PAGHAHANDA AT EBALWASYON NG PAGTUTURO REVIEWER - Docx FINAL

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

PAGHAHANDA AT EBALWASYON NG PAGTUTURO  Ang aklat ay dapat na tumugma at sumalamin

REVIEWER sa mga pananaw at damdamin. Maging ang mga


tauhan at interpretasyon ng mga kaganapan at
MODYUL 1 (EBALWASYONG MULTIKULTURAL AT ANG
sitwasyon.
MGA KAGAMITANG PAMPAGTUTURO
 Ang gawang fictional ay dapat magkaroon ng
malakas na etnikong tauhan.
ARALIN 1

ANO ANG EDUKASYONG MULTIKULTURAL?  Ang mga makatotohanang materyales ay dapat


nakaangkla sa kasaysayan.
 Lahat ng mag-aaral anuman ang kasarian,
kasarian, lipunang kinabibilangan, mataas o
nasa mababang antas, etniko, pangkat na may ARALIN 4: ANG MULTIKULTURAL NA LITERATURA
ibang katangian o personalidad ay may pantay
 Ito ay Literatura tungkol sa sosyokultural na
na pagkakataon upang matuto sa paaralan.
karanasan ng mga hindi masyadong
napapahalagahan na mga pangkat.
 Ito ay isang proseso dahil patuloy itong
nagbabago.
 Ang panitikan na ito ay may kasamang mga tao
na lumabasa sa borderline.

LAYUNIN AT MGA KATANGIAN


 Isinusulat din ito ng mga tao na napabilang dito.
 Paunlarin ang pagtatagumpay sa akademiko;

 Itaguyod ang lakas at halaga ng kultura;


ARALIN 5: ANG AWTENTIKONG KAGAMITAN

Peacock (1997)
KAHALAGAHAN
 Ang mga materyales ay ginagawa upang
 Napahuhusay ang pag-unawa at pagkilala sa matugunan ang ilang adhikaing pang sosyal sa
sarili nang buo; pag-aaral ng lengguwahe sa komunidad.

  Sensitibo sa pag-unawa ng ibang tao kalakip  Sa pamamagitan nito ay nagkakaroon ng


na ang pangkat na kinabibilangan nito; eksposyur ang mga bata sa pag-aaral ng wika,
gamit ang AKP (Awtentikong Kagamitan sa
Pagtuturo).
ARALIN 2: Ang Pangangailangan ng Paghahanda ng
Kagamitang Sensitibo sa Iba’t Ibang Kultura MORLEY (2001)

 Ang awtentikong kagamitan ay makabuluhan at


 “Cultural sensitive materials” ay mga bagay o nagbigay ng motibasyon sa mag-aaral sa
materyales na ginagamit sa pag-alala ng malalim matalinong pagkatuto.
sa pamumuhay ng mga tao. MGA TEKSTONG AWTENTIKO

 “Sacred Objects,” mga kagamitan na kung saan  Adds/Patalastas


ay kinakailangan ng mga relihiyoso/tradisyunal  Pahayagan
na mga pinuno para sa mga pagsasanay ng isang  Brochure
relihiyon.  Magasin

 Mga litrato, produkto ng sining at iba pang


bagay na naglalarawan sa tao, mga bagay ng ARALIN 6: Pagreresiklo ng mga Kagamitang Indihenus
relihiyon at mga banal na mga kaganapan sa
relihiyon;
 Ang Indihenus na kagamitan ay naglalarawan o
 Talaan sa museo, iba pang tala, mga libro, mga rerepresenta sa katangian ng isang lugar o
guhit, larawan at iba pang imahe na may rehiyon. Matatagpuan ang mga ito sa mga lokal
kaugnayan sa mga sensitibong kagamitan. na bahagi ng isang lugar.

