Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VI-Western Visayas
SCHOOLS DIVISION OF CAPIZ
DETAILED LESSON PLAN SA FILIPINO 9
School Jose Diva Avelino Jr. National High School
Teacher Yesa Mel M. Jimenez
Grades 1 to 12 Teaching Dates and Time September 28, 2023 (3:00-4:00pm)
DETAILED LESSON Grade Level Grade 9
PLAN Learning Area FILIPINO
Quarter Unang Markahan
Week 5

I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG
Naipamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
NILALAMAN
pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.
(Content Standards)

B. PAMANTAYAN SA Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol


PAGGANAP sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.
(Performance Standards)
C. MGA KASANAYAN SA  Nasusuri ang sariling ideya at ideya ng iba kapag nakikita ang sarili
PAMPAGKATUTO (Learning sa katauhan ng nagsasalita (F9PN-lf-42)
Competencies)  Naipapaliwanag ang salitang may higit sa isang kahulugan. (F9PT-lf-
42)
 Naisusulat ang sariling opinion tungkol sa mga dapat at hindi dapat
taglayin ng kabataang Asyano. (F9PU-lf-44)

II. NILALAMAN Panitikang Asyano Sanaysay ng Indonesia


Kay Estella Zeehandelaar
Salin ni Ruth Elynia S. Mabonglo
Mula sa Mga Liham ng Prinsesang Javanese
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Learning Activity Sheet
Guro Filipino 9
Kuwarter 1– module 4
2. Mga Pahina sa Learning Activity Sheet
Kagamitang Pang-Mag- Filipino 9
aaral Kuwarter 1– module 4
3. Mga Pahina sa Teksbuk Panitikang Asyano 9, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino
pahina 50-56
4. Karagdagang Kagamitan mula DepEd TV – Official
sa portal ng Learning Resources Grade 9 Filipino, Q.1 Ep.10
Panitikang Asyano: Kay Estella Zeehandelaar
https://www.youtube.com/watch?v=9-r-IrivcBU&t=1324s
B. Iba pang Kagamitang Mga larawan, cartolina, pentel pen, kopya ng babasahin, laptop, tv
Panturo

TARGET
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
INDICATORS

A. BALIK-ARAL Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo


Balik-Aral sa para sa isang panalangin.
nakaraang aralin at
o pagsisimula ng Matatag na araw sa lahat!
bagong aralin Panibagong araw na naman ng
pagkatuto, paglago at pagbabago sa
tulong ng akdang pampanitikan na
tiyak na kawiwiwlihan ninyo.

Tuklasin ang makulay at mayamang


panitikan ng pinakamalaking
kontinente sa daigdig, ang Asya.

Kumapit at Maghanda! Indicator 1:


Applied
Tuloy-tuloy lamang tayo sa knowledge of
paglalakbay sa panitikan ng Timog- content within
and across
silangang Asya. curriculum
teaching areas
Kung inyong matatandaan
napuntahan na natin ang bansang (PPST 1.1.2.)
kabilang sa Malay Archipelago tulad
ng bansang Pilipinas. Sa kanilang
akdang? -This targets
“Ang Punong Kahoy” Tula, ni: the objective
Sunod naman, ito’y bansang may Jose Corazon De Jesus 1 by applying
the lesson to
kabiserang Jakarta, naalala niyo pa ba
ang bansang ito? “Araling
panlipunan
Mahusay! Maalala rin natin ang Indonesia! 8”
relihiyon ng bansang Indonesia, ito
ay?
Relihiyong Islam.
Sa datos ng History.com pangalawa
ang islam sa
pinakamaramingsumasampalataya.
Umaabot sa 1.8 bilyon ang
nananampalataya sa buong daigdig.

