Detalyadong Banghay Aralin Sa Filipino 1

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 30

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 1,2 & 3

0. LAYUNIN
Pagkatapos ng klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:

Unang Baitang- nasasagot ang mga tanong tungkol sa napakinggang pabula, tugma/tula at
tekstong impormasyon (F1PN-IIa-3)

Ikalawang Baitang- nakakasagot sa mga tanong tungkol sa nabasang kuwentong kathang isip
(hal. Pabula, maikling kuwento, alamat) tekstong hango sa tungo na pangyayari (hal. Balita,
talambuhay, tekstong pang-impormasyon) o tula (F2PB-Id-3.1.1)

Ikatlong Baitang- nasasagot ang mga tanong tungkol sa kuwento, usapan, teksto, balita at tula
(F3PB. Ib-3.1).

II. PAKSANG ARALIN


Paksa:
Kagamitan Panturo: Mga larawan, manila paper, scotch tape, telebisyon at laptop

Sanggunian:
1. Landas sa Wika at Pagbasa 2. 1999. pp. 9-12. (mula sa DANE Publishing House Inc.)*
2. PRODED Filipino. Totoo Ba o Likhang-isip Lamang? 11-B.1997. p. 11
3. Filipino 3 Sagisag ng Lahi.1999.p.36*
4. Ang Bagong Batang Pinoy.Filipino 2.2013.pp.395-399
5. Sibol 3. 2000. p. 4. (Unawain)

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL


0. PAGHAHAND
A

 Magandang umaga din po, Teacher Joyce!


Magandang umaga, mga
bata!

Kamusta ang unang  Okay lang po, Teacher.


baitang?
Maari ko bang marinig  Opo!
ang tatlong malakas na
palakpak mula sa inyo
Magpapatalo ba ang
ikalawang baitang
Bigyan ng tatlong
padyak mula sa
ikalawang baiting

Magpapahuli ba ang
ikatlong baiting
Maari ko bang marinig
ang tatlong malakas na
palakpak at tatlong
padyak mula sa ikatlong
baitang

Nakapag-umagahan ba
ang lahat?
 Opo! Opo!...
Aba’t mabuti naman
kung ganoon.

Bago natin simulan ang


ating klase
magkakaroon muna tayo
ng kasunduan para
maayos ang daloy ng
ating talakayan.

Mga tuntunin sa silid-


aralan:

0. Makinig kapag
may guro sa
harapan
a. Huwag makipag-
daldalan sa
kaklase kung
hindi importante
b. Itaas ang kamay
kapag aalis sa
upuan o kung
gustong sumagot
c. Mabilis unawain
at sundin ang
mga tagubilin
d. Tumahimik ang
lahat kapag
itinaas ng guro
ang kanyang
kamay.  Opo, teacher

Nagkakaintidihan ba
tayong lahat? Kung oo,
gusto kung sumagot
kayo ng “Opo, Opo!”

Bago tayo
 Wala po, Teacher!
magpapatuloy, wala
bang liban sa klase
ngayong araw?

Magaling dahil
kumpleto kayo ngayong
lahat.

B. PAGGANYAK
Magbibigay ang guro ng
isang babasahin sa
ikalawang baitang
tungkol sa “Alamat ng
Saging”

Tanong;
Anong aral ang
natutunan mo sa alamat
ng saging?
Magbibigay ng panoorin
ang guro sa ikatlong
baitang at may
sasagutan ang mga ito
“Alamat ng Pinya”

Sagutin ang mga


sumusunod na tanong at
isulat ang tamang sagot.

Ano ang pamagat ng


kuwento?
a. Alamat ng Abukado
b. Alamat ng Niyog
c. Alamat ng Pinya
d. Alamat ng Rambutan

2. Sino ang bida sa


alamat ng pinya?
a. Anna
b. Bunsoy
c. Karol
d. Pina

3. Sino ang ina ni Pina?


a. Aling Tonya
b. Aling Osang
c. Aling Bebang https://www.youtube.com/watch?v=WUnXFfFjuTQ
d. Aling Marites

4. Anong ugali mayroon


si Pina?
a. mabait
b. tamad
c. matulungin
d. masayahin

5. Anong kagamitan sa
kusina ang hindi
mahanap ni Pina?
a. baso
b. kutsara
c. sandok
d. kaldero

Magbabasa ang guro


tungkol sa maikling
kuwento sa baiting una
“Ang Loro ni Lolo
Kiko”

Handa na ba kayong
making mga bata?
C. PAGLALAHAD

 Opo teacher

 (Mga mag-aaral sa unang baiting ay makikinig)

Ngayong araw mga


bata, pag-aaralan natin
ang
Pagkatapos ng klase ay
kayong lahat ay
inaasahang:
0. Mapag-
uugnay ang
sanhi at
bunga ng
mga
pangyayari
sa binasang
teksto.

