Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

DEPARTMENT OF EDUCATION

Region V
FELIX ALFELOR SR. FOUNDATION COLLEGE
South Centro, Sipocot, Camarines Sur
School Year 2023-2024

FILIPINO 8
Lesson Log/Lesson Plan

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pang Nilalaman Naipapamalas ang mag-aaral ng pag-unawa sa mga
akdang pampanitikan sa Panahon ng mga Katutubo,
Espanyol, at Hapon
B. Pamantayan sa Pagganap Nabubuo ang isang makakatotohanang proyektong
panturismo
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto 1. Natutukoy ang tamang impormasyon na nakasaad sa
epiko.
2. Napapaunlad ang kakayahang umunawa sa binasa sa
pamamagitan ng paghinuha batay sa mga ideya o
pangyayari sa akda at ng dating kaalaman kaugnay sa
binasa. F8PB-Ig-h-24
3. Nauulat ang mga pangyayaring may sanhi at bunga
mula sa akdang binasa.
II. NILALAMAN Mga Epikong Makasaysayan, Sandata sa Pagpapaunlad
ng Bayan
A. Sanggunian Kalinangan: Pinayabong na Wika at Panitikan
1. Mga pahina sa gabay ng Guro 78-90
2. Mga Pahina sa kamitang Pang –
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Textbook
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resources
5. Iba pang kagamitang panturo Kagamitang Biswal
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ipapasa ang maliit na bola kasabay ng saliw ng musika.
at pagsisimula ng bagong aralin Kung sino ang may hawak ng bola sa pagtigil ng musika
ang siyang tatanungin sa nakaraang aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin A. Paglalahad ng aralin sa mga mag-aaral.
at pagganyak B. Gamit ang larong “4 Pics, 1 Word!” suriin ng mabuti
ang apat na larawan at buoin ang salita ayon sa mga
letrang nakasaad gilid ng larawan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pangkatin sa lima ang klase at pumili ng lider na
sa bagong aralin mangangasiwa sa gawaing ibinigay.

Gamit ang estratehiyang “ Hulaan ang Mensahe ng


Palabas”.

Magpapanood ng movie clips o maikling palabas ng mga


mangagawang nagmamalasakit sa kanilang kapuwa at
ipaliliwanag ng bawat pangkat ang mensaheng nais
iparating ng palabas. Sa ganitong paraan makikita ng
guro ang kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa susunod
na aralin.

Mungkahing palabas:
1. “Yapak” Maikling Pelikula
2. “Ang kuwentong Chikiting- Mahal na mga
Frontliner”
3. “Dahil kay Ma’am” Maikling Pelikula

Gabay na tanong.
1. Ano ang kalagayan o sitwasyon ng pangunahing
tauhan sa pinanood?
2. Paano nila hinarap ang mga hamon sa buhay?
3. Bakit mahalagang magkaroon ng dedikasyon sa
bawat ginagawa?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Panuorin ang video ng “Ibalon: Epiko ng Bicol” at
at paglalahad ng bagong unawain ang mga pangyayari.
kasanayan #1
Gamit ang estratehiyang “Basahin nang may damdamin”.

Pipili ang mag-aaral ng kanyang kapareha upang gawin


ang gawain at pumili ng tatlong bahagi o pangyayari sa
epikong binasa. Pagkatapos, bumuo ng sariling diyalogo
mula sa tagpong ito at basahin ng may damdamin.

1. Bahagi ng Epiko:

Diyalogo:

2. Bahagi ng Epiko:

Diyalogo:

3. Bahagi ng Epiko:

Diyalogo:
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Talakayin ang Sanhi at Bunga ng mga pangyayari.
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasahan Ibigay ang bunga ng mga pangyayari na may kaugnayan
(Tungo sa Formative Assessment) sa mga pangyayari sa kasalukuyan.

1. Pagtaas ng pamasahe Bunga:


sa pampublikong
transportasyon.

