Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School Grade Level Five

Grades 1 to 12 Teacher Learning Area FILIPINO


COT Date & Time Quarter 3rd
I. LAYUNIN
A. Pamantayan ng Naipamamalas ng mga mag-aaral ang kakayahan sa pagbasa, pagsulat at
Nilalaman pakikipagtalastasan nang wasto upang maipahayag ang kaalaman, ideya at damdaming
angkop sa kaniyang edad at sa kulturang kinabibilangan at nakikilahok sa pagpapaunlad ng
pamayanan.
B. Pamantayan ng
Pagganap Nakakagawa ng pangungusap gamit ng wasto ang simuno at panaguri

C. Mga kasanayan
sa Pagkatuto. Nasasabi ang simuno at panaguri sa pangungusap F5WGIIIi-j-8

II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Hiyas sa Wika 5 pp 2-10

B. Iba pang aklat, laptop, TV o projector, PowerPoint Presentation


kagamitang
Panturo
IV. PAMARAAN Mga Aktibidad Mga
anotasyon
**Panimulang Gawain Dasal Integration of
ESP subject,
Love to God and
Classroom Rules Review character
building.

A) Balik-Aral sa nakaraang Subukan Natin:


aralin at/ o pagsisimula ng
bagong aralin. In this area,
Pagkilala sa Simuno at panaguri indicator #2
Paalala sa guro: Isulat sa sagutang papel ang salitang SIMUNO kung ang may salungguhit is observed.
Bago simulan ang klase, “Use a
magdasal at panoorin muna ay tumutukoy sa simuno o paksa ng pangungusap. Isulat ang salitang
range of
ang classroom rules- nasa PANAGURI kung ito ay tumutukoy sa panaguri ng pangungusap.
powerpoint) teaching
strategies
1. Masayang nakilahok sa paligsahan sina Ernie at Ronie. (Panaguri) that enhance
2. Si Ginoong De Guzman ang nahalal bilang pangulo ng samahan. learner
(simuno) achievement
3. Tumayo tayo ng tuwid habang inaawit ang Lupang Hinirang. (simuno) in literacy
4. Sila ay tumulong sa paglikas ng mga residente mula sa mapanganib na and
lugar (simuno) numeracy
5. Ang kaibigan mo ay tiyak na matutuwa sa surpresa na inihanda mo skills.
para sa kanya. (panaguri).
B) Paghahabi sa layunin ng Pagganyak: Basahin ang Tula
Aralin

Doon sa Lalawigan

Pinakagusto ko ang Mayo


Umuuwi kami sa probinsiya Integration:
Sa bahay ng mga lola Health
Bakasyon, masaya Kailangan
natin ang
Sariwa ang hangin sa bukid sariwang
hangin para
Malamig, amoy pinipig
sa ating
Malinis na ilog, laging sagana kalusugan.
Sa talangka, tulya, isda
In this area,
Kung gabi ay maliwanag ang buwan indicator #1
Nagtutmbang preso sa bakuran was
Kuwentong katatakutan observed
Dwende, aswang, takbuhan “Applied
knowledge
Piknik sa manggahan of content
Sakay sa kariton hila ng kalabaw within and
across
Nanunungkit, naghuhukay
curriculum
Tawanan, awitan teaching
areas.”
Doon ang kapaligira’y dalisay
Pakikisama’y tunay
Hindi kaya magbago
Sa tinagal-tagal, Sana..
In this area,
Basahin ang mga pangungusap na nagpapahayag indicator #3
1. Pinakagusto ko ang Mayo. is observed
“Applied a
2. Umuuwi kami sa mga lola sa probinsiya.
range of
Masaya ang bakasyon sa probinsiya. teaching
strategies to
Talakayin ang Tula develop
critical and
1. bakit pinamagatan ang tula na “Doon sa Lalawigan” sa halip na creative
“Bakasyon” o “Ang Pinakagusto kong Bagay”? thinking, as
2. Ano ang inihahahtid na mensahe ng bawat saknong? Ibigay sa dalawa o well as other
higit pang pangungusap ang pangunahing ideyang ibinibigay ng bawat higher-order
saknong. thinking
3. Pansinin ang pagkakasulat ng bawat saknong. Buo rin ba ang kahulugang skills.
inihahatid kahit kulang ang mga salita? Paano mo naibibigay ang kahulugan
kahit kulang sa salita ang mga saknong?
4. Ano sa palagay mo ang ibig sabihin ng huling salita ng tula?

C) Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Talakayin Natin: In this area,
aralin indicator #3
is observed
“Applied a
Alam niyo ba na ang pangungusap ay may mga bahagi? range of
teaching
strategies to
Ano nga ba ang mga bahagi ng pangungusap?
develop
1. Ang Simuno o (subject) – ito ay ang paksa o pinag-uusapan sa critical and
pangungusap. creative
thinking, as
Dalawang klase ng simuno: well as other
higher-order
Payak na simuno thinking
*ang tiyakang simuno o paksa skills.
Also, in this
*binubuo ito ng isang salita na tumutukoy sa paksa area, indicator
#2 is observed,
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata. “Used of
teaching
strategies that
Buong Simuno enhance learner
*tumutukoy sa lahat ng salitang bumubuo sa paksang pinag-uusapan achievement in
literacy and
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata. numeracy
skills.”
2. Ang Panaguri (Predicate) -ito naman ay nagbibigay kaalaman o Also in this
impormasyon tungkol sa simuno. area, indicator
#4 was
observed.
Dalawang klase ng simuno: “Displayed
Payak na panaguri proficient use of
*ang tiyakang panaguri Mother Tongue,
Filipino and
*Pandiwa o salitang nasa anyong pangngalan, panghalip, pang-uri o pang- English to
abay na nagsasabi tungkol sa simuno facilitate
teaching and
learning.”
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata.

Buong Panaguri
*tumutukoy sa lahat ng salitang bumubuo sa panaguri

Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata.

D) Pagtalakay ng
bagong konsepto sa In this area,
paglalahad ng bagong Gawain 1. Magkapareha indicator #3
kasanayan #1 is observed
Harapin ang inyong katabi at pag-usapan ang mga sumusunod: “Applied a
range of
1. Totoo bang ang mga bagay na binanggit ng may-akda sa tula?
teaching
2. Ibahagi ang mga karanasan kaugnay dito at ikwento sa kanya. strategies to
develop
critical and
creative
thinking, as
well as other
higher-order
thinking
skills.
Bakit naman
Ako, ang iyon ang gusto
pinakagusto ay mo?
ang________

E) Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Also, In this
Pangkatang Gawain (Babae vs Lalake) area, indicator
Panuto: Basahin ang pangungusap sa powerpoint. Sabihin kung simuno o #5 was
observed .
panaguri ang may salungguhit. Unahan ang pagtaas ng kamay bago “Established
sumagot. Ang pinakamaraming makukuhang punto ang siyang panalo. safe and secure
learning
environments to
enhance
1. Mabait ang aming guro. learning
2. Ang bata ay umiyak buong gabi. through the
consistent
3. Ang mga kaibigan ni kuya ay matatalino implementation
4. Magaling maglaro ng football sina Ferdie at John. of policies,
guidelines and
5. Masarap maligo sa dagat. procedures. “
6. Sariwa ang hangin sa probinsiya
7. Maliwanag ang buwan
8. Masayang maglaro ng tumbang preso
9. Dalisay ang kapaligiran sa lalawigan
10. Sariwa ang mga gulay sa bakuran.

F) Paglinang ng In this area,


kabihasaan (tungo sa Pangkatang Gawain (5) indicator #6
Formative Assessment) was
Gumawa ng maiksing tula at ibahagi sa klase, suriin ito ibigay ang observed
“Maintained
mga simuno at panaguri. (Kahit anong pamagat na ayon sa gusto ng learning
guro) environment
s that
promote
fairness,
respect and
care to
encourage
learning.”
G) Paglalapat ng aralin sa Pangkatang Gawain (5) In this area,
pang-araw-araw na buhay indicator #4 is
observed
Gumawa ng Diyalogo tungkol sa usaping paggamit ng “Managed
“Pedestrian Lane” Classroom
structure to
-pag-usapan ang kahalagahan nito sa inyo bilang isang mag-aaral at engage
mamamayan . learners,
individually or
in groups, in
meaningful
exploration,
discovery and
hands-on
activities within
a range of
physical
learning
environments.

H) Paglalahat Tandaan!

Ang dalawang bahagi ng pangungusap ay simuno at panaguri. Ang simuno


ang siyang pinag-uusapan at ang panaguri naman ay nagbibigay kaalaman
o impormasyon tungkol sa simuno.

I) Pagtataya ng Aralin In this area,


Panuto: Isulast ang angkop na /simuno o panaguri ng bawat pangungusap. indicator #9
is being
1. __________________________ ang ating kapaligiran. observed
“Designed,
2. _________________________ ang dating malinis na ilog. selected,
organized
3. Ang mga isda sa ilog ay ______________________________. and used
diagnostic,
4. Hindi nagtatagal at _________________ ang mga formative
_______________________ and
summative
5. Dapat iligtas ___________________________________. assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requirement
s.”
J) Karagdagang Gawain para Takdang Aralin: In this area,
sa takdang aralin at indicator #9
remediation
Pag-aralan ang bawat larawan. Sumulat ng pangungusap tungkol dito at is being
tiyaking may simuno at panaguri ang mga pangungusap. observed
“Designed,
selected,
organized
and used
diagnostic,
formative
and
summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requirement
s.”
V. MGA TALA
Pagnilay sa iyong pagtuturo bilang isang guro. Isipin tungkol sa pag-unlag ng iyong mga studyante sa kanilang paglago sap ag-aaral. Ano pa ang dapat gawin para
VI. PAGNINILAY matulungan sila sa kanilang paglago. Tukuyin anong tulong ang inyong supervisor ang pwede mong hingiin para mapunan ang kakulangan sa kanilang pag-aaral.
Magtanong sa inyong mga studyante ano ang gusto nilang mangyari sa kanilang pag-aaral para sa kanilang paglago.
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyonan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

You might also like