D. PAGTATALA
KAY

Tignan niyo ang larawan


dito sa harapan.

 (Mga mag-aaral ay tuwang-tuwa)

 Opo!

Anong pangyayari ang


inyong nakita sa hanay
A at hanay B?
Sean, tumayo ka.

Mga posibleng nakasulat sa strips:


 Kumain ng maraming junk food si Ethan kaya sumakit
Tama. Ano ang ang tiyan.
ipinipahiwatig ng mga  Tumakbo ng mabilis si Yoel kaya nadapa.
larawang nakikita ninyo  Nakatanggap ng pagkain si Megan galing kay Kristy kaya
dito? pala siya masaya.

Genrhued?

 (Nagtutulungan ang mga mag-aaral)

 Ginaya nila yung nasa strip at parang may sanhi at bunga


ang kanilang ginawa.

Alin naman dito sa


larawan ang sanhi o
dahilan?
 (Nakikinig ang mga mag-aaral)
Chad, tumayo ka.

Atin naming suriin ang


mga larawan. Hanapin
sa Hanay B ang
maaaring bunga o
kinalabasan ng mga
pangyayari na
ipinapakita ng mga
larawan na nasa Hanay
A na maituturing na
sanhi o dahilan ng mga
pangyayari.

Magtatawag ako ng mga


mag-aaral para pupunta
sa harapan para
sumagot.
 Nagputol ng punong kahoy sa hanay a at sa hanay b ay
may baha.

 Iyan po ay nagsasabi o nagpapahiwatig ng sanhi at bunga


o dahilan at resulta.

 (Ang mga mag-aaral ay nakatitig sa larawan)

 Ang hanay A po, Ma’am.


Posibleng sagot:

Basi naman sa mga


larawan na inyong
isinagot, ito ba ay
tungkol sa sanhi at
bunga?

Tama!

Ano nga ba ang Sanhi at


Bunga?

Pakibasa, Sybil.

Ano naman ang bunga?


Pakibasa Genrhued.

Halimbawa:

1. Nagtrabaho si
May sa ibang
bansa upang
makapag-tayo ng
maraming
negosyo sa
Pilipinas.

Alin dito sa
pangungusap ang bunga
at sanhi?

Liana? Ano ang iyong


sagot?
0. Espesyal ang
pagdiriwang ng
kaarawan ni
Maria dahil
sinupresa siya ng
kanyang mga
magulang ng  Opo!
bagong
cellphone.

Alin naman dito sa


pangungusap na ito ang
sanhi at ang bunga?

Tumayo ka, Yoriel. Ang sanhi ay ang salitang ginagamit sa pagtukoy sa pinagmulan
o dahilan ng mga pangyayari.

Ang bunga ay tumutukoy sa kinalabasan, resulta, dulot ng isang


pangyayari.

Mga hudyat sa
pagpapahayag ng sanhi
at bunga:
Sanhi
Bunga  Ang bunga sa pangungusap ay: Nagtrabaho si May sa
ibang bansa
dahil sa
kaya
 Ang sanhi sa pangungusap ay: upang makapag-tayo ng
kasi maraming negosyo sa Pilipinas.
bunga nito

sapagkat
resulta nito

palibhasa
tuloy

ngunit
kung kaya
 Ang sanhi sa pangungusap ay: dahil sinupresa siya ng
Ngayon, basahin at kanyang mga magulang ng bagong cellphone
unawain mo ang teksto.
Sagutin mo ang kasunod
na mga tanong tungkol
 Ang bunga naman ng pangungusap ay: Espesyal ang
dito.
pagdiriwang ng kaarawan ni Maria
Gumuho ang lupa
dahil sa walang tigil na
pag-ulan. Maraming
residente ang natakot
kaya sila ay lumikas sa
Evacuation Center ng
lungsod. Doon sila
sumilong dahil ligtas na
lugar iyon.
Agad namang
nagpadala ng tulong ang
Pamahalaang Lokal
upang matugunan ang
kanilang
pangangailangan. Taos-
puso silang
nagpapasalamat sa
Poong Maykapal dahil
sa kanilang kaligtasan.

Ngayon ating sasagutin


ang mga tanong:
1. Ano ang
kinalabasan ng  (Ang mga mag-aaral ay nagbabasa)
walang tigil na
pag-ulan?

Kendra?

Ang iyong sagot ay


tama!

Sa pangungusap na ito,
alin dito ang sanhi?  Gumuho ang lupa dahil sa walang tigil na pag-ulan.
Mirabella?

Magaling, dahil ang


iyong sagot ay tama.

