Banghay Aralin Sa Araling - Panlipunan 8 (Ikatlong Markahan)

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

GURO LIZA P.

BACARISAS ASIGNATURA ARALING-PANLIPUNAN


ARAW NG PAGTUTURO PEBRERO 6, 2024 BAITANG 8
ORAS 11:00-12:00 AM MARKAHAN Ikatlong Markahan
SEKSYON 8-ARCHIMEDES

BANGHAY ARALIN SA ARALING -PANLIPUNAN 8 (IKATLONG MARKAHAN)


I.LAYUNIN

Ang mag-aaral ay…


naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa naging transpormasyon tungo sa
A. Pamantayang Pangnilalaman
makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng
paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo
ng pandaigdigan kamalayan.
Ang mag-aaral ay…
kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad,
B. Pamantayan sa Pagganap at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa
makabagong panahon.

Most Essential Learning Competency:


*Nasusuri ang mahahalagang pagbabagong politikal, ekonomiko at
sosyo-kultural sa panahon Renaissance
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
MGA LAYUNIN:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Natutukoy ang mga salik sa pagsibol ng Renaissance sa Italya.
2. Natatalakay ang naging kontribusyon nito sa kasaysayan ng Europa.

Modyul 1: Ang Renaissance


II. NILALAMAN Aralin 1: ANG KAHULUGAN NG RENAISSANCE
MGA SALIK SA PAGSIBOL NG RENAISSANCE SA ITALYA
III. KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp
4. Karagdagang kagamitan mula
sa Learning Resources o nilalaman
B. Iba pang Kagamitang panturo Larawan, projector, laptop, strips ng cartolina
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin PAGBABALIK -ARAL:
Bago natin simulan ang bagong aralin, sagutin muna ang sumusunod na mga
tanong.
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na katanungan at isulat ang titik ng
tamang sagot sa sagutang papel.
1. Alin sa mga sumusunod ang nagmamay-ari ng pinakamalawak na lupain sa
sistemang piyudalismo?
A. Knight B. Hari C. Baron D. Villein
2. Ito ay isang sistemang politikal, socio-ekonomiko, at military na nakabase
sa pag-mamay-ari ng lupa.
A. piyudalismo B. sosyalismo C. merkantilismo D. komunismo
3. Alin sa mga sumusunod na tao ang tumatanggap ng lupa mula sa Lord?
A. Villein B. Fief C. Vassal D. Baron
4. Sila ang pangkat ng mga taong bumubuo ng masa na nanatiling nakatali sa
lupang kanilang sinasaka.
A. Fief B. Vassal C. Knight D. Serf
5. Sila ang mga taong nagkusang-loob na manilbihan upang iligtas ang may-ari
ng lupa mula sa mga manananlakay.
A. Pari B. Kabalyero C. Baron D. Vassal

Ipakita sa pisara ang layunin ng paksa sa araw na ito . Hayaang ipabasa ito ng
sabay sabay sa mga mag-aaral.

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin MGA LAYUNIN:


1. Natutukoy ang mga salik sa pagsibol ng Renaissance sa Italya.
2. Natatalakay ang naging kontribusyon nito sa kasaysayan ng Europa.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ang ibig sabihin ng Renaissance?


sa bagong aralin
INDIBIDWAL NA GAWAIN. Pagbabasa ng teksto at pagsasagot sa mga
katanungan hinggil sa tekstong nabasa.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto 1. Bakit nagsimula ang Renaissance sa Italya at hindi sa ibang bansa sa
at paglalahad ng bagong kasanayan Europa?
#1 2. Ano ang mga pangunahing bentahe ng Italya na nagbigay-daang
maging sentro ng Renaissance?
3. Paano nakatulong ang pangheograpiya ng Italya sa pagsibol ng
Renaissance?
1. Ano ang papel ng mga unibersidad sa Italya sa pagpapanumbalik ng
D.Pagtalakay ng bagong konsepto at kultura ng sinaunang Roma?
paglalahad ng bagong kasanayan 2. Sino ang ilan sa mga pangunahing tao sa Italya na nagtaguyod at
#2 nagbigay-suporta sa pag-unlad ng Renaissance, at ano ang kanilang mga
kontribusyon?

1. Ano ang pinakamahalagang kontribusyon ng Renaissance sa kasaysayan ng


F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo Europa?
sa Formative Assessment) 2. Paano naging daan ang Renaissance sa pag-usbong ng mga makabagong
ideya at kaisipan sa Europa?

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bakit hindi sa Pransiya, sa Inglatera, kaya, o saan man sa Europa. Bakit sa Italya?
araw-araw na buhay Anong mahalagang salik ang nagbigay bentahe upang maging tahanan ng
Renaissance ang Italya?
1. Anu-ano ang mga salik sa pagsibol ng Renaissance?
H. Paglalahat ng Aralin 2. Ano ang naging kontribusyon ng renaissance sa kasaysayan ng Europa?

