Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: CATANING INTEGRATED SCHOOL Grade Level: III

GRADES 1 to 12 Teacher: ALICE T. MAPANAO Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and NOVEMBER 14-18, 2022 (WEEK 2)
Time: 7:30 A.M. – 8:00 A.M. (3-MAHOGANY) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa- tao.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay nang palagian ang mga makabuluhang gawain tungo sa kabutihan ng pakikipagkapwa –tao:
1. pagmamalasakit sa kapwa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapadama ng malasakit sa kapwa na may karamdaman sa pamamagitan ng mga simpleng gawain
Isulat ang code ng bawat kasanayan. - pagdalaw, pag-aliw, at pagdadala ng pagkain o anumang bagay na kailangan
ESP3P – Iia – b-14
II. NILALAMAN Mga May Karamdaman: Dalawin at Aliwin
Pagdama at pag-unawa sa damdamin ng iba (empathy)
Kabutihan (kindness)
Pagkamatapat (sincerity)
III.
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELCs pahina 86
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag- Kagamitan ng Mag-aaral pahina 73-78
aaral SLM Module 1 pahina 1-29
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
5. Internet Info Sites
B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint, manila paper, pentelpen, T.V., laptop,activity card
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Maaaring gawin ito sa Ano sa iyong palagay ang Ano sa inyong palagay, Mahalaga bang dalawin Lingguhang
pagsisimula ng bagong aralin. pamamagitan ng maikling dapat mong gawin kung natutuw ba ang iyong aliwin ang taong Pagsusulit
talakayan. malaman mong maysakit kaibigan kapag nakita niya maysakit?
ang iyong kaibigan o kamag-aral o ang ginawa mong kard?
kung sino man maysakit na iyong Bakit?
kakilala?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipasuri ang ipinapakita ng bawat Ikaw ba ay marunong Kayo ba ay marunong magdasal? Kayo ba ay naglaan na
larawan sa paligid ng isang may gumawa ng kard na ng oras sa pagdarasal sa
karamdaman. naglalaman ng tula, awit, may karamdaman para
Itanong: likhang sining at iba pang mga sa mas mabilis na
a. Ano sa iyong palagay ang dapat taong iyong dinadalaw? paggaling ng maysakit?
mong gawin kung nalaman mong
maysakit ang iyong kaibigan o
kamag-aral o kung sino man na
iyong kakilala?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Umisip ng tulang babagay sa Pagpapakita ng isang Ikaw ba ay nagbigay nang Pagpapakita ng larawan
aralin. aralin. halimbawa ng kard na isang panalangin sa taong ng maysakit.
naglalaman ng tula, awit, may karamdaman?
likhang sining at iba pang mga Pagpapakita ng isang
taong iyong dinadalaw? panalangin sa isang taong
Sagutan ang Gawin 1, p. 73 maysakit.
Ano ang nalagay sa loob ng
iyong kard?
Bakit ito ang napili mong gawin
para sa iyong kaibigang maysakit?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Bigyang-diin sa talakayan ang Pagpangkatin ang mga bata. Magpakita ng isang panalangin Paano ninyo maipapakita
paglalahad ng bagong kasanayan #1 kahalagahan ng pagbibigay ng Bigyan sila ng pagkakataong sa pamamagitan ng isang ang iyong
panahon upang dalawin at aliwin magtalakayan. Muling maikling dasal o pagmamalasakit sa may
ang mga may karamdaman ipaalala ang nakalaang Sambit para sa mabilis na karamdaman?
minute para sa kanilang paggaling ng maysakit
paghahanda at pagpapakita
ng dula-dulaan.
Gawin ang Gawain 2 p.73-74
Gamitin ang rubrics p. 74
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Maraming paraan upang Ang pagpapakita ng malasakit sa Anong saloobin ang maaari nating Sagutan ang Subukin
paglalahad ng bagong kasanayan #2 maipakita at maipadama ang kapwa lalo na sa mga maramdaman kung may sakit Natin A B, C, p. 77-78
pagmamalasakit sa iyong kapwa. may sakit ay isang tanda ng iyong kung siya ay ating ipanalangin? Gabayan ang mga mag-
Bata man o matanda ay kabutihang-loob. Sa simpleng aaral upang higit nilang
nakagagawa nito. Bilang isang tao pagdadala ng pagkain, pagbibigay maisagawa ang mga ito
ay wala sa edad, kasarian o ng oras sa pagdalaw at sa itinakdang oras.
estado ng pamumuhay ang pag-aliw ay nakapagpapagaan na
batayan upang tayo ay ito ng kalooban. Nababawasan
makapagbigay ng malasakit sa na nito ang bigat ng kanilang
kapwa, at hindi rin batayan kung nadarama dulot ng kanilang
ito ay malaki man o maliit, ang karamdaman. Ang pagbibigay ng
mahalaga ay ang paggawa nito panahon na dalawin at aliwin
na bukal sa iyong kalooban. ay tanda ng pagdamay sa kanilang
nararamdaman.
