Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

-

Paaralan Baitang/Antas 3

Daily Lesson Log Guro Asignatura MAPEH 3


Petsa April 1 – 5, 2024 Markahan 4 – WEEK 1

Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
The learners demonstrate The learners demonstrate The learners demonstrate understanding of The learners demonstrate understanding of Catch up Friday
understanding of the concepts of understanding of shapes, colors, movement activities relating to person, risks to ensure road safety and in the
tempo in order to respond to textures, and emphasis by variation of objects, music and environment community
conducting symbols indicating shapes and texture and contrast of
A. Pamantayang Pangnilalaman
variations in tempo colors through sculpture and crafts

The learners should be able to The learners create a single puppet The learners should be able to perform The learners should be able to demonstrate
enhance performance of poetry, based on character in legends, myths, movement activities involving person, consistency in following safety rules to
B. Pamantayan sa Pagganap
chants, drama, musical, stories, and or stories using recycled and hard objects, music and environment correctly road and in the community.
songs by using a variety of tempo material
Apply correct tempo and tempo Identify different styles of puppets Participate in various movement activities Explain road safety practices as a
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto changes by following basic made in the Philippines (from Teatro involving person, objects, music and pedestrian (H3IS-IVcd-21)
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) conducting gestures (MU3TP-Iva-2) Mulat and Anino Theater Group) environment (PE3BM-IV-a-b-20)
(A3EL-Iva)
Tempo: Bilis at Bagal ng Musika Puppet Mga Kilos Lokomotor at Di-Lokomotor Maging Ligtas sa Kalsada
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian K-12 MELC- Guide p 335 K-12 MELC- Guide p 373 K-12 MELC- Guide p 415 K-12 MELC- Guide p 453
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM
ng Learning Resource
LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL
B. Iba pang Kagamitang Panturo
PRESENTATION PRESENTATION PRESENTATION PRESENTATION
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ano ang dynamics? Masdan ang mga larawan. Ang Pag-aaral ng mga kasanayang kilos- Masdan ang mga kulay ng ilaw trapiko.
pagsisimula ng bagong aralin Ang dynamics ay isa sa mga Alam mo ba kung ano ang tawag dito? lokomotor at di-lokomotor ay
Mga pangyayri sa buh madamdaming sangkap ng musika na nangangailangan nang maingat na
tumutukoy sa paghina at paglakas ng nakaplanong panuto. Ang pagsasanay at
tunog. Ito din ay nagbibigay daan maagang pagwawasto ng mga mali ay
upang maipahayag ang ating makatutulong saiyo upang mapag- aralan
damdamin sa pag-awit. ang iyong sariling gawa.
1. Anong ibig sabihin kapag nakakulay
pula ng ilaw? Kapag berde? At dilaw?

Kung papet (puppet) ang nasa isip mo


tama ka. Ang papet ay isang uri ng
manika o tau-tauhan na epektibong
ginagamit sa pagtuturo at pagkatuto ng
mga mag-aaral. Ito ay ginagamit sa
pagkukwento at dula-dulaan.
Tingnan ang mga nasa larawan at Ang araling ito ay naglalayong Ngayon ay humanda na kayong makisali Sa araling ito, makatutulong sa iyo ang
kilalanin ang bawat isa. matutuhan ang mga eskultura sa mga gawaing inyong gagawin. mga kaalaman upang
na may tatlong dimensiyon at makilala Gawin ang mga sumusunod na maging ligtas ka sa pagtawid sa kalsada.
ang iba't-ibang disenyo ng puppet na pampasiglang ehersisyo.
gawa sa Pilipinas. Layunin din nito na
B. Paghahabi ng layunin ng aralin
mahubog ang kakayahan ng mo sa Mag-jogging sa kinatatayuan (8 bilang)
Ano ano ang mga hayop na iyong paggawa ng puppet. Lumakad sa kinatatayuan ( 8 bilang )
nakikita?
Paano kumilos ang mga hayop na ito?
(mabilis o mabagal)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ang musika ay maaring mabagal, Ang Teatro Mulat at Anjno Theater Shoulder Circle: Nakababa ang mga
aralin. katamtaman, o mabilis. Ang bilis o Group ay ilan sa mga teatrong kamay sa tagiliran
(Activity-1) bagal sa musika ay tinatawag na gumagamit ng puppet. • Paharap ( 4 bilang)
tempo. • Palikod ( 4 bilang)
• Kamay sa dibdib na ang palad ay
nakaharap sa baba

