Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School San Francisco Elementary School Grade Level III

Grades 1 to 12 Teacher Cienna D. Capuno Learning Area ARALING PANLIPUNAN 3


Daily Lesson Log Teaching Dates Week 6 (Marso 4-8, 2024) Quarter 3rd Quarter
Time: 2:40-3:20pm
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
DAY
Marso 4, 2024 Marso 5, 2024 Marso 6, 2024 Marso 7, 2024 Marso 8, 2024
I. LAYUNIN
A. Content Standard naipapamalas ang pag- naipapamalas ang pag- naipapamalas ang pag-
unawa at pagpapahalaga unawa at pagpapahalaga unawa at pagpapahalaga
sa pagkakakilanlang sa pagkakakilanlang sa pagkakakilanlang
kultural ng kinabibilangang kultural ng kultural ng kinabibilangang
rehiyon kinabibilangang rehiyon
rehiyon
B. Performance nakapagpapahayag ng may nakapagpapahayag ng may nakapagpapahayag ng may Nakasasagot nang may
Standard pagmamalaki at pagkilala sa pagmamalaki at pagkilala sa pagmamalaki at pagkilala sa kawastuan sa mga tanong
nabubuong kultura ng mga nabubuong kultura ng mga nabubuong kultura ng mga sa pagsusulit
lalawigan sa kinabibilangang lalawigan sa kinabibilangang lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon rehiyon rehiyon
II. Most Essential Napahahalagahan ang Napahahalagahan ang Napahahalagahan ang Pagsagot sa Pagsusulit
Learning Competencies iba’t ibang pangkat ng tao iba’t ibang pangkat ng tao iba’t ibang pangkat ng tao
sa lalawigan at rehiyon sa lalawigan at rehiyon sa lalawigan at rehiyon
AP3PKR- IIIf-7 AP3PKR- IIIf-7 AP3PKR- IIIf-7
Mga Pangkat Etniko sa Mga Pangkat Etniko sa Mga Pangkat Etniko sa CATCH UP FRIDAY
NILALAMAN
aming Rehiyon aming Rehiyon aming Rehiyon
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
MELC pahina 36 MELC pahina 36 MELC pahina 36
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint, telebisyon, Powerpoint, telebisyon, Powerpoint, telebisyon,
Panturo tsart, larawan, video tsart, larawan, video tsart, larawan, video
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Handa na ba kayong kumuha
aralin at/o pagsisimula ng ng pagsusulit?
bagong aralin.
Ano ang ginawa ninyo
paghahanda?