At bunga naman ay ang  dahil sa walang tigil nap ag-ulan.


gumuho ang lupa.

Tayo ay magpatuloy sa
pag sagot ng mga
katanungan.

0. Ano ang
kinalabasan ng
pagkatakot ng
mga residente?
 Maraming residente ang natakot kaya sila ay lumikas sa
Evacuation Center ng lungsod.
Ano ang sagot,
Marsodhale?
Magaling! Ang iyong
sagot ay tama.

Saan dito ang bunga at


 Maraming residente ang natakot ay sanhi kaya sila ay
sanhi?
lumikas sa Evacuation Center ng lungsod ay bunga
naman po.
Tumayo ka, Mateo.

Palakpakan dahil tama


ang sagot ni Mateo.

0. Bakit nagpadala  Agad namang nagpadala ng tulong ang Pamahalaang


ng tulong ang Lokal upang matugunan ang kanilang pangangailangan.
Pamahalaang
Lokal?

Ano ang sagot, Zoey?


 Agad namang nagpadala ng tulong ang Pamahalaang
Lokal ay sanhi upang matugunan ang kanilang
Tama ka sa iyong sagot. pangangailangan naman po ay ang bunga.

Saan naman dito ang


bunga at sanhi? Alin
dito, Princess?

 Doon sila sumilong dahil ligtas na lugar iyon.

Mahusay!

0. Bakit sa
Evacuation
Center sila  Tama po.
sumilong?

Ethan?

Aba’t magaling!

Ang bung aba ay doon


sila sumilong? Tama o
mali ba, Sean?

Magaling, ito ay tama at  Taos-puso silang nagpapasalamat sa Poong Maykapal


ang sanhi naman ay dahil sa kanilang kaligtasan.
dahil ligtas na lugar
iyon.

0. Bakit taos-puso  Ang dahil sa kanilang kaligtasan at bunga naman ay taos-


silang puso silang nagpapasalamat sa Poong Maykapal.
nagpapasalamat
sa Poong
Maykapal?

Ano ang sagot, Jireh?  Opo!

Tama ulit.

Saan dito ang sanhi,  (Ang mga mag-aaral sumunod)


Ezekiel?

Posibleng sagot:
Mahusay!
SANHI BUNGA
Ngayon, mas
nauunawaan niyo ba ang
Sanhi at Bunga sa isang
teksto?

Talaga ba? Kung


ganoon ay gawain. Ang
katabi mo ay ang iyong
kasama para sagutin ang
mga sumusunod:

Panuto: Ibigay ang sanhi


at bunga ng kilos sa
bawat larawan. Isulat sa
kaliwa ang sanhi at sa
kanan naman ang bunga.

SANHI
BUNGA
(Pagkatapos ng
gawain…)

Ngayon naman may


mga iba pang
halimbawa pa ng mga
sanhi at bunga.
SANHI
BUNGA

Sagot:

Kumain ng candies
Sumakit ang kanyang

ngipin
 Opo, teacher may!

 (Mga mag-aaral ay sumunod)

Uminom ng mainit na Mga sagot:


kape Napaso
ang kanyang

dila  Bunga

 Sanhi

 Bunga
Dahil sa malakas na
bagyo Hindi
pumasok ang mga

bata sa
paaralan

Ngayon mga bata ating  Sanhi


pag-ugnayin mo ang
sanhi at bunga ng mga
pangyayari. Kunin niyo
ang inyong mga
whiteboard at isulat ang
titik bilang iyong sagot.

 Bunga

 Ang sanhi ay ang salitang ginagamit sa pagtukoy sa


pinagmulan o dahilan ng mga pangyayari.

 Ang bunga ay tumutukoy sa kinalabasan, resulta, dulot ng


Naiintidihan niyo ba isang pangyayari.
kung ano ang sanhi at
bunga?

Mabuti naman kung


ganoon.
 Dahil sa, kasi, sapagkat, palibhasa, ngunit
Ngayon gusto kong
pumunta kayo sa mga ka
gropo niyo at bumuo ng
bilog.

Bawat gropo ay mga


stick na SANHI at
BUNGA. Itaas niyo
kung ang sagot niyo  Kaya, bunga nito, result anito, tuloy, kung kaya,
SANHI o BUNGA basi
sa pangungusap na
lalabas sa monitor.

1. Tumakbo kasi
ako ng mabilis
kaya ako hinabol
ng mga aso.

Ang kaya ako hinabol


ng mga aso ay sanhi o
bunga?

0. Gustong-gusto ni
Lance lumangoy
sa dagat kahit
hindi siya
marunong kaya
siya ay nalunod.

Ang Gustong-gusto ni
Lance lumanyo sa
dagat kahit hindi siya
marunong ay sanhi o
bunga?