Ankle (foot) Circle


• Itaas ang kanang paa
Paano tumawid sa kalsada ayon sa mga
• Iikot pakanan 4 bilang at pakaliwa 4 patakaran ng Batas
bilang ng Kalsada para sa mga naglalakad?
• Ulitin sa kaliwang paa
Maraming iba't-ibang uri ng puppet Makikita natin ang mga
ang ginagawa mula sa iba't-ibang Panimulang posisyon half knee bend simbolo sa kalsada ukol sa
pangkaligtasang gawi kung ikaw ay nasa
materyales. • Mag-inhale habang dahan-dahang kalsada.
Sa Pilipinas,ang mga bata ay inuunat ang mga tuhod, ang mga braso sa
namamangha sa likod ng sining tagiliran ay dahang -dahang itaas (8
ng paggawa ng mga manika o tau- bilang)
tauhan. • Mag-exhale habang dahang-dahang
ibinabalik ang mga braso
sa dating posisyon ( ulitin ng 3 beses)

Pag-ukulan natin ng pansin ang mga ilaw


trapiko, pula, dilaw,
at luntian (berde), na kusang nagsasalit-
salitan sa pagpatay at
pagsindi sa mga magkabilang daan.
Napakapayak ng kanilang
nirerepresenta kung tutuusin. Ang luntiang
ilaw ay para sa pag-
arangkada o "go". Paghahanda naman o
"ready" para sa dilaw at
paghinto o "stop" naman para sa kulay
pula.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Aralin ang awit. Obserbahan ang Mga Uri ng Puppet Gawin ang mga gawaing gamit ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity tempo nito. Finger Puppet. Ito ay isang simple at pinagsama-samang mga
-2) maliit na uri ng puppet na umaangkop galaw. Awitin ang “ If You Want Exercise
sa daliri.
Jump in Place” sa tono ng “ When You’re
Happy and You know It” na may wastong
kilos.

“ If You Want Exercise Jump in Place”


Ni Virginia T. Mahinay

If you want exercise jump in place.


If you want exercise hop in place.
Sock Puppet. Ito ay isang uri ng If you want exercise bend in place.
puppet na pangkamay at If you want exercise twist in place.
karaniwang yari sa medyas. Ito ay If you want exercise walk in place.
kinokontrol gamit ang isang
kamay na sumasakop sa loob ng
puppet at gumagalaw sa paligid. Tanong:
1. Tumigil ka lang ba sa isang lugar?
2. Paano mo ito nagawa?
3. Ano ang tawag natin sa dalawang kilos
na ito na ating pinagsamang
gawin?
4. Ating bigyan pangalan ang iba’t-ibang
kilos na inyong ginawa. Ano ang tawag
natin sa apat na kilos na ito na ating
pinagsamang gawin?

Hand Puppet. Ito ay katulad ng isang


puppet sa kamay ngunit mas malaki at
karaniwang yari sa "foam" at tela.

Rod Puppet. Ang puppet na ito ay


minamanipula gamit ang patpat na
kinokontrol ang paggalaw ng
ulo,kamay at paa ng puppet.

