Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

School: Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay @lauramos Learning Area: EPP-Agriculture


Teaching Dates and Time: (WEEK 4) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-
sa kaalaman at kasanayan sa unawa sa kaalaman at sa kaalaman at kasanayan sa sa kaalaman at kasanayan sa unawa sa kaalaman at
pagtatanim ng halamang kasanayan sa pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang kasanayan sa
ornamental bilang isang pagtatanim ng halamang ornamental bilang isang gawaing ornamental bilang isang gawaing pagtatanim ng halamang
gawaing pagkakakitaan ornamental bilang isang pagkakakitaan pagkakakitaan ornamental bilang isang
gawaing pagkakakitaan gawaing pagkakakitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim,
pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan
ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa
masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong
(Isulat ang code sa bawat pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/
kasanayan) pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang
ornamental ornamental ornamental ornamental ornamental
1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim.
1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng
taniman. taniman. taniman. taniman. taniman.
1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga
itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at
itatanim itatanim itatanim itatanim itatanim
1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa
wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan
EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6
Paggawa ng Disenyo ng Paggawa ng Disenyo ng Pagpili ng Itatanim na Halamang Wastong Pamamaraan sa Wastong Pamamaraan sa
II. NILALAMAN Pagtatanim ng mga Halamang Pagtatanim ng mga Halamang Ornamental Paghahanda ng Taniman ng Paghahanda ng Taniman ng
(Subject Matter) Ornamental Ornamental Halamang Ornamental Halamang Ornamental
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
larawan larawan larawan larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Cross Word Puzzle. Isaayos ang mga salita upang Bilugan ang titik ng tamang sagot. Itugma ang mga halamang
o pasimula sa bagong aralin Bilugan ang mga salitang iyong mabuo ang pangungusap. Gawin ito saiyong kwaderno. ornamental na naaayon sa mga
(Drill/Review/ Unlocking of mabubuo. Kopyahin sa iyong Gawin ito sa iyong kuwaderno. 1. Ano ang tawag sa paghahanda salita sa hanay A at B.
difficulties) kuwaderno. 1. Ang halamang ________ay ng isang lugar sa pamamagitan ng
(Clue: landscape, industrial arts, ang pinakaangkop na isama sa pagtatanim ng mga halamang
garden, ornamental) halamang ornamental. (lugay) ornamental?
2. Mahalaga ang ________sa a. Vegetable gardening
pagtatanim ng mga b. Landscape gardening
pinagsasamang halamang c. Floral arrangement
ornamental at iba pang mga d. Urban gardening
halamang angkop dito. 2. Nais mong magtanim ng
(isdenyo) halamang ornamental sa ayos na
3. Ang _______ ay isang sining welcome, saan mo ito dapat
na sinasanay ng mga mag-aaral isagawa?
kung paano gumawa ng krokis a. Harapan ng bahay
at shading. (icbsa ngicthkets) b. Likod ng bahay
4. Ang halamang ________ay c. Kanang gilid ng bahay
magandang tingnan lalo na d. Kaliwang gilid ng bahay
kung ito ay maayos at 3. Bakit kailangan ang masusing
nilalagyan ng angkop na paghahanda sa itatanim?
disenyo.(kalkalnamumu) a. Upang mapabilis ang paglaki ng
5. Makagagawa ng disenyo lalo mga halaman
na kung ito ay naka-sketch b. Upang maisakatuparan ang
gamit ang ________. proyekto nang wasto
(putercom) c. Upang maibenta kaagad ang
mga produkto
d. Upang mapadali ang pagsugpo
ng mga sakit.
4. Anu-ano ang mga dapat
pagsama-samahin sa pagsasaayos
ng halamang ornamental?
a. Magkasingkulay na halaman
b. Magkaka-uring halaman
c. Magkasinglaking halaman
d. Lahat ng nabanggit
5. Alin ang mga halamang
lumalaki at yumayabong?
a. Kalachuchi
b. Ilang-ilang
c. Balete
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
d. Lahat ng nabanggit
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin ang usapan ng dalwang Pagmasdan ang larawan. Kung ikaw ang papipiliin, ano-ano Pag-aralan at awitin ang awit sa
(Motivation) bata. ang mga halamang gusto mong himig ng paru-parong bukid.
itanim sa inyong hardin? Sagutin ang mga tanong sa ibaba.

