Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

Paaralan: Antas: BAITANG 7

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan:IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga pamamaraang ginamit sa Nasusuri ang matinding epekto ng mga digmaang Nasusuri ang kaugnayan ng iba’t-ibang
Timog at Kanlurang Asya sa pagtatamo ng pandaidig sa pag-aangat ng mga malawakang ideolohiya (ideolohiya ng malayang
kalayaan mula sa kolonyalismo kilusang nasyonalista ( hal: demokrasya, sosyalismo at komunismo) sa
AP7TKA-IIIe-1.12 epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa pagtatag mga malawakang kilusang nasyonalista
ng sistemang mandato sa Kanlurang AP7TKA-IIIf-1.14
Asya) AP7TKA-IIIe-1.13
II. NILALAMAN
Mga Pamamaraang Ginamit sa Timog at Epekto ng Digmaang Pandaigdig sa Pag-angat ng Iba’t-ibang ideolohiya (ideolohiya ng
Kanlurang Asya sa Pagtatamo ng Kalayaan mga Malawakang Kilusang Nasyonalista malayang demokrasya, sosyalismo at
mula sa Kolonyalismo (hal: epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa komunismo) sa mga malawakang
pagtatag ng sistemang mandato sa kilusang nasyonalista
Kanlurang Asya)
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro - - TG pahina 329-336

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- LM pahina 226-228, 230-233 LM pahina 234-241 LM pahina 243-246
aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 9 1. EASE II Module 9 1. EASE II Module 9


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2008. Pp.308-320 2008. Pp.308-320 2000. Pp.154-163
3. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. 3. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
Pp.163-164 2008. Pp.347-359,308-320
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal PTV (2013). Xiao Time: Mga kabataan noong World
ng Learning Resources o ibang War II. Retrieved October 11, 2016, from
website https://www.youtube.com/watch?v=2eOsPNuQ6tE
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Projector, Laptop,Speaker Projector, Laptop, Manila Paper Projector, Laptop, Manila Paper

III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin tatalakayin

a. Balik Aral Paano nakaapekto ang nasyonalismo sa sigalot Sino ang mga nasa larawan at ano ang bahaging Paano nakaapekto ang dalawang digmaang
etniko sa Timog at Kanlurang Asya? ginampanan nila sa pagtamo ng kalayaan? pandaigdig sa pag-angat ng mga
malawakang kilusang nasyonalista?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Mag pakita ng mga “Viral videos” na Pagganyak: Pangkatin sa 4 hanggang 5 ang klase. Pagganyak: Ipabasa ang CHILDREN OF THE
nagpapakita ng mga nau-usong sayaw na Ihanay ang bawat pangkat. TATORS FAMILY
sinasayaw sa ibat ibang paraan ngunit iisang Bigyan ang bawat pangkat ng bilog na
lamang ang gamit na tugtog. (Maari ding marker na may iba’-t-ibang kulay Children of the Tators
ipasabay sa mga mag-aaral) Pangkat 1 – Red Family
Pangkat 2 – Blue
Pangkat 3 – Yellow To which do I belong?
Pangkat 4 - Pink
Magdikit sa pisara ng mapa ng school(kung wala Some people neve
isang manila paper at sabihan na lamang ang seem
magaaral ilagay ang marker nila sa direksyon kung motivated to participate but are just
saan makikita ang tutukuyin na bahagi ng school) content to watch others do the work,
…..they are
Sa unang round ang leader ay lalapit sa guro called “Speak Tators”
upang kunin ang tanong/larawan at babalik sa guro
upang sabihin o ipakita ang sagot. Some
Set of puzzle (maaring dagdagan) people never do anything to
help but are gifted at finding fault with the
way others do the work,
…..they are called
“Comment
Tators”

There are
those who say they will
help but somehow just never get around to
actually doing the promised help,
…..they are called “Hessie Tators”

