Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan: Baitang / Antas: BAITANG 8

GRADES 8 Guro: Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON PLAN

Petsa / Oras: Marso 18-22, 2024 Markahan: IKALAWANG MARKAHAN


WEEK1 WEEK2 WEEK3 WEEK4 WEEK 5
1. Naipaliliwanag kung bakit 1. Nasusuri ang mga 1. Natatalakay ang papel na
lumaganap ang hakbang ng ginampanan ni Justinian
Kabihasnang Greek sa pakikibaka ng mga sa Imperyong Roman
halos lahat ng bahagi ng plebeian upang 2. Nakagagawa ng maikling
daigdig magkaroon ng balita o newscasting ukol
2. Nakabubuo ng Karapatan sa mga pangyayari sa
poster/imahe na 2. Nakapagsasadula ng Imperyong Byzantine
I. LAYUNIN naglalarawan sa mga mga pangyayari sa 3. Napahahalagahan ang
naiambag sa kabihasnan kabihasnang klasiko ambag ng Kabihasnang
ng mga Greek. ng Rome ng Kabihasnan Byzantine
3. Napahahalagahan ang mga 3. Napahahalagahan
kontribusyon ng ang mga naiambag
Kabihasnang Greek sa ng mga Roman sa
ibat’ibang larangan kasalukuyang
panahon

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang pag unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga
bansa at rehiyon sa daigdig
Pamantayan sa Pagganap: Nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na Panahon na
nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan
B. Pinakamahalagang Kasanayan Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Naipapaliwanag ang Naipapaliwanag ang mahahalagang
sa pagkatuto (MELC) Greece. mahahalagang pangyayari sa pangyayari sa kabihasnang klasiko
AP8DKT-IIa-b-2 kabihasnang klasiko ng Rome ng Rome
AP8DKT-IIc 3 AP8DKT-IIc 3
Pag-usbong at Pag-unlad ng mga Klasikong Lipunan sa Europa
II. NILALAMAN
Kabihasnang klasiko ng Rome (Ang
Paksang-Aralin Kabihasnang klasiko ng Greece Kabihasnang klasiko ng Rome Silangang Imperyong Roman at ang
Imperyong Byzantine
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Kasaysayan ng Daigdig (Manwal ng Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig (Manwal ng
Guro). 2012. pp. 42-48. (Manwal ng Guro). 2012. pp Guro). 2012. pp.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Kasaysayan ng Daigdig(Batayang Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig (Modyul ng
Pang-Mag-aaral Aklat) III. 2012. pp. 114 124 (Batayang Aklat) III. 2012. Pp. magaaral) II. 2014. Pp. 159-170
126-146
Kasaysayan ng Daigdig (Modyul ng
magaaral) II.2014. pp. 130-150.
B. Iba pang Kagamitang Panturo Television Television Television
Laraawan Laraawan Laraawan
Powerpoint Powerpoint Powerpoint
Laptop Laptop Laptop
IV. PAMAMARAAN
INTRODUCTION (PANIMULA) a. Panalangin a. Panalangin a. Panalangin
b. Balitaan b. Balitaan b. Balitaan
c. Balik aral c. Balik aral c. Balik aral
 Mag balik-aral sa  Magbalik aral sa
kabihasnang Minoan at kabihasnang Greek Magbalik aral sa
kabihasnang Mycenaean. kabihasnang Rome
Itanong: Ano ang mga
Itanong: Pinahahalagahan pa naiambag ng Itanong: Anong bagay ang
bas a kasalukuyan ang kabihasnang Greek sa kasing hugis ng bansang
pamana ng dalawang kasalukuyang Italy? Saang bansa
kabihasnang nabaanggit? panahon? matatagpuan ang Rome
d. Pagganyak  Pagankyak
d. Pagganyak
Gawain: Ano at Sino sya? Gawain: Hanapin mo ako!
Ang guro ay magpapakita ng mga Gamit ang mapa tukuyin ang Gawain: Buuin ang Kahon
larawang may kaugnayan sa mga bansa o lugar na
tatalakayin at huhulaan ito ng mga nakasaad sa ibaba 1.Dito matatagpuan ang
magaaral. colloseum.
R M
1. ITALY
2. GREECE 2.Ito ay imperyo matapos ang
1. - Athena 3. PHILIPPINES
4. IRAN
Silangan Roman
5. IRAQ B Z N I E
2. - Zeus/God
3.Siya ay kilala bilang Emperador
ng Rome at Dakila.
3. - Poseidon C 0 S A T I E

