Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8

APRIL 4-7, 2023

SCHOOL: Rogongon Agricultural High School Learning Area: Araling Panlipunan 8


SECTION: LADY’S FINGER/BASELLA ALBA TIME:

I. LAYUNIN
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamamalas ng mga ma-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa
makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga
kaisipan sa agham, politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigang kamalayan.

PAMANTAYANG SA PAGGANAP
Kritikal na nakapagsusuri sa nagging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at
sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO


Nasusuri ang unang yugto ng imperyalismo at kolonisasyon sa Europa. AP8PMD-IIIe-4

II. NILALALAMAN
Paksa: Aralin 2- Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe Paksa:
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonisasyon
 Mga Motibo at Salik ngEksplorasyon
 Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon
 Mga Epekto ng Unang Yugto ng Imperyalismo at
Kolonisasyon
KAGAMITAN SA Mapa ng daigdig, mga larawang angkop sa paksa, metacards, mga
PAGTUTURO bandilang Europeo

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay Manual ng Guro Pahina 164


ng Guro
2. Mga Pahina sa Kasaysayan ng Daigdig Pahina 326-329
Kagamitanng pang
mag-aaral
3. Mga pahina sa teksbuk Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat III) 2012 ph. 240-248

4. Karagdagang
kagamitan mila sa portal
ng learning resources o
ibang website
III.PAMAMARAAN

A. Balik Aral Sa inyong palagay, may kaugnayan ba ang relihiyon sa pagtuklas ng mga
lupain ng mga Europeo? Ipaliwanag.

B. Paghahabi sa layunin ng
Aralin

C. Pag-uugnay ng mga Alamin at suriin ang mga dahilan ng unang yugto ng imperyalismo at
Halimbawa sa bagong kolonisasyon. Bakit naging kaakit-akit sa mga Europeo ang lugar sa Asya?
aralin

D. Pagtalakay ng bagong ACTIVITY BASED (3 A:s).


konsepto
1. Pangkatang Gawain. (3 G”s) Unang Pangkat- Reporting- Kayamanan
Ikalawang Pangkat-Poster-Relihiyon Ikatlong Pangkat-Role playing-
Katanyagan
2. Presentasyon ng mga Gawain sa harap ng klase.

E. Pagtalakay ng bagong RUBRIC SA PAGMAMARKA NG GAWAIN (Group Presentation)


konsepto at bagong Performance Task Presentasyon Puntos
karanasan
Angkop ang pagsasalaysay 10
Sa paksa Magaling at mahusay ang performans 10
Nagpakita ng pagkamalikhain 5
Kabuuan 25
F. Paglinang sa Alin sa mga dahilan ng kolonisasyon ang higit na nakatulong sa pang-araw-
Kabihasnan( Formative araw na gawain Sa kasalukuyan?
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa Bukod sa mga spices, mayroon pa bang ibang nakuha ang mga Europeo sa
pang araw-araw na kanilang eksplorasyon?
buhay
H. Paglalahat ng aralin Maikling Pagsusulit. Panuto. Piliin ang tamang sagot ng mga
sumusunod na pahayag. Isulat lamang ang titik bago ang bilang.
___1-2. Ang mga spices na natagpuan ng mga Europeo sa Asya ay
ginagamit nila sa: a. pagkain b.kalakalan k.pagpreserba d. palitan ng
produkto ng karne
___3. Ito ay instrument na nagtuturo ng direksyon. a. astrolabe b.
compass k. sagwan c. barko
___4. Pagsakop ng makapangyarihang bansa sa mahinang bansa.
a.kolonyalismo b. imperyalismo k.nasyonalismo d. lahat ng nabanggit
___5. Instrumentong sumusukat sa taas ng bituin.
a. astrolabe b. compass c. caravel d. radio activity

I. Pagtataya ng aralin
J. Takdang aralin 1. Sino-sino ang mga Europeo na naglayag at Ano-ano ang mga lugar na
kanilang narrating? 2. Bakit ang Portugal ang nanguna sa pagtuklas ng mga
lupain? Modyul ng mag-aaral sa A.P. ph. 329-335

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng


iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang
maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita

a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

INIHANDA NI: INIWASTO NI:


HASMIN A. SULTAN SANNY O. DELFIN
Guro SCHOOL HEAD

You might also like