Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

DEPARTMENT OF EDUCATION

Republic of the Philippines


Region __
Schools Division of _______
District of ______
SUCCESS ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 6

Pangalan : Kuarter: IKATLO


Asignatura: FILIPINO 6 Petsa:
Baitang at Seksiyon: 6 Oras:

I. Layunin Teacher’s Activitiy ANNOTATIONS


KRA’s
A. Pamantayang Naisasagawa ang mapanuring KRA 2:
Pangnilalaman pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto Objective 5
at napapalawak ang talasalitaan. Planned and delivered
B. Pamantayang Nakabubuo ng isang nakalarawang teaching strategies that are
Pagganap balangkas. responsive to the special
C. Mga Kasanayang Nasusuri kung ang pahayag ay educational needs of
Pagkatuto opinion at/o katotohanan learners in difficult
circumstances including
geographic isolation;
chronic illness;
displacement due to armed
conflict, urban resettlement
or disasters; child abuse
and child labor practices
II. Nilalaman Nasusuri kung ang pahayag ay
opinion at/o katotohanan
Sanggunian Kontekstualisadong Banghay-Aralin KRA 3
sa Filipino, Baitang 6 Kwarter 3 Objective 7
MELC 3rd Quarter p. 223 Selected, developed,
organized and used
Mga Kagamitang Panturo Powerpoint Presentation, Visual aid appropriate teaching and
learning resources,
A. SANGGUNIAN Kontekstualisadong Banghay-Aralin including ICT, to address
(References) sa Filipino, Baitang 6 Kwarter 3 learning goals.
MELC 3rd Quarter p. 223
1.Mga Pahina sa Gabay ng Kontekstualisadong Banghay-Aralin
Guro sa Filipino, Baitang 6 Kwarter 3
p.297-303
2.Mga Pahina sa Sanayang papel sa Filipino 6
Kagamitang Baitang 6
Pangmag-aaral Bilang 7 Kuwarter 3
3.Mga Pahina sa textbook

4.Karagdagang kagamitan
mula
sa postal ng Learning
Resources
B. IBA PANG KAGAMITANG Powerpoint, Laptop, Projector, mga
PANTURO larawan

IV. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA Ano ang panlapi? COT-RPMS Indicator
NAKARAANG ARALIN Ano ang salitang ugat? 2.Display proficient use of
AT/O PAGSISIMULA NG Mother Tongue, Filipino
BAGONG ARALIN. and English to facilitate
(Reviewing previous teaching and learning.
lesson/presenting the  Pagbibigay ng sagot
new lesson) sa wikang
(ELICIT) kinasanayan ng mga
bata upang
maipahayag nang
husto ang kanilang
mga saloobin.

B. PAGHAHABI NG Sa araw na ito ay pagtutuuunan


LAYUNIN NG ARALIN. natin ng pansin ang pagsusuri kung
(Establishing a purpose ang pahayag ay opinion o
for the lesson) katotohanan.

Ipanood ang mga sumusunod na


video mula sa link na ito:

Tanong: COT-RPMS Indicator


Tungkol saan ang video? 2.Display proficient use of
Ano ang iyong masasabi tungkol Mother Tongue, Filipino
dito? and English to facilitate
Anong uri ng impormasyon ang teaching and learning.
nilalaman ng mga video?  Pagbibigay ng sagot
sa wikang
kinasanayan ng mga
bata upang
maipahayag nang
husto ang kanilang
mga saloobin.
C. PAG-UUGNAY NG Hatiin ang mga bata sa apat COT-RPMS Indicator 3.
MGA HALIMBAWA SA na grupo.Ibigay ang task Use effective verbal and
BAGONG ARALIN. card. non-verbal classroom
(Presenting examples/ Ipaalala ang mga panuntunan communication strategies
instances of sa paggawa. to support learning
the new lesson) Bawat grupo ay bibigyan ng understanding,
(ENGAGE) puzzle. participation, engagement
Group 1: Pagbuo ng puzzle and achievement-
Group 2: Pagbasa ng mga  Pagkatuto sa
pahayag pamamagitang ng
Group 3. Role Play mula sa pangkatang gawain.
video (Differentiated
Group 4: Pagbasa ng balita? Instruction)

 Meron ba kayo ng KRA 2


social media account? Objective 3
 Alin sa mga ito ang Applied a range of teaching
meron kayong strategies to develop
account? critical and creative
 Dapat ba nating suriin thinking, as well as other
ang ating nababasa sa higher-order thinking skills.
inyong social media
account kung ito ay
totoo o dapat
paniwalaan?
 Paano kaya natin
malalaman kung ang
mga impormasyon na
galling dito ay isang
opinion o
katotohanan?

