Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: Ibayo Elementary School Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: Jeany Ann M. Adanza Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: January 29-February 2, 2024 Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring Naisasagawa ang mapanuring Naisasagawa ang mapanuring Naisasagawa ang mapanuring Summative Test/
pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang Weekly Progress Check
talasalitaan talasalitaan talasalitaan talasalitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula,
talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may
tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala at tamang bilis, diin, tono, antala at
at ekspresyon at ekspresyon ekspresyon ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang kahulugan ng Natutukoy ang kahulugan ng Natutukoy ang kahulugan ng mga Natutukoy ang kahulugan ng mga
(Isulat ang code sa bawat mga tambalang salita na mga tambalang salita na tambalang salita na nananatili tambalang salita na nananatili
kasanayan) nananatili ang kahulugan nananatili ang kahulugan ang kahulugan ang kahulugan
F3PT-IIIci-3.1 F3PT-IIIci-3.1 F3PT-IIIci-3.1 F3PT-IIIci-3.1
Kahulugan ng Tambalang Salita Kahulugan ng Tambalang Salita Kahulugan ng Tambalang Salita Kahulugan ng Tambalang Salita
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation, “Show
Me” Board.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Hanapin sa Hanay B ang Pagbabahagi ng takdang-aralin Pagsamahin ang mga salita sa Pagbabahagi ng takdang-aralin sa Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin katawagan ng mga larawan sa sa klase. loob ng kahon upang mabuo ang klase. Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of Hanay A. tambalang salita.
difficulties) Hanay A Hanay B
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang gagawin mo kapag Ano ang mga paghahandang Ano ang gusto mong maging
(Motivation) lumilindol? ginagawa ninyo kapag may paglaki mo? Bakit?
parating na sakuna?
C. Pag- uugnay ng mga Tingnan ang mga larawan sa Basahin at unawaing mabuti Basahin at unawain ang maikling Basahin ang dayalogo.
halimbawa sa bagong aralin ibaba. Bigyang pansin ang mga ang sumusunod na tula. kuwento.
(Presentation) salitang nakalimbag sa itim sa Paghahanda Sa Panahon ng Juana: Alam mo na ba Jose kung
bawat pangungusap. Sa Gitna ng Kalamidad Sakuna ano pangarap mo na nais
Ano ang pangarap mo sa buhay? Sa loob ng aming munting Umaga noon nang maganap sa maabot?
Tulad mo, ang bawat tao ay may bahay-kubo loob ng aming silid-aralan ang Jose: Oo naman, pangarap kong
pangarap na nais maabot. Kapit-bisig nilabanan ang Earthquake Drill. Kaming lahat ay maging sundalo balang-araw.
Marahil, ang iba ay abot-kamay pagyanig nito sabay-sabay na isinagawa ang Juana: Wow! Ang galing naman.
na ito. Takot na ito’y guguho’t duck, cover, and hold. Ilang Ako,pangarap ko naman maging
maglalaho sandali pa’y pumunta kami sa chef.
Dalangin na manatiling ilalim ng mesa. Nakaw-tingin Jose: Mangyayari lamang yan
nakatayo. lamang ang aming guro sa iba kung pagbubutihan natin ang
Nakakita ka na ba ng larawan ng kong kaklase habang pilit niyang ating pag-aaral. Darating ang
isang bagong-kasal? Maaaring Hatinggabi noon nang pinakalma ang lahat. Pagkatapos araw ay pareho natin abot-kamay
larawan mismo ng iyong mga mangyari ito ng ilang minuto ay dahan-dahan ang mga pangarap na iyon.
magulang o malalapit na kaanak Umalingawngaw sigaw ng mga kaming tumayo at dalawahang Juana: Tama! Kaya habang
tao lumabas sa aming silid-aralan. inaantay natin iyon. Maglaro
Urong-sulong ‘di alam saan Hawak-kamay at magkadikit na muna tayo.
patungo para bang kambal-tuko ang Jose: Dali! Kunin mo ang iyong
Sa Panginoo’y taos-pusong dalawa kong kaklase habang palayuk- palayukan at pati na ang
Naranasan mo na bang nagsumamo. papunta sa evacuation area. aking sunda-sunadaluhan.
makapasok sa isang bahay- Agaw-pansin ang sigaw ng isa sa
kubo? Makalanghap ng sariwa Madaling-araw na’y di pa kanila dahil takot na takot siya sa Itanong:
at preskong hangin sa loob nito? makatulog nangyari kahit ito’y pagsasanay Sino ang dalawang batang nag-
Lagi nagmamatyag kung lamang. Naging matagumpay ang uusap?
uminog nasabing pagsasanay at Tungkol saan ang dayalogo?
