Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
REGION IV-B MIMAROPA
AZAGRA NATIONAL HIGH SCHOOL
Azagra, San Fernando, Romblon

“The School of Hope & Dreams”

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Paaralan: AZAGRA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas: GRADE 7

Guro: LINA FLOR R. ROYO Asignatura: ARALING PANLIPUNAN

Petsa/Oras: Nobyembre 20-23, 2023 Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

A. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya
Pangnilalaman at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa
Pagganap Asya sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.

C. Mga Kasanayan AP7KSA-IIc-1.4 AP7KSA-IIc-1.4 AP7KSA-IIc-1.4


sa Pagkatuto Napaghahambing ang mga sinaunang Napaghahambing ang mga sinaunang Napaghahambing ang mga sinaunang
kabihasnan sa Asya (Sumer, Indus, kabihasnan sa Asya (Sumer, Indus, Tsina) kabihasnan sa Asya (Sumer, Indus, Tsina)
Tsina)
D. NILALAMAN KABIHASNANG SUMER KABIHASNANG INDUS KABIHASNANG SHANG
E. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa “A.P 7, modyul para sa mga mag- “A.P 7, modyul para sa mga mag-aaral, “A.P 7, modyul para sa mga mag-aaral, pahina
Kagamitang Pang- aaral, pahina 112.” pahina 113.” 114.”
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Modyul, pisara o yeso, biswal eyds, Modyul, pisara o yeso, biswal eyds, laptop o Modyul, pisara o yeso, biswal eyds, laptop o
Kagamitan mula sa laptop o LED TV LED TV LED TV
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo
F. PAMAMARAAN

A. Review previous • Pagbabalik-aral sa nakaraang aralin • Pagbabalik-aral sa nakaraang aralin na • Pagbabalik-aral sa nakaraang aralin na
lesson or presenting na pinamagatang “Mga Pagbabago sa pinamagatang “Ang Kabihasnang Sumer” pinamagatang “Ang Kabihasnang Indus”
a new lesson paglipas ng panahon” • Pagganyak • Pagganyak
• Pagganyak • Paglalahad ng aralin na pinamagatang • Paglalahad ng aralin na pinamagatang
• Paglalahad ng aralin na “Ang Kabihasnang Indus” “Ang Kabihasnang Shang”
pinamagatang “Ang Kabihasnang
Sumer”
B. Establishing a • Pagpapabasa sa mga mag-aaral ng • Pagpapabasa sa mga mag-aaral ng • Pagpapabasa sa mga mag-aaral ng nakatakdang
purpose for the nakatakdang layunin. nakatakdang layunin. layunin.
lesson
C. Presenting • Pagpapakita ng larawan ng Zigurrat. • Pagpapakita ng larawan gaya ng Monhenjo • Sino sa inyo ang may nalalaman na tungkol sa
examples/instances - Mula sa larawan na iyan, itala Daro kung saan may kinalaman sa Panahon bansang China?
of new lesson ang mga bagay na inyong ng Neolitiko
masasabi.

D. Discussing new • Pagtalakay sa nakatakdang aralin sa • Pagtalakay sa nakatakdang aralin, Ang • Pagtalakay sa nakatakdang layunin “Ang
concept and pamamagitan ng mga ss. na tanong: Kabihasnang Indus” Kabihasnang Shang”
practicing new skills
#1 1. Anong bansa ang kinilala na cradle Mahahalagang katanungan: Mahahalagang katanungan:
civilization? 1. Sa anong rehiyon matatagpuan ang 1. Ano ang pagkakatulad ng Kabihasnang Shang
2. Bakit tinawag na cradle civilization lambak-ilog ng Indus at Ganges? sa Sumer at Indus?
ang kabihasnang Sumer? 2. Bago pa umunlad ang kabihasnang ito may 2. Bakit napakahalaga sa mga Tsino ang Sistema
3. Anu-ano ang mga bagay na naitatag mga pamayanan na naitatag noong ng pagsulat na nalinang ng kabihasnang
ng Panahong Neolitiko? panahon ng Neolitiko, ano kaya ang tawag Shang upang panatilihin nila ito hanggang sa
4. Saan umusbong ang kabihasnang sa pamayanang iyon kung saan kasalukuyang panahon? Ipaliwanag ang iyong
Sumer? matatagpuan ito sa Ilog Indus? sagot.
5. Paano naitatag ang templo ng 3. Ano ang tawag sa dalawang lungsod na
ziggurat? umusbong sa panahon ng Neolitiko? Indibidwal na gawain
6. Sino ang namumuno sa pag-usbong 4. Sila ang ipinalalagay na bumuo ng
ng lungsod tulad ng Ur, Uruk, Eridu, kabihasnang Indus. Lugar Katangiang
Pisikal
Mga
Unang
Gawain o
Hanapbuhay
Lagash, Nippur, at Kish? 5. Sino ang namumuno sa kabihasnang Pamayana ng mga Tao
g Naitatag
7. Ano ang dahilan ng pagbagsak ng Indus? China
Kabihasnang Sumer? 6. Ano naman ang tawag sa Sistema ng Indus
panulat nila? Valley

