CO22NDQ

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY
OZAMIZ CITY NATIONAL HIGH SCHOOL
Banghay Aralin

Asignatura FILIPINO
Baitang/Antas 8 Time Allotment 1
Markahan 2 Linggo Araw 3

Nilalaman Pagsulat ng Wakas ng Maikling Kuwento

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa ng mga akdang
Pangnilalaman pampanitikang lumaganap sa panahon ng Amerikano,
Komonwelt at sa Kasalukuyan
B. Pamantayan sa Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong tinalakay
Pagganap tungkol sa pag-ibig sa tao, bayan o kalikasan.
C. Mga kasanayan sa Nakasusulat ng wakas ng maikling kuwento F8PU-IIg-h-28
Pagkatuto Nakatutukoy sa mahahalagang pangyayari sa akda
Code Nakapaliliwanag sa kahalagahan ng pag-aaral nang mabuti
II. NILALAMAN Pagsulat ng Wakas ng Maikling Kuwento
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa
teksbuk pp. 33-35

B. Learning Resources
1. Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource (LR)
2. Iba pang Kagamitang biswal, TV
kagamitang
panturo
III. PAMAMARAAN 4A’s
(Strategy Used)
A. Panimulang Gawain
1. Drill/Balik-aral Panuto: Tukuyin kung anong elemento ng maikling kuwento
ang bawat pahayag..

Address: Bernad St. Lam-an Ozamiz City


Telephone No: (088) 521-3385
Telefax: (088) 545-2821
Cellphone Nos. 09709636300/09364337384
Email Address:304167@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY
OZAMIZ CITY NATIONAL HIGH SCHOOL
A. Pangganyak  May ipapakitang video clip ang guro
 Paano ninyo mailalarawan ang bata?
 Anong klaseng mag-aaral kaya siya?
 Maihahalintulad mo ba siya sa iyong sarili?

B. Paghahabi sa Pagsulat ng Wakas ng Maikling Kuwento


Layunin
B. Panlinang na Gawain (Lesson development is based on the strategy used)

A. Gawain:
I. Talasalitaan:
Panuto: Buuin ang aklat upang maibigay ang kahulugan ng
salita.
1. Nalulumbay-nalulungkot
2. Lumisan-umalis
3. Magunita-maalala
4. Mumunting-maliliit
5. Mahahabag-maawa

Mga Gabay na Tanong


1. Paano mo mailalarawan ang bata?
2. Masasabi mo ba na pareho kayo ng karanasan ng
bata? Bakit?
3. Kung ikaw ang bata ganoon din ba ang iyong
ipapakitang ugali sa guro? Bakit?
4. Para sa iyo kung bibigyan ka ng pagkakataong
baguhin ang iyong ugali sa klase, ano ito at bakit?
5. Gaano ba kahalaga ang pag-aaral ng mabuti?

MAGLAKBAY TAYO!
Mekaniks:

1. Bawat pangkat ay maglilibot sa klase upang bigyang


kahulugan ang mga larawang nakadigit sa bawat sulok
ng silid-aralan.
2. Ibabahagi sa klase ang pangyayari sa pamamagitan ng
larawan.

B.Analisis
 Pagtatalakay ng akda sa pamamagitan ng mga gabay

Address: Bernad St. Lam-an Ozamiz City


Telephone No: (088) 521-3385
Telefax: (088) 545-2821
Cellphone Nos. 09709636300/09364337384
Email Address:304167@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY
OZAMIZ CITY NATIONAL HIGH SCHOOL
na tanong.
(Unistructural)
 Sino ang pangunahing tauhan sa akda?

Ang mga pangunahing tauhan sa akda ay ang bata.

(Multistructural)

 Paano mo mailalarawan ang bata?


Mailalarawan ko na ang bata ay nag-aaral nang mabuti at
maaasahan sa gawaing pansilid-aralan.

(Relational)
 Masasabi mo ba na pareho kayo ng karanasan ng bata?
Bakit?

Oo, masasabi ko na pareho kami ng karanasan ng bata sa


silid-aralan dahil tahimik lang ako sa klase at sumusunod sa
mga gawaing pansilid-aralan. Sinusunod ko rin ang utos at
tinuturo ng aming guro sa klase.

(Extended abstract)
 Kung ikaw ang bata ganoon din ba ang iyong
ipapakitang ugali sa guro? Pangatwiranan.