Alagaan natin ang mga halaman


Ito ay katulong sa ‘ting kalusugan.
Diligin ng tubig lagyan ng
organikong pataba
Sinsinin ang lupa matapos
Nag-uusap ang bungkalin.
magkaibigang Ellaine at Francis Ang mga halaman ay magandang
tungkol sa kanilang asignatura tingnan
na EPP Agriculture sa loob ng Lalo na pag ating inaalagaan.
paaralan. Ito ay pangkatang Damo ay alisin sa paligid nito
gawain na ibinigay ng guro sa Nang ang ating tanim tumubo’t
kanila. Si Ellaine ay ang lider ng lumusog.
isang grupo at ang isang grupo
naman ay pinamumunuan ni
Francis.
Ellaine: “Francis kumusta 1. Ano ang ipinahihiwatig ng
nakagawa na ba kayo ng disenyo awit?
tungkol sa itatanim ninyong mga 2. Ano ang mga dapat gawin sa
halamang ornamental?” ating halaman upang maging
Francis: “Hay naku Ellaine kami malusog at magandang
pa, tinatanong pagmasdan?
pa ba yon? Syempre Oo”! (May 3. Ano ang kahalagahan ng mga
pagyayabang na sabi ni Francis halaman sa ating bakuran?
kay Ellaine sabay apir sa
kanyang katabing si Arthur.
Ellaine: “Patingin naman oh!
Wala kasi akong idea tungkol
dyan”.
Francis: “Oo naman. Basta
huwag nyo lang gagayahin.
Gumawa rin kayo ng sarili
ninyong disenyo.” Sabay pakita
ng kanilang drawing.
Ellaine: “Ganon lang pala yon.
Sige salamat at nagkaroon ako
ng idea bukas may ipapakita na
rin kaming output kay Bb.
Mercedes.”
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Francis: “Wala yon basta ikaw”…
sabay ngiti.
C. Pag- uugnay ng mga 1. Sa inyong palagay, ano ang Ang mga larawan na ito ay ang Paano ang pagpili ng halamang Narito ang mga gabay sa
halimbawa sa bagong aralin nakita ni Ellaine? iba’t ibang disenyo ornamental na itatanim? pagsasaayos ng mga halamang
(Presentation) 2. Anong klaseng disenyo kaya ng pagtatanim ng mga ornamental.
ang ginawa ng pangkat ni halamang ornamental sa a. Ang mga halamang ornamental
Francis? tahanan at pamayanan. Ang na lumalaki at yumayabong ay di
3. Kung ikaw si Francis ipapakita mga ito ang magbibigay sa inyo dapat itanim sa harapan o
mo rin ba ang ginawa mong ng ideya upang makapag- unahan ng mga halamang maliit
disenyo? Bakit? Ipaliwanag ang outline ng tanawin sa kung tumubo.
iyong sagot. pagpapaganda ng inyong b. Ang mga may kulay na
4. Mahalaga ba ang paggawa ng tahanan at pamayanan. halaman ay pinaplano kung
disenyo sa pagtatanim ng paano at saan sila magandang
halamang ornamental? patubuin.
Ipaliwanag ang iyong sagot. c. Ang laki at lapad ng mga dahon
5. Ano ang ibig sabihin ng basic ay inuuri sa kung saan ito ilalagay
sketching sa Industrial Arts? ayon sa plano ng landscaping.
d. Ang namumulaklak ng mga
halaman ay kailangan ilagay sa
naaarawan at masayang tanawin.
Makatutulong ang pagsama-sama
base sa uri at kulay kung
kinakailangan.
e. Ang mga halamang magiging
malalaking puno ay dapat ilagay
sa hindi makakasagabal sa
darating na panahon.
D. Pagtatalakay ng bagong Mahalaga ang paghahanda ng Mahalaga ang paghahanda ng Pagpili ng Itatanim na Halamnag A. Ayusin ang pagkasunod-sunod
konsepto at paglalahad ng guhit sa disenyo sa pagtatanim outline sa disenyo sa Ornamental ng mga hakbang sa pagtatanim
bagong kasanayan No I ng mga halamang ornamental. pagtatanim ng mga halamang Ang mga halamang ornamental ng halamang ornamental. Lagyan
(Modeling) Dito makikita ang ganda ng ornamental. Dito makikita ay may iba’t ibang katangian. ng kaukulang bilang (1-5) ang
tanim para sa tahanan at ang ganda ng tanawin ng mga May mga halaman/punong bawat patlang.
pamayanan. tanim para sa tahanan at ornamental na mataas ,may _____a. Bungkalin ang lupang
Sa paggawa ng outline, alamin pamayanan. Gamit ang mababa, may namumulaklak at taniman.
muna ang sukat ng lugar na computer, gumawa ng krokis di-namumulaklak, may madaling _____b. Basaing mabuti ang
iyong ilalarawan upang maging ng disenyo ng landscaping sa palaguin, may mahirap palaguin, lupang binubungkal.
maayos ang gagawing pagtatanim ng mga halamang may nabubuhay sa lupa at may _____c. Ihanda ang mga
landscaping. Ihanay ang mga ornamental. nabubuhay sa tubig. Kaya gagamiting kasangkapan at
halaman o punong ornamental mahalagang piliin ang itatanim na pananim.
sa tamang direksyon nang sa halamang ornamental na angkop _____d. Bungkalin ang kimpal na
gayon ay magkakaroon ng sa lugar na pagtataniman. lupa gamit ang asarol upang
tamang sukat ng gagawing mabuhaghag ito.
simpleng landscaping. _____e. Gumawa ng layout sa
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
nais na kalalabasan ng
pagtatanim.