B. Paghahabi sa Tungahayan ang Ilang Fun Facts Panonood ng Fun Facts tungkol Indicator 1:
layunin ng aralin tungkol sa Relihiyong Islam. sa Relihiyong Islam. Applied
knowledge of
content within
(Youtube: DepEd TV – official)
and across
grade 9 - Filipino curriculum
teaching areas
Ang inyong napanood ay may (PPST 1.1.2.)
malaking kinalaman sa akdang
tatalakayin natin ngayong araw, mas
mauunawaan pa natin ang mga -This targets
kapatid nating Muslim sa akdang ito. the objective
1 by applying
the lesson to

“Araling
panlipunan
8”

C. Pag-uugnay ng Sa katauhan ng Babaeng Muslim,


mga halimbawa sa tungahayan at pakinggan ang akdang
bagong aralin pinamagatang

“Kay Estella Zeehandelaar”

Isang Sanaysay mula sa Indonesia


Isinalin sa Filipino ni Ruth Elynia S
Mabanglo.
Indicator 5:
Kumuha ng gamit panulat at magtala Established
ng mahahalagang detalye sa safe and
tatalakayin natin ngayong araw. secure
learning
Sanaysay - Ang sanaysay o essay ay environment
akdang sulat na naglalaman ng to enhance
mensahe, pananaw o ideya ng may learning
akda tungkol sa isang paksa. Ang mga through the
uri ng sanysay ay nag-iiba depende sa consistent
nilalaman at paksang tinatalakay. Ang implementatio
n of policies,
sanaysay ay maaaring pormal at
guidelines and
pamilyar.
procedure.
Pormal o Maanyong Sanaysay – (PPST 2.1.2.)
naghahatid o nagbibigay ng
mahahalagang kaisipan o
kaalaman sa pamamagitan ng
makaagham o lohikal na
pagsasaayos ng impormasyon.
Pamilyar o Personal na Sanaysay
– binibigyang-pokus ang
pagbibigay-aliw at pagbibigay-
lugod sa pamamagitan ng
pagtalakay sa mga paksaing
pangkaraniwan, pang-araw-araw
at personal.

D. Pagtalakay ng Maging pamilyar muna tayo sa mga Indicator 2:


Bagong Konsepto at salitang ginamit sa akda upang Used a range
paglalahad ng maunawaan natin ang kahulugan nito. of teaching
bagong kasanayan #1 strategies that
Panuto: Basahin ang sumusunod na enhance
pangungusap. Ibigay ang kasing- learner
kahulugan ng mga salitang may achievement
salungguhit, bilugan ang titik ng in literacy and
tamang sagot. Pagkatapos ay gamitin numeracy
ito sa makabuluhang pangungusap. skills.

1. Buong kasabikan kong sinalubong


ang pagdating ng bagong panahon.
A. modernong panahon (PPST 1.4.2)
B. nakaraang panahon
C. kasalukuyang panahon
D. malayang panahon
A. modernong panahon
2. Balang araw, maaaring lumuwag
ang tali at kami’y makalaya sa
pagkakaalipin.
A. pinagbabawalan
B. binigyang pahintulot
C. binigyang biyaya
D. pinaaalis
B. binigyang pahintulot
3. Kinakailangang ikahon ako,
ikulong at pagbawalang lumabas ng
bahay.
A. parusahan
B. ikulong
C. itago
D. pahirapan B. ikulong
4. Hindi ako nabibilang sa daigdig ng
mga Indian, kundi sa piling ng aking
mga puting kapatid.
A. kauri
B. kasama
C. kabilang
D. kaugnay

5. Kaytagal na inasam ang C. kabilang


emansipasyon, ang paghihintay sa
pagpapahalaga o pagkakaligtas sa
pagkakaalipin na inasam.
A. pagpapalaya
B. pag-asa
C. pag-asam
D. pag-unlad

Ngayong nalaman na natin ang


kahulugan ng mga salitang ginamit sa A. pagpapalaya
akda, nakasisiguro akong mas
mauunawaan pa ninyong mabuti ang
ating tatalakayin sa araw na ito.

E. pagtalakay ng Bago natin tunghayan ang tatalakayin


bagong konsepto at nating akda alamin muna natin ang
paglalahad ng mga gabay na katanungan:
bagong kasanayan #2
1. Sino si Estella Zeehandelaar?
Si Estella Zeehandelaar ay ang Indicator 3:
panganay sa tatlong babaeng anak Applied a
ng Regent ng Japara. Siya ay range of
isang Prinsesang Javanese na teaching
strategies to
gusting makalaya sa lumang
develop
tradisyon ng kanilang lugar.
critical and
creative
thinking, as
Ipinakilala ng Prinsesa ang well as other
2. Paano ipinakilala ng Prinsesa ang higher-order
kaniyang sarili bilang isang
kaniyang sarili?
babaeng gusto na maging Malaya thinking
at magawa ang kaniyang nais o skills.
kagustuhan sa buhay.
(PPST 1.5.2)
Nais ng Prinsesa na magkaroon
ng kalayaan ang mga kababaihan
3. Ano ang mga nais ng Prinsesa na
gaya ng pagiging masaya,
mabago sa kaugaliang Javanese para
malayang pumili, magpakasal sa
sa kababaihan?
taong tunay nilang mahal, at ang
pagkaroon g pantay-pantay na
karapatan tulad ng pag-aaral.

