Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 2

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN

GRADE 9 Ekonomiks Paaralan VEDASTO R. SANTIAGO HIGH SCHOOL Antas Baitang 9


Pang-araw-araw na Tala Guro CRISPULO L. OPHIAR Asignatura Araling Panlipunan 9
Sa Pagtuturo - DLL Petsa/Oras January 8 - 12, 2024 Markahan Ikalawa
Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw
MELCS Nasusuri ang kahulugan at iba’t ibang istraktura ng pamilihan.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand, supply, at sistema ng pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon
ng konsyumer at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na makapagsusuri sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand, supply at sistema ng pamilihan bilang batayan sa matalinong
pagdedesisyon ng konsyumer at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat and code ng
Nasusuri ang kahulugan at iba’t ibang istruktura ng pamilihan (AP9MKY-IIi-12).
bawat kasanayan)
I. LAYUNIN Pagbabalik-aral mula sa nakaraang taong aralin: Nakapagbibigay ng malawak na kahulugan ng pamilihan. Nailalarawan ang mga anyo ng pamilihan.
II. NILALAMAN Ekwilibriyo, Shortage, Surplus Aralin 5: Ang Pamilihan: Konsepto at Iba’t Ibang Istruktura ng Pamilihan
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG Pahina 110-112 TG Pahina 117-121 TG Pahina 117-121
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM Pahina 161-165 LM Pahina 175-180 LM Pahina 175-180
3. Mga pahina sa Teksbuk TB Pahina 162-164
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng DepEd Commons/ LRMDS Portal: https://lrmds.deped.gov.ph/detail/
Learning Resource Self-learning modules - araling panlipunan: grade 9
B. Iba pang kagamitang Panturo Pantulong biswal/PPT Pantulong biswal/PPT Pantulong biswal/PPT
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula Engage Sino sa inyo ang nakaranas na mamalengke? Saan kayo Ano ang pamilihan? Bakit ito mahalaga?
ng bagong aralin Magbahagi ng karanasan ukol sa pagbili ng produkto o bumibili ng mga produktong inyong kinokonsumo?
serbisyo at pakikipagtawaran sa presyo ng mga ito.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Engage Gawain 1: Pik-Tuklas Gamit ang Concept Map. Isa-isahin ang mga katangian
Pang-araw-araw na gawain: OBFAD/pagkanta ng EKO- (Sagutan ang pamprosesong tanong) ng pamilihan.
DAY/ehersisyo o iba pang gawain.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Pagsagot sa Gawain 2: Pic-Collage Gawain 5: Graphic Organizer
(Sagutan ang pamprosesong tanong)
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad Pagtalakay sa kahulugan/konsepto ng pamilihan
ng bagong kasanayan#1
Explore/Explain Pagtalakay sa uri ng pamilihang may ganap at di-ganap
Pagtalakay sa teksto: Ang Ekwilibriyo sa Pamilihan na kompetisyon
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad Gawain 4: Word to Concept Mapping
ng bagong kasanayan#2
F. Paglinang sa Kabihasnan Elaborate Performance Task 3 Gawain 7: Pabili o Patawad
(Tungo sa Formative Assessment) Kailan sinasabing nasa ekwilibriyo ang pamilihan? Gawain 2: Paggawa ng Polisiyang Pang-ekonomiya pp. 14-15 Gawain 8: Suriin Mo!
(Unang Araw)
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Elaborate Paano nakatutulong ang pamilihan sa pang-araw-araw na Bakit mahalagang malaman mo ang iba’t ibang anyo ng
Bakit mahalaga ang ekwilibriyong presyo? pamumuhay? pamilihan?
H. Paglalahat ng Aralin Elaborate Isa-isahin ang estruktura ng pamilihan at ipaliwanag ang bawat
Ano ang ibig sabihin ng ekwilibriyo sa pamilihan? isa.
Shortage at Surplus?
I. Pagtataya ng Aralin Evaluate Quiz: Ipaliwanag ang kahulugan/ konsepto ng pamilihan (3-5 Pagsagot sa limang tanong na nasa test booklet
Ipaliwanag sa tatlo hanngang limang pangungusap ang pangungusap)
interaksyon ng demand at supply sa kalagayan ng
presyo at ng pamilihan.
J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at Magcompute at Magkurba Performance Task 3 Performance Task 3
remediation Gawain 2: Paggawa ng Polisiyang Pang-ekonomiya pp. 15 Gawain 2: Paggawa ng Polisiyang Pang-ekonomiya pp. 15
(Ikalawang Araw) (Ikatlong Araw)
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong Higher Order Thinking Skills
ng lubos? Paano ito nakatulong? -5E’s
-Art of Questioning
-Drills (OBFAD and Spelling, Paggawa ng mga gawain)
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Binigyang pansin:


CRISPULO L. OPHIAR FRANCIS ANTHONY P. RAMOS ELSILDA P. BUNAGAN
Guro I Pang-ulong guro II-AP Punong guro III

You might also like