E. Discussing new Pangkatang gawain Pangkatang gawain Pangkatang gawain


Kabihasna Mahahalagang
concept and n Ambag o
Kabihasnan Mahahalagang
Ambag o
practicing new Kontribusyon Kontribusyon Panuto: Paghambingin ang mga sumusunod na
skills # 2 kabihasnan.
Gawain 9: Likumin ang Datos
Mga Kabihasnan Mahahalagang
Ambag/Kontribusyon
Sumer
Indus
Shang
F. Developing Panuto: Sagutin ang mga ss. na Panuto: Sagutin ang mga ss na katanungan. Panuto: Sagutin ang mga ss. na katanungan.
mastery (Leads to tanong. 1. Isa pang katawagan sa Ilog Huang Ho.
formative 1. Anong bansa ang kinilala bilang 1-2. Ibigay ang 2 lungsod na umusbong sa 2. Sino ang namuno sa kabihasnang Shang?
assessment) cradle of civilization? panahon ng Neolitiko. 3. Ano ang pangunahing gawain sa kabihasnang
2. Saan matatagpuan ang 3. Sino ang namumuno sa kabihasnang Shang?
Mesopotamia? Indus? 4. Ano naman ang pangunahing gawain ng
3. Ano ang naitatag noong Panahon ng 4. Sino ang ipinalalagay na bumuo ng Yangshao?
Neolitiko? kabihasnag Indus? 5. Ano ang sitema ng pagsulat ng kabihasnang
4. Saan umusbong ang kabihasnang 5. Ano ang Sistema ng panulat ng Indus? Shang?
Sumer? 6. Ano ang ikinabubuhay ng kabhasnang 6. Bakit ipinalalagay ng mga Tsino na ang
5-9. Ano-ano ang mga ungsod na Indus? kanilang kabihasnang umusbong sa Huang Ho
umusbong ng panahon ng Neolitiko 8-10. Isalaysay kung bakit sa paglipas ng ang isa sa mga sinaunang kabihasnan at
kung saan sa pamamagitan ng mga ito panahon ang kabihasnang Indus ay unti- pinakamatandang nabubuhay sa kabihasnan sa
naitatag ang templo ng ziggurat sa unting nawaglit? daigdig?
pagsasanib ng kanilang pwersa at
kakayahan.

10. Ano ang tawag sa Sistema ng


pagsulat ng kabihasnang Indus?

G. Finding practical • Dahil sa inggit, napabagsak ang • Sa Panahon ng Kabihasnang Indus, naging • Sa panahon ng Kabihasnang Shang umunlad
applications of Kabihasnang Sumer, subalit magsilbing tanyag na ang mga bagay na pingkakaguluhan ng ang kanilang lungsod dahil sa pamumuno ng
concepts and skills aral nawa ito sa atin na sa pang-araw-araw mga tao sa kasalukuyang panahon, ang mga haring pari. Magbigay aral nawa ito sa atin na
in daily living na buhay panatilihin natin ang alahas at palamuti. Sa panahon ng kabihasnang bilang tagapamuno, nakasalalay sa atin an gating
pagmamahal sa lungsod o lugar na ito, ipinakita dito na bagama’t mayroon sila ng
bansang nasasakupan.
kinasasakupan upang hindi ito mabuwag mga mahahalagang bagay na ito nakaya parin
nang dahil lang sa maliit na bagay. silang lupigin ng mga Aryan.

H. Making Kabihasnang Sumer Kabihasang Indus Kabihasnang Shang


generalizations and Panahong Neolitiko Panahon ng Neolitiko - Ilog Huang Ho na tinawag ding Yellow
abstractions about - Naitatag ang ilang pamayanan - 2 mahahalagang lungsod ang River.
the lesson sa labas ng rehiyon ng umusbong dito (Harappa at Mohenjo- - Ang Shang ay pinamumunuan ng paring
Mesopotamia tulad ng Jericho Daro.) – hari na naging organisado sa kanilang
sa Israel at Catal Huyuk at - Pinamumunuan ng hari ang lungsod kung kaya’t umusbong ito.
Hacilar sa Anatolia (Turkey sa kabihasnang ito.
kasalukuyan, 6000 BCE) - Pictograph ang Sistema ng panulat.
pamayanang agrikultural.
I. Evaluating • Ano ang dahilang pagkabagsak ng • Isalaysay kung bakit sa paglipas ng • Ibigay ang pagkakatulad ng bawat kabihasnan.
learning Kabihasang Sumer? panahon ang kabihasnang Indus ay unti- - Sumer
unting nawaglit sa alaala at nawala sa - Indus
kasaysayan. - Shang
J. Additional • Paano umusbong ang Kabihasnang • Bakit itinuring mahiwaga ang kabihasnang • Paano umusbong ang kabihasnang Shang?
activities for Sumer? Indus? Paano ito naglaho?
application or
remediation
G. REMARKS
H. REFLECTION
A. No. of learners
who earned 70% on
the formative
assessment
B. No. of learners
who require
additional activities
for remediation
C. Did the remedial
lesson work?
No. of learners who
have caught up with
the lesson
D. No. of learners
who continue to
require remediation
E. Which of my
teaching strategies
work well? Why did
this work?
F. What difficulties
did I encounter
which my SH can
help me solve?
G. What innovation
or localized
materials did I
use/discover which I
wish to share with
others teachers.

Prepared by:

LINA FLOR R. ROYO


Teacher I

Checked by:

MERLIN R. BIALEN
Principal I

You might also like