Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Semi- Detalyadong Banghay Aralin sa Araling Panlipunan V

I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natatalakay ang Impluwensya ng Espanyol sa kultura ng mga Pilipino;
b. Nasusuri ang ginawang pag-aangkop ng mga Pilipino sa kulturang
ipinakilala ng mga Espanyol.
c. Nakapagbibigay ng katibayan ng pagiging malikhain ng mga Pilipino sa
musika, sayaw, sining, at panitikan.

II. Nilalaman
A. Paksa: Impluwensya ng kulturang Espanyol sa kulturang Pilipino
B. Kagamitan: Mga larawan, Visal aids, video clips, Laptop, at T.V.
C. Sanggunian: Araling Panlipunan: Pilipino Lahing Makabayan 5

III. Pamamaraan

A. Panimulang gawain
1. Panalangin
“Magsitayo ang lahat at tayo’y manalangin”
Panginoon maraming salamat po sa araw na ito, patawarin niyo po kami sa aming
nagawan kasal-anan sa isip at sa gawa.
Amen!
2. Pagbati
“Magandang umaga sa lahat”
Bago kayo umupo, ayusin muna ang inyong upuan at manataling tahimik.

3. Pagtala ng liban sa klase


“Meron bang lumiban sa klase nating ngayon?”
Mahusay! Maganda ang pinapakita ninyo na kayo ay masisipag pumasok at handing
matuto.
At dahil diyan tapikin moa ng katabi mo at sabihin mong “Masaya ako at ikay
naririto”

4. Pamamahala sa silid aralan


“Sa ating klase mayroon tayong mga alintuntunin na dapat ninyong sundin sa klase!
▪ Umupo ng maayos
▪ Tumahimik
▪ Makinig ng mabuti
▪ Ipataas ang kanang kamay kong may katanungan o nais sumagot

B. BALIK-ARAL
Paksa: Mga Unang Pag-aalsa

- Ipinakita ng mga Pilipino ang kanilang pagtutol sa pang-aalipin ng mga


Espanyol sa pamamagitan ng pag-aalsa.

- Ipinakita ng mga Pilipino ang kanilang taos-pusong pagmamahal sa


bayan, ang pagtatanggol sa karapatang pantao, at ang pagbubuwis ng
buhay matamo lamang ang kalayaan.

a. Pangganyak

 Ipakita ang larawan ng mga gawaing pampanitikan, agham, musika,sayaw,


sining, at panrelihiyon sa bansa gaya ng mahal na araw, pista, prusisyon, at iba
pa na may kaugnay sa kulturang minana natin sa mga Espanyol.

Flores de Mayo Sinulog Festival Pista ng Poong Nazareno

Panunuluyan Cenakulo
 Ano ang masasabi ninyo sa mga larawan na inyong nakita?
 Ano ang ipinahihiwatig nito? Sa inyong palagay saan ito may kaugnayan?
 Maaari ba kayong magbigay ng halimbawa ng mga Pista na ipinagdiriwang sa
Pilipinas? (Iugnay ang kanilang mga sagot sa paksang aralin.)

C. Paglalahad/Talakayan
• (Magpapakita ang Guro Slide Presentation na may 3 Jumbled Words para sa
bagong aralin)

• Ang Pag-aaralan natin ngayon ay tungkol sa Impluwensya ng Espanyol sa


Kultura ng mga Pilipino.
• Ang mga naging impluwensiya ng espanyol sa kultura ng Pilipino ay
1. Edukasyon
2. Pagkain
3. Pananamit
4. kaugalian
• Maraming pagbabago ang naganap at patuloy na nagaganap sa takbo ng buhay
ng mga pilipino. Sa bawat pagbabagong ito ay maaaninag ang bawat
impluwensya ng mga nagdaang sumakop sa ating mahal na bansang pilipinas.
• Malaki ang pagbabago sa buhay ng mga Pilipino dulot ng impluwensiya ng mga
Espanyol. Ang mga pagbabagong ito ay masasalamin sa iba’t ibang aspekto ng
ating kultura.

Pagbabago sa Lipunan sa ilalim ng panahanong Kolonyal

Kasuotan

• Pagsusuot ng sombrero, salawal, pantalon, at sapatos ng mga Pilipinong lalaki.


Ang mga babae naman ay natutong magsuot ng terno, palda, at kamisang
maluluwag ang manggas.

Pagkain

• Pagluluto at pagkain ng mga putaheng gaya ng menudo, pochero, adobo,


estofado, embotido, asado, relleno, afritada, at iba pa.

Arkitektura
• Pagbabago sa estilo ng mga gusali at mga tahanan. Paggamit ng mga bato, mga
ladrilyo, at matitigas na kahoy tulad ng mulawin at narra.

Relihiyon

• Paglaganap ng Kristiyanismo sa buong kapuluan na kinikilalang


pinakamalaganap na relihiyon sa bansa sa kasalukuyan.
• Pagpapahalaga sa mga sakramento ng pananampalatayang Katoliko tulad ng
binyag, kumpisal, komunyon, kasal, at bendisyon sa may sakit at pumanaw.

Edukasyon
• Pagpapatayo ng mga paaralang pamparokya na pinamahalaan ng mga prayle o
kura paroko, kung saan ang pagtuturo ng relihiyon ang sentro ng pag-aaral.

