Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA REGION
SCHOOLS DIVISION OF CALAPAN CITY
ARTURO ARCE IGNACIO INTEGRATED SCHOOL
LAZARETO, CALAPAN CITY

BANGHAY-ARALIN
SA PAGTUTURO NG FILIPINO

Pang-araw- Paaralan Arturo Arce Ignacio Integrated School Baitang/Antas 7


araw na Guro Lean Jocel M. Luzon Markahan Ikaapat na Markahan
Tala Asignatura Filipino
sa
Pagtuturo
Petsa/Oras Abril 2, 2024/ 7:30-8:30 7- Integrity

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang
obra mestra sa Panitikang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng
koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalahad ang sariling pananaw tungkol sa mga motibo ng may-akda sa bisa
(Isinulat ang Code ng bawat ng binasang bahagi ng akda. F7PB-IVa-b-20
kasanayan) Naibibigay ang kahulugan at mga katangian ng “korido”. F7PT-IVa-b-18
1. Naibibigay ang kahulugan at ang mga katangian ng “korido”
2. Napapahalagahan ang pag-aaral ng Ibong Adarna sa pagbabahagi ng
sariling ideya sa kahalagahan nito.
3. Nailalahad ang sariling pananaw tungkol sa mga motibo ng may-akda sa
pamamagitan ng akrostik.

II. NILALAMAN Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna


KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Modyul
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral pahina 1-15

3. Mga Pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning https://lrms.depedmimaroparegion.ph/coLearningResources.php
Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo telebisyon, pisara at yeso

III. PAMAMARAAN Panimulang Gawain


1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagpapaayos ng silid at sarili
4. Pag-alam ng liban
5. Pagpapasa ng Takdang Aralin
A. Balik-Aral o/at pagsisimula Balik-Aral
sa bagong aralin Bakit mahalaga ang nakalimbag at napanood na balita sa iyong buhay?
B. Paghahabi sa layunin ng Tanong ko, sagot mo!
aralin 1. Naniniwala ka ba sa mga kababalaghan?
2. Anong mga kababalaghan ang nasaksihan, narinig, at napanood mo?
Isalaysay ito sa klase.
3. Paano nakaapekto ang paniniwala mo upang mapatunayang totoo ang mga
pangyayaring hindi inaakalang nangyayari?
C. Pag-uugnay ng mga Suri-Larawan
halimbawa sa bagong aralin Pansinin ninyo ang mga larawan.

D. Pagtalakay ng bagong Tulang Romansa: Korido at Awit


konsepto at paglalahad ng
Ang tulang romansa ay tulang pasalaysay tungkol sa pakikipagsapalaran at
mga bagong kasanayan #1
kabayanihan na karaniwang ginagalawan ng mga prinsipe’t prinsesa at mga
mahal na tao.
(1) Katutubo ang wikang ginamit sa mga tulang romansa
(2) Ang tradisyon sa pagtula na dati nang ginamit sa panitikang salimbibig
(3) Ang mga talinghagang likas sa wika
(4) Ang mga pagpapahalagang pamana ng ating mga ninuno tulad ng
pagmamahal sa magulang, pagtulong sa nangangailangan at iba pa.

May dalawang anyo ng tulang romansa:

Korido
(1) May walong pantig sa bawat taludtod.
(2) Sadyang para basahin, hindi awitin.
(3) Kapag inawit, sa himig na mabilis o allegro, ito ay dahil maikli ang mga
taludtod, wawaluhing pantig lamang.
(4) Ang mga tauhan ay may kapangyarihang supernatural o kakayahang
magsagawa ng mga kababalaghan na hindi magagawa ng karaniwang tao,
tulad ng pagpatag ng bundok, pag-iibang anyo at iba pa.
(5) Dahil dito ang mga pakikipagsapalaran ng mga tauhan ay malayong
maganap sa tunay na buhay.
(6) Halimbawa nito ang Ibong Adarna

