DLL Ap2 Q3 WK 3

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan:PAARALANG SENTRAL NG KANLURANG SAN JOSE Baitang:2 - EXPLORER

GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Guro: AHZZIEL A. HIPOLITO Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa/Oras: PEBRERO 12-16,2024 Markahan: IKATLO

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A.Pamantayang Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng
Pangnilalaman mga kasapi ng sariling komunidad.
B.Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa pangangailangan ng mga
Pagganap kasapi ng sariling komunidad.
C.Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa pangangalaga sa likas na yaman at pagpapanatili ng kalinisan ng sariling komunidad
Pagkatuto AP2PSK- IIIa-1
Isulat ang code ng
bawat kasanayan.
Sama-sama sa Pangangalaga sa Sama-sama sa Pangangalaga sa Likas Sama-sama sa Pangangalaga sa Likas Sama-sama sa Pangangalaga sa Likas CATCH-UP
II. NILALAMAN Likas na Yaman na Yaman na Yaman na Yaman ACTIVITIES/DEAR
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC p. 31 MELC p. 31 MELC p. 31 MELC p. 31
1.Mga pahina sa Gabay Pahina 44 Pahina 44 Pahina 44 Pahina 44
ng Guro
2.Mga pahina sa SLM p. 14-17 SLM p. 14-17 SLM p. 14-17 SLM p. 14-17
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B.Iba pang Kagamitang Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan,
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A.Balik-Aral sa nakaraang Ano-anong suliraning pangkapaligiran Paano mapangangalagaan ang mga likas
aralin at/o pagsisimula ng ng komunidad? na yaman at mapananatili ang kalinisan
bagong aralin.(Review) ng sariling komunidad?

Ipaliwanag ang larawan? Ipalarawan sa mga bata.

B.Paghahabi sa layunin Sa aralin na ito, malalaman mo ang Paano magkakaroon ng magandang .


ng aralin (Motivation) kahalagahan ng pangangalaga sa likas kapaligiran?
na yaman at ang pagpapanatili ng
kalinisan sa inyong komunidad.
Masdan ang larawan ano ang masasabi Ano ang nais ipahiwatig nito?
ninyo dito?

C.Pag-uugnay ng mga https://www.youtube.com/watch? Basahin at unawain ang maikling Pananagutan ng bawat isa na Paglilinis ng tahanan
halimbawa sa bagong app=desktop&v=lNudV69gcjY kuwento tungkol sa isang bata na pangalagaan ang likas na yaman at
aralin.(Presentation) nagpakita ng pagmamahal at panatilihin ang kalinisan ng sariling
Ipapanood ang video. pagmamalasakit sa kapaligiran. Sagutin komunidad. Ilan sa pamamaraan ng
ang mga tanong pagkatapos nito. paggawa nito ay ang mga sumusunod:
“Basura Kid” 1. Panatilihing malinis ang kapaligiran.
2. Magtanim ng mga puno at halaman. Ang unang paraan kung paano
Pananagutan ni Atoy 3. Iwasan ang pagtapon ng dumi at mapapanatili ang ating kapaligiran ay
ni: Alma M. Angeles nakalalasong kemikal sa sapa, ilog, at pagsisimula ng kalinisan sa ating
iba’t ibang anyo ng tubig. tahanan. Laging tandaan na hindi natin
Ika-anim pa lamang ng umaga ay gising 4. Gumamit ng lambat na may malaking magagawang panatalihin ang kalinisan
na si Atoy. Sasamahan niya ang butas sa panghuhuli. ng ating kapaligiran kung sa ating
kaniyang tatay sa pamimingwit ng isda 5. Gamitin nang wasto ang tubig at tahanan pa lamang ay hindi na natin
sa ilog. Sabado noon kaya wiling-wili huwag sayangin. magawa. Napakasarap manirahan sa
siyang pumunta sa lugar na ito dahil 6. Isumbong sa kinauukulan ang mga malinis at di-kontaminadong kapaligiran
walang pasok sa paaralan. Habang nasa taong namiminsala sa mga likas na kaya gawin natin ang ating sari-sariling
tabi ng ilog ay may napansin siyang mga yaman ng komunidad. tungkulin.
basura na nakakalat. Dali-dali niya itong
pinulot at inilagay sa sako na kanilang
palaging dala upang itapon sa tamang
basurahan. Ito ay madalas niyang
ginagawa habang hinihintay ang
kaniyang tatay.