Kahit puso ma’y lumalakas ang nagpapasalamat ang aming guro Ano ang mabuting ipinakita ng
kabog sa aming kooperasyon. dalawang bata?
Pilit nagpatatag sa Diyos ay
dumulog. Itanong:
Itanong: Ano ang pamagat ng binasang
1. Tungkol saan ang tula? kwento?
2.Ano sa palagay mo ang Anong mga paghahanda sa
kalamidad na naganap sa tula? sakuna ang nabanggit sa
3.Kung ikaw ang nasa binasang teksto.
sitwasyon, ano ang gagawin
mo?
4.Ano-anong ang salitang
nakasulat nang maitim?
5.Ano ang tawag sa mga
salitang ito?
D. Pagtatalakay ng bagong Ang pagsasama ng dalawang Ang tambalang salita ay Mula sa binasang teksto,tukuyin Mula sa binasang dayalogo,
konsepto at paglalahad ng magkaibang salita ay ginagawa binubuo ng dalawang salitang ang mga tambalang salita na tukuyin ang mga tambalang
bagong kasanayan No I upang makalikha ng isang salita magkaiba na pinagtambal. May matatagpuan dito. salitang ginamit.
(Modeling) na posibleng mayroon ng ibang mga tambalang salita na Anong mga salita ito?
kahulugan. Madalas, isinusulat nananatili ang taglay na Ano ang tawag sa mga salitang
ito na may gitling sa pagitan ng kahulugan ng dalawang ito?
dalawang salitang salitang pinagtambal. Ibigay ang kahulugan ng mga
pinagtatambal tulad ng mga Halimbawa tambalang salita mula sa
salita sa itaas. Ito ay tinatawag hawak-kamay – magkahawak binasang dayalogo.
na tambalang salita. ang kamay ng dalawang tao
Mayroong umiiral na dalawang urong-sulong – di-sigurado sa
uri ang mga tambalang salita. hakbang
Tambalang salita na nananatili bahaykubo – bahay na gawa sa
ang kahulugan at tambalang nipa
salita na may bagong kahulugan. silid-aralan – silid ng paaralan
Mas bibigyang tuon natin ang kapitbahay – kalapit na bahay
tamabalkang salita na nananatili hating-gabi – kalagitnaan ng
ang kahulugan. gabi
E. Pagtatalakay ng bagong Tambalang-Salita na Nananatili Samantala may mga tambalang Sa pagsasama-sama ng dalawang Talakayin ang kahulugan ng
konsepto at paglalahad ng ang Kahulugan salita na nawawala ang sariling salita, nakabuo ng bagong salita tambalang salita.
bagong kasanayan No. 2. Sinasabing may mga tambalang kahulugan kapag pinagtambal na may kahulugan. Ang tawag
( Guided Practice) salita na ang kahulugan o nais at nagkakaroon ng panibagong dito ay tambalang salita.
ipahiwatig ng dalawang salita ay kahulugan
nananatili at hindi nababago. Halimbawa
Ilan sa mga halimbawa nito ay balat-sibuyas – iyakin
abot-kamay, bagong-kasal, at dalagang-bukid – uri ng isda
bahaykubo. Tingnan nating sirang-plaka – paulit-ulit ang
halimbawa ang tambalang salita
salitang silidaklatan. Ang mga lakad-pagong – mabagal
salitang “silid” at “aklatan” lumakad
tumitindig sa sarisariling hampas-lupa – mahirap
kahulugan; at kahit pa ningas-kugon – mabuti lang sa
pinagsama’y tumutukoy pa rin umpisa
naman sa “isang silid na may
lamang mga aklat.” Masasabing
likas sa kultura ng wi kang
Filipino ang pagtatambal ng mga
salita dahil sa pagkakaiba-iba ng
ating kultura, tradisyon,
paniniwala, at gawi. Ang
mismong proseso ng
pagtatambal ng mga salita ay
pagkilala na rin natin na mas
lumalawak ang ating kaalaman
sa sariling bansa at
pagkakakilanlan.
