Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 4

GRADE 6 SCHOOL BUBUKAL ELEMENTARY SCHOOL GRADE LEVEL 6

DAILY LESSON TEACHER JONAVELL B. CALARAMO LEARNING AREA ARALING PANLIPUNAN


PLAN WEEK WEEK 7 QUARTER 2ND QUARTER

WEEK 5 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

A. I. LAYUNIN
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mg pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang
Pamantayang Nilalaman pagpupunyagi ng mga Pilipino sa makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
(Content Standard)

Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto, dahlan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
Pamantayan sa Pagganap
ang pagmamahal sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang gamit na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang
(Performance Standard)
nasyon at estado.
Naipapaliwanag ang motibo ng pananakop ng Hapon sa bansa.
Pamantayan sa Pagkatuto
P6KDP-IIf-6
(Learning Competencies)
Layunin (Lesson Objectives) 1. Natatalakay ang hangarin 1. Naipaliliwanag kahalaghan 1. Naipaliliwanag ang mga dahilan 1. Natatalakay ang mga pangyayari 1. Natutukoy ang mga kaganapan ng
ng bansang Hapon sa pagbuo ng pagkatatag ng sa pagbomba ng Pearl Harbor na at epekto ng pagsiklab ng pagbagsak ng Bataan sa kamay ng mga
ng lapian sa mga bansang Greater East Asia Co-Prosperity naging hudyat sa pagsakop ng Ikalawang Digmaang pandaigdig. Hapones.
Asyano. Sphere mga Hapon sa Pilipinas. 2. Maipapahayag ang 2. Naibibigay ang mga saloobin sa mga
2. Naipapahayag ang 2.Nahihinuha ang layunin ng damdamin/saloobin sa kaganapang ito.
damdaming tungkol sa pang- pagkatatag ng Greater East 2. Naibigay ang mga epekto sa pangayaring ito. 3. Naisasadula ang mga pangyayaring
aabuso ng mga Hapon. Asia Co-Prosperity Sphere pananakop ng mga Hapon. 3. Makagawa ng : pictograph” na naganap sa Pagbagsak ng Corregidor.
3. Nakakagawa ng graphic 3.Nakabubuo ng time-line ng nagpapakita ng pagsilklab ng
organizer tungkol sa mga pagkatatag ng Greater East 3. Nabigyang halaga ang mga Ikalawang Digmaang Pandaigidig.
pangyayari sa pananakop ng Asia Co-Prosperity Sphere naitulong ng mga Hapon sa bansa.
Hapon.
Amg hangarin ng bansang Ang Pagbomba ng Pearl Harbor Ang Pagsiklab ng Ikalawang
Paksang Aralin Ang Pagkatatag ng Greater East Ang pagbagsak ng bataan sa
Hapon sa pagbuo ng Isang Digmaang Pandaigidig.
(Subject Matter) Asia Co-Prosperity Sphere Corregidor.
Lapian sa bansang Asyano.
Gamitang Panturo
PowerPoint Presentation
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-Aral sa nakaraang aralin Bakit may nagaganap na hidwaan, Magpakita ng mga larawang naganap
Ano-ano ang mga hangarin ng
at/o pagsisimula ng bagong Balik aralan ang mga -Ano ang Kasunduan ng Paris? digmaan sa iba’t ibang panig ng noong panahon ng Hapon.
bansang Hapon sa pagbuo ng
aralin (Reviewing previous pangyayari sa pagbagsak ng mundo? Hayaang maglahad ang mga mag-aaral
isang lapian ng mga bansang
lesson/s or presenting the new Corregidor sa Bataan. sa kanilang kaalaman batay sa kanilang
Asyano?
lesson) pagsusubok.
-Bago dumating ang mga Hapon,
Sinong dayuhan ang sumakop sa
Pilipinas?

