5es. John Kenneth Dongallo

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN PARA SA FILIPINO

(IKALAWANG MARKAHAN)

I. Layunin:

Pamantayang Pangnilalaman:
 Ang mag-aaral ay ipinapamalas ng pag-unawa sa ibong adarna bilang isang obra maestra sa
panitikang Pilipino

Pamantayang Pagganap:
 Naisasagawa ng mga mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng kordigong
naglalarawan ng mga pag papahalagang Pilipino

Pamantayan sa Pagkatuto:
 Nabibigyang-linaw at kahulugan ng mga di-pamilyar na salita mula sa akda

II. Paksa:
 Ibong Adarna

Sanggunian:
Code: F7PT-IVc-d-19
Gabay ng Guro: Filipino 7
Batayang Aklat: Kabanata 6-12

Mga Kagamitan: larawan, projector, pisara, chalk

III. Pamamaraan:

A. Balik Aral/Pagsisimula ng Bagong Aralin (Engage)


 Panalangin
 Pagtala ng lumiban o pagtsek ng atendans
 Paglahad ng layunin ng paksa
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin (Engage)
 LARAWAN KO HULAAN MO!
 Hahatiin ang klase sa limang pangkat. Kailangan sagutin ng mga mag-aaral ang
palaisipan sa pamamagitan ng mga salitang nakakahon. Mag-uunahan silang buoin ang
gupit-gupit na larawan upang maging patnubay nila sa salitang bubuuin.

PAGSUBOK

TAGUMPAY

MAGULANG

HANGAD

PAGMAMAHAL
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin (Engage)

HANAY A HANAY B SOLUSYON


1. Di umano’y si don juan Bunso A. Pagiging suwail ng mga
niyang minamahal ay nililo at kabataan sa mga tagubilin sakanila
pinatay ng dalawang tampalasan
2. Kayapo kung pipigilin B. Pagiging mapusok ng
itong hangad kong kabataan sa larangan ng
magaling di ko maging sala pag-ibig
man din umalis nang
palihim

D. Pagtatalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan (Explore)

IBONG ADARNA BUOD


 Mag bibigay ang guro ng 10 pangyayari na kailangang pag sunod sunurin ng mga
mag- aaral upang mabuo ang koridong ibong Adarna

E. Paglinang ng Kabihasaan (Explain)


Mayroong ibon na may pitog makukulay na balahibo at isa-isa pipitas ng mga piling mag-aaral,
ang mga balahibong iyon ay may kalakip na utos at sa bawat utos ay may kalakip na utos at sa
bawat utos ay may kalakip na tanong.

1. Ano ang paborito mong pangyayari? Bakit?


2. Kung isa ka sa mga tauhan sa kuwento, sino ka at bakit?
3. Ano ang iyong mga natutuhan mula sa akdang ating tinalakay?

Paglalapat ng Aralin sa Pang araw-araw a Buhay (Elaborate)

F. Paglalahat ng Aralin (Elaborate)

 PANGKATANG GAWAIN

Pangkat 1:Ipagawa sa mga mag-aaral ang 8 unang bilog, mag lagay ng apat na
makatotohanang pangyayari sa ibong adarana at sa pangalawa naman ay ang mga hindi
makatotohanang pangyayari

MAKATOTOHANAN DI-MAKATOTOHANAN

Pangkat 2: “ JINGLE”
Bumuo ng jingle tungkol sa mabuting aral na dulot ng pagbabasa ng ibong adarna.
Dalawa hanggang tatlong minuto lamang ng limitasyon ng pag tatanghal
Pangkat 3: “Panayam”
Gagawa ng maikling “talkshow” ang mga mag aaral tungkol sa maaaring
Nangyari pagkatapos ng kwento sa ibong adarna.

3 2 1
Pagka malikhain Maganda at maayos atDi gaano maganda ang Walang ginawa
malinis ang pag
pag kakagwa subalit
kakagawa malinis at maayos
Katuturan ng sagot at pag Mahusay mag salita at
Di gaanong mahusay Walang sinabi/ hindi
uulat ng grupo mag paliwanag mag salita ngunit gumawa
maganda ang pag papa
paliwanag
Partisipasyon ng mga Lahat ng miyembro ay May mga tumulong ngunit Lider lang ang gumawa
kagrupo gumawa ang kalahati ay hindi
tumutulong

G. Pagtataya: (Evaluation)
 Panuto: mag bigay ng limang tauhan ng ibong adarna at isulat ang kani kanilang
katangian, kalakasan, at kahinaan

TAUHAN KATANGIAN KALAKASAN KAHINAAN


1
2
3
4
5

H. Takdang Aralin/Karagdagang Gawain (Elaborate)


Mag saliksik tungkol sa iba pang banyagang kwentong bayan na kahalintulad ng
koridong ibong Adarna. Pumili ng isa at ihalintulad ito sa ibong adarna sa pamamagitan ng venn diagram

You might also like