F. Paglilinang sa Kabihasan Narito ang ilan sa mga Humanap ng kapareha at Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative Assessment tambalang salita na nananatili gawin ang mga sumusunod na Hatiin ang klase sa apat na
( Independent Practice ) ang kahulugan. gawain. pangkat. Gamit ang “Show Me”
 akdang-sining (literary work of Buoin ang tambalang salita. Board, maglaro ng “Hulaan Mo!”.
art) Gamitin bilang gabay ang Tukuyin kung anong tambalang
 aklat-dasalan (prayer book) ibinigay na kahulugan at ang salita ang tinutukoy ng mga
 bahay-gagamba (cobweb, mga salita sa loob ng kahon. larawang ipapakita. Ang pangkat
spiderweb) na may pinakamaraming puntos
 baybaying-dagat (seashore) ang siyang magwawagi.
 gawang-kamay (handmade) (Halimbawa ng mga larawang
 habang-buhay (lifelong) ipapakita)
 hugis-puso (heart-shaped)
 inang-bayan (motherland,
native land)

G. Paglalapat ng aralin sa pang Anong mga paghahanda ang Bakit mahalagang malaman natin
araw araw na buhay dapat gawin kung sakaling may ang kahuliugan ng mga
(Application/Valuing) paparating na sakuna? tambalang salita?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tawag sa dalawang Ano ang iyong natutuhan sa Ano ang tambalang salita? Ano ang tambalang salita?
(Generalization) payak na salitang pinagsama aralin? Magbigay ng halimbawa ng mga
upang makabuo ng bagong tambalang salita.
salita?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Hanapin sa Hanay B ang Panuto: Piliin sa kahon ang Panuto: Tukuyin ang kahulugan o Panuto: Piliin ang angkop na
kahulugan ng mga salita sa tambalang salita na ibig sabihin ng bawat tambalang- tambalang salita sa kahon upang
Hanay A. Isulat sa sagutang isinasaad ng bawat larawan. salita. Isulat ang sagot sa iyong mabuo ang pangungusap. Isulat
papel ang letra ng iyong sagot. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel. ang sagot sa iyong sagutang
Hanay A Hanay B 1. tubig-alat papel.
sagutang papel.
1. tubig-alat a. trabaho A. tubig na ginagamit sa
2. hatinggabi b. payat na pagluluto 1. _______________ na nang
payat B. tubig na malamig maganap ang lindol.
3. silid-tulugan c. kalagitnaan C. tubig sa dagat o kinuha mula 2. _______________ na
ng sa. dagat nagdarasal ang mga tao.
gabi D tubig na malabo 3. Sila ay _________________
4. buto’t balat d. tubig galing 2. labas-pasok dahil hindi nila alam saan sila
sa A. akto ng paulit-ulit na paglabas tutungo.
dagat at pagpasok 4. Kailangang mahinahon at may
5. hanapbuhay e. silid sa bahay B. hindi mapakali sa gagawin _____________ na harapin ang
na tinutulugan C. magnanakaw mga sakunang gaya nito.
D. taong madalas na pinalalayas 5. Ang mga _______________
3. ingat-yaman namin ay nagkagulo.
A. taong matipid sa paggastos
B. pinunò ng tanggapan o
samahan na may tungkuling
magtago ng salapi at talaán ng
mga gastos
C. taong maramot
D. guwardiya ng
makapangyarihang tao
4. lampas-tao
A. malaking bilang ng mga tao sa
isang grupo
B. mas mataas sa karaniwang
tangkad ng tao
C. pangkat ng mga kabataan
D. malayo sa kasalukuyang
kinalalagyan ng tao
5. ulilang-lubos
A. taong ipinaampon sa iba
B. taong patay na ang mga
magulang; o wala nang buhay na
kamag-anak
C. labis na nalulungkot
D. naligaw ng landas
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like