Maam

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Republic of the Philippines

Department of Education
Caraga Region
Schools Division of Agusan del Sur
San Francisco District I
SAN FRANCISCO PILOT CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
WITH SPED LEARNING CENTER
SBM LEVEL III I SAFE CI Awardee I Bulawanong Sulo Awardee

DETAILED LESSON PLAN IN SCIENCE IV

School SAN FRANCISCO PILOT CENTRAL Grade Level 4


ELEMENTARY SCHOOL WITH SPED
LEARNING CENTER
Teacher Jerelyn F. Achacoso Learning Area Filipino
Observer Chelo C. Dagcuta Signature
Date October 17, 2023 filipino 1:00- 1:50 Quarter 1
Section Mango Division AGUSAN DEL SUR
I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag unawa sa
nilalaman napakinggan.
B. Pamantayang
pagganap naibibigay ang lubusang
atensyon sa nagsasalita at
nakukuha ang mensaheng
inihahatid upang makatugon
nang maayo
Naibibigay ang lubusang atensyon sa nagsasalita at nakukuha ang mensaheng
inihahatid upang makatugon nang maayos
C. Kasanayan sa Nakakasagot sa mga tanong tungkol sa nabasang kuwentong kathang-isip
pagkatuto
( hal. Pabula, maikling kuwento, alamat), tekstong hango sa tunay na pangyayari
( hal. Balita, talambuhay, tekstong pang impormasyon), o tula F2PB-Id-3.1.1

Page 1 of 16
F2PB-IIa-b-3.1.1
F2PB-IIId-3.1.11
LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag- aaaral ay inaasahang:
a.Nakasasagot sa mga tanong tungkol sa napakingan/nabasang kuwento.
b.Natutukoy ang ngalan ng tao, bagay, hayop at lugar .
c.Naipakikita ang kawilihan sa pagsali ng pangkatang gawain.
D. LC Code F2-PN-3.1.1
II. PAKSA (1)Pagsasagot sa mga tanong tungkol sa napakinggan/ nabasang kuwento
(2) Pagtutukoy sa ngalan ng tao bagay hayop at lugar.
III. Kagamitang pangturo
A. Sangggunian K to 12 CG F2-PN-3.1.1
1. Mga pahina sa
gabay ng guro
2. kagamitan ng mga Ang Bagong Batang Pinoy Filipino 2, Kagamitan ng Mag-aaral pahina 29-30 at
mag- aaral pahina 44-45

Mga kagamitan sa
pagtuturo
Tarp paper, powerpoint, televesion, at recorded videos

Integration subject in English , Araling Panlipunan and Mother tounge


Values (ESP) – Wastong pag aalaga ng mga alagang hayop
IV. Pamamaraan Gawaing guro Gawaing mag aaral
A. panimulang
gawain

1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa ating panalangin.
( Sa ngalan ng ama ng anak
ng spirito santo amen)

2. Pagbati
Magandang hapon mga bata

Magandang hapon rin po titser


Maymay.

3. Pagtala ng
Page 2 of 16
liban
( ang guro ay mag tsek kung sino ang
lumiban sa klase )

4. Pagsasanay Itaas ang lapis kapag ang mga salita may


kambal katinig,at itaaas ang iyong kwaderno
kapag hindi kambal katinig.

KRA 2 obj.6
5. Balik- aral ( PPST 3,1.2)

(Ipabasa ang mga salitang nasa pisara.)


Mga bata basahin natin ang mga salitang ito.

Diptonggo po,
Ano – ano ang tawag sa mga salitang ito?

Ano ang Diptonggo?

Tama! Sige bilugan ninyo kung alin dito ang


mga diptonggo?
6. Pagganyak
KRA Obj.6
( PPST 3.1.2 )

Page 3 of 16
Batang lalaki

Pusa, Aso at iba pa


Ano- ano ang inyong nakikita sa larawan
4. Pag- aalala sa
Pamantayan sa
klase.
Ano pa? Makilahok at makinig sa guro

Huwag maingay
Ngunit bago tayo mag umpisa, anu- ano ang Pagsasagot at itaas ang
mga hakbang sa pakikinig sa kwento? kamay kung gustong sumagot.

Ano pa?

KRA 2 obj.5 – MOV I


5. Paglalahad ( PPST 2.6.2)

Tama, aasahan ko lahat ng iyan sa inyo.