E. Paglinang sa Kabihasaan Basahin ang bawat tanong. Basahin ang bawat sitwasyon.
(Tungo sa Formative Assessment) Sagutin ng Opo o Hindi po. Sagutin ito ng Tama o Mali.
Isulat ito sa iyong sagutang papel. Isulat ang sagot sa iyong papel.
1. Naipakikita mo ba ang 1. Ang pagpapakita ng
pagmamalasakit sa mga may pagmamalasakit sa mga may
karamdaman sa tuwing dinadalaw karamdaman ay hindi lamang sa
mo sila at dinadalhan ng mga nakatatanda kundi
pagkain? pati rin sa mga kabataang katulad
2. Naipakikita mo ba ang mo.
pagmamalasakit sa mga may 2. Maituturing na pakikialam ang
karamdaman sa tuwing iniiwasan pagtulong sa pagpapainom
mo sila dahil takot kang ng gamot sa iyong lolo at lola.
mahawaan ng kanilang
karamdaman? 3. Walang kakayahan ang mga
3. Naipakikita mo ba ang batang katulad mo na mag-
pagmamalasakit sa mga may alaga ng mga may karamdaman.
karamdaman sa iyong simpleng
pamamaraan na 4. Magagawa mong makatulong
paghahandog ng awitin sa kanila? sa pag-aalaga ng mga may
4. Naipakikita mo ba ang sakit kahit sa simpleng mga
pagmamalasakit sa mga may paraan.
karamdaman kung binabalewala 5. Para higit mong matulungan
mo ang kanilang ang nanay mo na may
iniindang hirap dulot ng kanilang karamdaman, umiiwas ka na
sakit? maging pasaway, bagkus ay
5. Naipakikita mo ba ang tumutulong ka sa gawaing bahay.
pagmamalasakit sa mga may
karamdaman sa mga oras na
kinukumusta at kinakausap
mo sila upang pansamantalang
malimutan nila ang hirap ng
kanilang kalagayan?
F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Pangkatin ang klase sa tatlo. Gumawa ng dula-dulaan sa klase Ipaunawa sa mag-aaral ang Iguhit mo ang taong gusto
buhay Paano mo maipapakita ang na nagpapakita ng kahalagahan ng pagmamalaskit sa mong dalawin kapag
pagmamalasakit sa kapwa? pagmamalasakit sa kapwa. may karamdaman kaakibat ang nagkakasakit siya.
Bigyan ng marka ang isinagawa ng katapatan.
mga mag-aaral sa pamamagitan
ng rubrics. Lagyan ng scale na 1-5.
G. Paglalahat ng Aralin Batay sa iyong napag-aralan, Likas sa tao ang maunawaan at Bigyan diin ang Tandan Natin p. Mahalagang
paano mo maipakikita ang madama ang damdamin n gating 75 maunawaan ng mga
pagmamalasakit sa kapwa lalo na kapwa. Gayon din ang kabutihan bata ang pagdalaw at
sa mga may sakit? na nagbubnga ng paglilingkod sa pag-aliw sa may
Maipakikita ko ang aking kanila na ipinakita natin sa karamdan ay
pagmamalasakit sa kapwa lalo na pamamagitanng pagmmalasakit nagpapakita ng
sa mga may sakit sa pamamagitan pagmamalasakit. Hindi
ng _________________, lamang pagakain o
_________________, at material na bagay ang
__________________. maaari nating ibigay sa
kanila. Kungdi,maari ka
ring maghandog ng
kard na naglalaman ng
isang awit o tula.