b. Pagganyak o Ang ating bansa ay binubuo ng : Suriin ang larawan, isulat at Tingnan ang mga larawan. Ibigay ang mga tuntunin sa
Paghahabi sa layunin ng pangkat ng mga taong sagutin ang mga gabay na Bigyang-pansin ang kanilang pagkuha ng pagsusulit
aralin/Motivation nanirahan sa iba’t-ibang panig tanong. kasuotan. Masasabi mo ba ang
nito. Nakikilala ang pangkat na kanilang
bawat pangkat sa sa kanilang kinabibilangan
mga pagkakilanlan. Ang
grupo o pangkat ng mga taong
sama-samang nanirahan
sa isang lugar na may sariling
wika , kultura o tradisyon at
paraan ng mga pamumuhay ay
tinatawag na Pangkat
Etniko. Mayroon silang
katangian mga katangian na
kakaiba sa ibang pangkat. Sila
at ang kanilang natatanging
pagkakilanlan ay tinuturing na
mahalagang bahagi sa kabuuan
na kulturang Pilipino
C. Paglalahad o Pag- Ang mga rehiyong matatagpuan 1. Ano ang ipinapakita ng Muli nating tanawin ang Pagbibigay ng Test paper sa
uugnay ng mga sa gitna hanggang sa silangang larawan? nakaraan, ang pinagmulan mga bata.
halimbawa sa bagong bahagi ng Luzon ay karamihan 2. Ilarawan si Anita, ano ang ng kasalukuyan. Sa paraang
aralin. sa mga naniirahan dito ay mga masasabi mo sa kanya? ito, hindi tayo maaring Pagbibigay ng direksyon sa
taong nabibilang sa isang 3. Tama ba ang ginagawa ng
lumimot sa mga pagsagot ng pagsusulit
malaking pangkat na tinatawag isang batang babae na nasa
na tagalog. Ang tagalog ay mula kaliwa sa larawan? Oo o Hindi? kontribusyon at pamana ng
sa salitang “taga-ilog” na ang Bakit? ating mga ninuno. Ang Pagsasagot ng Pagsusulit.
ibig sabihin ay nakatira sa 4. Masaya bang binati ng mga pagkakakilanlan sa mga
baybayin ng ilog. Ang mga batang lalaki si Anita? Pilipino at syemre ang
tagalog ang pinakamalaking 5. Kung ikaw ay isa sa mga naiibang kultura't tradisyon
pangkat etniko sa bansa batang lalaki, gagawin mo rin na nagsisislbing pundasyon
dahil sa lawak ng distribusyon ba ng ating lipunanan
nila sa buong bansa. Sila ang kanyang ginawa? Oo o ay mahalagang salik ng ating
ang pangunahing pangkat sa Hindi? Bakit? pagka-Pilipino. Ngunit kung
mga lalawigan ng Cavite,
wala kaya sila, paano tayo?
Batangas, Bataan, Bulacan,
Aurora, Marinduque, Rizal, Ang ating bansa ay binubuo
Quezon, Mindoro, at National ng iba’t ibang pangkat ng
Capital Region(NCR). tao. Ang bawat pangkat ay
Ang NCR bilang isang sentro ng mayroong kaniya-kaniyang
kalakalan sa bansa, ginagamit kultura at paniniwalang
ang pambansang Wikang sinusunod. Ang kultura at
Filipino na ang pinagbabatayan paniniwala ng bawat
ay ang wikang tagalog pangkat ay dapat igalang at
pahalagahan.
D. Pagtatalakay ng Mga pangkat ng taong Ang ating Rehiyon ay Pagsagot ng Pagsusulit
bagong konsepto at bumubuo sa Rehiyong binubuo ng iba’t ibang
paglalahad ng bagong CALABARZON pangkat ng
kasanayan #1 tao. Ang bawat pangkat ay
mayroong kaniya-kaniyang
kultura at paniniwalang
sinusunod. Ang kultura at
paniniwala ng bawat
pangkat ay dapat igalang at
pahalagahan.

E. Pagtalakay ng bagong Mahalaga na maunawaan at Pagwawasto ng Pagsusulit


konsepto at paglalahad igalang natin ang mga
ng bagong kasanayan #2 gawaing nagpapakita ng
pagpapahalaga sa iba’tibang
kultura ng mga pangkat
etniko sa ating bansa. Ang
Kultura ay nagpapkulay at
nagpapakilala rin sa
pagkamamayanng mga
taong nakitra sa ating
bansa.

F. Paglinang sa Tukuyin kung ano ang Hanapin at ikahon ang mga Basahin ang mga
Kabihasaan tungo sa sinasaad sa pangungusap. Pangkat Etniko na sumusunod na pangungusap
Formative Assessment Piliin ang titik ng tamang matatagpuan sa sa ibaba. Kulayan ang puso (
(Independent Practice) sagot. CALABARZON ) ng PULA kung ito ay
nagpapakita
ng pagpapahalaga sa mga
pangkat ng tao sa rehiyon at
BUGHAW naman kung ito ay
hindi.

