Ap 8

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Paaralan VALENCIA COLLEGES (BUKIDNON) INC.

Baitang 8
SAM JONES BELTRAN ARALING PANLIPUNAN
Guro Asignatura
Petsa ng Pagtuturo at
PEBRERO 20, 2024 M-F 2:00 – 2:45 IKATLONG MARKAHAN
Oras Markahan

Pangkat (Section)
BAITANG 8 8 VENUS
PANG-ARAW-ARAW NA BANGHAY-ARALIN

Objectives must be met over the week and connected to the curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedures must be followed and if needed, additional lessons, exercises and remedial activities may
be done for developing content knowledge and competencies. These are assessed using Formative Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of content and competencies and enable children to find
I. Layunin significance and joy in learning the lessons. Weekly objectives shall be derived from the curriculum guides.

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigang kamalayan.
A. Pamantayang Pangnilalaman  Nalalaman ng mga mag-aaral ang mga salik na nagbigay-daan sa paggalugad.
 Naipapahayag ng mga mag-aaral ang kanilang persepyon at damdamin sa epekto ng paggalugad.
 Naipapaliwanag ng mga mag-aaral ang mga dahilan, epekto, at kahalagahan ng paggagalugad.

Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
B. Pamantayan sa Pagganap
transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang  Nasusuri ang unang yugto ng Imperyalismo at kolonisasyon sa Europa (AP8PMD-IIIe-4).
Code ng Bawat Kasanayan)  Natataya ang mga dahilan at epekto ng unang yugto ng imperyalismo at kolonisasyon (AP8PMD-IIIf-5).
 Naipapahayag ang pagpapahalaga sap ag-usbong ng Nasyonalismo sa Europa at iba’t ibang bahagi ng daigdig (AP8PMD-IIIi-10).
Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter that the teacher aims to teach. In the CG, the content can be tackled in a week or two.
II. Paksa/Nilalaman
Aralin 9: Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.

III. Mga Kagamitang Panturo List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and in learning. Ensure that there is a mix of concrete and manipulative materials as well as paper-based
materials. Hands-on learning promotes concept development.
SINAG: Serye ng Araling Panlipunan.
A. Sanggunian Aralin 9: Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.

1. Mga pahina mula sa Gabay ng Guro Pahina 188-191


2. Mga pahina mula sa Modyul para sa Mag- Pahina 188-192
aaral

3. Karagdagang Kagamitan sa pagkatuto Laptop, Powerpoint, TV,


These steps should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of learning by the studentss which you can infer from formative
assessment activities. Sustain learning systematically by providing students with multiple ways to learn new things, practice their learning, question their learning processes, and draw conclusions about what they learned
in relation to their life experiences and previous knowledge. Indicate the time allotment for each step.
IV. Pamamaraan
GAWAING- GURO GAWAING- MAG-AARAL
A. Pagtuklas Magandang umaga sa lahat!
Magandang umaga po G. Sam.
(Pagbabalik-aral sa nakaraang aralin/ o
pagsisimula ng bagong aralin)
Bago tayo magsiupoan, manalangin muna tayo. (Naghanap ng pangalan sa
class record para sa pagpangulo sa panalangin).
G. Jairus, pangulohan mo ang ating panalangin.
(Nagsimulang manalangin). Panginoon naming Diyos,
patnubayan niyo po ang araw na ito sa aming lahat upang
magampanan namin ang aming sariling tungkulin. AMEN.
Bago umupo ang lahat, pakiayos muna ang mga hanay. Sundin ang nasa
harapan. Maaari nang umupo.
Magtatawag ako ng pangalan, maaring sabihin ang “Mahal kita” kung kayo ay (Ang mga mag-aaral ay umupo na).
naririto/present.
(Nag-umpisang magtawag ng pangalan).