Magpakita ng larawan ng Hayaang magpalitan ng kuru-kuro ang


b. Paghahabi sa layunin ng a.Magpakita isang larawan Magpakita ng isang video clip pagbomba ng Pearl Harbor. Magpakita ng mga larawan sa mga mga-aaral batay sa mgakanilang
aralin (Establishing a purpose ng pangyayaring naganap batay sa paksa Ikalawang Digmaang Pnadaigdig. pagsusubok.
for the lesson) noong panahon ng Hapon? Bakit isa ang Pilipinas ang isa sa
tinamaan n digmaang ito?
Mula sa napakitang larawan, Ano-ano ang nagging motibo ng
Pangkatang Gawain gumawa ng isang balangkas ng mga bansang nagpasiiklab ng
c. Pag-uugnay ng mga Batay sa napanood,.Ano-ano
Magdaos ng palaisipan sa mga pangyayari mula sa digmaan? Ikumpara ang duloy ng mga sasakyan
halimbawa sa bagong aralin ang mga layunin ng pagkatatag
mga bata gamit ang larawang pagbomba ng Pearl Harbor, sa kakalsadahan noon at ngayon.Ano
(Presenting examples/ ng Greater East Asia Co-
ipinakita na may kaugnayan epekto at ang kahalagahan nito sa ang kaibahan?
instances of the new lesson) Prosperity? .
sa panahon ng Hapon. mga mamamayang Pilipino.

Ang bawat grupo ay Isa-isahin ang mga dahilan,


d. Pagtalakay ng bagong Ang bawat grupo ay
magkaroon ng talakayan epekto at kahalagahan ng Ipabasa ang teksto. Ipabasa ang teksto.
konsepto at paglalahad ng magkaroon ng kanya-kanyang
tungkol sa tanong na ibinigay pananakop ng mga Hapon sa Magkaroon ng talakayan tungkol sa Magkaroon ang talakayan tungkol sa
bagong kasanayan #1 presentasyon sa patnubay ng
ng guro pagkatapos basahin Pilipinas. mga dahilan ng digmaan. pagbagsak ng Bataan noong Panahon
(Discussing new concept) guro.
ang teksto. ng Hapon.