Bago natin basahin ang kuwento, INDICATOR 1. Apply


bigyan natin ng linaw ang ilang knowledge of content
salita mula dito. within and across
1. Paghahawan ng Sagabal curriculum teaching areas.
Sabihin ang kahulugan ng  ENGLISH-vocabulary
mga salitang may salungguhit development
ayon sa pagkakagamit nito sa
pangungusap.

a. Mahina ang internet dahil


sa masamang panahon.
b. Ang facebook ay isa sa
pinakagamiting halimbawa
ng social media dahil
halos lahat ay mayroong
account dito.
c. Dahil sa aking cellphone,
nakakausap ko lagi ang
aking kaibigan.

2. Pangganyak ng tanong
Ano-ano ang mga nagging
epekto ng pagkahilig ni Ana
sa social media?

3. Pagbibigay ng pamantayan sa
tahimik na pagbabasa

Pagbasa nang Tahimik

Iskul o Internet
Ni Seony M. Matocinos

Isang araw, nagmamadaling


bumangon si Ana. “ Naku! Lagot!
Huli na ako sa klase. Ayon kay Titser
Lina Pangatlong Pamanahunang
Pagsusulit naming ngayon sa
Math.Hindi pa naman ako nakapag
aral”, bulong ni Ana sa sarili.
Naging ugali na ni Ana an
magbabad sa kanyang social media
gamit ang kanyang cellhone sa halip
na mag-aral. Sabi kasi ng kanyang
pinapanood sa internet, maganda sa
bata na lagging naka-connect dahil
maraming nalalaman ditto.
Siya ay tamad mag-aral ng
kanyang mga aralin sa paaralan.Lagi
siyang napapagalitan ng kanyang
nanay. Ngunit hindi siya nakikinig
ditto. Dali-dali siyang kumain ng
almusal at naligo. “Nanay! Aalis nap
o ako!”, pasigaw na paalam ni Ana
sa kanyang nanay na si Aling Rosa
na abala rin sa paglilinis ng bahay.
Napailing na lang si aling Rosa sa
anak.
Pagdating niya sa paaralan,
nandoon na ang lahat ng kanyang
kaklase pati na si Titser Lina, ang
guro niya sa Math. Siya na lang ang
kulang. Kinakabahan siya dahil
hindi siya handa sa pagsusulit.
Naalala niya iyong kuwento ng
kanyang kaibigang si Princess na
nasa Ikaanim na Baitang . Ayon sa
kaibigan niya, masungit daw si
Tister Lina. Nagbigay ng panuto ang
guro.
“ Naku po, paano ito?
Nakalimutan ko na ang mga itinuri ni
Titser. Sa palagay ko maaari ko
sigurong dayain si Titser, bubuklatin
ko ang aking notebook, di naman
siya nakatingin sa akin,” sabi niya sa
kanyang sarili na sabay patingin-
tingin sa kanyang guro at katabi.
PAK! Tumunog ang stik ni
titser sa mesa. Nakita si Ana na
kumukopya sa kanyang kwaderno.
“Ana!”, pasigaw na tawag ni Titser
Lina kay Ana. “Titser……….?”,
nanginginig at magiyak-iyak na
tugon ni Ana.
Hindi na muli nagsalita si
Titser Lina sa halip kinuha niya ang
papel ni Ana. Makalipas ang ilang
minuto, sinabi ni Titser Lina sa
klase, “Ana, papuntahin mo bukas
sa opisina ng punong guro ang
iyong mga magulang. Kailangan ko
silang makausap.
Umiiyak si Ana dahil sa
kahihiyan. Pagsisisi niyang nasabi sa
sarili, “ Dapat inuna ko ang pag-
aaral ng mga aralin ko sa skul at
nagging matapat ako sa aking
sarili.”
KRA 2
Mga tanong: Objective 3
Applied a range of teaching
1. Anong katangian mayroon si strategies to develop
Ana bilang mag-aaral? critical and creative
2. Ano ang nangyari sa kanya sa thinking, as well as other
paaralan? higher-order thinking skills.
3. Bakit nagalit ang titser kay
Ana?
4. Anong aral ang natutunal ni
Ana?
5. Ano ang iyong masasabi sa
ugali ni Ana pagdating sa
kanyang pag-aaral?
6. Dapat ba natin siyang
tularan? Ipaliwanag ang iyong
sagot.