Sa mga katanungang ito ay malaya


kayong ipahayag ang inyong sarili sa Indicator 4:
wikang nais ninyong gamitin Displayed
(Malayang pagpalitan ng ideya at
Hiligaynon, Filipino o Ingles. proficient use
kaalaman ang guro at mag-aaral
of mother
4. Alin sa mga nabanggit na gamit ang wikang Hiligaynon,
Tongue,
sitwasyon ng kababaihang Javanese Filipino, English) Filipino, and
ang masasabi nating dinaranas din ng English to
kababaihang Pilipino? facilitate
teaching and
learning.

5. Bakit may mga bansang walang- (PPST 1.6.2.)


halaga at kalayaan ang mga
kababaihan sa kanilang lipunan?
Ibigay ang iyong opinyon

F. Paglinang ng Napalutaw sa akda ang pagnanais ng


kabihasaan (Tungo isang babeng Javanese na magbago sa
sa Formative kaugaliang nakasanayan para sa
Assessent) kababaihan- ito ang pagkakaroon ng
pantay na karapatan ng kababaihan sa
kalalakihan.

Hahatiin natin ang klase sa apat na


pangkat. Indicator 5:
Established
Bilang isang kabataang Asyano na
safe and
naghahangad ng pagkakapantay- secure
pantay, isulat ang iyong sariling learning
opinyon kung ano-ano ang maaari environment
mong maitulong upang maiwasan ang to enhance
diskriminasyon sa mga kababaihan learning
batay sa mga sitwasyong ibinanggit sa through the
akda: consistent
implementatio
Unang Pangkat – “Labag sa aming n of policies,
kaugaliang pag-aralin ang mga guidelines and
procedure.
babae.” (PPST 2.1.2.)

Ikalawang Pangkat – “Nang Pagbibigay ng opinion ng bawat


Tumuntong ako ng ikalabindalawang pangkat sa nakatalang Gawain sa
taong gulang, ako ay itinali sa bahay.” kanila.

Ikatlong Pangkat – “Ikinulong ako


at pinagbawalang makipag-ugnayan
sa mundong nasa labas ng bahay.” Pagbabahagi ng kasagutan ng
bawat pangkat.
Ikaapat na Pangkat – “Ang
mundong hindi ko na makikita
marahil liban kung masama ko na ang
mapapangasawang estranghero, isang
di-kilalang laalking pinili ng mga
magulang ko, ang lalaking
ipinagkasundo sa akin nang di ko
namamalayan.”

Pagkatapos sagutan, ibabahagi ng


bawat pangkat ang kanilang
kasagutan sa harap ng klase.

Narito ang rubriks sa pagmamarka sa


inyong pangkatang gawain:

G. Paglalapat ng Bilang isang tao, anong kalayaan ang Ang kalayang ito ay maaaring: Indicator 6:
aralin sa pang- gusto mong makamit? Ibigay ang Maintained
iyong ideya kung bakit iyon ang Kalayaan sa Pamamahayag learning
araw-araw na
napili mo? environments
buhay Kalayaan sa Pagpili ng Kurso that promote
fairness,
Kalayaan sa Pag-ibig respect and
care to
Kalayaan na Mamuhay ayon sa
encourage
Sariling Kagustuhan
learning.

(PPST 2.2.2)

H. Paglalahat ng Ang paglaya’y ang pagkilala sa


aralin sariling kakayahan sa daigdig ng
walan g katiyakan, ang pagkaunawa
sa tunay na kahulugan ng buhay. Ang
paglaya’y ang pagkilala sa buhay at
ang pagkatutong malutas ang mga ito.
Ang paglaya ay ang pag-unawa sa
sarili at sa daigdig.

