DLP Sa Nasyonalismo-sa-Pagbuo-ng-mga-Bansa-sa-Timog-at-Kanlurang-Asya

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 7-IKATLONG

MARKAHAN
Paaralan Cataggaman National High School Grade Level Ika Pitong (7) Baitang
Guro Lowelyn M. Mariano Learning Araling Panlipunan
Area
Oras ng Pagtuturo Isang Oras Quarter 3rd Quarter

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy sa Timog
A. Pamantayang Pangnilalaman at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20
siglo).
Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng
kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad, at
B. Pamantayan sa Pagganap pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16
hanggang ika-20 siglo).
Nasusuri ang mga salik, pangyayari, at
kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga
C. Pamantayan sa Pagkatuto
bansa sa Timog at Kanlurang Asya.

Pagkatapos nang isang oras na talakayan, ang


mga mag-aaral ay inaasahang:
A. natatalakay ang kahulugan ng nasyonalismo at
ang pagkakaiba ng dalawang uri ng nasyonalismo
sa Asya;
B. nakikilala ang mga nasyonalista sa Timog at
Layunin
Kanlurang Asya kasama na dito ang mga
pamamaraang ginamit nila upang makamit ang
kalayaan; at
C. naipakikita ang kahalagahan ng nasyonalismo
sa pamamagitan ng maikling senaryo, tula, kanta
at tableu.
Paksa: Nasyonalismo sa Pagbuo ng mga Bansa
sa Timog at Kanlurang Asya
Sanggunian: Araling Panlipunan Ikatlong
II. NILALAMAN
Markahan – Modyul 2
Kagamitan: Laptop, telebisyon, power point
presentasyon, mga larawan

III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
 Pambungad na Panalangin  Magdadasal
 Pagbati ang mga
 Pagsasaayos ng silid aralan mag-aaral

 Ang mga
mag-aaral
 Pagtatala ng liban ay isasaayos
ang
kanilang
upuan at
pupulutin
a. Balik aral/ ang kalat.
Pagsisimula ng
bagong aralin Bago tayo magsimula sa bagong aralin, maaari
bang balikan muna natin ang nagdaang leksyon (Ang mga estudyante ay
klas? nagbugay ng kanilang mga
sagot)

b. Pagganyak

Bago ko ipakilala ang magiging paksa natin


ngayon ay kailangan niyong makapag isip ng
mga salitang naglalarawan sa Nasyonalismo.

Base sa inyong mga sagot, ano ang Ang nasyonalismo ay ang


Nasyonalismo, klas? pagiging nasyonalista na
may pagmamahal sa bayan,
kayang tangkilikin ang
c. Paglalahad sariling gawa ng bansa.

Ngayon, atin alamin ang mga naging kaganapan


noong 1907 (ika-20 siglo).
Kayo ay magkakaroon ng aktibidad na kung
saan papakinggan niyo ang sinasabi ng
nagsasalita sa bidyo presentasyon hinggil sa
magiging paksa natin ngayong araw na ito.

Gawain 1: Bidyo Suri!


Pagkatapos mapanood ng mga mag-aaral ang
ang bidyo, kailangan nilang masagutan ang mga
naihandang katanungan.

Ngayong tapos niyo nang mapanood at may


mga kanya-kanyan na kayong ideya kung ano
ang pag-aaralan natin ngayong araw na ito.

Klas, base sa napanood ninyo, anu-ano ang mga Ma’am ang narinig ko po
naisulat niyo sa inyong papel? ay kung ano ang kahulugan
ng Nasyonalismo, ano ang
dalawang uri nito.

Yung mga mga naging


Ano pa ang inyong naunawaan? lider upang mapalaya nila
ang kanilang bansa ma’am.
Okay klas, mukhang may natutuhan na kayo Yes Ma’am!
agad.
d. Pagtatalakay

Ang magiging aralin ngayong araw na ito ay


Nasyonalismo sa Pagbuo ng mga Bansa sa
Timog at Kanlurang Asya

Ang Nasyonalismo ay ang damdaming


makabayan na maipakikita sa pamamagitan ng
matinding pagmamahal at pagpapahalaga sa
Inang-bayan.

Gawain 1:
Dahil nabanggit kanina ang dalawang uri ng Defensive Nationalism at
Nasyonalismo, maaari bang sabihin niyo ito Aggressive Nationalism
klas? Ma’am.

Sa iyong pagkakaintindi sa salitang Defensive, Ang Defensive


ano sa palagay mo ang Defensive Nationalism? Nationalism ay ang
pagdepensa sa nasyon
Ma’am.

