Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

Bagong Silang Baitang/

Paaralan (School) V
Elem.School 4th Ave. Antas
SHEILA ELLAINE T. Araling
Guro (Teacher) Asignatura
PAGLICAWAN Panlipunan
NOVEMBER 4, 2022 Ikalawang
V-HUMILITY 12:30 – 1:10
DAILY LESSON LOG Petsa / Oras Markahan Markahan
V-HONESTY 1:20-2:00
V-OBEDIENCE 2:20-3:00 WEEK 1

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging
( Content Standards) ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa
Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at
(Performance Standards dahilan ng kolonyalismong
Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga dahilan ng kolonyalismong Espanyol
(Learning Competencies) AP5PKE-IIa-1

Specific Objectives: Cognitive :


Natutukoy ang kahulugan at konteksto ng kolonyalismo.

Affective: Naipahahayag ang kaisipan at saloobin tungkol sa kolonyalismong


epanyol
Psychomotor: Nakagagawa ng graphic organizer na nagpapakita ng kahulugan at
konteksto ng kolonyalismo.

II. NILALAMAN (Content) Konteksto at Dahilan ng Kolonyalismong Espanyol


III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIa-1

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Araling Panlipunan Ikalawang Markahan – Modyul 1


–mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan mula AP 5 SLM Q2-W1
sa portal ng Learning Resource AP5 FLDP
B. Iba pang kagamitang Panturo Power point presentation, TV , Laptop,
IV. PAMAMARAAN (Procedures)
A. Balitaan Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa
kasalukuyang kaganapan sa bansa o labas ng bansa
-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito
B. Balik-Aral sa nakaraang A. Balik-aral
aralin at/o pagsisimula ng
aralin (Review Previous
Lessons)

C. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Establishing Ano ang unang pumapasok sa iyong isip kapag narinig mo ang salitang
purpose for the Lesson) KOLONYALISMO?

D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (Presenting Pagpapanood ng video tungkol sa Pananakop ng Espanyol sa Pilipinas.
examples /instances of the
new lessons)
E. Pagtatalakay ng bagong Talakayin:
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 Kolonyalismo ay tumutukoy sa isang patakaran ng tuwirang pagkontrol ng
(Discussing new concepts malakas nabansa sa isang mahinang bansa. Isinasagawa ang
and practicing new skills kolonyalismo sa pamamagitan ngpagkontrol sa kalagayang pampolitika
#1. ng isang bansa, sa paninirahan sa lugar, at sapagkontrol sa paglinang
ng likas na yaman nito. Tinatawag na kolonya ang lugar obansang
tuwirang kinontrol o sinakop nito.Ang imperyalismo, isang uri ng kolonyalismo
na tumutukoy sa pakikialam otuwirang pananakop ng isang makapangyarihang
bansa sa ibang lupain
Nagsimula ang pagsagawa ng kolonyalismo sa daigdig nang
magtagumpay ang mgaKanluranin sa pagtuklas ng mga bagong lupain.
Ang panahong ito ay tinawag na Panahon ngPaggalugad at Pagtuklas na
naganap mula ika- 15 hanggang ika-17 siglo.Noong panahon ng paggalugad at
pagtuklas, naging aktibo ang maraming bansa saEurope na maglayag at magtungo
sa mga hindi pa narating na bahagi ng daigdig. Nakatulongsa mga manlalayag
ang mga kagamitang nagpadali at nagpabilis ng kanilang paglalayag sakaragatan
tulad ng compass na tumutukoy sa direksiyon ng isang lugar at caravel o
barkonghigit na mabilis at may kakayahang makapaglayag sa kabila ng malalakas
na alon ng dagat

F.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Talakayin at tukuyin ang kahulugan ng kolonyalismo at ang konteksto
bagong kasanayan #2 nitokaugnay sa pananakop ng Espanya sa Pilipinas sa pamamagitan ng pagsagot
(Discussing new concepts sa mga tanong.
and practicing new skills #2. 1. Ano ang ibig sabihin ng kolonyalismo?
2. Kailan nagsimula ang pagsasagawa ng kolonyalismo sa daigdig?
3. Ano ang mahalagang pangyayaring naganap sa Europa noong ika-15 na siglo?
4. Ano- anong mga kagamitan ang ginamit ng mga Espanyol upang mapabilis ang
kanilang paglalayag sa karagatan
5. Kung ikaw ang papipiliin, gusto mo bang mapabilang ang ating bansa sa
kolonisasyon ngEspanya? Bakit?

G.Paglilinang sa Gumawa ng isang graphic organizer na nagpapakita ng kahulugan at konteksto ng


Kabihasnan (Tungo sa kolonyalismo.
Formative Assessment)
H. Paglalapat ng aralin sa Ano ang iyong saloobin tungkol sa Kolonyalismong Espanyol?
pang araw-araw na buhay
(Finding Practical
Applications of concepts
and skills in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin 1. Ano ang ibig sabihin ng kolonyalismo?
(Making Generalizations & 2. Kailan nagsimula ang pagsasagawa ng kolonyalismo sa daigdig
Abstractions about the
lessons)
J. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin ang konseptong inilalarawan sa bawat bilang.
(Evaluating Learning) _________________1. Tumutukoy sa isang patakaran ng tuwirang
pagkontrol ng malakas na bansa sa isang mahinang bansa.
_________________2. Tawag sa lugar o bansang tuwirang kinontrol at
sinakop ng makapangyarihang bansa.
_________________3. Uri ng kolonyalismo na tumutukoy sa
pakikialam o tuwirang pananakop ng isang makapangyarihang bansa
sa ibang lupain upang isulong ang mga pansariling interes nito.
_________________4. Panahon ng pagsasagawa ng kolonyalismo sa
daigdig nang magtagumpay ang mga Kanluranin sa pagtuklas ng mga
bagong lupain noong ika-15 hanggang ika-17 siglo.
_________________5. Isinasagawa ito sa pamamagitan ng pagkontrol
sa kalagayang pampolitika ng isang bansa, sa paninirahan sa lugar, at
sa pagkontrolsa paglinang ng likas na yaman nito.
K. Karagdagang gawain para Magsaliksik tungkol sa mga layunin at dahilan ng Koolonyalismo.
satakdang-aralin at
remediation (Additional
activities for application or
remediation)
V.MGA TALA Formative Test Result (FTR)
Grade & No. of Got 80%
Section Pupils
V-HUMILITY
V-HONESTY
V-OBEDIENCE
VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80% Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha
sapagtataya (No.of learners who earned ng sa pagtataya ng aralin.
80% in the evaluation)
B. Blgng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang kailangang tutukan at
aaralnanangangailanganngiba pang paglaanan ng panahon para sa iba pang gawain o remediation
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

Prepared Checked by: Noted by:

SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN EMILY A. BACUD ARCADIA G. PEDREGOSA


Teacher I Master Teacher I Principal

You might also like