Oo ganoon din ang aking ipapakitang ugali sa aking guro


dahil nais kong makita rin ng guro na ako ay nag-aaral
nang mabuti at makakuha rin ng malaking grado sa klase.
Sa ganitong paraan masisiyahan din ang aking mga
magulang.

(Pre-structural)

 Gaano ba kahalaga ang pag-aaral nang mabuti?


Sa aking pag-aaral gumising ako ng maaga at pumunta sa
paaralan upang hindi mahuhuli sa klase.

Address: Bernad St. Lam-an Ozamiz City


Telephone No: (088) 521-3385
Telefax: (088) 545-2821
Cellphone Nos. 09709636300/09364337384
Email Address:304167@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY
OZAMIZ CITY NATIONAL HIGH SCHOOL

*Halagang pangkatauhan:
 Gaano ba kahalaga ang pag-aaral nang
mabuti?
C. Abstraksyon
 Magtatanong ang guro batay sa kabuuang pangyayari
sa akda at ang mahahalagang aral nito na mapupulot.

D. Aplikasyon

IT’S SHOW TIME!

Mekaniks:

1. Hahatiin ang klase sa apat na pangkat.


2. Bawat pangkat ay gagawa ng sariling wakas sa kuwento
sa pamamagitan ng dula,tula, awit at pagguhit
3. Ang mga pangyayari ay ibabahagi sa klase.
4. Limang minuto sa paghahanda at isang minuto sa
presentasyon.

Pagbabatayan:
Nilalaman 10
Pagkamalikhain 10
Kalinisan 5
Kabuuan 25 puntos
B. Paglalahat ng Ano ang layunin ng kuwento para sa mga manonood?
aralin
K. Pangwakas na
Gawain
1. Gawaing Panuto: Sa isang kapat na papel, ibigay ang aral na
Pagsasanay mapupulot mula sa tinalakay.

Pagbabatayan:
Nilalaman 10
Kalinisan 5
Kabuuan 15 puntos

IV. PAGTATAYA Panuto: Tukuyin ang pagkasusunod-sunod na mga


pangyayari sa pamamagitan ng paglagay ng bilang sa bawat
patlang.

Address: Bernad St. Lam-an Ozamiz City


Telephone No: (088) 521-3385
Telefax: (088) 545-2821
Cellphone Nos. 09709636300/09364337384
Email Address:304167@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY
OZAMIZ CITY NATIONAL HIGH SCHOOL
1. Lagi siya lumilingon sa pagsasabi ng Goodbye Teacher.
2. Magtutungo sa likod ng mga hanay ng upuan upang
tingnan kung tuwid ang bawat isa.
3. Lihim ko siyang minamasdan.
4. Naglilibot sa buong silid upang pulutin ang mga naiiwang
panlinis.
5. Nagpapaiwan siya tuwing hapon.
6. Binata na siya marahil ngayon.
7. Siya ay mananatiling isang batang lalaking may kaliitan.
8. Buhay na buhay pa sa akin ang kanyang mukha.
9. Isa siya sa pinakamaliit sa klase.
10.Siya ay taga ibang pook.

Inaasahang Sagot
1. 10
2. 9
3. 8
4. 7
5. 6
6. 1
7. 2
8. 3
9. 2
10. 1

V. KARAGDAGANG Panuto: Sa isang kalahating papel, bumuo ng sariling


GAWAIN/ kuwento tungkol sa iyong sariling buhay.
TAKDANG Pagbabatayan:
ARALIN Nilalaman 10
Kalinisan 5
Kabuuan 15 puntos

Inihanda:
MARYAN E. LAGANG
SST-1

Sinuri: GELYN P. BENIGA


SSHT-III, Filipino

Address: Bernad St. Lam-an Ozamiz City


Telephone No: (088) 521-3385
Telefax: (088) 545-2821
Cellphone Nos. 09709636300/09364337384
Email Address:304167@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY
OZAMIZ CITY NATIONAL HIGH SCHOOL

MOVS
ND
2 CLASS OBSERVATION

Address: Bernad St. Lam-an Ozamiz City


Telephone No: (088) 521-3385
Telefax: (088) 545-2821
Cellphone Nos. 09709636300/09364337384
Email Address:304167@deped.gov.ph

You might also like