Ano naman sa palagay niyo ang Aggressive Sa aking pagkakaintindi sa


Nationalism? Base sa salitang Aggressive ay ito Aggressive Nationalism
ay agresibo sa tagalog. ma’am ay ito ung
pagpapalawak ng teritoryo
na sasaktan nila ang mga
tao po.
Ang inyong mga sagot ay nakakahanga dahil
may ideya na kayo agad kung ano ang
Defensive at Agrgressive Nationalism.

Ang Defensive Nationalism ay siyang uri na


nais ipagtanggol ang bansa sa mga mananakop
tulad ng ginawa ng ating mga bayaning
Pilipino.
Ang pakikipaglaban ni Lapu-lapu kay Magellan
sa Mactan ang isa sa mga halimbawa.

Ang Aggressive Nationalism naman ay


pagpapalawig ng nasasakupan kahit hindi nila
bansa.
Halimbawa nito ay ang ginawa ng mga
Espanyol.

Ngayon, dumako tayo sa mga manipestasyon


ng mga nasyonalismo.

1. Pagkakaisa. Ma’am ang halimbawa po


ng pagkakaisa ay ang
pagtutulungan.

2. Pagmamahal at pagtangkilik sa mga Sa pangalawa naman po ay


produkto, ideya, at kultura ng sariling bayan. ang pagbili ng sariling
produkto ng isang bayan o
bansa.
3. Pagiging makatuwiran at makatarungan. Pagiging totoo hindi
lamang sa sarili kundi pati
sa bansa, kayang at
ipagmalaki.

4. Ang kahandaan magtanggol at mamatay para Isang halimbawa po nito


sa kaniyang bayan. Ma’am ay ang mga
bayaning kayang ibuwis
ang kanilang buhay para sa
bansa.

Dumako naman tayo sa Pag-usbong ng


Nasyonalismo sa Timog Asya - Nasyonalismo
sa India

Ang pag-usbong ng nasyonalismo sa bansang


India ay nangyari noong panahon ng pananakop
ng mga Ingles sa kanilang bansa na kung saan
ang nangunang lider noon ay si Mohandas
Gandhi upang makamit ang kalayaan.

Si Mohandas Gandhi ang nangunang lider


nasyonalista sa India para makamit ang
kanilang kalayaan. Nakilala siya bilang
Mahatma, na nangangahulugang “Dakilang
Kaluluwa” dahil sa kaniyang mapayapang
pamamaraan ng paghingi ng kalayaan o
nonviolent means mula sa mga mananakop na
Ingles.
Ang inilalarawan ng litrato
ay sasama siya sa kanyang
Gawain 2: Guess the Picture! namatay na asawa.
Ang mga mag-aaral ay huhulaan kung ano ang
ipinapahiwatig ng larawan.

1.

Ang ipapakain ng babae


ang sanggol sa buwaya.

Parang sinasaktan po sila


2. Ma’am.

3.

Ang ipinapakita po sa
larawan ay namamaril po.

4.

Talaga namang napakahusay niyo. Ang mga


yan ay ang mga binatikos ni Mohamad Gandhi
dahil ito ay hindi makatarungang patakaran.
Ngayon ito naman ang mga ginamit niya upang
makalaya ang India mula sa pananakop ng mga
Ingles.

Ahimsa - puwersa o lakas ng kaluluwa upang


labanan ang puwersa ng armas

paggamit ng dasal, meditasyon, at pag-aayuno


upang mailabas ang katotohanan o Satyagraha

Pagboykot sa lahat ng mga produktong Ingles.

Civil disobedience – hindi pagsunod sa


pamahalaan

Pag-aayuno o hunger strike. Yes Ma’am


Kuwait, Lebanon
Para sa huling talakayan, tayo ay maglakbay Oman, Quatar, U.A.E
sa Kanlurang Asya.

Maaari ba kayong magbigay ng mga bansa sa


Kanlurang Asya, klas?