A.Pagbabasa ng kuwento

Ngayon ay basahin natin ang kuwento

Ang mga Alagang hayop ni Rico


Ni: Denmark Soco

Mahilig si Rico sa mga hayop. Sa


katunayan marami siyang alangang hayop.
May alaga siyang aso, kuneho, palaka, pagong,
pusa at ibon. Sa tuwing pumupunta si Rico sa
palengke ay isinasama niya ang kaniyang aso.
Katabi naman niya ang kaniyang pusa sa
Page 4 of 16
pagtulog. Pagkagaling ng paaralan ay agad
niyang binibigyan ng patuka ang kaniyang
alagang ibon habang sinasabayan ito ng
pagkanta. Hindi niya rin pinapabayaan ang
kaniyang alagang pagong at palaka.
Sinisigurado niya na malinis ang tubig sa
kulungan nito. Itinuturing ni Rico ang kaniyang
mga alaga na kaniyang pamilya. Mahal na
mahal ito ni Rico.

Kinaumagahan nagulat si Rico ng nawala


ang pagong at palaka at agad siyang umiyak sa
nangyari. Kinubukasan ay agad siyang nasiging
sa sobrang daming palakang nakukumpolan.
Agad niyang napagtanto ang pamilya na
kabilang ang kaniyang naisip sa kaniyang
nawawalang pagong na may kasama na ito
kapwa mga pagong.

Masaya na rin si Rico sa nangyari. At ang


kaniyang inalagaan na lamang ay ang kaniyang
aso, pusa, kuneho. Pinakawalan na rin ang
kaniyang alagang ibon dahil hindi ito dapat na
ikulong.

Sino ang bata na nasa kuwento?

Titser, ang bata sa kuwento po


ay si Rico.

Tama!

At ang pangngalang Rico ay pangalan ng ano ?

Pangalan ng tao po
Magaling!

Anu-ano ang mga inalagaan ni Rico?

Ang mga alaga niya ay mga


hayop tulad ng Aso, pusi,
kuneho, ibon, palaka at pagong.

Tama! Ano naman ang tawag sa aso, pusa,


palaka, pagong, kuneho, at ibon ?
Sila po ay mga hayop

Saan Pumupunta si Rico kasama ang aso? Siya at ang aso po ay pumunta
Page 5 of 16
sa palengke.

At ang palengke ay isang ano ?


Lugar po

Ano ang nanyari sa alagang pagong at palaka


ni Rico? Nawala po ang mga ito.

-Wastong pangagalaga sa alagang hayop


(KRA 1 obj 1 ( PPST 1.1.2)

Bakit kaya nawala ang mga alaga niyang


pagong at palaka? Dahil bumalik na ito sa
-Bilangin natin ilan lahat ang alagang hayop kanilang tirahan.
mayroon si Rico?
KRAI obj.2-MOV I ( PPST 1.4.2)

Kung hindi nakawala ang ibang alaga ni Rico Maaring mamatay ito dahil
ano kaya ang mangyayari? hindi akma ang kanilang
tirahan at pagkain

Kung kayo si Rico, dapat niyo rin bang


pakawalan ang pinakamamahal niyong alaga
para maging malaya ito na makapagparami? Opo titser, upang maging
Bakit? masaya sila kasama ang
kanilang pamilya.
KRA I obj.3- MOV I
( PPST 1.5.2 )

Ngayon, may ideya naba kayo kung ano ang


tatalakayin ngayong araw at ano iyon? Ang tatalakayin natin ngayong
araw ay tungkol sa tao,
bagay,hayop o pang pangyayari
Magaling!

Ngayon, ang tatalakayin natin ay ang


wastong paggamit ng pangngalan. Ating Pag-
aralan ang tungkol sa pangalan ng tao, bagay ,
hayop, o pangyayari.

Ano nga ba ang pangalan?

Ang Pangangalan ay salita o bahagi ng


pangungusap na tumutukoy sa ngalan ng tao,
bagay, pook, o lugar, hayop, pangyayari.

Integretion: Ang tao, hayop, lugar, ay


Page 6 of 16
tinatalakay din nitin sa English at Mother
tounge.

KRA I obj.I MOV I


( PPST 1.1.2)

Pangangalan ng tao – ay mga salitang


tinutukoy ay ngalan ng tao.

Halimbawa;

Pulis Guro Doctor

Ang pulis, guro at doctor ay mga katulong


natin sa ating komunidad. Ito ay tinatalakay
din natin sa Araling panlipunan.

KRA I Obj.I MOV I


( PPST 1.1.2)
Pangngalan ng hayop -tinutukoy ay ngalan ng
hayop.

