Ap Week 6 - Day 2

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Paaralan: Maite Integrated School Antas 7

Guro: Lovely D. Bello Asignatura: Araling Panlipunan


Petsa at Oras: March 14,2024 (Week 7) Markahan: Ikatlong Markahan
8:00-9::00

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago,
pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
A. Pamantayang Pangnilalaman Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-2
siglo)

Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa


pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
B. Pamantayang Pagganap Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika-20 siglo)

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


(MELC – BASED) Napahahalagahan ang bahaging ginampanan ng Nasyonalismo sa
pagbibigay wakas sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya

 Naiisa-isa at naipaliliwanag ang mga salik at pangyayaring


nagbigay-daan sa pag-usbong at pag-unlad ng
Nasyonalismosa Timog at Kanlurang Asya
 Naisasagawa nang wasto ang mga gawaing pangkatan
I. LAYUNIN  Nakapagpapahayag ng saloobin tungkol sa mga
pangyayaring naganap sa Timog at Kanlurang Asya

Aralin 2: PAG-USBONG ng NASYONALISMO at PAGLAYA


II. NILALAMAN
ng mga BANSA sa TIMOG at KANLURANG ASYA

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource Quarter 3 Modyul 8

B. Iba pang Kagamitang


Panturo
IV. PAMAMARAAN
Panuto: Magbigay ng salita o mga salita na mga kaugnayan sa
salitang nasyonalismo.

A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng NASYONALISMO
bagong aralin

 Pagpapakita ng collage o mga larawan ng sumusunod;


B. Paghahabi sa layunin ng
aralin ( Larawan ni Mohandas Ghandi, Mustafa Kemal, sebelyong sepoy,
Amritsar Massacre, Holocaust, Flag ng India, Kuwait, Turkey, Saudi
Arabia)

 Itanong: Kilala nyo ba kung sino ang nasa larawan? Kung saan
nangyari ang giyera at patayan na nasa larawan? Anong mga
C. Pag-uugnay ng mga bansa ang ipinakitang mga bandila sa larawan?
halimbawa sa bagong aralin
Ano kayang simbolo ang ipinakita ng mga larawan? Saang rehiyon
sa Asya kaya ito nangyari?

D. Pagtalakay ng bagong Pagpapakita ng video ng naglalaman ng tungkol sa dahilan ng pag-


konsepto at paglalahad ng usbong ng Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya at ang naging
bagong kasanayan #1 epekto nito sa mga bansa.
(https://www.youtube.com/watch?v=tI3znn-xt9c)

Ipapangkat sa apat ang klase.


Pangkat 1 at 2: Data Retrieval Chart
(Maghahanda ang guro ng Data Retrieval Chart na nakasulat sa
manila paper. Ihahanda din niya ang mga strips na nakasulat ang mga
data na hinihingi sa chart at ibibigay sa dalawang pangkat. Ididikit ng
E. Pagtalakay ng bagong grupo ang mga data sa dapat na bansa).
konsepto at paglalahad ng Pangkat 3 at 4: Story Board
bagong kasanayan #2 (Maghahanda ang guro ng mga larawan ng mga dahilan ng
nasyonalismo, mga pamamaraang ginamit na bawat bansa,
manipestasyon, at epekto nito sa bawat bansa sa Timog at Kanlurang
Asya.)
Iproseso at talakayin ang mga naging output ng mga mag-aaral.

F. Paglinang sa Kabihasaan  ITAAS ang BANDILA


(Tungo sa Formative
Assessment)  (Ang bawat pangkat ay bibigyan ng bandila ng India at ilang
bansa sa Kanlurang Asya).

Magpapakita ang guro sa screen ng mga pahayag tungkol sa


mga dahilan, pamamaraan, at epekto ng Nasyonalismo sa
Timog at Kanlurang Asya. Itataas ng mga mag-aaral o ng
grupo ang bandila ng bansang tinutukoy sa pahayag.
 SALOOBIN ni EMOJIE…

G. Paglalapat ng aralin sa pang-


araw-araw na buhay  Ihahayag ng mga mag-aaral ang kanilang saloobin at
nararamdaman tungkol sa mga pangyaaring naganap sa Timog
at Kanlurang Asya. Pipili ang bawat pangkat ng emojie at
ipapaliwanag nito kung bakit ito ang pinili.