0. Hindi nag-aral si Sagot:


Brizon kagabi
kaya hindi ito HANAY A HANAY B
nakapasa sa 1. Ang batang masinop sa 1. May maaaring maipambili
pagsusulit. salapi
2. Ang batang may paggalang 2. Dangal ng kaniyang magulang
Ang kaya hindi ito 3. Ang batang maagang 3. Hindi nagagahol sa mga
nakapasa sa pagsusulit gumising gawain
ay sanhi o bunga? 4. Ang batang mahusay sa oras 4. Tunay na may magandang
bukas

0. Nakapasok
lamang si ate sa
bahay ng dis-
oras ng gabi
dahil iniwan ni
kuya na hindi
nakakandado ang
pinto.

Ang dahil iniwan ni


kuya na hindi
nakakando ang pinto
ay sanhi o bunga?

0. Palaging
umiinom si Jessy
ng softdrinks
kaya siya tumaba
ng tumaba.

Ang kaya siya


tumabawa ng tumaba
ay sanhi o bunga?

(Pagkatapos ng
gawain….)

Mas nauunawaan niyo


na ba kung ano ang
Sanhi at Bunga?

Mabuti naman kung


ganoon.

E. PAGLALAHA
T

Ano nga ulit ang sanhi?

Nathaniel?

Tama ang iyong sagot


mo Nathaniel.

Ang bunga naman, ano


ito?

Liam?

Mahusay, Liam. Ikaw


talaga ay nakinig sa
ating talakayin.
Sino ang makakapag-
bigay ng hudyat sa
sanhi?

Yoel?

Magaling! Naaalala mo
talaga.

Bagkos, sino naman


makakapag-bigay ng
hudyat sa bunga?

Sophia?

Aba’t tama ang iyong


sagot!

F. PAGLALAPAT
Bawat gropo ay
makakatanggap ng
gawin ukol sa Sanhi at
Bunga at mayroon
lamang kayong
sampung minuto para
tapusin ang gawain.

Gawain:
Panuto: Basahin ang
tulang Ang Batang
Mahusay Gumamit ng
Oras, May Magandang
Bukas. Isulat sa
HANAY A ang mga
makikitang sanhi at sa
HANAY B naman ang
bunga.

Ang batang masinop sa


salapi, may maaaring
maipambili.
Ang batang may
paggalang, dangal ng
kaniyang magulang.
Nag-iingat makasakit sa
salita 'pagkat
napaalalahanan sa
tahanan.
Laging bumabati sa mga
guro dahil inspirasyon
niya ang mga ito.

Ang batang maagang


gumising, hindi
nagagahol sa mga
gawain.
Hindi palaasa sa iba
subalit naniniwalang
kapwa ay mahalaga.
Ang batang mahusay sa
oras, tunay na may
magandang bukas.
Nanulat na higit sa
anumang yaman, ito ay
pahalagahan.

HANAY HANAY
A B
1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.

Bago kayo mag simula


ay mayroon kayong
rubrics kung saan dito
nakabasi ang inyong
puntos.
Maari na kayong
pumunta sa inyong
kagropo.
IV. PAGTATAYA
0. Panuto: Basahing maigi ang bawat pangungusap. Piliin at bilugan ang titik ng
tamang sagot.

II. Pag-ugnayin mo ang sanhi at bunga ng mga pangyayari. Isulat ang letra sa patlang.
III. Basahin ang mga pangungusap sa ibaba at isulat ang sanhi at bunga ng mga
pangyayari sa tamang hanay.

Halimbawa: Nadapa ang bata kaya siya umiyak.


1. Biglang sumigaw si Tatay kaya nagising si Bunso.
2. Nag-aral ng leksiyon si Tina kaya tama ang kanyang mga sagot sa
pagsusulit.
3. Nadulas si Nanay dahil basa ang sahig.
4. Dahil sa pagmamadali ay nakalimutang magsuklay ni Carla.
5. Napakalakas ng bagyo kaya kinansela ng alkalde ang klase.
V. TAKDANG-ARALIN
RUBRICS SA PAGLALAPAT
RUBRICS
PUNTOS 5 4 3

CRITERIA

NILALAMA Higit pa sa apat na bilang Tatlo bilang lang Nasa isa o dalawang
N ang kanilang na sagot kanilang naisagot bilang lang ang
naisagot
ORAS Ang pangkat ay Ang pangkat ay Ang pangkat ay
nakapagtapos ng bago nakapagtapos sakto sa natapos higit pa sa
matapos ang inilaan na oras. inilaan na oras. inilaan na oras.
KALINISAN Ang pangkat ay walang Ang pangkat ay may Ang pangkat ay may
bakas na bura. isang bakas na bura. dalawa o tatalong
bakas na bura.

You might also like