Ngayong araw na ito, magkakaroon tayo ng isang pangkatang gawain. Tayo ay


magkakaroon ng isang larong “Message relay!” Yey!
Pero magkakaroon tayo ng twist, kailangan lang ipasa ang sasabihin kong
pangungusap hanggang sa huli, at ang huling taong haharap sa akin at
magsasabi ng pariralang nais ipabatid ay sasabihin muna ang salitang “Ako
nalang kasi” bago ko tatanggapin ang inyong sagot. Game ba? Game!!!
Anong gusto ninyong grupo, magbibilang tayo o kayo ang pipili?
Pipili po! (Jhanna).
Sige, magbibilang tayo ng 1-4. Unahan mo Ginoo. Magbibilang nalang po para iwas bias. (Marco).
Lahat ng Pangkat 1 ay dito (tinuro ang lugar). Ang pangalawan naman dito, 1… 2… (sunod sunod ang bilang).
pangatlo, doon. Ang ang ikaapat na grupo ay doon din.
Punta na kayo sa inyong mga grupo.
Ang unang makakahulang grupo ay magkakaroon ng puntos gaya ng (Nagsitayuan at pumunta sa kani-kanilang grupo).
sumusunod
Unang Makakahula ay may 4 puntos
Ikalawang makakahula may 3 puntos Sige, game!
Ikatlo ay 2 puntos
At ang huli ay 1 puntos. Nakuha ba?
(Nagsimulang ibigay ang unang salita)
Mga salita gabay sa aralin:
1. Panahon ng Pagtuklas at Paggalugad. (Mga Inaasahang sagot ng mga mag-aaral)
2. Pakikipagsapalaran at pagpapatunay ng katha-katha. 1. Panahon ng Pagtuklas at Paggalugad.
3. Paggamit ng compass, astrolabe, at quadrant. 2. Pakikipagsapalaran at pagpapatunay ng katha-katha.
4. Ang tanyag na si Leon Battista Alberti. 3. Paggamit ng compass, astrolabe, at quadrant.
5. Ang mga Phoenician at Carthaginian sa Mediterranean. 4. Ang tanyag na si Leon Battista Alberti.
5. Ang mga Phoenician at Carthaginian sa
Mediterranean.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magaling! Aba, ang pangkat una ang may pinakamalaking puntos sunod
naman ang pangkat ikaapat. Yey! (Pangkat ikauna).
(Nag-ingay na ang buong klase dahil sa resulta ng laro).
Oh, tahimik na! ngayon, ano kaya ang koneksyon ng mga sagot ninyo sa laro
sa ating talakayan ngayong araw na ito?
Maaari! Sino pa?
Magaling! May dagdag pang kasagutan? Tungkol po sa mga Pananakop (Jairus).

Magaling! Ibig sabihin, ngayong araw na ito ay inasahang tayo ay matututo Tungkol po sa Europa (Princess)
tungkol sa panahon ng pagtuklas at paggalugad. Sa araling ika-9 ay Tungkol po sa Pagtuklas at paggalugad.
matutunghayan natin kung ano ano ang naging mithiin ng mga mananakop sa
iba’t ibang panig ng mundo.

Mayroon akong inihandang presentasyon (ppt) ukol sa ating aralin ngayong (Nakikinig nang Mabuti)
araw, maaring makinigg nang mabuti dahil pagkatapos ng talakayang ito ay
C. Paglinang magkakaroon tayo ng isang pasulit. Maari ring kumuha kayo ng inyong mga
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong kuwaderno para magsulat ng mga mahahalagang impormasyong aking
aralin itatalakay. Naintindihan ba? Naintindihan po! Uulitin po!

(Binuksan ang PPT tungkol sa aralin).

(Nilinang pa at pinalalim ang leksyon kasabay ang pagbibigay ng marami pang (Nakikinig lang)
halimbawa sa sa leksyon.)
D. Pagpapalalim Ilan sa pinakaimportanteng salik na nagbunga ng paggalugad ay
(nagpaliwanang). (Nagsulat ang ibang mag-aaral, ang iba’y nakinig lang).
Pagtalakay ng bagong konsepto at Subalit nagging Maganda rin ang ugnayan ng mga nanggagalugad sa mga
paglalahad ng bagong kasanayan nasakop dahil (nagpaliwanang).
Samantalang meron rin itong hindi Magandang epekto dahil sa (pinaliwanag).
(Nakinig lang ang mga mag-aaral).
(…nagpaliwanang).

Ngayon, sa tingin Ninyo bakit kaya nagkakaroon ng paggalugad at Para po sa pagpalawak, pagsasaliksik, at pandadarayuhan
pananakop? ng mga taga Europa (Jairus)
E. Paglinang sa Kabihasaan ng Aralin
Para rin po sa pagnanais ng industriyalisasyon at pagbabago
(Tungo sa Formative Assessment) koneksyon sa pang-ekonimiya, political, at pati narin sa sosyal
na aspeto (Joel).
Magaling!