Ang inyong mga nabanggit na bansa ay ilan sa


mga bansa sa Kanlurang Asya na lumaya sa
pananakop.
 Kuwait- (1759)
 Lebanon- (1770)
 Turkey- (1923) sa pamamagitan ng
Kasunduang Laussane
 Saudi Arabia- (1926)

Mga Lider na namuno upang makamit ang


kalayaan:
1. Mustafa Kemal Nehru
2. Ruhollah Khomeini
3. Ibn Saud

Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Ang


bawat pangkat ay bubunot ng kanilang
gagawin. (maikling senaryo, tula, kanta at
tableu).
E. Paglalapat Ang bawat pangkat ay dapat makapagpresenta
ng kanilang nabunot na gagawin at (Ang mga mag-aaral ay
kinakailangan na may koneksyon sa naging ipapakita ang kanilang
talakayan. Sila ay bibigyab ng apat na minute nabuong aktibidad sa
para maghanda at dalawang minute upang klase.)
magtanghal.
Pangkat 1:
Pangkat 2:
Pangkat 3:
Pangkat 4:

Rubrik
Pamantayan Deskripsyon Puntos

Nilalaman Nailalahad at 10
naiintindihan
ang
ipinapahiwatig
Organisasyon Maayos ang 5
pagkakagawa
Pagkamalikhain Nagpamalas ng 5
pagkamalikhain
sa paghahanda.
20

Ang mga estudyante ay inaasahang makasagot


sa mga tanong na naihanda.

1. Namuno sa pagkamit ng Kalayaan sa


bansang Turkey.
2. Kauna-unahang hari ng Saudi Arabia at
nagbigay pahintulot sa isang kompanya ng
F. Paglalahat Estados Unidos na magkaroon ng oil
concession sa Saudi Arabia.
3. Gumawa ng makasaysayang pagtatalumpati
1. Mustafa Kemal Nehru
noong Hunyo 3, 1963 laban sa Shah ng Iran sa
2. Ibn Saud
pagsuporta nito sa Israel.
3. Ruhollah Khomeini
4. Nangunang lider nasyonalista sa India para
4. Mohandas Gandhi
makamit ang kanilang kalayaan at nakilala siya
5. Jawaharlal Nehru
bilang Mahatma.
5. Sinong namuno noong Agusto 14, 1947 na
kung saan nakamit ng India ang kanilang
kalayaan.

 Dahil nabanggit kanina ang mga


manipestasyon ng nasyonalismo, sa
iyong pananaw ano ang ipakamabisang
manipestasyon upang mapanatili ang
G. Pagpapahalaga kaayusan at kapayaan ng isang bansa? (Sagot ng mga estudyante)
 Sa puntong ito ay nakilala na nating ang
mga nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya, sino sa kanilang lima ang maaari
mong maging idolo sa larangan ng (Sagot ng mga estudyante)
nasyonalismo? Bakit?
IV. Pagtataya
Piliin sa loob ng kahon ang mga angkop na sagot sa bawat bilang. Isulat ang tamang sagot
sa sagutang papel.
Nasyonalismo Aggressive Nationalism pagkakaisa Ruhollah Khomeini
Racial Discrimination Defensive Nationalism Ahimsa Ibn Saud
Civil Disobedience Mustafa Kemal Nehru

1. Damdaming makabayan na maipakikita sa pamamagitan ng matinding pagmamahal at


pagpapahalaga sa Inang-bayan.
2. Puwersa o lakas ng kaluluwa upang labanan ang puwersa ng armas.
3. Uri ng nasyonalismo na nais ipagtanggol ang bansa sa mga mananakop.
4. Nakakaranas ng mababang pagtingin ang mga Indian.
5. Hindi pagsunod sa pamahalaan
6. Namuno sa pagkamit ng Kalayaan ng Turkey
7. Ang kauna-unahang hari ng Saudi Arabia.
8. Siya ay gumawa ng isang makasaysayang pagtatalumpati noong Hunyo 3, 1963 laban sa Shah
ng Iran.
9. Makikita ito sa pamamagitan ng pagtutulungan at pagkakabuklod-buklod ng mga mamamayan
10. Mapusok na nasyonalismo
Susi sa Pagwawasto
1. Nasyonalismo 6. Mustafa Kemal Nehru
2. Ahimsa 7. Ibn Saud
3. Defensive Nationalism 8. Ruhollah Khomeini
4. Racial Discrimination 9. Pagkakaisa
5. Civil Disobedience 10. Aggressive Nationalism

V. Takdang Aralin
Follow -UP:
Sa isang Short Bondpaper gumawa ng slogan o poster na nagpapapahayag ng Nasyonalismo.
Rubrik
Pamantayan Puntos
Pagkamalikhain 10
Mensahe 7
Kalinisan ng gawa 3
Kabuuang Puntos-20
Advance:
Inihanda ni: Lowelyn M. Mariano Iniwasto ni: Marites J. Tabije
(BSED SOCIAL STUDIES-4A) Master
Teacher

You might also like