MODYUL 2: PANIMULANG KAALAMAN SA


ARALIN 3: ANG PAGPILI NG MULTIKULTURAL NA PAGHAHANDA NG INSTRUKSYUNAL NA KAGAMITAN
MATERYAL
ARALIN 1: Ang Instruksyunal na mga Kagamitan o Narito ang ilang mga pangunahing
Kagamitang Pampagtuturo kasanayang dapat taglayin ng mga
gurong maghahanda ng instruksyunal
 ang tawag ng anumang bagay o sitwasyon na
na mga kagamitan.
ginagamit ng guro o nagtuturo.
 mahusay na kaalaman sa
 Espesyal na dinisenyo gamit sa silid-aralan na
paksang-aralin
binubuo ng mga panuto para sa mga mag-aaral,
 masining sa paglikha
at nakasaad ang mga layunin ng pagkatuto, ang
 masipag sa paggawa
paksang dapat matutuhan, mga teknik ng
 maparaan sa pangangailanga
presentasyon ng aralin.

ARALIN 3: Kahalagahan ng mga Instruksyunal na


Kagamitan
ARALIN 2: SIMULAIN SA PAGHAHANDA NG
INSTRUKSYUNAL NA KAGAMITAN
Ang mga Instruksyunal na kagamitan ay mahalaga
upang:
Ang simulain sa paghahanda ng Instruksyunal na
 Mas maging maayos,madali at nakakaaliw ang
Kagamitan ay ang mga sumusunod:
pagkatuto ng isang aralin
1. Gawing malinaw at tiyak ang layunin ng
pagtuturo  Mas mabigat ang dating ng mga bagay na
nakikita (kagamitan) kaysa sa mga bagay na
 ang pagtukoy ng mga kakayahan at naririnig (talakay ng guro), ika pa nga ng iba,
kasanayang inaasahan ng guro na “Don’t tell them, show them”
makamit ng kanyang mga mag-aaral
matapos ang pagtuturo.
Cone of Experience ni Edgar Dale (1969)
2. Iangkop sa paksang-aralin ang kagamitan -  PAGBASA – 10 (pinakatuktok ng hagdan,
Kritikal sa pagpaplano ng pagtuturo ang masyadong abstrak, kaya hindi maikakaila na
pamimili ng kagamitang gagamitin. mahirap itong unawain)
 PAKIKINIG – 20 (hinahayaan lamang makinig ng
 Nararapat na maging matalino ang guro mga rekordings)
sa pamimili ng kagamitang babagay sa  PAGTINGIN SA LARAWAN – 30 (Dito sa antas na
paksang itinuturo ito ay ang mga mag-aaral ay pinapatingin ng
mga larawan)
3. Kilalanin ang katangian at karanasan ng mga  PANONOOD NG BIDYU – 40 (Napabilang sa
mag-aaral antas na ito ang panonood ng telebisyon at mga
bidyo)
 Kailangang matukoy ng guro kung  PASIBONG PAGKATUTO
anong mga bagay o sitwasyon ang
magiging kaaliw-aliw, kalugod-lugod, at  PAGSASALITA
kapaki-pakinabang sa kanila.  PAGSULAT
 PAGSASADULA (makikita sa pinakaibabang
4. Tiyakin ang tagal ng panahon sa paggamit ng bahagi ng hagdan)
kagamitan  AKTIBONG PAGKATUTO

 Mahalagang iayon sa haba o ikli ng


pagtuturo ang ihahandang kagamitan.