4. - Aphrodite

5.. - Greece

DEVELOPMENT (PAGPAPAUNLAD) Pagtalakay sa paksa: Kabihasang Pagtalakay sa paksa: Pagtalakay sa paksa: Ang
Klasiko ng Greece Kabihasnang klasiko ng Silangang Imperyong Roman at
Rome ang Imperyong Byzantine
 Ang Kabihasnan ng Greek
ang napatanyag na  Roman Republic
kabihasnang klasikal. Ang  Ang Rome ay itinatag  Ang Imperyong Byzantine, o
tawag sa sinaunang sa kalagitnaan ng kilala rin bilang Silangang
pamayanan sa Greece ay ikawalong siglo BCE Imperyong Romano, ay ang
Polis ng mga unang Roman silangang bahagi
 Sparta: Ang pamayanan ang na nagsasalita ng ng Imperyong Romano.
mga Mandirigma ( Ang Latin  Si Constantine I, o mas kilala
nagging pangunahing mithiin  Tagumpay ng mga bilang Constantine ang Dakila,
ng Sparta ay magkaroon ng Plebeian laban sa ay isang Emperador ng
kalalakihan at kababaihan mga Patrician Roma mula AD 306 hanggang
 Athens at ang pagunlad nito  Kabihasnang Rome 337.
 Ang Banta ng Persia  Julius Caesar  Si Justinian ay kilala sa
Hangarin ng Persia na kanyang ambisyon na ibalik
palawakin ang imperyo nito sa Pamprosesong Tanong: ang Roman Empire sa dating
kanluran. Ang ikalawang kaluwalhatian nito.
pagsalakay ng Persia sa Greece  Malalaki at Maganda ang
(480–479 BCE) ay naganap sa Sa kasalukuyan, nabibigyan simbahang itinayo ng
panahon ng mga Digmaang ba ng kahalagahan ang Imperyong Byzantine tulad ng
Greco-Persian, habang kapakanan ng karaniwang Hagia Sophia
hinahangad ni Haring Xerxes I ng tao?
Persia na sakupin ang buong

Greece.

Pamprosesong Tanong:

Ano ang pangunahing katangian


ng Sparta?

Kung kayo ang tatanungin


nararapat ba na magkaroon pa
ng pananakop kung mayroon na
silang sariling lupain o
nasasakupan?

ENGAGEMENT(PAKIKIPAGPALIHA Gawain 2: Paghahambing Gawain 2: Anong connect? Gawain 2: Tama ba?


N) Sa tulong ng venn diagram, isulat Pagugnayin ang mga Isulat ang ROMAN kung tama ang
ang pagkakatulad at pagkakaiba ng magkakatugma pangungusap at BYZANTINE
Sparta at Athens bilang mga estado naman kung mali.
ng sinaunang Greece
1. Si JUSTINIAN ang namuno
1. Italy bilang emperadorng Silangang
Imperyong Roman.
2. plebeian 2.Naganap ang paghihiwalay ng
Simbahang Roman at Simbahang
Byzantine noong 1990
3.Pinanatili ng Byzantine ang
Kaalamang Islam
3. colosseum