Pamahalaan at Pamayanan

• Pagtatalag ng pamahalaang sentralisado na pinamunuan ng gobernador-heneral


kung saan ang mga barangay ay pinagsama-sama upang gawing pueblo, o
bayan, at ang pagsama sama naman ng mga bayan upang maging lalawigan.

Musika, Sayaw at Sining

• Pagkatuto ng mga Pilipino ng mga sayaw na Espanyol, tulad ng fandango,


rigidon de honor, polka, curacha, habanero, jota, at cariñosa.
• Pagiging tanyag ng mga Pilipinong pintor tulad ni Juan Luna at Felix
Resurreccion Hidalgo sa laarangan ng pagpinta.

Panitikan

• Pagkahilig ng mga Pilipino sa mga awit, korido, at pasyon. Awit ang tawag sa
mahabang tulang pasalaysay. Ang korido naman ay isa ring anyo ng tulang
pasalaysay na binubuo naman ng dalawang pantig , at binibigkas sa kumpas ng
martsa o allegro. Samantala, ang pasyon ay isang librong naglalaman ng mga
pahayag hinggil sa pagpapakasakit at kamatayan ni Kristo.
• Pagpapakilala sa mga Pilipino ng mga dulang kanluranin tulad ng sarsuwela,
moro moro, at senakulo. Ang sarsuwela ay dulang may salitaan, awitan, at
sayawang may romantikong istorya. Ang moro-moro ay dulang tungkol sa
labanan ng mga Muslim at Kristiyano. Ang senakulo naman ay dulang may
kinalaman sa buhay ni Kristo.

D. Paglalahat
(Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga katanungan nainihanda ng Guro.)

• Anu-ano ang mga naging Impluwensya ng Espanyol sa kultura ng Pilipino?


• Nakabubuti ba sa kultura ng mga Pilipino ang ibang kulturang namana natin sa
Espanyol?
• Nagagamit/nagagawa pa ba natin ang mga ipinamana ng Espanyol? Ano ang
mga ito? Nakakatulong ba ito sa pang araw-araw na buhay?

E. Paglalapat
Hahatiin ang mga mag aaral sa tatlong pangkat bawat pangkat ay Pabubunutin ng
kanikanilang gagawin kung ito ba ay musika, sayaw, o pag guhit.
- Pangkat 1 (Musika)- Ang mga mag-aaral ay kailangan mag prepara ng
isang awit namay impluwensya ng Espanyol at ito ay kanilang itatampok
sa unahan.
- Pangkat 2 (sayaw)- Ang mga mag-aaral ay kailangan mag prepara ng
isang sayaw namay impluwensya ng Espanyol at ito ay kanilang
itatampok sa unahan
- Pangkat 3 (Pagguhit)- Ang mga mag-aaral ay kailangang gumuhit ng
mga nais nilang propesyon at ito ay ipapaliwanag nila sa unahan

-Narito ang mga rubrics para sa pag mamarka ng mga gawain sa performance
tasks:
RUBRICS

Pamantayan Batayang puntos

1.Napakahusay
- Malinaw at angkop ang diyalogo at 16-20
kilos. Maayos na naipahayag ang
mensahe at tumpak ang lahat ng
impormasyon ipinakita
2.Mahusay
- May malinaw na pagpapahayag ng 11-15
angkop na dayalogo at kilos, subalit
may isa ang nagkamali sa
impormasyong ipinakita.
3. Katamtaman ang Kahusayan
- Nakapagpahayag ng dayalog at kilos, 6-10
subalit may dalawa o higit pang
nagkamali sa impormasyong ipinakita.
4.Nangangailangan ng pagsasanay
- Walang naipahayag na diyalogo at 1-5
walang kilos na naipakita

IV. Pagtataya
Panuto: Isulat sa sagutang papel ang salitang TAMA kung ang pahayag ay
nagpapaliwanag ng impluwensiya ng kulturang Espanyol sa kulturang Pilipino at MALI
naman kung hindi.

_________ 1.) Mula sa bahag ay natutong gumamit ng barong at saya ang mga
Pilipino
__________ 2.) Gumamit ang mga Pilipino ng bata at matitigas na kahoy sa paggawa
ng kanilang mga tahanan.
__________3,) Sa panahon ng kolonyalismo, isinawalang bahala ng karamihan ng mga
katutubong pamayanan ang Kristiyanismo.
__________ 4.) Napalitan ang pamahalaang barangay ng pamahalaang sentralizado
noong panahon ng mga Espanyol.

Panuto: Ibigay ang hinihinging kasagutan ayong sa mga pahiwatig. Gawin ito sa sa
sagutang papel

1. Ito ay dula tungkol sa pagpapakasakit ni Hesukristo sa krus.

S N K U O

2. Ang tulang inaawit patungkol sa buhay at pagpapasakit ni Kristo.

P A S O N

3. Ang pag-awit ng kundiman sa tapat ng bahay ng dalagang nililigawan.


P G H H R A N A
4. Ang tawag sa panahon na ipinagdiriwang ang kapanganakan ni
Hesukristo.

P A O

5. Ang tawag sa pagparada ng mga Poon sa panahon ng Pista.

P R SI S O N

V. Takdang-Aralin

 Sa isang buong papel magsulat ng Reflection tungkol sa natutunan sa araling


Impluwensya ng Espanyol sa Kulturang Pilipino
(Indibidwal na Gawain 10 points)

Inihanda ni:
Marivel S. Acope
Student Teacher

Observed and Checked by: _________________

You might also like