5. Alamin ang tamang paraan ng paggamit  Ayon kay Dale (1969), ang ayos ng hagdan o
cone ay hindi nakabatay sa kung gaano
 kagamitang sadya nang nakahanda kahirap gawin bagkus, ito ay nakabatay sa
upang gamitin sa pagtuturo (tsart, abstraksyon at sa bilang ng pandama na
modelo, interactive educational ginamit.
materials,at iba pa).

 elektronikong kagamitan (kompyuter, Simulain ng Hagdan ng Karanasan


LCD projector, telebisyon, at iba pa).
 Ang direk na karanasan ay nagagamit ang lahat
ng pandama.
 Ang mga berbal na simbolo ay nagagamit
6. Tiyaking may mapagkukunan at abot ng badyet
lamang sa pakikinig.
ang mga kagamitan
Dahilan kung bakit kailangan ng guro ang mga batay sa kondisyon sa binigay na
instruksyunal na kagamitan: modelo
 Seels, 1997 - inilarawan niya ang teorya bilang
 Kalinawan ng Aralin
paliwanag ng penomina at mga pangyayari na
 Pagpapanatili ng Atensyon
makatutulong sa mga mag-aaral
 Pagpapanatili ng Memorya
 Pagkamalikhain
 Para sa kanya ang mga Teorya ang
nagbibigay ng Pattern para mainterpret
ang mgadatos.
ARALIN 4: Katangian ng Epektibong Instruksyunal na
Kagamitan

DALAWANG PANGUNAHING KATANGIANG DAPAT  Merril, 1996 - inilarawan ang teorya sa


TAGLAYIN paghahanda ng negosyo sa kagamitang panturo
ang anumang kagamitang ihahanda ng guro para sa na isang set ng mga preskripsyon
pagtuturo (Tomlinson (1998))

1. May Impak - kailangang masaling ang


ARALIN 2: Batayang Konsepto sa Pagdidisenyo ng
kuryusidad, interes at atensyon ng mga mag-
Kagamitang Pampagtuturo
aaral
a. Orihinalidad - pagiging bago o kakaiba.
b. Pagkakaiba-iba - may bayrasyon sa iba’t ibang
KURIKULUM PLANING
pagkakataon
c. Kaluguran - kahali-halina sa mata o paningin ☻ Pagtukoy sa pangangailangan ng mag-aaral
tulad ng paggamit ng mga makukulay na
presentasyon, larawan at iba pa. ☻ Pagbuo ng mga tunguhin at layunin
d. Kawilihan - pumupukaw ng interes ng mga
☻ Pagbuo ng materyales
mag- aaral
☻ Pagbuo ng pagsusulit
2. May Bunga - Inihahanda ang mga instruksyunal
na kagamitan, hindi upang magamit lamang sa IMPLEMENTASYON NG KURIKULUM
pagtuturo. • Pagtuturo sa mga mag-aaral
Mga Panuntunan at Dapat Tandaan! • Pagmonitor at pagsasagawa ng pagtuturo
 Lahat ng instruksyunal na mga kagamitan ay • Pagsulat ng mga karagdagang kagamitan
pantulong sa pagtuturo.
 Piliin ang instruksyunal na kagamitang • Pagbibigay ng pagsubok sa mga mag-aaral
pinakaangkop at pinakaakma sa layunin • Pageevalweyt sa kurikulu
 Kailangang gumamit ng barayti ng mga
kasangkapan at kagamitan
ARALIN 3: Pamantayan sa Kagamitang Panturo

MODYUL 3: MGA BATAYANG SIMULAIN SA


PAGHAHANDA AT EBALWASYON NG MGA Sa paghahanda ng kagamitang pampagtuturo, dapat
KAGAMITANG PANTURO isaalang-alang ang kakayahan at kawilihan:
ARALIN 1: Mga Prinsipyo at Teorya sa Paghahanda ng  Pag-aanalisa (analyzing)
Disenyo sa Paghahanda ng Kagamitang Pampagtuturo  Kailangang mahalaga ang layon kung
bakit bubuo ng kagamitang panturo.
 Pagdevelop ng Kurikulum Grid
Mga Prinsipyo At Teorya Sa Paghahanda Ng Disenyo  nakatutulong sa bumubuo at
naghahanda ng materyales at guro kung
anong kontent at literasi lebel ng mga
 Reigeluth, 1983 - a ng teorya ay set ng mga kagamitan
modelo (matutukoy sa pamamagitan ng
descriptive o prescriptive na anyo.)
ARALIN 4: Pagbuo ng Tema at Layon
 Sa prescriptive na anyo - set ng
prekripsyon kung pamaraan ang  Pagbuo ng Tema
maganda at aling modelo ang optimize 1. Mag-set ng prayoridad batay sa
(given condition) pangangailangan at kahalagahan ng
isyu.
 descriptive na anyo - set ng deskripsyon 2. Bumuo ng layon, content,
sa kung ano ang maaaring kalabasan nilalaman, target na gagamitin
 Pagbuo ng mga Layon
1. Isipin ang makatotohanang 1. Inobatib at kapaki-pakinabang
pangangailangan ng komunidad\
2. May ilustrasyon
2. May kaugnayan sa tunay na buhay o
pangyayari.
3. Relihiyon
4. Idilohiya ARALIN 7: Pamantayan sa Paghahanda ng Kagamitang
Pampagtuturo

