DLL Neokolonyalismo

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 7

GRADES 1 to Paaralan Abanon National High Baitang/ 7

12 School Antas
DAILY Guro Christine P. Estabillo Asignatura Araling Panlipunan
LESSON LOG
Petsa/ March 11, 2024 Markahan Ikatlong Markahan
(Pang-araw-araw
Oras 7-SPA (11:00-12:00 A.M)
na Tala sa
7-APG (1:00-2:00 P.M)
Pagtuturo )

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago,
pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-


unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal
at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang mga anyo, tugon at epekto sa neokolonyalismo sa


Pagkatuto
Timog at Kanlurang Asya

a. Natutukoy ang kahulugan ng Neokolonyalismo


b. Nasusuri ang iba’t ibang anyo at tugon sa Neokolonyalismo
ng Timog at Kanlurang Asya
c. Napapahalagahan ang ginawang tugon ng mamamayan sa
Timog at Kanlurang Asya sa Neokolonyalismo

II. NILALAMAN Anyo at Tugon sa Neokolonyalismo ng Timog at Kanlurang Asya

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Ikatlong Markahan – Modyul 8: Anyo at Tugon sa Neokolonyalismo
PangMag-aaral
ng Timog at Timog-Kanlurang Asya, pahina 6-9

3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, TV, tisa

C. Values Integration Pagtutulungan, Pagkakaisa

IV. PAMAMARAAN
Bago magbalik-aral ay gagawin muna ang mga sumusunod:
1. Panalangin
A. Panimulang Gawain
2. Pagtala ng mga lumiban
3. Alituntunin sa silid-aralan
B. Balik- Aral sa nakaraang aralin Balik-aral: Bago tayo magsimula sa panibagong talakayan, atin
at/o pagsisimula ng bagong
munang balikan ang naunang leksiyon upang hindi tuluyang
aralin.
makalimutan. Ito ay maikling pagsasanay upang magbalik-aral at
maiugnay sa kasalukuyang aralin.

Anu-ano ang napansin mo sa larawang ito;

C. Paghahabi sa layunin ng Motibasyon: Guess the Gibberish


aralin
Panuto: Ang guro ay magpapakita ng mga salita na kailangang
isaayos ng mga estudyante. Pagkatapos isaayos, ito ay kanilang
isusulat sa malinis na papel. Kailangang hintayin ng mga estudyante
ang hudyat ng guro bago sila pwedeng magsulat.

1. LO IS FRIED
2. NIYO COLOGNE CHA LIS MO
3. SOAP PER PA WERE
4. ENTER BEN SIYON
5. ECHO NOM ME KO

Pamprosesong Tanong:
1. Anu-ano ang nabuo mong salita?
2. Anong estratihiya ang ginamit mo upsng mabuo ang mga
salitang ito?
D. Pag-uugnay ng mga Gawain 1: IPALIWANAG MO!
halimbawa sa bagong
aralin

Pamprosesong tanong:
a. Ano ang nakikita mo sa larawan?
b. Maaari mo bang ipaliwanag ang nais ipabatid ng larawang
ito?
c. Base sa larong inyong nilaro, ano sa palagay ninyo ang ating
tatalakayin ngayon?

E. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay at pagpapaliwanag tungkol sa anyo, tugon at epekto


konsepto at paglalahad ng
sa neokolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
bagong kasanayan #1
F. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
G. Paglinang sa Kabihasaan Gawain 2: Neokolonyalismo-Bingo
(Tungo sa Formative
Panuto: Ang klase ay hahatiin sa tatlong (3) grupo. Bawat grupo ay
Assessment )
kinakailangang sagutin ang bawat tanong na ipapakita ng guro sa
pamamagitan ng bingo card. Ang unang grupo na makakabuo ng
bingo ay siyang panalo.
Gabay na tanong:
1. Ipinakikita ito sa pagbibigay kunwari ng tulong at
pagpapautang para sa pagpapaunlad ng isang bansa
subalit ang totoo ay itinatali lang nito sa mga patakaran na
pabor sa kaniya.
2. Ito ay naging dahilan ng pagkawala ng interes sa sariling
kultura at mga produkto.
3. Labis na pagdepende sa iba
4. Nagagawang tumulong ng Kanluraning bansa sa mga
dating kolonya na nanganganib na sakupin o lusubin ng
ibang bansa.
5. Ito ay ang mga bansang mahihirap sila ay kasama sa First
World o Third World
6. Sa pamamagitan ng tahimik na paraan, nagagawa ng
makapangyarihan na kontrolin ang pamamahala sa
bansang mahihirap tulad ng eleksyon
7. Ito ay hindi pagkaahon ng mga mahihirap na bansa sa
kanilang pagkakautang.
8. karaniwang ito ay kadahilanang pampolitika o pangmilitar
9. pananatili ng kontrol ng isang dating kolonyalista sa dati
nitong kolonya.
10. nagkokontrol ng presyo ng langis sa buong pandaigdigang
kalakalan.