2.Pagbibigay ng ayuda Bunga:


sa mahihirap.

3. Pagkakalat ng maling Bunga:


impormasyon sa social
media.

4.Digmaan laban sa Bunga:


droga.

5. Pagkatuklas ng mga Bunga:


bakuna laban sa Covid-
19.

G. Paglalahat ng aralin Paano ninyo magagamit ang mga katangian ng isang


bayani? Magbigay ng isang sitwasyon kung saan
kailangan ninyong ipakita ang mga katangiang ito.
H. Paglalapat ng aralin sa pang- Pangkatin sa lima ang klase. Maghanap sa akdang epiko
araw-araw na buhay ng mga pangyayari na mayroong sanhi at bunga.
Pagkatapos ay pipili ng isang miyembro na mag-uulat sa
klase.

Pamantayan:
Kooperasyon 10 puntos
Kaayusan ng pagtalakay 10 puntos
Kaangkupan ng pahayag 10 puntos
Kabuoan 30 puntos
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang mga pahayag sa bawat bilang na nagsasaad
ng tamang impormasyon sa binasang akda. Isulat ang
letra ng tamang sagot sa patlang na nasa unahan ng
bilang.
____1. A. Si Baltog ang nangangasiwa sa kapayapaan ng
kanilang lugar kaya walang naglalakas ng loob na
manggulo sa kanilang lugar.
B. Isang baboy-ramo ang nanira sa mga pananim
nina Baltog kaya ganon na lamang ang kaniyang galit
sana ito kaya binasag niya ang panga ng baboy-ramo.
C. Maraming tulisan ang nagkakaroon ng interes
sa lupaing pinangangawasiwaan ni Baltog kaya wala
siyang pahinga sa pagbabantay rito.

____2. A. Dumating si Handiong na kasama ang


kaniyang mga mandirigma at nilipol nila ang mga
halimaw na pumipinsala sa Bikol.
B. Marami sa mga tauhan ni Handiong ang
namatay sa pakikipaglaban sa mga ahlimaw kaya hindi
nila maubos-ubos ang mga kalaban.
C. Sinamba ng taong-bayan si Handiong dahil sa
pakikipaglaban niya sa mga halimaw.

____3. A. Isang malaking sawa ang kalaban ni Handiong


na pumatay sa kaniya.
B. Isang tusong babae si Oriol na tumalo kay
Handiong.
C. Dumating ang panahon na naging magkaibigan
sina Oriol at Handiong at pinagtulungan nilang patayin
ang mga halimaw sa Bikol

____4. A. Ang kapayapaan sa Bikol ay hindi natamo ng


pangkat nina Handiong kaya naging mabagal ang pag-
unlad ng Bikol.
B. Ang mabuting pamumuno ni Handiong ang
nagbigay-daan upang umunlad ang lugar at mapagtuonan
ng pansin ang agrikultura.
C.Nagpairal ng disiplina si Handiong sa mga tao
kaya ganoon na lamang ang takot nila at anumang iutos
nito ay kanilang sinusunod.

____5. A. Isang napakalakas na ulan ang naranasan ng


mga tao na inihambing sa isang delubyo na nagpahirap
muli sa kasaganaang tinamasa nina Handiong.
B. Nagawa ni Handiong na patayin si Rabut kahit
na siya ay matanda na.
C. Maraming mandirigma ang tumulong kay
Handiong para lamang mapuksasi Rabut na isang
halimaw.
J. Karagdagang gawain para sa Sa isang buong papel, sumulat ang isang pagsasalaysay
takdang-aralin at remediation tungkol sa isang bayani na iyong hinangaan at
ipaliwanag kung paano ito nagpapakita ng mga katangian
ng isang tunay na bayani.

IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng magaaral na nakaunawa
sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasang solusyunan sa tulong
ng aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

EDERLYN D. JAMITO
Gurong Sinasanay

Inaprobahan:

JANE A. MORILLO, LPT


Gurong Tagapamatnubay

You might also like