H. Pagtataya ng Aralin Panuto. Piliin ang letra ng tamang Piliin ang letra ng tamang sagot at Gumawa ng isang kuwento na Iguhit ang masayang mukha
sagot at isulat ito sa iyong isulat ito sa iyong sagutang nagpapakita ng kung nagapakita ng
sagutang papel. papel. pagmamalasakit sa kapwa. pagmamalasakit sa kapwa at
1. Sa simple mong paraan, ano 1. Anong kaugaliang Pilipino ang (base sa rubrics na ibibigay malungkot kung hindi.
ang maaari mong magawa nagpapakita ng pagtulong ang magiging puntos.) 1. Dinadalhan ng pagkain na
para sa kaibigang may sakit? at pag-aalaga sa mga taong may bulok at di na pwede.
a. Bigyan ng maraming kendi sakit? 2. Pagpapakin sa maysakit
b. Dadalhin sa mamahaling ospital a. Pagkamahiyain kapag masama ang
c. Hahandugan ng kanta para b. Pagkamalikhain pakiramdam.
maaliw c. Pagmamalasakit 3. Pag-alalay sa pagbangon
d. Bibilhan ng tsokolate at mga d. Pagkamadasalin kapag tatayo sa higaan.
tsitsirya 2. May ubo at sipon ang iyong 4-5. atbp.
2. Nabalitaan mong may kamag-aral. Wala siyang
malubhang sakit ang iyong pinsan. dalang pamunas ng kaniyang ilong
Ano ang gagawin mo? kaya pinagtatawanan
a. Dadalawin at aaliwin siya ng inyong mga kaklase sa
b. Wala nang magagawa tuwing tumutulo ang
c. Hindi na lang papansinin kaniyang sipon sa ilong. Ano ang
d. Pagagalitan dahil nagkasakit iyong gagawin?
3. Dinalaw mo sa kanilang bahay a. Makikitawa rin ako
ang kaklase mong may b. Huwag pansinin ang kaklase
sakit. Tungkol saan ang pwede c. Ipahihiram ko sa kaniya ang
ninyong pag-usapan aking malinis na panyo
upang siya ay sumigla? d. Lalayo ako upang hindi ako
a. Problemang dulot ng mahawa sa sakit niya
pagkakasakit 3. Nagmamadali kang umuwi ng
b. Pag-aaway ng mga kaklase sa bahay pagkatapos ng klase
loob ng klase dahil may sakit ang iyong nanay at
c. Masasayang pangyayari na ikaw ang tutulong sa
naganap sa klase iyong tatay na maghanda ng
d. Malulungkot na pangyayaring hapunan. Nadaanan mong
naganap sa klase naglalaro sa plasa ang iyong mga
4. Ang dalawin at aliwin ang taong kaibigan. Gustong-gusto
may sakit ay isang mong sumali. Ano ang iyong
kaugalian na nagpapakita ng gagawin?
____________________. a. Maglalaro muna saglit
a. pagkamatalino b. Aawayin ang mga kaibigan
b. pagmamalasakit c. Uuwi sa bahay at magpapaalam
c. pananampalataya sa tatay
d. pakikialam sa ibang tao d. Ipagpapaliban muna ang
5. Nakatutulong ba ang paglalaan paglalaro at tutulong sa tatay
ng oras sa pagdarasal 4. Paano mo maipakikita ang
para sa mga taong may iyong pagmamahal at
karamdaman upang mapabilis pagmamalasakit sa iyong
ang kanilang paggaling? Bakit? kapwang may sakit?
a. Hindi, dahil wala itong bisa a. Sa pamamagitan ng
b. Hindi, dahil hindi ito pagbabalewala
nakagagamot b. Sa pamamagitan ng paghingi ng
c. Oo, dahil malakas ang pera
kapangyarihan mo c. Sa pamamagitan ng
d. Oo, dahil sa taimtim na dasal ay pakikipaglaro sa kanila
walang imposible d. Sa pamamagitan ng pagtulong
at pag-aalaga
5. Nakaugalian mo nang ihanda
tuwing umaga ang iinuming
gamot ng iyong lolo sa buong
araw kaya hindi niya
nakakaligtaan ang pag-inom nito.
Ano kaya ang
nararamdaman ng iyong lolo sa
ginagawa mong ito?
a. Nagagalit sa iyong pakikialam
b. Naiiyak sa dami ng gamot na
iinumin
c. Nagsasawa nang uminom ng
gamut
d. Natutuwa sa iyong pagtulong at
pag-aalaga
I. Karagdagang Gawain para sa takdang- Ipadama ang malasakit sa may Maging maalalahanin sa kapwa. Gumawa ng card ng panalangin sa Pagkatapos masagutan ang
aralin at remediation karamdaman sa pamamagitan ng taong maysakit. pagsubok, mahalagang batiin
pagdalaw, pag-aliw, at pagdadala ang mag-aaral sa
ng pagkain o anumang bagay na matagumpay na pagtatapos
kailangan nila. ng aralin.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like