F. Paglalapat ng aralin sa Pang-araw-araw Bakit nga bang mas mainam na malaman natin ang ang mga pangyayaring
na pamumuhay ito?? Dahil po para malaman natin ang mga sinaunang
pangyayari po sa mundo. (Lovely)
Maaari diba? Ano ba ang implikasyon ng pangyayaring ito sa kasalukuyang
mga bansa? Naging industriyal po sila sa aspetong agricultural at iba
pang pang-araw-araw na mga kanilang gawi/Gawain. (Andrea).
Ibig sabihin, natulungan sila mula tradisyonal na maging industriyal?
(Lovely) Opo at pati na rin ang kanilang kalakalan sa
kanilang lugar.
Magaling! (Nagdagdag pa ng naging kahalagahan at implikasyon sa buhay
mula sa aralin). Dahil sa kolonyalismo naging mas maunlad ang kanilang
ekonomiya sa bansang-
India. (Sabay-sabay na sagot).
G. Paglalahat ng Aralin Ano-ano nga ulit ang kolonyalismo? Princess?
Ito ay tuwirang pananakop ng isang bansa sa iba pa upang
mapagsamantalahan ang mga yaman nito at iba pang
pangangailangan ng mangongolohiya.
Very Good! Ano naman ang Imperyalismo?
Yes Kent! Ito ay tumutukoy sa patakaran ng isang makapangyarihang
bansa na palawakin ang kanilang kapangyarihan sa
pamamagitan ng pagsakop o pagkontrol sa pangkabuhayan at
pampolitikang kaayusan ng isa o iba't ibang bansa.
How about sa mga salik na nag-udyok sa pananakop?
(Lanz) Ito po ay para sa
1. Pang-ekonimya at political
2. Panrelihiyon
3. Pakikipagsapalaran at pagpapatunay sa katha-katha
4. Teknolohiya, at
5. Pag-unlad ng merkantilismo

Ito rin ay para sa kalakalan sa rehiyon dala ng mga


pangunahing produkto gaya ng tsaa, opium, spices, at silk.
(Louie).
Ano naman ang mga naging epekto nito? (Tinawag ang hindi nakikinig)

May positibong epekto po ito at negatibo, maaring


natulungan nga sila sa kanilang ekonomiya at pag-unlad ng
kanilang bansa ngunit marami din ang namatay dahil sa
rebelyon, kilusan, at dahil sa tagutom. (Studyanteng hindi
nakinig).
Magaling!

Dahil magaling na kayo sa araling ito, kumuha ng sangkapat na papel at


sagutan ang mga sumusunod. Sir, sabi mo kahapon hindi tayo mag quiz ngayon?

It’s a prank!
H. Pagtataya ng Aralin Basahing Mabuti ang panuto. Isulat ang “Mahal Kita” kung ang pahayag ay
tama/katotohanan at “Crush Kita” kung ito naman ay hindi. Naintindihan ba? (Nagtilian at kinilig dahil sa panuto)
(Ibinigay ang mga Tanong). Opo! (lahat)

Mga Tanong:
1. Ang tao ay likas na gala. (Nagsimulang sumagot).
2. Pinagsigla ng Renaissance ang paglalayag at paggagalugad.
3. Ang paggalugad ay naganap sa pagitan ng ika-15 hanggang ika-16
siglo. Mga Inaasahang Sagot
4. Sa mga mangangalakal na Arabo nabibili ng mga Europeo ang mga 1. Mahal Kita
pansahog. 2. Mahal Kita
5. Nagkataon lamang ang pagsasama sa mga pari at misyonero sa 3. Crush Kita
pagalugad ng mga manlalayag. 4. Mahal Kita
6. Ang kasiglahan ng paggalugad ay bunga rin sa pagkahilig ng mga 5. Crush Kita
Europeo sa pakikipagsapalaran. 6. Mahal Kita
7. Nakatulong din ang teknolohiya sa pagpapadali ng biyahe ng mga 7. Mahal Kita
manlalayag. 8. Mahal Kita
8. Kinailangan ng mga bansang Europeo ang maraming kolonya upang 9. Mahal Kita
magkaroon ng maraming ginto at pilak. 10. Mahal Kita
9. Nakatulong din ang kuwento ni Marco Polo sa panghihikayat ng
paglalayag.
10. Ang Krusada ang nagbigay-daan tungo sa pagpapasigla ng
paggalugad.

Dahil wala na tayong oras, pag-aralang Mabuti ang aralin natin ngayon.
Inaanyayahan ko rin kayo na mag-advance reading para sa talakayang Unang Yes sir!
Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo
I. Karagdagang Gawain para sa kasunduan
Paalam sa lahat!
at remediation
Paalam na at Maraming Salamat Po G. Sam.

Seksyon/ Pangkat

Petsa

V. MGA TALA
Ano ang mahahalagang bagay ang nakita
mong mali, dapat baguhin, hindi angkop na
mga Gawain at mga karagdagang suhistiyon
para sa pagkatuto ng mga mag-aaral.
Magnilay sa iyong estratehiya sa pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang
VI. PAGNILAY maaari mong gawin upang sila’y matugunan? Tukuyin ang maaari mong ilahad/itanong sa iyong head/superbisor sa anumang tulong na maaari nilang maibigay
sa iyo. Alamin at tayain kung lahat ng mga mag-aaral ay nakuha ang kasanayang nais tayain sa nasabing araw.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: SAM JONES V. BELTRAN Pinansin ni: ERNIE FACINBAO, LPT Pinagtibay ni: ________________________
Guro/Student Teacher Guro/CT Principal

You might also like