Awit
(1) May labindalawang pantig sa bawat taludtod.
(2) Sadyang para awitin, inaawit sa tanging pagtitipon.
(3) Ang himig ay mabagal o banayad, tinatawag na andante.
(4) Nahaharap sa mga pakikipagsapalaran ang mga tauhan sa awit, ngunit
higit na makatotohanan o hango sa tunay na buhay ang mga pangyayari sa
isang awit.
(5) Halimbawa nito ang Florante at Laura

E. Pagtalakay ng bagong Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Ang Ibong Adarna ay nabibilang sa tulang romansa na isang uri ng tulang
pasalaysay tungkol sa pakikipagsapalaran at kabayanihan na karaniwang
mga maharlikang tao ang nagsisinaganap

Mahahalagang Tauhan ng Ibong Adarna

Makikita sa ibaba ang mga tauhang nagbigay-buhay sa makulay na mundo


ng koridong Ibong Adarna.

F. Paglinang sa Kabihasahan Indibidwal na Gawain


Akrostik
Ilahad ang sariling pananaw tungkol sa mga motibo ng may-akda sa
pamamagitan ng akrostik.

I -
B-
O-
N-
G-

A-
D-
A-
R-
N-
A-

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ilapat sa Pang-araw-araw na buhay


araw-araw na búhay  Bilang mag-aaral, bakit mahalagang pag-aralan ang Ibong Adarna sa pang-
araw-araw ninyong buhay?
H. Paglalahat ng Aralin Paglalagom ng Aralin
 Sino ang nais maglagom ng aralin? Ano ang katuturan ng tulang
romansa at korido? Magbigay ng mga tauhan sa Ibong Adarna.
I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit
Panuto: Basahin at unawain ang bawat tanong. Piliin at isulat ang letra ng
tamang sagot.
_____1. Anong uri ng tulang pasalaysay ang may sukat na walong pantig sa
bawat taudtod, mabilis na binibigkas at ang mga tauhan ay ang mga prinsipe
at prinsesa o hari at reyna?
A. balada B. awit C. korido D. epiko
_____2. Ano ang kahalagahan ng pag-aaral ng Ibong Adarna sa paghubog ng
pag- uugali ng mga kabataan?
A. Naglalaman ng kultura ng mga lugar na pinagmulan nito.
B. Naglalaman ng pakikipagsapalaran ng mga tauhan.
C. Naglalaman ng paalala tungkol sa magagandang pag-uugali.
D. Naglalaman ng kahusayan ng tatlong prinsipe (Don Pedro, Don Diego, Don
Juan).
_____3. Ang tawag sa kaharian nina Haring Fernando at Donya Valeriana.
A. Albanya B. Armenya C. Krotona D. Berbanya
_____4. Ang punong tirahan ng mahiwagang Ibong Adarna.
A. Piedras Platas C. Piedro de Oro
B. Reyno Delos Cristales D. Piedras Blanca
_____5. Bilang mag-aaral, ano ang iyong gagawin upang malaman ang opinyon
ng mga tao tungkol sa akdang Ibong Adarna?
A. Magsasagawa ng sarbey.
B. Magsasagawa ng simposyum.
C. Magsasagawa ng pagtatanghal ng mga piling tagpo.
D. Babasahin at uunawain ang Ibong Adarna.
J. Karagdagang gawain para Kasunduan
sa takdang-aralin at  Basahin ang una at ikalawang kabanata ng Ibong Adarna.
remediation  Humanda sa talakayan at mga gawain.
IV. Mga Tala
___ Natapos ang aralin/gawain at maaari nang magpatuloy sa mga susunod na aralin.
___ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras.
___ Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
___ Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang nais ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
___ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsususpende sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo

Iba pang mga Tala:

V. Pagninilay
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
Bilang ng mag-aaral na nangangailanagan ng iba pang gawain para sa remediation
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
Alin sa mga estratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyon sa tulong ng aking punong-guro at superbisor?
Anong kagamitang panturo na aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri at binatid ni:

LEAN JOCEL M. LUZON DR. JONNEDEL A. BAQUIRAN


Teacher I Officer-in-Charge
Assistant Principal II

You might also like