 Editing- Iniisa-isa at iwinawasto ang


ARALIN 5: Pagpili ng Pormat at Kategorya ayon sa mga kailangan at kaugnay na ilustrasyon
Pormat ng Kagamitang Panturo sa teksto
Pamantayan sa Kagamitang Panturo
 Pamagat- Dapat ito ay kaakit-akit at
PAGPILI NG PORMAT may kaugnay sa paksa o nilalaman ng
kagamitan
Mga dapat isaalang-alang:

1. Taong gagamit  Pagsasaalang-alang sa Paunang


2. Lugar na paggagamitan Pagsusulit
3. Literasi lebel ng gagamit
☻ Mga dahilan
☻ Mga bibigyang- pansin sa pamagat,
PAGKILALA SA IBA'T IBANG ANYO O PORMAT NG nilalaman ng wikang ginamit, pormal,
KAGAMITANG PANTURO literasi lebel.
 Printing- maraming proseso ang
Kategorya ayon sa Pormat ng Kagamitang Panturo
pinagdadaanan ng KP sa pagpapalimbag
1. Pasulat ng Pormat o pagpaparami.

a. Buklet (Booklet)
 Adaptasyon ng mga materyales -
b. Plaskard (Flash card) krayterya at angkop na gagamiting
materyales (nilalaman, guguguling
c. Komiks (Comics) halaga, pormat, wika atbp.)

 Pakikisangkot ng mga mag-aaral/


2. Electric Media Instruktor/ Fasileteytor sa pagpili ng
a. Audio Tapes mga materyal na i-aadapt.

b. Video Tapes
MODYUL 4
c. Television
ARALIN 1: KARANIWANG KAGAMITAN SA ARAW-ARAW
d. Radio Program

A. Pangunahing Kagamitan
3. Folk Media
1. PISARA AT PAMBURA- matatagpuan
a. Puppet Shows
ito sa halos lahat ng silid-aralan
b. Mga Kanta 2. TSOK AT IBA PANG PANULAT
3. NOTBUK
c. Drama
B. Balangkas/Plano ng Aralin
1. BANGHAY-ARALIN- planadong gawain na
ARALIN 6
maaaring sulatin araw-araw o lingguhan
Pagpili at Pagsaayos ng mga Nilalaman (CONTENT) at
Pagsulat ng Iskrip (SCRIPT) Mga bahagi ng Banghay-aralin
1. Mga Layunin - Maaaring nasa anyong
A. Pagpili at Pagsaayos ng mga Nilalaman (CONTENT) paturol ang layunin o kaya naman ay
1. Ayos ng nilalaman nasa anyong patanong
 Pangkabatiran(cognitive)
2. Layon  Pandamdamin(affective)
3. Kaugnay sa Kurikulum  Saykomotor(psychomotor)