I. Pagtataya ng Aralin PAGTATAYA. ¼. Isulat ang TITIK NG TAMANG SAGOT.


1. Ano ang kahulugan ng Renaissance?
a. Muling pagbabalik sa kabihasnang Mesopotamia
b. Pag-usbong ng kultura at intelektwal na kasiglahan sa Europa
c. Panahon ng digmaan sa mga bansa sa Silangang Asya
d.wala sa nabanggit
Sagot: b. Pag-usbong ng kultura at intelektwal na kasiglahan sa Europa
2. Bakit nagsimula ang Renaissance sa Italya at hindi sa ibang bansa sa
Europa?
a. Dahil sa pagkakaroon ng malawakang pag-aalsa ng mga manggagawa
b. Dahil sa pang-aalipin ng mga bansa sa Silangang Asya
c. Dahil sa kinaroroonang pangheograpiya at kultural na kaugnayan ng
Italyano sa kabihasnang Romano
d. Dahil sa pambansang kasunduan ng mga pulitiko sa Italya
Sagot: c. Dahil sa kinaroroonang pangheograpiya at kultural na
kaugnayan ng Italyano sa kabihasnang Romano

3. Ano ang mga pangunahing bentahe ng Italya na nagbigay-daang


maging sentro ng Renaissance?
a. Malamig na klima at matabang lupa
b. Pagkakaroon ng maraming baha at bagyo
c. Pagiging sentro ng kalakalan at lokasyon sa gitna ng Kanlurang Europa
at Asya
d. Kaigihan sa pagtugon sa pangangailangan ng mga iba't ibang kultura
Sagot: c. Pagiging sentro ng kalakalan at lokasyon sa gitna ng Kanlurang
Europa at Asya

4. Paano nakatulong ang pangheograpiya ng Italya sa pagsibol ng


Renaissance?
a. Dahil sa pagiging maraming bundok at disyerto
b. Dahil sa kahinaan sa ugnayan sa ibang kabihasnan
c. Dahil sa magandang lokasyon nito na nagbigay-daang
makipagkalakalan sa ibang bansa
d. Dahil sa maraming natural na panganib na nagpahirap sa mga tao
Sagot: c. Dahil sa magandang lokasyon nito na nagbigay-daang
makipagkalakalan sa ibang bansa

5. Ano ang papel ng mga unibersidad sa Italya sa pagpapanumbalik ng


kultura ng sinaunang Roma?
a. Nagtakda ng mga patakaran na humadlang sa pag-unlad ng sining
b. Naging sentro ng pag-aaral at pagpapalaganap ng mga kaisipan
c. Pinalawak ang kawalang-pakialam sa kultura
d. Nagbigay ng suporta sa mga digmaan sa Europa
Sagot: b. Naging sentro ng pag-aaral at pagpapalaganap ng mga kaisipan

J. Karagdagang gawain Takdang -Aralin:


para sa takdang-aralin 1. Ano ang Humanismo?
at remediation 2. Paano ito lumaganap sa Europa?

V. REMARKS
VI. Pagninilay -nilay
1. "Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa formatibong pagsusuri __."
2. Aling mga paraan ng pagtuturo ang
epektibo? Bakit ito epektibo?"
3. "Anong mga mga problema ang aking
naranasan na tinulungan akong malutas
ng aking punong-guro o supervisor?"
4. "Anong mga bagong ideya o lokal na
materyales ang aking natuklasan o
ginamit sa pagtuturo na nais kong
ibahagi sa iba pang mga guro?"
E. Aling mga istratehiya sa pagtuturo ang B. Anong mga kahirapan ang aking G. Anong mga bagong ideya o lokal na materyales ang
epektibo at bakit ito epektibo?.: naranasan na maaring matulungan aking ginamit o natuklasan na nais kong ibahagi sa iba
akong malutas ng aking punong-
guro o mga mas mataas na pang mga guro?
___ Group Collaboration (Pagsasama-sama opisyal?
ng mga Grupo) Planned Innovations:
___Games (Laro) ____Bullying among student
____ Solving Puzzle/Jigsaw (Paglutas ng ____Student’s behaviour/ attitude ____Localized videos
mga Puzzles) ____Colourful IM’s ____Making big books from views of locality
___ Think-Pair Share (TPS) (Mag-isip, ____Unavailable Technology Equipment ____Recycling of
Magkaparehong Mag-ambagan) (AVR/ LCD) ____Recycling of plastics to be used as Instructional
___ Reading of paragraphs/Poems/Stories ____Science/ Computer/ Internet Lab. materials
(Pagbasa ng mga Paragrafo/Tula/Kwento) ____Additional Clerical Works ____Local, Poetical composition.
___ Role Playing/Drama (Pagganap ng mga
Papel/Drama)
___ Complete IM's (Pagsasagot sa mga
Mensahe o Tanong)
___ Availability of Materials (Kasalukuyang
Pagkakaroon ng mga Materyales)
___ Students' Eagerness to Learn
(Kasiglahan ng mga Mag-aaral sa Pag-aaral)
____ Group Members' Cooperation in Doing
Their Tasks (Kooperasyon ng mga Miyembro
ng Grupo sa Pagsasagawa ng Kanilang mga
Gawaing)

Prepared by: Checked and Noted by:

Liza P. Bacarisas ARMAND A. YANONG


Subject-Teacher Principal

Inspected and Observed by:


______________________
______________________
DATE : ______________________

You might also like