B. Sagutin ang mga sumusunod


na tanong:
1. Ano ang dapat mong gawin
kapag ang lugar na pagtataniman
ay tuyo, matigas, at bitak-bitak
ang lupa?
2. Ano naman ang dapat gawin
kapag malagkit at sobrang basa
ang lupang pagtataniman?
E. Pagtatalakay ng bagong Mga bagay na Dapat Isaalang-
konsepto at paglalahad ng alang sa Pagtatanim ng
bagong kasanayan No. 2. Halamang Ornamental:
( Guided Practice) 1. Kalagayan ng Lugar
2. sibli ng halaman sa Kapaligiran
3. Kaangkupan sa Panahon
4. Kalagayan ng Lupang Taniman
F. Paglilinang sa Kabihasan Lagyan ng tsek (/) kung ito ay Gamit ang manila paper o Iguhit ang masayang mukha kung
(Tungo sa Formative Assessment nakatutulong sa pagsusurvey ikawalong bahagi ng buong ang nakasaad ay napakahalagang
( Independent Practice ) gamit ang computer at ekis (x) illustration board, gumawa ng isaalang-alang sa pagsasagawa ng
kung hindi. krokis ng disenyo para sa pataniman ng mga halamang
________1. Paggamit ng pagtatanim ng halamang ornamental at malungkot na
makabagong pamamaraan sa ornamental mula sa computer mukha kung hindi.
pagpapatubo ng mga halamang (basic sketching) ayon sa _______1. Mga halamang
ornamental. katangian ng bawat halaman at ornamental.
________2. Pagamit ng internet puno gaya ng taas o laki ng _______2. Lugar na
sa pag-saliksik ng mga mga halaman, kulay at hugis, pagtataniman.
makabagong paraan ng kung namumulaklak o di- _______3. Mga kasangkapang
pagtatanim ng mga halamang namumulaklak ang halamang gagamitin.
ornamental. ornamental. _______4. Mga basura tulad ng
________3.Pakikipag-ugnayan plastic at iba pa.
sa guro tungkol sa Information _______5. Taas at laki ng mga
and Communication punong ornamental.
Technology.
________4. Pakikipag-usap sa
mga matatanda na nagtatanim
ng mga halamang ornamental.
________5.Pagtanim ng
halaman sa parke nang walang
plano at hindi pinag-isipan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Sa isang malinis na papel Gamit ang ikawalong bahagi ng Balikan ang nagawang talaan ng Magsagawa ng paghahanda ng
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
araw araw na buhay gumawa ng krokis gamit ang illustration board (1/8), mga halaman/punong lupa kung saan magtatanim ng
(Application/Valuing) basic sketching ng mga disenyo gumawa ng isang krokis ng ornamental. Kumuha ng bond mga halamang ornamental sa
na nagpapakita ng magandang disenyo gamit ang basic paper at gumawa ng dalawang inyong tahanan. Narito ang
tanawin para sa itatanim na sketching para sa pagtatanim hanay, piliin kung anong pamantayan.
halaman/punong ornamental sa ng halamang ornamental. halaman/punong ornamental ang
tahanan o kaya sa paaralan. Magsaliksik sa computer ng maaaring ipagsama ayon sa
mga katangian ng bawat naipaliwanag na pagsasagawa
halaman at puno gaya ng taas sa pagtatanim.
o laki ng mga halaman, kulay o
hugis, at kung namumulaklak o
di- namumulaklak. Ang mga
kaalamang ito ay makatutulong
sa paggawa ng disenyo ng
pagtatanim ng halamang
ornamental