Giant Puppet. Ang puppet na ito ay


kasinlaki ng tao na gawa sa "foam" at
karaniwang yari sa
"fiber glass" ang ulo nito. Ang
kumokontrol nito ay nasa loob ng
puppet na nakakalakad.
Stick Puppet. Ito ay yari sa karton at
patpat. Ang pagkontrol nito ay sa
pamamagitan ng patpat.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Napakinggan mo ba ang awit? Ilang Shadow Puppet. Ito ay yari din sa Umawit at gawin ang kilos ng awit. Tukuyin ang mga simbolo na makikita sa
paglalahad ng bagong kasanayan #2 palakumpasan mayroon ang awit na karton at patpat ngunit ang kalsada sa Hanay A sa paglalarawan nito
(Activity-3) ito? Tama dalawahang kumpas. pagmamnipula nito ay sa likod ng “A Jumping We Will Do” sa Hanay B. Isulat ang iyong sagot sa
puting tela na iniilawan sa likod ng
Natatandaan niyo pa ba ang ni Virginia T. Mahinay sagutang papel.
puppet.
iba’t ibang palakakumbasan o bilang
ng mga beats? A jumping we will do, a bending we will
do
Ang mga palakumpasan tulad ng We hop and run , everybody let us do
dalawahan, tatluhan, at apatan o
tinatawag natin na 2s, 3s, 4s ay Tra lalalalalala
malaki ang kinalaman sa mga tempo Tra lalalalalala
ng mga tugtugin o awitin. Tingnan
ang talaan sa ibaba. Black Theater Puppet. Ang puppet na A twisting we will do, a walking we will
ito ay yari sa "foam", lubid, tela at do
nilamnan ng ibang bagay. Ang buong Let’s do the action everybody we will do.
katawan nito ay nakokontrol. Ang mga
gumaganap na "puppeteers" ay nasa
likuran na gumagamit ng itim na ilaw
1. Anong kilos ang iyong ginawa habang
upang magliwanag ang
disenyo at kulay ng puppet. inaawit ang “ A Jumping We Will
Do?”
2. Ano ang mga kilos ang iyong ginawa sa
lugar na iyong kinatatayuan?
3. Ano namang kilos ang iyong ginawa sa
pangkalahatang espasyo? Ano
ang tawag sa mga kilos na ito?

String Puppet. Ito ay yari sa kahoy o


goma at ginagamitan din ng tela, pisi
at maliit na kawad. Ang pisi ay
nakalakip o nakatali sa puppet na
siyang nagpapagalaw ng ulo, kamay,
binti at paa ng "string puppets" Ang
puppet, dahilan kung bakit tinawag
itong mga "puppeteers" ay nasa taas
ng improbisadong entablado.

Sa paggawa ng puppet maaari ring


gumamit ng mga
patapong bagay at kung anumang
bagay na magagamit o makikita sa
tahanan.
Ang mga puppet ay epektibo ring
ginagamit sa pagtuturo at
pagkatuto ng mga mag-aaral. Ito ay
ginagamit sa pagkukuwento at dula-
dulaan.
Bilang mag-aaral ano sa tingin mo ang Awitin at gawin ang kilos ng awit na "Ako Basahin ang bawat pangungusap sa ibaba.
Iguhit ang ♥ kung ang kilos ng hayop kahalagahan ng paggamit ng papet sa ay Maliit na Pitsel". Sagutin ang mga Isulat ang TAMA
pagtatanghal ng ating kultura at tanong pagkatapos. kung ito ay nagsasaad ng wastong
ay mabilis, ♦ katamtaman, ■ kung tradisyon? Sumulat ng 2-3 Gawin ito sa iyong sagutang papel. pagsunod sa batas sa kalsada at MALI
mabagal. pangungusap sa pagpapahayag ng "Ako ay Mdiit na Pitsel" naman kung hindi. Gawin ito
iyong opinyon. Ako ay maliit na pitsel sa iyong sagutang papel.
Heto ang tenga, 1. Ang ilaw trapiko ay may asul, berde at
F. Paglinang sa Kabihasnan Heto ang bibig. dilaw.
(Tungo sa Formative Assessment) Kapag ako’y puno na 2. Ang kulay berde ay nangangahulugan na
(Analysis) Inumin, isalin at ubusin. "stop" o tigil.
3. Ang kulay dilaw ay ang paghinto ng
1. Anu-anong kilos o galaw ang ginawa mga sasakyan.
mo? 4. Ang kulay pula ay ang paghinto ng tao o
2. Tumigil ka ba sa isang lugar? ng sasakyan.
3. Paano mo ito ginawa? 5. Maaaring tumawid sa anumang tawiran
4, Nasiyahan ka ba habang gumagalaw? basta mabilis
tumakbo.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Mag isip ng 5 pangalan ng hayop na Basahin at unawain ang mga Awitin ito na may kilos kasama ang iyong Mahalagang sumunod sa mga batas trapiko
na buhay may mabilis o mabagal na paggalaw. pangungusap sa ibaba. Isagawa ang kapareha. dahil
(Application) Isulat ang iyong sagot sa loob ng mga ito. __________________________________
kahon. “God Said, I Love You”
ni Virginia T. Mahinay
God said I Love you
And He made a rising sun
He made the flying birds
He made a swaying trees
and He made a swimming fish for us.