Sa pamamagitan ng mga Palawakin ng guro ang mga


presentasyon ng mga bata, kaalaman na naibigay ng mga Ano-ano ang masamang epektong
e. Pagtalakay ng bagong
kukuha ng ideya ang guro bata. naidulot ninyo sa mga Ano-ano ang mga epektong naidulot sa
konsepto at paglalahad ng
upang maging gabay sa Pagkatapos ng presentasyon mamamayan at sa kanilang mga Pilipino ng Pagbagsak ng Bataan.
bagong kasanayan #2
pagtalakay kung ano ang ang guro ang magbibigay ng kabuhayan Original File Submitted and Formatted
(Continuation of the discussion
nangyari sa hangarin ng karagdagang impormasyon. by DepEd Club Member - visit
of new concept)
hapon sa pagbuo ng Isang depedclub.com for more
Lapian ng mga bansang
Asyano.
f. Paglinang sa Kabihasaan Gumawa ng pagninilay tungkol sa Bakit nagkaroon ng biglang
Himukin ang mga bata na Magbigay ng mga kilalang
(Tungo sa Formative Himukin ang mga bata na pananakop ng Hapon. digmaan sa pagitan ng mga
gumawa ng Timeline tungkol personalidad sa panig ng mga
Assessment) (Developing gumawa ng time line batay sa Amerikano at Hapones? Paano
sa pangayayri noong Pilipino,Amerikano at Hapones. Ano
Mastery) paksa. nadamay ang mga Pilipino?
panahon ng Hapon. ang nagging papel nila sa digmaan?
g. Paglalapat ng aralin sa pang- Nakakatulong ba sa bansang Nakita mo ang masamang dulot ng
araw-araw na buhay (Finding Tanong: Paano ninyo Pilipinas ang pananakop ng mga digmaang o sigalot, paano mo Paano mo maipapakita ang
practical application of naipapakita ang pagiging Paano mo maipamalas ang Hapon? maipapakiat ang pag=iwas sa iba’t pagmamahal sa bayan na may
concepts and skills in daily makabayan sa kasalukuyang iyong pagmamahal sa bayan? ibang kaguluhan ngayon? kaugnayan sa kagitingan ng mga
living) panahon? Pilipinong namamatay sa digmaan?
h. Paglalahat ng Aralin (Making Gabayan ang mga bata na Ipabuod ang mga pangyayaring Sa pamamagitan ng
Ano ang layunin ng pagkatatag
generalizations and Ano ang naidudulot nito sa makabuo ng paglalahat batay sa naganap sa ikalawang Digmaang timeline,pagsunod-sunurin ang mga
ng Greater East Asia Co-
abstractions about the lesson) mga Pilipino? araling tinalakay. Pandaigidg. pangyayaring naganap sa Pagbagsak
Prosperity Sphere
ng Corregidor.
Ipatukoy sa mga mag-aaral ang Magpahulaan sa pamamagitsn ng
sumusunod na pangyayari kung “picture clue”. Idikit ang larawan sa
Pagsunod-sunurin ang mga Gumawa ng graphic organizer Sagutin ang “ Cycle Chart”. Punan ng
ito ay dahilan, epekto o parisukat na tinutukoy sa ibaba
i. Pagtataya ng Aralin pangyayaring nakasulat tungkol sa layunin ng hapon sa tamang sagot sa mga salitang
kahalagahan. nito.
(Evaluating learning) batay sa mga pangyayari pagkatatag ng Greater East nawawala ditto.
Halimbawa:
noong panahon ng Hapon. Asia Co-Prosperity Spher.
1. Paggamit ng wikang Filipino sa
pakikipagtalastasan.______
Makipanayam sa mga taong may Magsaliksik tungkol sa mshslsgsng
j. Karagdagang gawain para sa karanasan o may alam tungkol sa personalidad na nakilala noong
Magsaliksik tungkol sa Magsaliksik pa ng karagdagang
takdang-aralin at remediation panahon ng mga Hapon. WWII.
motibo ng mga Hapon sa Magsaliksik tungkol sa impormasyong makalap ninyo sa mga
(Additional Activities for Halimbawa: Msbuti ba o hindi ang kanilang
pagpapalawak ng kanilang Pagbomba ng Pearl Harbor. “ War Veteran” pahayagan at sa
application or remediation) 1. Ano ang estado ng kanilang nagawa? Oo o Hindi? Ipaliwanag.
teritoryo. internet. Isulat sa papel.
pamumuhay sa panahon ng mga
Hapon?
V. MGA TALÂ
VI. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral na nakakuha ___ mag-aaral na nakakuha ___ mag-aaral na nakakuha ng ___ mag-aaral na nakakuha ng ___ mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
nakakuha ng 80% sa pagtataya. ng 80% sa pagtataya ng 80% sa pagtataya 80% sa pagtataya 80% sa pagtataya pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral na ___ mag-aaral na ___ mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ___ mag-aaral na nangangailangan ng
nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang ng iba pang gawain para sa iba pang gawain para sa remediation
gawain para sa remediation. pang gawain para sa gawain para sa remediation gawain para sa remediation remediation
remediation
c. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng mag-aaral ____ mag-aaral na ____ mag-aaral na nakaunawa ____ mag-aaral na nakaunawa sa ____ mag-aaral na nakaunawa sa ____ mag-aaral na nakaunawa sa
na nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
d. Bilang ng mga mag-aaral ___ mag-aaral na ___ mag-aaral na ___ mag-aaral na magpapatuloy ___ mag-aaral na magpapatuloy sa ___ mag-aaral na magpapatuloy sa
na magpapatuloy sa magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation sa remediation remediation remediation
remediation. remediation
e. Alin sa mga istratehyang Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
pagtuturo nakatulong ng lubos? well: ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
Paano ito nakatulong? ___ Group collaboration ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Games ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
activities/exercises ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Carousel ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
Instruction ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Discovery Method Why? Why? Why? Why?
___ Lecture Method ___ Complete Ims ___ Complete Ims ___ Complete Ims ___ Complete Ims
Why? ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Complete Ims ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Availability of Materials ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation in
___ Pupils’ eagerness to Cooperation in doing their in doing their tasks in doing their tasks doing their tasks
learn tasks
___ Group member’s
Cooperation in doing their
tasks
f. Anong suliranin ang aking __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
naranasan na solusyunan sa __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
tulong ang aking punungguro at __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
superbisor? Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
g. Anong kagamitang panturo Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
ang aking nadibuho na nais kong __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
ibahagi sa mga kapwa ko guro? __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used as
used as Instructional used as Instructional Materials used as Instructional Materials as Instructional Materials Instructional Materials
Materials __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
__ local poetical
composition

Prepared by: Checked by: Noted:

JONAVELL B. CALARAMO SALLY A. ALCANTARA CARMELITA A. OLMEDA, EdD


Teacher I Master Teacher I Principal II

You might also like