Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

Learning Area Filipino


Learning Delivery Modality Face to Face Learning Modality
Paaralan Gov. Feliciano Leviste Memorial Baitang 10
TALA SA National High School
PAGTUTURO Guro Jemiah Andrea M. Camson Asignatura Filipino
Petsa Pebrero 21, 2023 (Miyerkules) Markahan IKATLO
Oras 6:10-7:00 G10-Kabalyero Bilang ng 1
7:50-8:40 G10-SSC Araw
9:50-10:40 G10-Apitong
10:40-11:30 G10-Cipres
12:50-1:40 G10-Lanite

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at
Persia.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa
kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang akdang
pampanitikan.
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang kahusayang gramatikal, diskorsal at
(MELC) (Kung mayroon, isulat strategic sa pagsulat at pagsasalaysay ng orihinal na
ang pinakamahalagang anekdota.
kasanayan sa pagkatuto o F10WG-IIIb-72
MELC.)
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN Aralin 3.2
A. Panitikan: Mullah Naareddin (Anekdota mula sa
Persia
(Iran) Isinalin sa Filipino ni Roderic P.
Urgelles
B. Gramatika at Retorika:
Gramatikal, Diskorsal, Estratedyik sa
Pagsasalaysay ng Orihinal na Anekdota
C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.88-95
ng Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag- Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.253-262
aaral
c. Mga Pahina sa
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 259-261
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
JOKWARDTU (youtube.com)
Portal Learning
Resource
e. Listahan ng mga bidyu klips, slide deck, powerpoint presentation,
Kagamitang Panturo laptop, telebisyon
School ID: 301102
Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

para sa mga Gawain sa


Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/Paglalahad ng Inquiry Based Approach
Bagong Aralin Pagganyak
Nood Tayo!
Pagpapanood ng bidyo klip na nagpapakita ng isang
nakakatawang ganap hango sa youtube.

JOKWARDTU (youtube.com)
B. Paghahabi sa Layunin ng Constructivism Approach
Aralin Isang Tanong, Isang Sagot
Mga Gabay na Tanong:
 Anong paraan ng pagsasalita ang ginawa ng bawat
tauhan sa bidyo?
 Maayos ba ang pagkakasalaysay ng bawat linyang
binitawan sa bidyo?
C. Pag-uugnay ng mga Inquiry Based Approach
halimbawa sa bagong Talakayin Natin!
aralin Pagbibigay ng Input
Alam mo ba na…
ang pagsasalaysay ay isang diskurso na naglalatag ng mga
karanasang magkakaugnay? Pagkukuwento ito ng mga
kawili-wiling pangyayari,pasulat man o pasalita.
Itinuturing ito na pinakamasining, pinakatanyag, at
tampok na paraan ng pagpapahayag. Ito rin ang sinasabing
pinakamatandang uri ng pagpapahayag sapagkat dito
nagsimula ang Alamat o epiko, at mga kuwentong bayan
ng ninunong mga Pilipino maging sa ibang bansa man.
Ang pagpili ng paksa ang unang mahalagang hakbang
sa pagsulat ng pagsasalaysay. Kailangang ito ay Maganda
at kawili-wili. Bukod dito, mahalaga ring napapanahon ito
at may dalang lugod at kabutihan sa mga mambabasa.

Ilan sa dapat isaalang-alang sa pagpili ng paksa

1. Kawilihan ng Paksa- dapat ay likas na napapanahon,


may mayamang damdaming pantao, may kapana panabik
na kasukdulan, naiibang tunggalian. At may malinaw at
maayos na paglalarawan sa mga tauhan at tagpuan.
2. Sapat na Kagamitan- mga datos na pagkukunan ng
mga pangyayari.
3. Kakayahang Pansarili- ang pagpili ng paksa ay
naaayon din sa kahusayan, hilig, at Layunin ng
manunulat.
4. Tiyak na Panahon o Pook- ang kagandahan ng isang
pagsasalaysay ay nakasalalay sa malinaw at masining na
paglalarawan ng panahon at pook na pinangyarihan ng
salaysay.
5. Kilalanin ang mambabasa- sumusulat ang tao hindi
para lamang sa kaniyang pansariling kasiyahan at
kapakinabangan, kundi para sa kaniyang mambabasa.
School ID: 301102
Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

