Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 6

GRADES 1 TO 12 PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH SCHOOL BAITANG GRADE - 10


GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
DAILY LESSON LOG
PETSA/ORAS NOBYEMBRE 21, 2022- NOBYEMBRE MARKAHAN IKALAWA
25, 2022 (03:00- 7:20)

Bilang ng Linggo (Week No.) WEEK 3 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
21/07/2022 22/08/2022 23/09/2022 24/10/2022 25/11/2022
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards) Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards) Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) Naibibigay ang puna sa estilo ng Nasusuri ang iba’t ibang Naibibigay ang kahulugan ng Naisusulat ang sariling tula Nagagamit ang
napakinggang tula (F10PN-IIc-d-70) elemento ng tula (F10PB-IIc-d- matatalinghagang pananalita na na may hawig sa paksa ng matatalinghagang pananalita
72) ginamit sa tula tulang tinalakay sa pagsulat ng tula (F10WG-
(F10PT-IIc-d-70) F1 (F10PU-IIc-d-72) IIc-d-65)

II.NILALAMAN (Content) Panitikan:


Ang Aking Pag-ibig
Tulang Pandamdamin mula sa England
Isinalin sa Filipino Alfonso O. Santiago
Mula sa Ingles na “How Do I Love Thee” Sonnet 43
ni Elizabeth Barrett Browning)
Mula sa Pandalubhasang Panitikan nina Pineda et. al.
1990, Quezon City
Gramatika at Retorika:
Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pananalita
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian (References) Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) TG p. 197-215 TG p. 197-215 TG p. 197-215 TG p. 197-215 TG p. 197-215
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s LM p. 197-215 LM p. 197-215 LM p. 197-215 LM p. 197-215 LM p. 197-215
Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning
Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR)
Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin Pagsunud-sunurin ang mga .
(Review Previous Lessons) pangyayari sa dulang Romeo at
Juliet. Sa pamamagitan ng
paglalagay ng letra sa patlang. (A-
E). Ilagay ang iyong sagot sa
sagutang papel
1. Ang hamon ni Juliet, “Talikuran
mo ang iyong pamilya.”
2. Kapag nakita ka ng sino man sa
mga pinsan ko, tiyak na papatayin
kanila.
3. Nagalak si Romeo nang makita
si Juliet.
4. Nagpasakop si Romeo sa kamay
ni Juliet.
5. Gagawin ni Romeo ang lahat
nang dahil sa pag-ibig
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the Ibigay at gamitin sa
Lesson) pangungusap ang kahulugan
ng mga matatalinghagang
salita na ginamit sa tula. Isulat
ang sagot sa sagutang papel.
1. buong taimtim -
Pangungusap:
2. kasingwagas ng bayani -
Pangungusap:
3. di makayang bathin -
Pangungusap:
4. masusupil ng iba -
Pangungusap :
5. parang nanamlay -
Pangungusap:
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting
examples /instances of the new lessons)

Suriin ang binasang akda ayon sa


element nito.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong ANYO NG TULA Ibigay ang pinag-ugatan ng
kasanayan #1 (Discussing new concepts and practicing new 1. Tradisyunal - Ito ay isang anyo mga salitang may salungguhit.
skills #1. ng tula na may sukat, tugma at Gawing batayan ang
mga salitang may kasunod na halimbawa.
malalim na kahulugan. Pagkatapos gamitin ito sa
2. Berso Blangko - tulang may makabuluhang pangungusap.
sukat bagamat walang tugma.
3. Malayang taludturan - tulang 1. ang ganitong panghihimasok
walang sukat at walang tugma. mapait na lubos
Ang anyo ng tulang Salita:
ito ay siyang nanaluktok na Salitang Pinag-ugatan:
anyong tula sa panahon ng Pangungusap:
paghingi ng pagbabago ng 2. sa ngalan ng buwang
mga kabataan. matimtiman
ELEMENTO NG TULA Salita:
1. SUKAT – ito ay ang bilang ng Salitang Pinag-ugatan:
pantig sa bawat taludtod ng Pangungusap:
saknong. 3. mabait na mamamakay
2. TUGMA – ito ay ang Salita:
pagkakatulad ng tunog ng mga Salitang Pinag-ugatan:
huling pantig sa huling salita Pangungusap:
sa bawat taludtod na siyang 4. O, gabing pinagpala, akoý
nagbibigay ng angkin nitong nangangamba
indayog o himig. May Salita:
dalawang uri: Salitang Pinag-ugatan:
a.) Hindi Buong Rima Pangungusap:
(assonance) – paraan ng 5. Sa tulong ng ilang susuguin
pagtutugma ng tunog na ang ko
huling salita sa bawat taludtod ay Salita:
nagtatapos sa patinig. Maaaring Salitang Pinag-ugatan:
magkakatulad ang mga Pangungusap:
patinig sa isang saknong o kaya’y
dalawang magkasunod o salita.
b.) Kaanyuan (consonance) –
paraan ng pagtutugma ng tunog
na ang huling salita sa
bawat taludtod ay nagtatapos sa
katinig.
3. TALINGHAGA – tumutukoy ito
sa paggamit ng iba’t ibang uri ng
tayutay.
4. TONO/INDAYOG – ito ang
diwa ng tula na tumutukoy sa
paraan ng pagbigkas ng
mga salita gaya ng pagtaas-
pagbaba ng tinig, pagbagal at
pagbilis, pagbibigay diin,
seryoso o malumanay atbp.
5. SIMBOLO – tumutukoy ito sa
mga salitang ginagamit sa tula na
nag-iiwan ng kahulugan sa
mapanuring kaisipan ng
mambabasa.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong


kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new skills
#2)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment1. Batay sa binasang mga
3) tula, isulat sa nakalaang
Developing Mastery (Leads to Formative Assessment 3) talahanayan ang
matatalinghagang
pahayag/pananalita na
ginamit dito. Pagkatapos,
tukuyin ang pakahulugan
nito.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Sumulat ng isang tula Representasyon:
Practical Applications of concepts and skills in daily living) tungkol sa mga taong iyong
pinahahalagahan at Ibabahagi ng bawat grupo ang
lapatan ito ng himig at tono. napiling sinulat na tula.
Gumamit ka rin ng mga Ang representasyon ay may
matatalinghagang salita. pamantayang susundin para sa
Isulat ito sa hiwalay na pagbibigay ng marka.
papel.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Abstractions Sagutin ang mga tanong batay sa
about the lessons) tekstong iyong binasa. Isulat ang
sagot sa
sagutang papel.
1. Tungkol saan ang tula?
Ipaliwanag.
2. Ano-ano ang magiging bunga ng
pagkakaroon ng tunay na pag-ibig?
3. Sa iyong palagay, sino ang
nagsasalita at kinakausap sa tula?
Patunayan
4. Paano nakatulong ang paggamit
ng mga matalinghagang salita
upang maihatid ng may-akda ang
mensahe sa mambabasa?
5. Kilalanin ang may-akda sa tulong
ng saknong sa ibaba. Para sa iyo,
kahanga-hanga ba siya o isa itong
kabaliwan? Ipaliwanag.
“ Iniibig kita nang buong taimtim,
Sa tayog at saklaw ay walang
kahambing,
Lipad ng kaluluwang ibig na
marating
Ang dulo ng hindi maubos-isipin.”
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning)
1. Suriin ang binasang tula
batay sa elemento nito.
Gawin sa sagutang papel.
2. Ano ang pag-ibig na
tinutukoy ng makata sa tula?
3. Tukuyin ang magiging bunga
ng pagkakaroon ng tunay na
pag-ibig.
4. Paano ipinamalas ng may-
akda ang masidhing
pagmamahal sa kaniyang
tula?
5. Ayon sa tula, paano
ipinamalas ng makata ang
masidhing pagmamahal?
6. Sa iyong palagay, aling
bahagi ng tula ang
nagpalutang sa ganda at
kariktan nito? Patunayan
ang sagot.
7. Paano nakatulong ang
paggamit ng mga
matalinghagang salita upang
maihatid ng may-akda sa
mga mambabasa ang
mensahe?
8. Sa iyong palagay, ano ang
epekto ng karanasan sa
paglikha ng tula ng makata?
Ipaliwanag ang sagot.
9. Ipaliwanag ang kaugnayan
ng pahayag sa akda. “Ang
pag-ibig ay buhay, ang
buhay ay pag-ibig.
Nabubuhay ang tao upang
umibig at magmahal
sapagkat sapol pa sa
pagkasilang, kakambal na
ng tao ang tunay na
kahulugan ng pag-ibig.”
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
(Additional activities for application or remediation)

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilang ng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of
learners who earned 75% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin? (Did the remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the lessons)
D. Bilang ngmga mag-aaral na magpatuloy sa remediation?
(No.of learners who continue to require remediation)
E. Alin sa mga istrateheyang patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong? (Which of my teaching strategies worked
well? Why did this work?)
F.Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyon sa tulong ng
aking punongguro at superbisor? (What difficulties did I
encounter which my principal/supervisor can help me solve?)
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro? (What innovations or localized materials did I
used/discover which I wish to share with other teachers?)

You might also like