Halimbawa:

Pusa Kuneho Pagong

Pangalan ng bagay- ay mga salitang tinutukoy


ay ngalan ng bagay

Halimbawa:

Page 7 of 16
Lapis Libro Bag

Pangngalan ng lugar o pook –ay mga salitang


tinutukoy ay ngalan ng lugar o pook

Halimbawa:

Paglalahat
Palengke Parke Mall

Pangngalan ng pangyayari- ay mga salitang tinutukoy


ay ngalan ng pangyayari o kaganapan.

Halimbawa:

Kaarawan Pasko Valentine’s Day

Naintindihan ba ninyo ang ating leksyon ngayon?

Page 8 of 16
Aktibidad 1

Ngayon ay may mga larawan ako dito. Ang gagawin


ninyo ay pangkatin kung ang larawan ba ay tao,
bagay, hayop, lugar, o pangyayari.
KRAI obj.2- MOV I
( PPST 1.4.2)

TAO BAGAY HAYOP LUGAR PANGYAY


ARI

Aktibidad II

Isulat ang pangalan ng bawat larawan kong ito ba ay


tao, bagay, hayop, lugar o pangyayari.

Page 9 of 16
Telepono- Pangalan ng
bagay

Maganda ang nabili kong


telepono.

Paaralan- pangalan ng lugar

Ang paaralan ay malinis at


malaki

Page 10 of 16
Kalabaw- pangalan
ng hayop.

Ang kalabaw ay masipag


na hayop.

Nars – pangalan ng
tao
Ang nars ay masipag
sa kanyang trabaho.

KRA 2 obj.4 MOV I


( PPST 2.3.2)

Bagong taon- pangalan


ng pangyayari
Ang selebrasyon sa
bagong taon ay masaya.

Paglalahat /
pinapatnubayang
pagsasanay

Hahatiin ko ang buong klase sa apat na


pangkat.

Pangkat 1.

Page 11 of 16
Salungguhitan ang pangalan na nabanggit sa
bawat pangungusapkung ito ba ay tao, bagay,
hayop, lugar o pangyayari.

1. Si johanna ay maganda ( tao)


2. Naiwala ni jason ang aklat ko(Bagay)
3. Ang kalabaw ay masipag sa pag-aararo
( hayop)
4. Nanggaling ang mga magulang ko sa
Maynila. (lugar )
5. Masaya ang pista sa aming bayan
( pangyayari)

Pangkat II

Isulat ang T kung pangalan ng tao, B kung


bagay, H kung hayop, L kung lugar, P kung
pangyayari.

_________1. Lapis
_________2. Kuneho
_________3. Binyag
_________4. Simbahan
_________5. Vinz Cedrick

Pangkat 3

Ikonek ang tamang pangalan ng mga


larawan.

1. Pagong

Page 12 of 16
2. Panluto

3. Si Anna ay gumagapang

4. Kasal

Page 13 of 16
5. Luneta park

Ano- ano ang dapat tandaan sa wastong


paggamit sa pangalan?

Paglalahat

Bakit mahalaga ang wastong gamit ng


panggalan?

Tukuyin kung ito ba ay


Page 14 of 16
pangalan ng tao, bagay, hayop,
lugar at pangyayari at ilarawan
isa-isa at gamitin ang mga ito sa
paggawa ng pangungusap.

Mahalaga ito dahil nagbibigay


ito ng tamang tawag sa mga
pangngalan ng tao, hayop,
bagay, lugar at pangyayari.
Dahil kung tinawag mo yung tao
Panuto:Ilarawan at tukuyin ang mga na upuan ay mali ito.
sumusunod na pangngalan kung ito ay
pangngalan ng tao, bagay, hayop, lugar o
pangyayari at gumawa ng pangungusap. Isulat
ang sagot sa iyong sagutang papel.

1. Dr. Jose Rizal


2. Tsinelas
Pagtataya 3. Unggoy
4. Ilog
5. Araw ng mga puso

KRA 4 – obj 10 MOV ( PPST 5.1.2)

Panuto: tukuyin kung ang salitang may


salungguhit ay pangalan ng tao, bagay, hayop,
lugar, o panyayari.

1. Si Rico ay matalinong bata


2. Bumili ng bagong sapatos ang ate ko
3. Sa Luneta park binaril si Dr. Jose Rizal
4. Gusto kung manood ng telebisyon
5. Mababa ang ulap ngayong hapon.

KRA I obj. 3 MOV 1


( PPST 1.5.20)

Page 15 of 16
Takdang aralin

Page 16 of 16

You might also like