Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

EsP 9 Paarala New Corella National High 9

Baitang/Antas
(pang-araw-araw n School
na tala sa Guro Lanie C. Montederamos Asignatura EsP 9
pagtuturo)
Petsa/ Agosto 29 – Setyembre 1 Una
Markahan
Oras 2023

Unang Araw Ikalawang Araw


I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunan at layunin nito (ang
Pangnilalaman kabutihang panlahat).
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang isang proyekto na makatutulong sa isang pamayanan
Pagganap o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan, pangkultural at pangkapayapaan.
C. Mga kasanayan sa a.Natutukoy ang mga elemento ng a.Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng
Pagkatuto Isulat ang kabutihang panlahat. EsP9PLIa-1.1 pagsasaalang-alang sa kabutihang panlahat
code ng bawat b. Nakabubuo ng isang recipe para sa sa pamilya, paaralan, pamayanan o
kasanayan isang matiwasay na lipunan. lipunan. EsP9PLIa-1.2
b. Napahahalagahan ang kabutihang
panlahat sa pamamagitan ng pagtukoy sa
mga hadlang at mga kondisyon sa
pagkamit ng layunin ng lipunan.
II. Nilalaman
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa SLM SLM
gabay ng guro
2. Mga pahina sa
kagamitang pang-
mag.aaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng learning
resource.
B. Iba pangkagamitang
panturo.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aaral sa Subukin 1. Ano-ano ang mga katangian na dapat
nakaraang aralin at/o taglayin ng isang responsableng
pagsisimula ng bagong mamamayan?
aralin. 2.Ano-ano ang ang mga pananagutan ng
isang indibidwal sa ating lipunan?
B. Paghahabi sa layunin Gamit ang objective board, babasahin Gamit ang objective board, babasahin ng
ng aralin. ng guro ang mga layunin ng aralin. guro ang mga layunin ng aralin.
1. Natutukoy ang mga elemento a.Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng
ng kabutihang panlahat. pagsasaalang-alang sa kabutihang panlahat
2. Nakabubuo ng isang recipe sa pamilya, paaralan, pamayanan o
para sa isang matiwasay na lipunan. EsP9PLIa-1.2
b. Napahahalagahan ang kabutihang
lipunan.
panlahat sa pamamagitan ng pagtukoy sa
B.Tingnan ang bawat larawan at
mga hadlang at mga kondisyon sa
tukuyin ang ipinakikitang sitwasyon
pagkamit ng layunin ng lipunan.
ng lipunan sa kasalukuyan.
B. Hatiin sa dalawang grupo ang buong
Ipalarawan ang opinyon ng mga
klase, kababaihan at kalalakihan, para sa
mag-aaral ukol dito. Tumawag ng
paglalaro. Ilalarawan ang bawat
dalawa hanggang tatlong mag-aaral
institusyong nakuha sa pamamagitan ng
na magbabahagi. (Gawin sa loob
paggalaw lamang ng katawan at
ng 5 minuto)
pagpapakita ng iba’t ibang simbolo na
nagpapahiwatig ng nais tukuying
institusyon. (Gawin sa loob ng 10
minuto)
C. Pag-uugnay ngmga Mag-isip ng awitin na naglalarawan ng Mula sa isinagawang paglalaro, itala sa
halimbawa sa bagong kasalukuyang kalagayan ng ating bawat kolum ang ilang mga detalye na
aralin. bansa. naglalarawan sa mga institusyong
Tanong: panlipunan. Pasagutan ang mga tanong sa
1.Ano-ano ang mga katangiang ibaba. Ibahagi ng lider ng dalawang grupo
dapat taglayin ng isang ang natapos na gawain. (Gawin sa loob ng
responsableng mamamayan? 5 minuto)
2.Ano-ano ang mga pananagutan a.Paaralan
ng isang indibidwal sa ating b.Simbahan
lipunan? c.Pamilya
d.Negosyo
e.Pamahalaan
D. Pagtalakay ng bagong Gamit ang Powerpoint Presentation, 1.Ano-ano ang mga katangian ng mga
konsepto at paglalahad talakayin ng guro ang mga sitwasyon institusyong nabanggit?
ng bagong kasanayan sa bansa kung saan kapansin-pansin 2.Ano-ano ang tunguhin at layunin ng
#1. ang hindi pagkakasundo o pag-aalitan bawat sektor na naglalarawan ng pagkamit
ng mga tao, kaguluhan sa pulitika at ng kabutihang panlahat?
opisyal ng gobyerno, negosyo,
kahirapan, gutom, sakuna at mga
isyung nagpapakita sa kalagayan ng
kasalukuyang lipunan at sagutin ang
sumusunod na tanong. (Gawin sa
loob ng 10 minuto)
1.Mulat ka ba sa mga nangyayari sa
lipunan sa kasalukuyan?
Pangatuwiranan.
2.Hindi man tuwirang nabibigkas ng
maraming tao ay marami rin ang
nangangarap ng matiwasay na lipunan
at marahil ay isa ka sa mga ito. Paano
nga kaya magkakaroon ng katiwasayan
sa lipunan? Magbigay ng halimbawa.
3.Ano kaya ang maipapayo mo? Bakit?
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatin ang klase sa limang Pangkatin ang klase sa limang pangkat.
konsepto at paglalahad pangkat. Bigyan ng Manila paper at Bigyan ng Manila paper at marker ang
ng bagong kasanayan marker ang bawat isang grupo. bawat isang grupo. Gumawa ng isang
#2. Gumawa ng isang recipe para sa Give and Take na sitwasyon kung ano
Matiwasay na Lipunan. Sundin ang ang makukuha ng sector sa isang
gabay na direksyon sa ibaba. Pumili indibidwal at ng indibidwal mula sa
ng isang miyembrong magbabahagi sektor. Pumili ng isang miyembrong
ng natapos na gawain. (Gawin sa magbabahagi ng natapos na gawain.
loob ng 10 minuto) (Gawin sa loob ng 10 minuto)