I. Pagtataya ng I – Panuto: Surin ang mga pahayag, Indicator 2:


aralin ayusin ayon sa tamang Used a range
pagkakasunod-sunod ng mga of teaching
pangyayari mula sa akdang binasa. strategies that
enhance
Isulat ang bilang 1-5 sa bawat bilang.
learner
______ Nakita kong muli ang mundo achievement
in literacy and
sa labas nang ako’y malalabin-anim
numeracy
(16) na taon. Malalabasan ko ang
skills.

4
aking kulungan nang Malaya at hindi
nakatali sa isang kung sinong
bridegroom.
(PPST 1.4.2)
_____ Nang tumuntong ako ng
ikalabindalawang (12) taong gulang,
ako ay itinali sa bahay,
kinakailangang “ikahon” ako.

_____ Nang sumunod na taon, sa oras 1


ng pagtatala sa poder ng bata pang
prinsesa, opisyal na inihandog sa
amin ng mga magulang naming ang

5
aming kalayaan.

____ Apat (4) na mahahabang taon


ang itinagal ko sa pagitan ng makapal
na pader, at hindi ko nasilayan minsan
man ang mundong nasa labas.

____ Nalaman kong tinangka n g mga


kaibigan kong European na mabago
ang pasya ng aking mga magulang na
3
ipakasal ako sa isang estranghero.

II-Panuto: Basahin ang mga


sumusunod na mga katanungan. Piliin
at isulat ang titik ng pinakatamang
sagot sa sagutang papel. 2
1. Ang mga sumusunod ay mga
tradisyon na sinunod ng pamilya ni
Estella Zeelandelaar
A. bawal magtrabaho ang
kababaihan
B. hindi nakapag-aaral ang mga
babae
C. ipinagkasundo ang mga babae sa
kanilang mapangasawa
D. Lahat ng nabanggit

2. Isang uri ng sulatin o komposisyon


na nagpapahayag ng pananaw o
opinyon ng sumulat nito. Ito ay
naglalayong magbahagi ng
impormasyon, magpahayag ng Sagot: D
nararamdaman, manghikayat ng ibang
tao, at iba pa
A. Alamat
B. Maikling kuwento
C. Nobela
D. Sanaysay

3. Hanggang ngayon, sinusunod pa


rin ng nakararami ang mga lumang
tradisyon. Ano ang kahulugan ng
salitang nakaitalisado?
Sagot: D
A. Nakaugalian
B. Pamahiin o paniniwala
C. Panuntunan
D. Tanikala

4. Sa mga pagnanais ng isang babeng


Javanese noon na mabago ang
kaugaliang nakasanayan para sa
kababaihan- ito ang pagkakaroon ng
pantay na karapatan ng kababaihan sa
kalalakihan. Bilang isang batang
Asyano na naghahangad ng
pagkakapantay-pantay, paano mo
ipapaalam sa mga kababaihan ang
kanilang karapatan?
A. ibahagi ang RA 9262 o Sagot: A
Violence against women and
their Children
B. magbigay alam sa DSWD sa
mga problemang
pangkababaihan
C. makipagtulungan sa mga
kapwa kababaihan sa lugar
D. tutulungan ang mga kababaihan
sa kanilang karapatan
Sagot: A
5. Ngunit hindi lamang tinig nito ang
umaabot sa akin; ang malayo,
marikit, at bagong silang na Europa
ay nagtutulak sa akin na maghangad
ng pagbabago sa kasalukuyang
kalagayan. Alin ang pinakaangkop na
kahulugan sa salitang may
salungguhit?
A. maganda
B. masipag
C. maalalahanin
D. matapang
Sagot: A

J. Karagdagang Basahin ang sanaysay ng pag-ibig na


Gawain para sa makikita sa Panitikang Asyano 9,
takdang aralin at Module 4-Unang Markan, pp. 17.
remediation.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral
nanakakuhang 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral
nangangailangailanga
n ng iba pang Gawain
para sa remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral
nanakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E.Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang
aking naranasan
nanasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan
ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Tagapagmasid: Tagapagmasid:

YESA MEL M. JIMENEZ VIRGINITA C. PRAYCO EMMANUEL ESPANOLA, Ed.D.


Teacher I Master Teacher I Head Teacher I

You might also like