H. Paglalahat ng Aralin 1. Ano ang kahalagahan ng Mahalaga sa gawain ang Sa pagpili ng mga 1. Bakit mahalaga ang masusing
(Generalization) paggawa ng disenyo sa paghahanda ng outline para halaman/punong ornamental na paghahanda ng taniman?
pagtatanim ng mga halamang sa gagawing pagdidisenyo ng itatanim para sa paggawa ng 2. Ano ang kailangang gawin
ornamental? Ipaliwanag ang landscaping ng mga landscape gardening ay dapat kapag ang lupa ay hindi mataba,
iyong sagot. halamang ornamental lalo isaalang-alang ang lahat ng mga tuyo, at bitak-bitak?
2. Paano mo ito maisasagawa sa na kung ito ay naka-sketch bagay na makatutulong sa
iyong sariling tahanan? gamit ang computer dahil ika-uunlad ng gagawing proyekto.
nagiging maliwanag ang Maging mapanuri sa lahat
ideya ng pagtatanim para sa ng mga bagay na dapat suriin
tahanan o pamayanan. Iayon nang sa gayon ang kalalabasan
ang pag-aayos sa katangian nito ay tiyak na magiging
ng bawat uri ng halaman o makabuluhan.
punong ornamental.
I. Pagtataya ng Aralin Sagutin ng tama o mali ang Gumawa ng krokis at lagyan ng Magtala ng tiglimang halamang Sagutin ang mga sumusunod sa
sumusunod na pangungusap. shading ang mga disenyo ornamental na maaaring pamamagitan ng paglalagay ng T
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Gawin sa iyong kuwaderno. na nagpapakita ng magandang itanim na may kasamang ibang kung tama ang isinasaad ng
_________1.Mahalaga ang tanawin para sa itatanim na halaman. pangungusap at M kung mali ang
pagbabalak ng gawain bago ito halaman/punong ornamental isinasaad nito.
simulan. sa tahanan at pamayanan. _____1. Kailangan ang
_________2.Mahirap paghahanda ng lupang
isakatuparan ang mga gawain pagtataniman ng halamang
kapag nakaplano. ornamental upang mapadali ang
_________3.Ang disenyo o pagtubo nito.
plano ay isang gabay sa _____2. Sa pagtatanim ng
pagsasaayos ng pagtatanim ng halamang ornamental ay
mga halamang ornamental. maaaring magsimula sa dahon at
__________4. Kailangan ang bunga.
pagpaplano ng gawain para _____3. Kailangan ang masusing
maging maganda ang pag-iingat sa mga kagamitan na
kalalabasan ng disenyong gagamitin sa pagbubungkal ng
gagawin. lupang taniman.
__________5. Ang pagpaplano _____4. Kinakailangan haluan ng
ay nakaaabala sa paggawa at organikong bagay tulad ng mga
pagsasaayos ng mga halamang nabubulok na dumi ng hayop o
ornamental. dayami ang lupang
tataniman.
_____5. Ang kompost o humus ay
hindi nakatutulong sa
pagpapataba ng lupang taniman.
J. Karagdagang gawain para sa Pumunta sa pinakamalapit na Sagutin ang mga sumusunod na Gumawa ng plant box o kamang
takdang aralin internet café at magsaliksik tanong. Lagyan ng tsek (√) ang taniman ng ibat-ibang halamang
(Assignment) tungkol ng ibat-ibang disenyo ng hanay na naaayon sa iyong sagot tanim.
landscaping ng mga halamang Tanong
ornamental. I-print at ipakita sa 1. Kailangan bang gumamit ng
guro. angkop na kasangkapan sa
paghahanda ng taniman?
2. Sa paghahalaman, ang lupang
taniman ba ay karaniwang
nakaangat?
3. Sa pagtatanim, kinakailangan
bang maraming damo ang
nakapaligid sa tanim?
4. Sa pagtatanim, kinakailangan
bang tuyo at bitak-bitak ang
lupa?
5. Ang kompost ba o humus ay
galing sa complete fertilizer?
V. Mga Tala
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay

You might also like