Maya-maya ay narinig na niya ang


pagtawag ng kaniyang ama upang
sabihing sila ay uuwi na bitbit ang mga
nahuling isda.

D.Pagtalakay ng bagong 1. Sino ang bata sa kuwento? Pangkatang Gawain Pagtatapon ng basura sa tamang lagayan
konsepto at paglalahad 2. Ano ang ginagawa niya tuwing
ng bagong kasanayan sumasama sa kaniyang tatay sa pagpunta Pangkat I:
#1(Modelling) sa ilog? Gumuhit ng isang paligid na maayos at
3. Gaano kadalas niya itong ginagawa? maganda. Ang tamang pagtatapon ng basura ay
4. Bakit kailangang alisin ang mga isang tungkulin ng bawat mamayanan.
basura na nakakalat sa ilog? Pangkat II: Ito ay mahalaga dahil maaari nating
5. Ano ang maaaring maging epekto nito Gumuhit ng paligid na sinisira ng mga maiwasan ang polusyon na makakasira
sa mga likas na yaman at sa komunidad? tao. sa atin lalo na sa kapaligiran.
Makakatipid sa paggamit ng paulit ulit o
Pangkat III: re-use. Ang reduce naman ay ang
Piliin sa larawan ang mga nagsasaad ng pagbabawas sa pagbili ng mga plastik.
pangangalaga sa kapaligiran. At ang huli, ang recycle ay ang paggawa
ng bagong materyal gamit ang mga luma
o patapong bagay na.

E.Pagtalakay ng bagong Ang ilan sa mga paraan na maaari mong Pag-uulat ng bawat pangkat sa klase. Pangangalaga ng mga ilog at dagat
konsepto at paglalahad gawin upang mapangalagaan ang ating
ng bagong kasanayan #2 kapaligiran ay ang sumusunod:
(Guided Practice)  Sa inyong bahay at paaralan, huwag Ang pagpapanitiling malinis ng mga ilog
magkalat kung saan-saan; at dagat ay malaking tulong sa
 Itapon ang basura sa tamang kapaligiran dahil makatutulong ito na
basurahan; maiwasan ang pagguho ng mga lupa at
 Tumulong sa paglilinis ng iyong hindi magkaroon ng baha tuwing may
kapaligiran, sa inyong tahanan man o bagyo. Huwag magtapon ng basura at
paaralan; nakakalalasong kemikal. Huwag
 Huwag kalimutan isagawa ang reuse, gumamit ng mga dinamita at cyanide o
reduce, at recycle. Ito ay isang paraan anumang uri ng lason sa pangingisda
upang ang basura ay mabawasan; dahil mas malaki ang perwisyong dulot
 Hindi dapat magsunog ng basura niyo kaysa sa maaaring inaakalang
upang ang hangin natin ay hindi maging pagmumulan ng kabuhayan. Paggamit
marumi; ng lambat na may katamtamang laki ng
butas sa pangingisda upang maiwasan
ang paghuli sa maliliit pang isda na mas
mainam kung mapapalaki pa.