4. Payak, malinaw at nauunawaan 2. Tapik o Paksa - Ipinapahayag ng


balangkas ang aralin sa pamamagitan ng
tapik/paksa
B. Pagsulat ng Iskrip
3. Mga kagamitan – Instraksyunal na Paglikha ng Modyul - P-Fil 04.pdf
materyal.
I. Pamagat
II. Target na mag-aaral
 ang basal (abstract) ay
III. Panimula
nagagawang tahas (concrete)
IV. Layunin
V. Entry Behavior
4. Mga paraan/paglinang sa paksa -
VI. Pre-test
binubuo ng mga balangkas sa pagbuo
VII. Tagubilin at Panuto
ng aralin
ARALIN 3: Ang mga Kagamitang Namamasdan
5. Pagtaya/evalwasyon; at
iba’t ibang uri ng Kagamitang Namamasdan:
Orlich (1994), may limang (5)  BULETIN AT IBA PANG PASKILAN - Karaniwan,
pangunahing salik ang instruksyunal na nakapirme o walang galaw
pamamaraan:  LARAWAN - Nagsisilbi itong repleksyon ng isang
 Motibasyon tunay na bagay
 Mga pamamaraan ng mga
kinasasalalayang mga
katanungan Mga Dapat Tandaan sa Pagpili ng Larawang Gagamitin
 Pagtaya o pagtasa ng mga
pamamaraan sa pagtuturo  Kaangkupan
 Ang partisipasyon ng mga mag-  Kawilihan
aaral sa pamamagitan ng iba’t  Kulay at Kontrast
ibang aktibidad, pagsasanay at  Sukat
gawain  Paggamit
 Buod o lagom

6. Takdang-aralin Ilan sa mga halimbawa ng mga graphic organizer ay ang


mga sumusunod:

1. Semantic Map o Semantic Web - mapalawak ang


C. Pagsulat ng Layunin ng Aralin
kahulugan ng isang salita o konsepto
MGA INSTRUKSYUNAL NA LAYUNIN
 (performance objectives) o layuning 2. Word Map - Ipinapakita nito ang mahahalagang
pagganap elemento ng isang konsepto
 (student outcomes) o namamalas na
3. Concept Map – nag-uugnay ng mga konsepto
kinalabasan ng mga mag-aaral
hanggang makabuo ng malaking ideya.
 (performance) o paggawa
 (behavioral objectives) o layuning 4. Factstorming Web - Kung ihahambing sa semantic
pangkagaewian web, mas malawak ang saklaw ng factstorming web
 (specific objectives) o tiyak na layunin
5. Story Map
May mga kakanyahan o katangiang dapat taglayin ang
6. Discussion Web - Ginagamit sa pagtatalay ng mga isyu
mga layunin:
na halos timbang o balanseng masasagot ng
 S- specific o tiyak - ilahad ang tiyak na dapat na OO o HINDI
magawa ng mga amg-aaral
7. Venn Daayagram

 M- measurable o nasusukat - tiyaking maaari Ginagamit ito sa paghahambing ng mga katangian ng


itong maobserbahan o makita dalawang paksa

8. Clining
 A- attainable o natatamo - ang mga kasanayan
ay nasa hangganan ng kayang magawa o Disenyo na nagpapakita ng pagkakaugnayan ng mga
matamo ng mga mag-aaral sa nakatakdang salita ayon sa antas
panahon at sitwasyon
9. K-W-L Technique (Know-What-Learn)
 R- relevant o makabuluhan - iangkop sa Inaalam dito ang mga dati ng kaalaman (prior
pangangailangan ng mga mag-aaral knowledge/schema)

 T- time-framed o may takdang panahon -


naisasakatuparan sa isang takdang panahon ARALIN 4
Iba pang Kagamitang Namamasdan na Gamit sa
ARALIN 2 : Kagamitan sa Sariling Pagkatuto Pagtuturo

MUNGKAHING BAHAGI NG MODYUL  Sine


 Telebisyon/Television
KALAKASAN
MODYUL 5
Napapalaki ang mga imaheng Biswal Ang mga KP ay nauuri batay sa mga gamitin nito:
Maaaring magrekord at mapanood muli ang
mga pangyayaring nakikita A. Mga Kagamitang Naririnig