D. PAGTALAKAY NG
BAGONG Ipaskil sa pisara ang mga
KONSEPTO AT pangungusap na hango sa
PAGLALAHAD NG kuwentong binasa.
BAGONG KASANAYAN
#1 1. Ayon kay Titser Lina, Pang-
(Discussing new apat na Pamanahunang
concept and Pagsusulit naming ngayon. COT-RPMS Indicator 3. Use
practicing new skills 2. Batay sa ginawa ni Ana, effective verbal and non-
#1) dahilan ito para siya ay hindi verbal classroom
(EXPLAIN) makapasa sa klase. communication strategies
3. Sa palagay ko, maarii kong to support learning
dayain si titser. understanding,
4. Para sa akin, hindi masama participation, engagement
ang mangopya. and achievement-
Paggamit ng pangungusap
sa pagtuturo.
Alin sa mga pangungusap ang
nagpapahayag ng opinion? Bakit?
Alin sa mga pangungusap ang KRA 2
nagpapahayag ng katotohanan? Objective 3
Bakit? Applied a range of teaching
strategies to develop
critical and creative
thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
TALAKAY NG GURO

 Ang katotohanan ay totoong


pangyayari. Ang mga
pahayag na may katotohanan
ay kadalasang sinusuportahan
ng pinagkunan. Ito ay mga
impormasyon na maaring
mapatunayang totoo.Bihira
itong mabago mula sa isang
pinagmumulan ng
impormasyon.
 Ang opinyon ay sariling
pahayag lamang. Matatawag
na opinion ang mga pahayag
mula sa mga paliwanag
lamang batay sa mga totoong
pangyayari. Ito ay mga
impormasyon na batay sa
saloobin at damdamin ng
mga tao.
 May mga panandang
ginagamit upang matukoy
kung ang pahayag ay isang
opinion o katotohanan.
a. Katotohanan: mga
panandang:
1. Batay sa resulta……
2. Tinutukoy ng…….
3. Pinatutunayan ni….
4. Mababasa sa…..
5. Mula kay……
6. Ayon sa/kay….
b. Opinyon: mga panandang:
1. Sa aking palagay….
2. Sa tingin ko…
3. Kung ako ang
tatanungin…..
Para sa akin…..
E. PAGTALAKAY NG Indibidwal na Gawain INDICATOR 1. Apply
BAGONG KONSEPTO AT Tukuyin kung ang bawat knowledge of content
PAGALALAHAD NG pahayag ay opinion o within and across
BAGONG KASANAYAN katotohanan. curriculum teaching areas.
#2 1. Ayon sa SWS survey Values Education-
(Discussing new patuloy na tumataas ang Pagpapaalala ng mga
concept and satisfaction rate ni kagandahang-asal habang
practicing new skills Pangulong Duterte. gumagawa ng mga
#2) 2. Mula sa isinagawang pag- Gawain.
(EXPLORE) aaral ng mga dalubhasa
sa medisinang herbal,
hindi pa napapatunayan
na mabisa ang tawatawa
bilang gamut sa dengue.
3. Para sa akin, kailangan ng
Pilipinas ng pagsasanay
Militar para maging handa
sa anumang banta ng
digmaan.
4. Marahil, makakatulong
ang pag-inom ng gatas
para mas mabilis lumaki
ang mga bata.
5. Sa tingin ko, maaagapan
labis na pinsala mula sa
sakuna kung ang lahat ay
handa.