Ang unang grupo na makasagot ng tama ay Some people are looking to cause
ididikit ang kanilang marker sa mapa. problems by asking others to agree with
Ang may pinakamaraming maidikit na marker sa them. They are never satisfied. It is either
loob ng dalawang minuto ang syang panalo too hot or too cold, too sour or too sweet.
….. they are called “Emmie Tators”
Ano ang naramdaman ninyo habang ginagawa ang
gawain? They are those who believe they are
Paano ninyo maiuugnay ang gawain sa pananakop always right. They fail to listen to the
ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? opinions of others and love to call the shots.
They are identified as commanders and
generals.
….. they are called “Dick Tators”

Then there are those who love and


do what they say they will. They are always
prepares to stop whatever they are doing
and lend a helping hand. They bring real
sunshine into the lives of others.
….. they are called “Facili Tators”

The question is ….. to which of the


Tators Family do you belong?

We also need people who will


commit themselves to our community. In
short, always ask yourself that familiar
question.

AM I PROBLEM OR THE SOLUTION?

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Paano maiiugnay ang mga “ viral videos” sa Morse Code Fact or Opinion
Bagong Aralin pamamaraang ginamit ng mga Asyano tungo Tukuyin ang salita gamit ang Morse Code. (Sagot Suriin ang mga pahayag tungkol sa
sa pagkamit ng kalayaan. Magbigay ng mga Alyansa, World War II) ideolohiya. Ipaliliwanag nila ang dahilan

halimbawa. kung bakit Fact o Opinion ang napili nila

Ano ang naging kaugnayan ng mga salitang nabuo


sa sa malawakang kilusang nasyonalista sa Asya?
d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin ang klase sa lima Basahin Pangkatin ang klase at ipagawa sa bawat pangkat Data Retrieval Chart
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 ang teksto at suriin kung paanong ang mga sumusunod: Pangkatin ang klase sa pito ang klase at
nakamit ang kalayaan sa panahon Pangkat 1 –Kaganapan Bago ang sagutan ang Chart.
ng kolonyalismo ng mga Dalawang Digmaan
sumusunod na bansa: Mga Kaganapan Bago
ang Una at Iklawang
Pangkat I- India Digmaan sa Timog at
Pangkat 2- Pakistan Kanlurang Asya
Pangkat 3- Iran
Pangkat 4- Turkey Pangkat 2 – 3 Tri-Question
Pangkat 5- Saudi Arabia Approach Ano ang
nangyari? Bakit
Pamprosesong tanong: nangyari ito?
Ano-ano ang kinahinatnan ng
 Sino sa mga naging pinunong nasyonalista pangyayari?
Pangkat 1
sa Timog at Kanlurang Asya ang naging
daan sa pagtamo ng kalayaan? • Pangkat 2-Ang Unang Digmaang Pandaigdig
• Pangkat 3- Ang Ikalawang DIgmaang
Pangkat 2
Pandaigdig

Pangkat 3
Pangkat 4 at 5 Tree Diagram
• Ano-anong pamamaraan ang ginamit • Pangkat 4 – Epekto ng Unang Digmaang
upang lumaya ang mga bansa sa Timog at Pandaigdaig sa Timog at Kanlurang Asya sa
Kanlurang Asya? pag-angat ng malawakang kilusang
• Paano mapangangalagaan ang kalayaan n nasyonalista
gating bansa?
• Pangkat 5- Eekto ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdaigsa Timog at Kanlurang Asya sa
pag- angat ng malawakang kilusang
nasyonalista
Rubrics nasa hulihang pahina

Pamprosesong tanong
1.Paano nakaapekto ang nasabing digmaan sa mga
tao at bansa ng Timog at Kanlurang Asya noon at
sa kasalukuyan? Pangkat 4

2.Sa nangyaring mga kaguluhan sa mga bansa sa


Timog at Kanlurang Asya sa kasaluluyan, nanaisin Pangkat 5
mo bang maulitpa ang isang digmaang
pandaigdig? Bakit?
Pangkat 6