 KWENTUHAN TAYO!
(Una, Pangalawa, Huli)
H. Paglalahat ng Aralin UNA. Ano ba ang unang nangyari?
PAGKATAPOS. Ano ang sumusod na pangyayari?
HULI. Ano ang huling nangyari?
SAMAKATUWID ……………
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing mabuti ang mga tanong at piliin ang tamang titik.
1. Ano ang pamamaraang ginamit ng mga Hindu sa pamumuno ni
Mohandas Gandhi upang ipakita ang kanilang pagtutol sa mga
Ingles?
A. Passive resistance
B. Armadong pakikipaglaban
C. Pagbabago ng pamahalaan
D. Pagtatayo ng partido politikal

2. Naghangad din ng kaniyangkalayaan ang India. Anong


pamamaraan ang isinagawa nito upang matamo ang kaniyang
hangarin?
A. Nakipag-alyansa sa mga Kanluranin
B. Itinatag ang Indian National Congress
C. Binoykot ang mga produktong Ingles
D. Tinulungan ang mga Ingles sa panahon ng digmaan

3. Sa pakikipagsapalaran nakamtan ng India ang kasarinlan. Anong


uri ng nasyonalismo ang isinagawa ni Ghandi laban sa pananakop ng
Great Britain?
A. Aggressive C. Defensive
B. Passive D. Radikal

4. Aling pangyayari ang pumukaw sa damdaming nasyonalismo ng


bansang India?
A. Pagbagsak ng kolonyalismo ng mga Turko
B. Pagpapatupad ng economic embargo ng mga Ingles
C. Pagkakapatay kay Mohandas Ghandi
D. Pagkakaroon ng diskriminasyon sa mga India

5. Alin sa sumusunod ang naging masamang epekto ng kolonyalismo


sa rehiyong Asya?
A. Pag-unlad ng kalakalan
B. Pagkamulat sa kanluraning panimula
C. Pagkakaroon ng mga kaalyadong bansa
D. Paggalugad at pakikinabang ng mga kanluranin sa mga yamang
likas

6. Ang nasyonalismo ay ang pagsibol ng damdaming makabayan.


Nagbigay daan ito para ang mga Asyano ay matutong:
A. Pigilin ang paglaganap ng imperyalismong kanluranin
B. Pagiging mapagmahal sa kapwa
C. Makisalamuha sa mga mananakop
D. Maging laging handa sa panganib

7. Ano ang ipinahihiwatig ng tagumpay ng kampanya ni Mohandas


Ghandi sa kolonyalismo ng mga Ingles sa India?
A. Mahusay na rebolusyonaryong lider si Mohandas Ghandi
B. Maaaring labanan ang kolonyalismo sa mapayapang paraan
C. Ang pang-aapi ng mga kolonyalista ay may katapusan
D. Naging simbolo si Mohandas Ghandi ng pagkakaisa ng
mamamayan sa India

8. Bakit muling nabuo ang bansang Israel?


A. Dahil sa layuning lumakas ang Judaism
B. Sa kagustuhang magsama-samang muli ng mga Hudyo
C. Upang matamo ang kanilang kaligtasan
D. Dahil sa pananakop ng ibang lupain

Nang nakamit ng India ang kalayaan mula sa Great Britain noong


1974, nahati ito sadalawang estado, ang kalakhang India at Pakistan.
Ano ang naging epekto
9. nito sa katayuan ng bansa at mamamayan?
A. Nahimok na mag-alsa ang mga Muslim sa mga Indian.
B. Nahati ang simpatya ng mamamayansa dalawang estado.
C. Nagsilikas ang karamihan ng mamamayan sa ibang bansa.
D. Nagkaroon ng kaguluhan sa pamumuno

10. Alin sa sumusunod ang maituturing na magandang dulot ng


pananakop ng mga Ingles sa pangangalaga ng karapatang pantao ng
mga Indian lalo na ng kababaihan?
A. Pag-unlad ng komunikasyon at transportasyon sa India
B. Pagkakaroon ng pagkakataong makapag-aral ang mamamayan ng
India
C. Pagbabawal sa ilang matatandang kaugaliang tulad ng sati at
female infanticide
Pagbabawal sa matatandang kaugaliang tulad ng foot binding at
concubinage
 MAP SIKAT
J. Kasunduan Panuto: Muli mong kilalanin ang mga pinunong nasyonalista sa
Timog at Kanlurang Asya. Itapat mo sa bansang pinagmulan ang
mga pangalan ng mga lider nasyonalista sa mapa ng Asya.
Sagutin ang mga tanong:
1. Sino sa mga naging pinunong nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya ang nais mong tularan? Bakit?
Anong gawain ng isang karaniwang mamamayan na katulad mo ang
maaaring magpamalas ng pagmamahal sa bansa sa kasalukuyang
panahon? Ipaliwanag ang iyong sagot.

Prepared By: Lovely D. Bello Checked By: Victorino V. Martinez


PSB Teacher Head Teacher III

You might also like