Pagtatanim ng mga punongkahoy

Ang pagtatanim ng mga punongkahoy


ang pinaka-epektibong paraan kung
paano mapipigilan ang pagbaha. At
ngayong nananalasa na ang baha at
marami nang nasisira, saka lamang
lubusang napagtutuunan ng pansin ang
pagtatanim ng mga punongkahoy. Wala
na umanong mga puno sa mga
kabundukan at kagubatan dahil ito ay
pinagpuputol-putol na. Oo, may mga
naiitanim nga pero ang tanong ay
naaalagaan baa ng kanilang mga
itinanim? Sayang lamang ang kanilang
itinanim dahil hindi naman na ito
inaalagaan. Hindi sapat na itanim lang,
kailangan ito ng pag-aalaga.
F.Paglinang sa Ano ang pamagat ng kuwento? Hindi rin dapat magtapon ng basura sa Magbigay ng magagawa mo para sa Pagkakaisa at pagtutulungan para sa
Kabihasaan (Independent Sino-sino ang tauhan sa kuwento? ilog upang ang tubig ay hindi dumumi; pangangalaga ng mga likas na yaman. kapaligiran
Practice Tungo sa Tungkol saan ang kuwento?  Magtipid sa tubig at pagkain;
Formative Assessment) Ano ang suliranin sa binasang  Ang tv, computer, o ilaw ay patayin
kuwento? kung hindi naman ito ginagamit;
Paano nila ito nasolusyunan?  Kung malapit lang din naman ang
May natutunan ka bva sa kuwento ni iyong pupuntahan, sa halip na sumakay
Basura Kid? ay maglakad na lamang. Nakatutulong
ito hindi lamang sa kalikasan kundi pati
sa iyong kalusugan; at Ang pagkakaisa at pagtutulungan ay
 Magtanim ng puno at halaman sa magandang paraan kung paano mas
ating kapaligiran. mapapaganda ang ating kapaligiran o
Sa pamamagitan ng mga hakbang na ito komunidad. Kinakailangan natin ng
mas lalong mapagaganda ang ating pagkakaisa para sa ating komunidad,
kapaligiran. para sa ating daigdig dahil sa
pagkakaroon ng pagkakaisa at
pagtutulungan ay nagkakaroon ng
magandang bunga o resulta. Ipagpatuloy
natin ang ating pagkakaisa at
paninindigan upang mas mapagtibay ang
ating pangangalaga sa ating kapaligiran.
G.Paglalapat ng aralin sa Nakita mo ang iyong kapitbahay na si Tingnan si Inang Kalikasan, bakit siya Ilagay ang TAMA kung ang larawan ay Isulat ang salitang TAMA kung ang
pang-araw-araw na mang kanor na nagtatapon ng basura sa malungkot? nagpapakita ng pangangalaga sa pahayag ay tama at MALI naman kung
buhay (Application) inyong harap ng bahay, ano ang kapaligiran at MALI kung hindi. ito ay mali. Isulat ang iyong sagot sa
magagawa mo ditto? isang malinis na papel.
___1. Ang paglilinis ng kapaligiran ay
Sa ilog nagkayayaan kayo ng mga nakatutulong na pagandahin ating
kaibigan mo na maglangoy. May mga kalikasan.
dala kayong tsitsiriya, itinapon ni Jose ___2. Ang malinis na kapaligiran ay
sa ilog ang balata nito, ano ang mabuti sa ating kalusugan.
gagawin mo? ___3. Ang pangangalaga sa kalikasan ay
nagsisimula sa sarili.
___4. Ang mga bata ay walang
magagawa sa pag-aalaga ng kalikasan.
___5. Ang pagtatanim ng puno at
halaman ay isang hakbang upang
mapangalagaan ang kalikasan.
H.Paglalahat ng Aralin Ang kalikasan ay nagbibigay sa atin ng Ang ating mga pangangailangan ay Marapat lamang na pangalagaan at Ano-ano ang mga paraan na ginagawa
(Generalization) maraming biyaya. Kaya naman, gawin nakukuha natin sa ating kalikasan. Dito pahalagahan ang mga likas na yaman ng mo upang mapangalagaan ang