G. Paglalapat ng Aralin sa sulat sa kahon A ang Unawain ang Magsulat ng limang Nakasasagot nang may
pang-araw-araw na buhay katangiang pisikal ng mga sitwasyon/larawan sa bawat mungkahi upang matulungan kawastuan sa mga tanong
Tagalog at sa kahon B ang aytem. Magmungkahi ng ang mga katutubong pangkat sa pagsusulit
katangiang pisikal ng mga mga maaring gawin ayon sa sa iyong lalawigan. Gawin ito
Aeta. iyong sariling pananaw sa sagutang papel.
1. Walang baon ang
kaklaseng mong Mangyan.
Mahirap at walang
pinapasukang trabaho ang
kanyang mga magulang.
Paano mo matutulungan
ang iyong kamag- aral
sa kanyang sitwasyon.
2. May bago kayong kaklase
at nagkataon na pinaupo sa
tabi mo. Ano ang iyong
gagawin?
H. Paglalahat ng Aralin Bawat pangkat ng tao ay may Bawat pangkat ng tao ay may Bawat pangkat ng tao ay may Pagrerekord ng iskor ng mga
Generalization kani-kaniyang kultura, kani-kaniyang kultura, kani-kaniyang kultura, bata.
tradisyon, at paniniwala. tradisyon, at paniniwala. tradisyon, at paniniwala. Igalang
Igalang at pahalagahan ang Igalang at pahalagahan ang at pahalagahan ang mga ito
mga ito upang matamo ang upang matamo ang
mga ito upang matamo ang
kapayapaan.Bilang isang kapayapaan.
kapayapaan.Bilang isang mabuting Pilipino, kailangan Bilang isang mabuting Pilipino,
mabuting Pilipino, kailangan mong kilalanin at kailangan mong kilalanin at
mong kilalanin at igalang ang igalang ang ibang tao na igalang ang ibang tao na
ibang tao na nabibilang sa nabibilang sa ibang pangkat. nabibilang sa ibang pangkat.
ibang pangkat.Pahalagahan Pahalagahan mo ang kapwa- Pahalagahan mo ang kapwa-tao
mo ang kapwa-tao na tao na nabibilang sa ibang na nabibilang sa ibang
nabibilang sa ibang pangkat pangkat dahil sila ay tulad mo pangkat dahil sila ay tulad mo
dahil sila ay tulad mo rin na rin na may kapapatan na rin na may kapapatan na
may kapapatan na igalang igalang igalang
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang mga sumusunod na Unawain ang mga tanong/ pahayag sa Lagyan ng ☺ ang patlang kung ang
salita na ipinapahiwatig sa mga bawat pahayag ay
Evaluation/Assessment
pahayag/tanong sa bawat bilang bilang. Piliin ang titik ng bawat sagot. nagpapakita ng tamang gawain.
sa ibaba. Piliin ang titik ng tamang 1. Isa sa pinakamalaking Pangkat Lagyan naman ng  kung
sagot at isulat sa patlang Etniko sa ating bansa. hindi. Isulat ang sagot sa sagutang
_____1. Ito ang pangunahing wika a. Tagalog b. Ilokano c. Cebuano papel
2. Alin sa mga sumusunod ang tawag
na ginagamit ng mga
sa mga taga
nanirahan sa buong rehiyong NCR. Quezon at Rizal sa Aeta? ____1. Sasali sa pangangampanya
a. Tagalog b. Ilokano c. Cebuano a. Baluga b. Dumagat c.Negrito na makalikum ng pondo
____2. Ito ang iba’t-ibang pangkat 3. Ang mga sumusunod ay katangian para sa kapakanan ng mga
ng mga tao na ng mga tagalog katutubong pangkat
nanggaling sa China at ang hilig nito maliban sa ____________. ng lalawigan.
ay magnegosyo. a. masayahin b. maawain c. gahaman ____2. Tangkilikin ang mga
a. Koreano b. Amerikano c. tsino 4.Ang mga sumusunod ay nagpapakita produktong gawa ng mga
sa
____3.Tinatayang kaunaunahang katutubong pangkat.
pagpapahalaga sa iba’t-ibang pangkat
mga taong nanirahan ng tao maliban ____3. Pagtawanan ang mga
sa Pilipinas. sa____________. Mangyan dahil sa mga suot
a. Aeta o agta b. tagalog c. Ilokano a. Unawain at igalang natin ang mga nitong katutubong damit.
____4. Pangunahing kabuhayan ng gawaing ____4. Pabayaan lang ang
mga Tagalog. nagpapakita ng pagpapahalaga sa kaklaseng Aeta na hindi
a. Pagkakarpintero iba’t-ibang kultura naghuhugas ng kamay bago
b. Pagnenegosyo ng mga pangkat etniko sa ating bansa. kumain.
b.Ipagmalaki natin ang ating
c. Pagsasaka at pangingisda ____5. Magsasabi sa mga kaklase
pinanggalingan na
___5. Ang mga sumusunod ay iba pangkat na iiwasan nya ang mga
pang tawag sa mga c. Gayahin ang mga paniniwala ng batang Mangyan dahil hindi naliligo
Aeta maliban sa: _________. ilang pangkat ng ang mga ito.
a. Agta b. Ita c. Ilongot mga dayuhang nanirahan sa ating
lalawigan.
5.Ano ang maaari mong magawa
bilang mag-aaral
upang maipagmalaki ang ating sariling
pangkat etniko?
a. Sabihin sa ibang pangkat etniko na
mas magaling
ka.
b. Pumunta sa ibang pangkat etniko at
doon
manirahan.
c. Mag-aral ng mabuti at makilahok sa
mga
gawaing nagpapaunlad ng pamayanan.
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong
ng lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
Nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:

CIENNA D. CAPUNO
Teacher III
Noted:

RIZALYN M. RIVERA
ESHT III

You might also like