B. Mga Kagamitang Naririnig at Namamasid


LIMITASYON
Nakapagdudulot ng hindi inaasahang iskedyul C. Resorses mula sa Komunidad
ng palabas. D. Kagamitang Projected at Namamasid

 Chalkboard/Display Board
Mga Kagamitang Naririnig
KALAKASAN
Napapadali ang pagtatalakay sa aralin. 1. Radyo
Maaaring makaangkop sa anumang aralin na 2. Cassette
tatalakayin 3. Tape recorder

Mga Kagamitang Naririnig at Namamasid


LIMITASYON
Masyadong gamitin at pangkaraniwan. 1. Sine
2. Telebisyon
 Whiteboard/Markerboard Display 3. Videotapes
 Videoteyps 4. Computer-Mediated Materials
 Computer-Mediated Materials
 Kompyuter
 Awtentikong Kagamitan (pahayagan, Resources mula sa Komunidad
 patalastas, magasin, brochure at billboards.)
1. Field Trips
 Graphs – Flat Pictures na binubuo ng dot
2. Tagapanayam
 Maps - Guhit na flat na nagpapakita ng
3. Demonstrasyon
kinaroroonan ng lugar/pook
4. Laboratori
 Globes
 Posters
 Eye catching graphics
Kagamitang Projected at namamasid
 Exhibits
 Hook and Loop Display 1. Slides.
 Mga larawan o ilustrasyon 2. Film Strip - Mga larawan ng bagay, tao, lugar o
 Magnetic Board Display pangyayari.
 Mga larawan o tala ng impormasyon na 3. Opaque Projectors. Pinalaking imahen ng
idinidikit larawan
 Bulletin Board Display - Inilalagay ang mga 4. Overhead Projectors. Ang mga larawan, teksto
mahahalagang anawnsment ng materials ay ininilipat sa isang
 Museum transparancies
 Flannel Board at Felt Board

ARALIN 4
ARALIN 5 Mga Napapanahong Teknolohiya

Mga Bagay na Nahahawakan at Namamasdan na 1. Digital Images - Tinatawag ding raster images.
Gamit sa Paglalahad ng Paksa 2. Power point Presentation –
3. Movie Maker Presentation - modernong
presentasyon
 Ispesimen – bato,
 Realia - Awtentikong kagamitan, foreign KALAKASAN
coins,artifacts It is free.
 Modelo - presentasyon ng isang bagay it is great for beginners.
 Mock-up replica - yari saisang tunay o sintetik
na materyales KAHINAAN
It is limiting  It is frustrating for advanced
 Mock trial - tunay na taong nagsisiganap sa
users
pagbibigay hatol
 Papet
4. Kompyuter (Website Services)
 Dayorama - modelo ng tauhan,tagpo
5.
 Pabitin o Mobil - itinatanghal sa pamamagitan
KALAKASAN
ng pagsasabit
 Nahihikayat ang mag-aaral na matuto
 Plaskard
sa sariling paraan.

KAHINAAN
 Health Concerns

MODYUL 6

ARALIN 1
Kalakasan at Limitasyon ng Iba’t Ibang Uri ng
Kagamitang Pampagtuturo

1. Printed Materials

 KALAKASAN

 Maaaring dalhin kahit saan.

 Maaaring basahin anumang oras gustuhin.

 LIMITASYON

 Hindi na magagamit pa kapag napunit o nabasa ng


tubig.

 Madaling mawala.

2. Visuals

 KALAKASAN

 Maaaring gamitin kahit walang kuryente.

 Kakikitaan ng pagiging malikhain ng guro.

 Napupukaw ang atensyon ng mga mag-aaral.

 LIMITASYON

 Nangangailangan ng mataas na panahon sa paggawa


at sapat na badyet para sa mga

materyales na gagamitin.

You might also like