F. PAGLINANG SA PANGKATANG GAWAIN COT-RPMS Indicator 3.


KABIHASAAN (Tungo sa Hatiin sa apat (4) na pangkat ang Use effective verbal and
formative assessment) klase. non-verbal classroom
Developing mastery Ipaalala ang mga panuntunan sa communication strategies
(Leads paggawa. to support learning
to formative Bawat pangkat ay bibigyan ng sipi understanding,
assessment) ng pahayagan. Tukuyin ang mga participation, engagement
pahayag na opinion at katotohanan. and achievement-
Isulat ito sa huwarang balangkas.  Pagkatuto sa
pamamagitang ng
pangkatang gawain.
PAHAYAG (Differentiated
Instruction)
 Paggamit ng
OPINYON KATOTOHANAN
dayagram sa
pagtuturo.

may pagkaunawa sa paggawa (5)

may pagkaunawa sa paggawa (4)


Di-nakakasunod sa panuto ngunit
naisasagawa ang mga Gawain na

Di- nakasunod sa mga Gawain at


Di nakasunod sa mga panuto sa
naisaaayos ang mga Gawain na

pagsasagawa ng Gawain (3)


Nakasusunod sa panuto at

walang pagkakaisa (2)


PANGKAT

Iskor
Pangkat
1
Pangkat
2

G. PAGLALAPAT NG 1. Dapat ba tayong maniwala KRA 2


ARALIN SA PANG- kaagad sa mga impormasyon Objective 3
ARAW-ARAW NA na nakikita natin sa Social Applied a range of teaching
BUHAY media? Bakit oo at bakit strategies to develop
(Finding hindi? critical and creative
practical/application 2. Paano natin susuriin ang mga thinking, as well as other
of concepts and skills in impormasyon na ating higher-order thinking skills.
daily living) nakikita at naririnig?
3. Ano ang katangian na dapat
nating angkinin sa pagsusuri
ng mga impormasyon?

PAGLALAHAT NG  Ano ang opinyon?


ARALIN  Ano ang katotohanan?
(Making generalizations  Ano ang dapat nating gawin
and abstractions about sa mga impormasyon na
the ating nakikita o napapanood
lesson) (ELABORATE) sa social media.

H. PAGTATAYA NG Panuto: Suriin ang pangungusap. KRA 2


ARALIN Isulat ang sagot sa sulatang papel. Objective 3
(Evaluating Learning) Isulat ang O kung ang pangungusap Applied a range of teaching
(EVALUATION) ay nagpapahayag ng opinion at K strategies to develop
naman kung nagsasaad ng critical and creative
katotohanan. thinking,as well as other
higher-order thinking skills.
1. Sa aking palagay, mas
mainam na bumili ng mga
local na prutas kaysa galing
sa ibang bansa.
__________
2. Pinatutunayan ng isang
survey ng ang Pilipinas ay
papaunlad na bansa.
_________
3. Mula kay Doktor Jose Rizal
ang kasabihang mas mabaho
pa sa malansang isda ang
taong hindi marunong
magpahalaga sa sariling wika.
_________
4. Para sa akin, masarap
mabuhay ng simple lang.
________
5. Sinasaad sa Saligang Batas
na maari tayong makulong sa
hindi pagsasabu ng
katotohanan. __________
6. Sa tingin ko ay mas mapalad
ang mga ipinanganak na
mahirap dahil alam nila ang
kung paano ang maghirap at
magpursige upang gumanda
ang kanilang buhay.
__________
7. Batay sa pagsusuri na
isinagawa ng mga doctor, ang
pagkain ng saging ay
nakatutulong upang
mapataas ang potassium sa
ating katawan.____

8. Kung ako ang tatanungin,


mas mainam ang face-to-face
classes kaysa sa distance
modular learning dahil mas
maraming matututunan ang
mga mag-aaral kung
mismomg guro ang nagtuturo
sa kanila sa paaralan.
_________
9. Batay sa tala ng Department
of Education, maraming mag-
aaral ang nagpatala sa sa
kabila ng pamdemya.
________
10. Mababasa sa nagging resulta
ng isinagawang survey na
unti-unti nang bumabagon
ang ekonomiya ng Pilipinas
mula sa pagkalugmok sa mga
nakaraang taon. _______

I. KARAGDAGANG KRA 1
GAWAIN PARA SA Takdang Aralin Objective 2
TAKDANG ARALIN AT Maghanap ng mga halimbawa ng Used research-based
REMEDIATION. artikulo sa lumang pahayagan. knowledge
(Additional activities for Gupitin ito at isulat kung and principles of teaching
application or Katotohanan o Opinyon. and learning to enhance
remediation) professional practice
(EXTEND)

V. REMARKS

Prepared by:

You might also like