Pangkat 7

Pamprosesong tanong:
1. Paano ang mga kilalang personalidad ay
nakatulong sa pagkakaroon ng ideolohiya
sa kanilang bansa?
2. Paano ang iba't ibang ideolohiya ay
nakaapekto sa pagkakaroon ng
malawakang kilusang nasyonalista?
3. Sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya anong ideolohiya ang higit na
nakaapekto sa pagkakaroon ng
malawakang kilusang nasyonalista.Bakit?
4. Paano nakamit ng mga bansa sa timog
at Kanlurang Asya ang pagbabagong
dulot ng ideolohiyang kanilang
tinangkilik?
e. Pagtalakay sa bagong konsepto at
paglalahat sa bagong kasanayan #2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Paghahambing Sagutan ang Gawain:Positibo o Negatibo Paano nakaapekto sa sa kalagayang
Formative Assessment) Saan nagkakapareho at nagkakaiba ang mga Panuto: Lagyan ng krus “ ( + )” ang pahayag na pangpolitika, pangkabuhayan at panlipunan
bansa sa Timog at Kanluwang Asya sa iyong sinasang-ayunan at eks( x )” ang hindi mo ng ideolohiyang komunismo,demokrasya at
pagkamit ng kalayaan. naman sinasang- ayunan. komunismo?
1) Nasyonalismo ang naging pangunahing tugon ng
mga Asyano sa pananakop ng mga Kanluranin. 2)
Dahil sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig,

nagsibalik ang mga Jews sa Kanlurang Asya.


3)Pagkatapos ng Unang Digmaang Pandaigdig
Pagkakatulad ipinatupad ng mga Kanluranin ang sistemang
mandato sa Kanlurang Asya,
4)Ang patakarang Divide and Rule ng mga Ingles
Timog Kanlurang ang nagbigay-daan sa pagkakaisa ng mga Indian.
5)Relihiyon ang naging pangunahing batayan sa
Asya Asya pagpapakita ng nasyonalismo ng mga Indian.

g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw Ipanood sa mga mag-aaral ang Xiao Time: Mga
na buhay kabataan noong World War II ng PTV
Base sa pinanood, ano ang magagawa mo bilang
kabataan sa panahon ng kaguluhan?

Anong bahaging ginampanan niya sa


kasaysayan ng Pilipinas?
Mula sa larawan
1. Saan ito makikita?
2. Ano ang makasaysayang
pangyayaring naganap dito?
3. Paano naisakatuparan ang pagkamit
ng kalayaan ng Pilipinas?
h. Paglalahat ng aralin Ano ang ginamit na pamamaraan ng mga Paano nakaapekto ang Una at Ikalawang Digmaang Ano ang kaugnayan ng iba’t-ibang
bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa Pandaigdig sa paglaya ng mga bansa sa Silangan at ideolohiya sa mga malawakang kilusang
pagtatamo ng kalayaan? Timog Silangang Asya? nasyonalista sa Timog at Kanlurang Asya?

i. Pagtataya ng aralin Hanapin sa Hanay B ang pamamaraang Iguhit ang kung ito ay nagpapakita ng epekto Isulat kung ang mga pahayag ay tumutukoy
ginamit ng mga bansa sa Hanay A sa sa TImog at Kanlurang Asya sa ieolohiyang Demokrasya o Komunismo
pagkamit ng kalayaan ng mga bansa sa Timog Kung hindi.
at Kanlurang Asya 1. Nagkaisa ang mga kilusang pangkalayaang at 1. Ang magiging pinuno ng pamahalaan ay
tumulong sa panig ng Allied. pinipili ng mga tao sa pamamagitan ng
Hanay A Hanay B 2. Nagsimula ang sigalot sa pagitan ng mga Islam halalan.
at Hindu sa Unang Digmaang Pandaigdig. 2. Ang pamahalaan ang nagtatakda ng