natin ang lahat ng ating makakaya rin nanggagaling ang kabuhayan ng sariling komunidad para na rin sa mga kalikasan?
upang ang kapaligiran ay ating ating mga magulang. Kung hindi natin susunod na henerasyon.
mapangalagaan. pangangalagaan ang ating kalikasan,
darating ang panahon ay wala na tayong
pagkukunan ng ating mga
pangangailangan sa pang araw-araw na
pamumuhay. Mahalaga rin ang
pagpapanatili ng kalinisan ng sariling
komunidad upang maiwasan ang
pagkalat ng sakit at pandemya dulot ng
COVID-19.
I.Pagtataya ng Aralin Gamit ang iyong lapis, iguhit sa isang Isulat sa sagutang papel kung Tama o Basahin nang mabuti ang bawat Piliin sa loob ng panaklong ang angkop
(Evaluation) malinis na papel ang kalikasan na dapat Mali ang tinutukoy ng bawat pangungusap. Isulat sa sagutang papel na salita na tumutukoy sa pangangalaga
pinangangalagaan ng mga pangungusap. ang letra ng tamang sagot. sa likas na yaman at pagpapanatili ng
mamamayan. 1. Ang pagputol ng mga puno ay isang 1. Ito ay biyaya ng Diyos na kalinisan ng komunidad.
dahilan ng pagbaha. pinagkukunan ng iba’t ibang yaman
2. Nakalalason sa mga isda ang pagtapon tulad ng pagkain, tubig, at kagamitan sa 1. Ang pagsusunog ng basura ay
ng kemikal sa ilog at dagat. araw-araw. nagbibigay ng (polusyon, solusyon) sa
3. Polusyon sa hangin ang maaaring a. kalikasan b. karagatan hangin.
maidulot ng pagsusunog ng basura. c. kakayuhan d. kalupaan 2. Nagiging pataba ang pagbabaon sa
4. Ang paghihiwa-hiwalay ng mga lupa ng
basura ay walang epekto sa suliraning 2. Ano ang dahilan ng pagkasira ng ating (nabubulok, di-nabubulok) na basura.
pangkapaligiran. kalikasan? 3. Ang (malinis, maruming) paligid ay
5. Ang pagtatanim ng mga puno at a. malasakit ng bawat isa nagdudulot ng pagkalat ng sakit tulad ng
halaman ay nakatutulong sa kalikasan. b. pakikilahok sa mga programang COVID-19.
pangkapaligiran 4. Maganda sa tanawin ang (maraming,
c. pagtupad sa tungkulin sa kaunting) mga puno.
pangangalaga ng kalikasan 5. Ang pagtatapon ng kemikal sa ilog ay
d. kawalan ng disiplina ng bawat isa sa may (masamang, mabuting) maidudulot
pangangalaga sa likas na yaman sa mga isda.
3. Alin sa mga sumusunod ang
nagpapakita ng pagpapahalaga sa
pangangalaga sa mga likas na yaman?
a. Magtapon ng basura kahit saan.
b. Gumamit ng dinamita sa pangingisda.
c. Putulin ang mga puno ng walang
pahintulot.
d. Magsumbong sa kinauukulan kung
may nakitang sumisira sa mga likas na
yaman.
4. Paano mapananatili ang sariwang
hangin?
a. Sunugin ang mga nakakalat na basura.
b. Hayaang magbuga ng usok ang mga
sasakyan.
c. Paghiwa-hiwalayin ang mga basurang
nabubulok at hindi nabubulok at gawin
ang 3Rs ( reduce, reuse, recycle ).
d. Lahat ay wasto.
5. Alin sa mga sumusunod ang hindi
programa ng pamahalaan tungkol sa
pangangalaga sa ating likas na yaman?

a. “Bantay-Gubat”
b. “Bantay-Dagat”
c. “Bantay-Bata”
d. “Bantay-Kalikasan”
J.Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E.Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G.Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like