ANG MGA MAPAGKUKUNAN NG PAKSA


1. Sariling karanasan- pinakamadali at pinakadetelyadong
paraan ng pagsasalaysay ng isang tao sapagkat ito ay
hango sa pangyayaring naranasan ng mismong
nagsasalaysay.
2. Narinig o napakinggan sa iba- Maaaring usapan ng
mga tao tungkol sa isang pinagtatalunang isyu, mga balita
sa radio at telebisyon, at iba pa. Subalit, tandaang hindi
lahat ng narinig sa iba ay totoo at dapat paniwalaan.
Mahalagang tiyakin muna ang katotohanan bago isulat,
3. Napanood- mga palabas sa sine, telebisyon, dulaang
panteatro at iba pa.
4. Likhang-isip- mula sa imahinasyon, katotohanan man o
ilusyon ay makakalikha ng isang salaysay.
5. Panaginip o Pangarap- ang mga panaginip at hangarin
ng tao ay maaari ring maging batayan ng pagbuo ng
salaysay.
6. Nabasa- mula sa anumang tekstong nabasa kailangang
ganap na nauunawaan ang mga pangyayari.

MGA URI NG PAGSASALAYSAY


1. Maikling Kuwento- nagdudulot ng isang kakintalan sa isip ng mga
mambabasa sa pamamagitan ng paglalahad ng mahahalagang pangyayari
sa buhay ng tauhan.
2. Tulang Pasalaysay- patulang pasalaysay ng mga pangyayari sa
pamamagitan ng mga saknong.
3. Dulang Pandulaan- binibigyang diin dito ang bawat kilos ng mga
tauhan, ang kanilang panlabas na kaanyuan kasama na rito ang kanilang
pananamit, ayos ng buhok at mga gagamiting mga kagamitan sa bawat
tagpuan. Ang kuwentong ito ay isinulat upang itanghal.
4. Nobela- nahati sa mga kabanata; punong-puno ng mga masalimuot na
pangyayari.
5. Anekdota- pagsasalaysay batay sa tunay na pangyayari
6. Alamat- tungkol sa pinagmulan ng isang bbagay o anuman sa paligid.
7. Talambuhay- “Tala ng buhay” ng isang tao, pangyayaring naganap
sa buhay ng isang tao mula sa kanyang wakas.
8. Kasaysayan- pagsasalaysay ng mahalagang
pangyayarring naganap sa isang tao, pook o bansa.
9. Tala ng Paglalakbay (travelogue)- pagsasalaysay ng
isang pakikipagsapalaran, pagbibiyahe o paglalakbay sa
ibang lugar.
D. Paglalahad ng bagong Constructivism Approach
Konsepto Halina’t Magsuri
Kasanayan #1
Suriin ang napanood na anekdota batay sa mga
sumusunod:
 Kawilihan ng Paksa
 Sapat na kagamitan
 Kakayahang Pansarili
 Tiyak na panahon o pook
 Pagkilala sa mambabasa

School ID: 301102


Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

E. Paglalahat ng Aralin Constructivism Approach


Sagutin Mo
Ano-ano ang dapat mong isaalang-alang sa
pagsasalaysay ng anekdota?
F. Paglalapat ng Aralin sa Reflective Approach
Pang-araw-araw na Buhay Share your experience!
Mag-isip ng isang nakatutuwang pangyayari sa iyong
buhay, noong nagsisimula kang mag-aral. Mula sa iyong
karanasan, ano ang iyong natutuhan?
G. Pagtataya ng Aralin Constructivism Approach
Write it to Share it!
Gamitin ang kahusayang gramatikal, diskorsal at
strategic sa pagsulat at pagsasalaysay ng anekdota.
Gawing gabay ang pamantayan sa ibaba.

Maayos na Paglalahad 5 puntos


Paggamit ng tamang gramatika 5 puntos
Kawili wili 5 puntos
Kabuoan 15
puntos
H. Karagdagang Gawain para Takdang Aralin:
sa Takdang-Aralin at Gumawa ng komikstrip tungkol sa naibigan mong
Remediation anekdota.

Sanggunian: Filipino 10 Modyul para sa mga Mag-aaral pp. 255-


260, www.google.com
IV. MGA TALA/PUNA

V. REPLEKSIYON

Inihanda ni:

JEMIAH ANDREA M. CAMSON

Sinuri:

LORELYN M. VILLOSTAS
Dalubguro 1

Pinagtibay:

JOCELYN R. UMALI
Puno VI, Kagawaran ng Filipino

School ID: 301102


Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas

You might also like