H. Paglalapat ng aralin sa Pamprosesong Tanong:


pang-araw-araw na buhay a. Kung may nais sumakop sa ating bansa, ano ang iyong magiging
tugon? Parehas ba sa nagging tugon ng mamamayan sa Timog at
Timog-Kanlurang Asya?
b. Bilang isang estudyante, paano mo ipinapakita ang iyong
pagmamahal sa iyong bansa?

I. Paglalahat ng Aralin Gabay na tanong:


a. Sumasang-ayon ka ba sa naging pagtugon ng Timog at Timog-
Kanlurang Asya sa gitna ng neokolonyalismo?
b. Bilang isang estudyante, ano ang magagawa mo upang ipakita
ang iyong suporta sa iyong bansa?

J. Pagtataya ng Aralin Maraming Pagpipilian


Panuto: Basahing mabuti ang sumusunod na tanong at piliin ang titik ng
tamang sagot.
1. Alin sa mga anyo ng neokolonyalismo ang tumutukoy sa hindi
pagkaahon ng mga mahihirap na bansa sa kanilang
pagkakautang?
A. Continued enslavement.
B. Financial debt
C. Debt trap
D. Foreign Debt
2. Ang sumusunod ay epekto ng neokolonyalismo MALIBAN sa;
A. continued enslavement o patuloy na pang-aalipin
B. pagiging lubos na Malaya
C. loss of pride o kawalan ng karangalan
D. over dependent o labis na pagdedepende sa iba
3. Anong anyo ng Neokolonyalismo ang tumutukoy sa karaniwang
pampolitika o pangmilitar na usapin?
A. Covert operation
B. Financial debt
C. Debt trap
D. Foreign debt
4. Anong uri ng Neokolonyalismo ang nagpapakita ng pagbibigay
kunwari ng tulong at pagpapautang para sa pagpapaunlad ng
isang bansa subalit ang totoo ay itinatali lang nito sa mga
patakaran na pabor sa kanila?
A. Foreign aid
B. Neokolonyalismo-Ekonomiko
C. Foreign debt
D. Neokolonyalismo-Kultural
5. Anong anyo ng neokolonyalismo ang tumutukoy sa pagpapautang
ng isang bansa na nagtatakda ng mga kondisyon bago pa man
makautang ang ibang mga bansa?
A. Covert operation
B. Financial debt
C. Debt trap
D. Foreign debt

K. Karagdagang gawain para Takdang-Aralin: BASAHIN MO!


sa takdang- aralin at Magbasa tungkol sa kontribusyon ng timog at kanlurang asya at ang
remediation
pagkakakilanlan ng kulturang Asyano

____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang magpatuloy sa mga


susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong
mga pangyayari.
V. Mga Tala
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:

VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng ___ _sama-samang pagkatuto
lubos? Paano ito nakatulong? ____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning.
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa
kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase

Other reasons: ____________________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni:
Christine P. Estabillo
Gurong Nagsasanay

Iniwasto ni:
Mary Anne M. Fronda
Gurong Tagapagsanay

Binigyang Pansin ni:


Misheil C. Rabilas, EdD
Ulong Guro III, Departamento ng Araling Panlipunan at T.L.E

Pinagtibay ni:
Agosto V. Cayabyab
Punong Guro III, Abanon National High School

You might also like