F. Paglinang ng Sagutin ang sumusunod na tanong sa Suriin ang kasalukuyang kalagayan,


Kabihasaan (tungo sa notbuk. Ibahagi ang kasagutan sa katangian, kontribusyon at layunin ng
formative assessment) klase: sumusunod na institusyong panlipunan at
1.Ano ang iyong naging realisasyon sumulat ng maikling paglalarawan sa
matapos maisagawa ang gawain? bawat isang institusyon o sector ng
2.Ano ang pinakamahalagang sangkap lipunan. (Gawin sa loob ng 5 minuto)
sa pagkakaroon ng matiwasay na a. Paaralan
lipunan? Ipaliwanag. b. Simbahan
3.Ano ang pinakamahalagang c. Pamilya
pamamaraan sa pagkakaroon ng d. Negosyo
matiwasay na lipunan? e. Pamahalaan
Ipaliwanag.
G. Paglalapat ngaralin sa Itala sa notbuk ang mga pansariling Pasagutan ang tanong. Isulat sa notbuk
pang.araw-araw na pamamaraan upang makamit ang ang sagot. (Gawin sa loob ng 5 minuto)
buhay. kabutihang panlahat.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) Kung gusto mong matanggap ang
1.______________________________ kabutihan mula sa lipunan, paano ka
2.______________________________ naman tutugon sa hamon ng kabutihang
3.______________________________ panlahat?
4.______________________________
5.______________________________
H. Paglalahat ng Aralin. Sa pamamagitan lamang ng lipunan Ang tunay na paggalang sa dignidad ng tao
makakamit ng tao ang layunin ng ay nangangailangan ng pagkamit sa
kanyang pagkakalikha sapagkat kabutihang panlahat. Ganap lamang na
binubuo ang tao ng lipunan at binubuo masasabing tunay na kinikilala ang
ng lipunan ang tao. Ang tunay na dignidad ng tao kung nananaig sa lahat ng
tunguhin ng lipunan ay ang kabutihan pagkakataon ang kabutihang panlahat.
ng komunidad na nararapat bumalik sa Ang lahat ng tao ay nararapat na
lahat ng indibidwal na kasapi nito at magmalasakit upang lumikha o sumuporta
ito ang tunay na kahulugan ng sa mga institusyong panlipunan at
kabutihang panlahat. paunlarin ang kalagayan ng buhay ng
bawat indibidwal na sumasalamin sa
lipunan. Mahirap pa itong isipin at ganap
na yakapin sa kasalukuyan ngunit lahat ng
bagay, gaano man ito kahirap ay
magagawa kung talagang nais. Sabi nga,
“Kung gusto, may paraan; kung ayaw,
palaging may dahilan.”
I. Pagtataya ng Aralin. Isulat ang mga katangian ng isang Sagutan ang sumusunod na tanong. 2
matiwasay na lipunan sa pamamagitan puntos bawat tanong (Gawin sa loob ng 5
ng malikhaing pamamaraan. Gumawa minuto) (Reflective Approach)
ng drawing nito sa isang bondpaper. 1.Ano ang layunin ng bawat sektor ng
Mahalagang maglakip ng maikling lipunan?
paglalarawan sa ginawang 2.Ano ang kontribusyon nito sa lipunan?
representasyon. (Gawin sa loob ng 10 3.Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito
minuto) sa kasalukuyan?
Kraytirya: 4.Ano ang kasalukuyang kalagayan nito sa
a.Pagiging malikhain 40% ating bansa?
b.Kaangkupan sa Paksa 30% 5.Ano ang ginagawa nito tungo sa
c.Pagkakatugma sa ninanais na pagkamit ng kanilang layunin?
paglalarawan 20%
d.Kalinisan 10%
J. Karagdagang Gawain Magsagawa ng pananaliksik sa 1.Magsagawa ng isang survey tungkol sa
para sa takdang-aralin alinmang sumusunod na mga suliraning kinakaharap ng komunidad
at remediation. pamamaraan: maaaring sa o pamayanan kasama ang mga miyembro
silidaklatan, internet o interview ng dating pangkat.
tungkol sa mga kasalukuyang 2.Ang suliranin ay maaaring
kalagayan, katangian, kontribusyon pangkapaligiran, pangkapayapaan,
at layunin ng sumusunod na pangkaayusan o pang-edukasyon.
institusyong panlipunan: Maaaring may iba pang makita sa proseso
• Paaralan ng pagsasagawa nito. Maghanda para sa
• Simbahan pagbabahagi ng resulta ng survey.
• Pamilya
• Negosyo
• Pamahalaan
2. Mga tala
3. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ng
remediation? Bilang ng
mag-aaral na
makaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
masosolusyonan sa
tulong ng aking
punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang
panturo angaking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:
Lanie C. Montederamos
Teacher I

Sinuri at binigyang-pansin ni:


Aprilene I. Del Castillo
MT I

You might also like