Anong pinagsamang kilos ang iyong


ginawa habang umaawit?
Nasiyahan ka bas sa pag-awit

Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


 Ang tempo ay tumutukoy  Ang mga papet (puppet) ay  Ang kombinasyon ng mga  Kailangang huminto bago
sa bagal at bilis sa musika. malaking tulong sa pangunahing kilos ay tumawid. Tumingin sa kaliwa
pagkukuwento at nakatutulong upang at kanan. Makinig sa mga
pagsasadula ng isang madebelop ang pisikal na ugong ng sasakyan bago
drama na tunay na kawili- kasanayan sa pamamagitan ng tumawid. Dapat sumunod sa
wili at kasiya-siya sa mga pagsasanay ng kilos ng batas
bata. katawan sa pansarili at trapiko at mga simbolo
 Kailangang maging pangkalahatang espasyo. sa kalsada ukol sa
H. Paglalahat ng Aralin maingat sa paggamit at  Ang pagkakaisa ay pangkaligtasang gawain.
(Abstraction)) paghawak ng mga papet sa nakaaambag sa tagumpay ng
pagkukwento upang pangkat.
maging epektibo at
makahulugan ang
agtatanghal.
 Sa Pilipinas, ang mga bata
ay lubhang namamangha sa
likod ng sining ng paggawa
ng mga manika o tau-
tauhan.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Suriin kung anong tempo ang dapat Tasahin at markahan ang iyong Isulat ang TAMA kung ang pangungusap
gamitin sa mga sumusunod na ginawang puppet batay sa pamantayan ay nagpapakita ng
sitwasyon. Isulat lamang kung dapat sa ibaba. Lagyan ng tsek (√) ang pangkaligtasan sa kalsada at MALI naman
mabilis, katamtaman o mabagal. angkop na kahon. Gawin ito sa iyong kung hindi. Isulat ang sagot sa
____________1. Inatasan sina Rico sagutang papel. patlang.
na umawit ng kahit anong awit na ______________1. Tumatawid ako sa
may tamang tawiran.
apatang kumpas. Anong tempo ang ______________2. Ako ay humihinto
kanilang aawitin? kapag nakikita ko ang pulang ilaw sa ilaw

____________2. Nagmartsa ang mga trapiko.


bata habang sinusundan ang tugtog na
may dalawahang kumpas. Anong ______________3. Si Jest a naglalakad sa
tempo kaya ang kanilang gilid ng kalsada o bangketa.
sinusundan? ______________4. Naglalaro ng habulan
ang makakaibigang Liza, Aba at Ana
____________3. Masayang masaya at
sumasayaw pa ang mga bata habang sa kalsada habang may dumaraang mga
inaawit ang “Mga Alaga Kong sasakyan.
Hayop”. Ano kayang tempo ang
kanilang sinusundan? ______________5. Inihinto ni Mang Jerry
ang kanyang pampasaherong jeep sa
____________4. Sinasabayan ng mga gilid ng kalsada sa tamang babaan at
mag-aaral ng awit ang kumpas ng sakayan.
kamay
ng kanilang guro. Ang kumpas ng
kamay ng guro ay nasa
tatluhang kumpas. Ano kayang tempo
ang sinusundan ng mga
bata?

____________5. Nakatulog na ang


sanggol sa kakaawit ni nanay. Nasa
aling
tempo kaya ang awit ni nanay kaya
mabilis nakatulog ang
sanggol?

Iguhit ang masayang mukha 😊 kung ang


Gumuhit ng isang hayop sa loob Basahin ang tanong. Sumulat ng Buuin ang graphic organizer. Gawin ito sa
kahon na may mabagal na paggalaw. limang (5) pangungusap tungkol dito. iyong sagutang papel.
Gawin ito sa iyong sagutang papel. isinasaad ng pangungusap sa ibaba ay
nagpapakita ng ligtas
Paano mo ipinakita ang iyong na pagtawid sa kalsada at malungkot na

mukha ☹ kung hindi. Gawin ito sa iyong


pagiging malikhain sa
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang paggawa ng puppet?
Aralin at Remediation sagutang papel.
1 . Tumingin muna bago tumawid.
2. Makinig muna sa mga ugong ng
sasakyan bago tumawid.
3. Maaaring tumawid kahit hindi sa pook
tawiran.
4. Laging sumunod sa batas trapiko.
5. Maglaro sa gitna ng kalsada.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV

You might also like