4. patrician

ASSIMILATION(ASIMILASYON) Pangkatang Gawain: Iguhit mo ako! Pangkatang Gawain: Umarte Pangkatang Gawain: Excuse me
Ang mga magaaral ay hahatiin sa na naman! po!
tatlong pangkat. Ang bawat pangkat Ang mga magaaral ay hahatiin Ang mga magaaral ay hahatiin sa 3
ay gagawa o bubuo ng isang poster sa 3 na grupo at ipakikita ang pangkat at gagawa ng isang balita
na nagpapakita ng mga kontribusyon mga sumusunod na tungkol sa mga pangyayari sa
ng Kabihasnang Greek na may Imperyong Byzantine at ipakikita sa
temang “Kamalayan sa Kasaysayan.” buong klase.
1.Ipakita ang kaibahan ng
Plebeian at Patrician
 Siyensya 2. Mga paniniwala gaya ng Criteria
 Matematika mga Diyps at Diyosa Nilalaman 10 puntos
 Arkitektura Kaayusan 10 puntos
 Sining Pagkamalikhain 10 puntos
 Jupiter
Partisipasyon 10 puntos
 Juno
Mga kagamitang kakailangin:
 Color  Hera at iba pa Kabuuan 40 puntos
 Illustration board 1/8 (mula
sa guro) 3.Ipakita ang mga naiambag
 Pencil ng kabihasnang Rome sa
Sistema ng politika Pagtataya

Criteria Punan ang patlang ng angkop na


Nilalaman 10 puntos salita
Kaayusan 10 puntos
Pagkamalikhain 10 puntos 1.Bantog ang Imperyong ito sa
Pagtataya Partisipasyon 10 puntos ______ at enameling
2. Ang Imperyong Byzantine ay
Ano-ano ang kontribusyon ng Kabuuan 40 puntos bahagi ng Imperyong ______
kabihasnang Greece sa 3. Si _________, o Flavius Petrus
kasalukuyang panahon? Pagtataya Sabbatius Justinianus, ay isang
Sino sino ang mga taong malaki ang Ano ang kaugnayan ng makasaysayang lider ng Imperyong
ginampanan sa pahon ng heograpiya sa pagunlad ng _________.
kabihasnang ito? Kabihasnang Rome?
Bakit nagging Tanyag si Julius
Caesar
V. Karagdagang Takdang Aralin: Panoorin ng buo sa Takdang aralin: Humanap ng Takdang Aralin: Sa isang malinis
Gawain/Kasunduan internet o telebisyon ang 300 mga larawan o litrato o na papel sumulat ng repleksyon
spartan. Gumawa ng maikling maging simbolo na batay sa iyong natutunan sa
sanaysay tungkol dito. nagpapakita ng paksang tinalakay.
pagkakapantay pantay ng (5 pangungusap lamang)
bawat mamamayan.
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano
VI. PAGNINILAY pangtulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari
nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

D. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang ___ _sama-samang
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share pagkatuto pagkatuto
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
____malayang talakayan talakayan ____malayang talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____Inquiry based learning talakayan talakayan
____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster ____Inquiry based ____Inquiry based
____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video learning learning
_____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation ____replektibong ____replektibong
____Integrative learning (integrating _____Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating pagkatuto pagkatuto
current issues) ____Integrative learning current issues) ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____Pagrereport /gallery walk (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery ____Problem-based learning _____Powerpoint _____Powerpoint
_____Peer Learning walk _____Peer Learning Presentation Presentation
____Games ____Problem-based learning ____Games ____Integrative learning ____Integrative learning
____Realias/models _____Peer Learning ____Realias/models (integrating current (integrating current
____KWL Technique ____Games ____KWL Technique issues) issues)
____Quiz Bee ____Realias/models ____Quiz Bee ____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery
Iba pang Istratehiya sa ____KWL Technique Iba pang Istratehiya sa walk walk
pagtuturo:______________ ____Quiz Bee pagtuturo:______________ ____Problem-based ____Problem-based
______________________ Iba pang Istratehiya sa ______________________ learning learning
pagtuturo:______________ _____Peer Learning _____Peer Learning
______________________ ____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:_____________ pagtuturo:_____________
_ _
_____________________ _____________________
_ _

Inihanda ni:

Dalubguro I Ulong Guro III Punongguro IV

You might also like