1. India A. Pagtatatag ng Muslim 3. Naging interesado ang mga kanluranin sa presyo ng bilihin.
2. Iran League pagtatag ng sistemang mandato.
3. Pakistan B. Nagsulat at nangaral 4. Nagtulak sa mga Asyano na ipaglaban ang Pagkilala
4. Turkey laban sa pamahalaang kalayaan. Ideolohiyang tinangkilik ng mga sumusunod
Shah 5. Nagkaroon ng malawakang demonstrasyon at di na bansa.
C. Pag-aayuno o Hunger pagsunod ng mga India sa mga Pranses. 4. India
Strike 5. Pakistan
D. Paglaban sa mga Essay
Italyano Paano nakatulong ang mga ideolohiyang
5 Index of Mastery pinili ng mga bansa sa Silangan at
TimogSilangang Asya sa malawakang
. Ano sa iyong palagay ang
kilusang nasyonalista?
pinakaepektibong paraan ng pagkamit ng
Bakit?
kalayaan ng mga bansa sa Timog at
Index of Mastery
Kanlurang Asya?
Index of
Mastery
j. Karagdagang Gawain para sa Takdang- 1. Bakit nasangkot ang mga bansa sa Asya sa 1. Ano ang ideolohiya? Gumawa ng Picture Collage
Aralin at Remediation Digmaang Pandaigdig? 2. Ano ang mga ideolohiyang tinangkilik ng mga Sa kasalukuyang panahon,
2. Ano ang naging epekto ng Digmaang bansa sa Timog at Kanlurang Asya? magsaliksik ng limang personalidad sa
Pandaigdig sa mga bansa sa TImog Asya at Timog at Kanlurang Asya na naging
Kanlurang Asya? instrumento sa kanilang pagbabago.
Humanap ng kanilang larawan at ang
Pahina 234-237 Pahina 242-249 kanilang mga inilunsad na gawaing naging
instrumento sa pagbabago at ipakita ito sa
pamamagitan ng isang picture collage. Ito
ay kinakailangang magpakita ng
sumusunod na mga kraytirya:
Nilalaman 10 puntos
Organisasyon ng mga ideya -5 puntos
Pagkamalikhain - 5 puntos
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong naunawaan Hindi naunawaan
nauunawaan ang paksa, ang mga ang paksa.Hindi lahat ng ang paksa. Ang mga
mga paksa. Ang pangunahing pangunahing kaalaman ay pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay nailahad nailahad, may mga maling kaalaman ay hindi
kaalaman ay ngunit di wasto ang impormasyon at di nailahad at
nailahad at ilan, may ilang naiugnay ang mga ito sa natalakay, walang
naibigay ang impormasyon na di kabuuang paksa. kaugnayan ang mga
kahalagahan, maliwanag ang pangunahing
wasto at pagkakalahad. impormasyon sa
magkakaugnay kabuuang gawain.
ang mga
impormasyon sa
kabuuan.

Pinagmulan/ PinanggalBinatay sa iba’t Binatay sa iba’t ibang Binatay


lamang ang saligan Walang batayang
ingan datos ibang saligan saligan ng ng impormasyon sa pinagkunan, at
ang
ang mga impormasyon ngunit batayang aklat
lamang. mga impormasyon
kaalaman tulad limitado lamang. ay gawa-gawa
ng mga aklat, lamang. pahayagan, video clips,
interview, radio at iba pa.
Organisasyon Organisado ang Organisado ang mga Walang interaksyon at Di-organisado ang
mga paksa at sa paksa sa kabuuan at ugnayan sa mga kasapi, paksa.Malinaw na
kabuuan maayos maayos na walang malinaw na walang preparasyon
ang presentasyon presentasyon ngunit presentasyon ng paksa, ang pangkat.
ng gawain ang di –masydong may graphic organizer
pinagsamasamang nagamit nang maayos ngunit hindi nagamit sa
ideya ay malinaw ang mga graphic halip ay nagsilbing
na naipahayag at organizer palamuti lamang sa pisara.
natalakay gamit
ang mga
makabuluhang
graphic organizer

Presentasyon Maayos ang Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad ay
paglalahad. paglalahad.May ilang presentasyon. hindi malinaw,
Namumukod- kinakabahan at walang gaanong
tangi ang kahinaan ang tinig. preparasyon.
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

You might also like