DLP Siyentipiko

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan A.S.

BERNARDO NATIONAL HIGH SCHOOL


Gurong Nagsasanay LYKA MAIE P. PENARANDA
Gurong Namamatnubay RODERICK P. BERNARDO
Petsa/Oras
GRADES 1 TO 12 Baitang/Antas 8-DARWIN
DAILY LESSON Asignatura ARALING PANLIPUNAN
LOG Markahan IKATLONG MARKAHAN
( Pang-araw-
araw na Tala sa
Pagtuturo)

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin
dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa naging transpormasyon tungo sa
Pangnilalaman makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa
agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at
Pagganap sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

C. Mga Nasusuri ang kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko AP8PMDIIIg-6


Kasanayan sa 1. Natatalakay ang Rebolusyong Siyentipiko
Pagkatuto 2. Natutukoy ang impluwensiya ng Rebolusyong Siyentipiko
Isulat ang code ng 3. Napapahalagahan ang mga naiambag ng Rebolusyong Siyentipiko.
bawat kasanayan
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay
sa Kurikulum. Maari itong tumagal ng isa hangang dalawang linggo.
KAGANAPAN AT EPEKTO NG REBOLUSYONG SIYENTIPIKO

KAGAMITANG Itala ang mga Kagamitang Pantuto na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang
PANTURO higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Manual ng guro pahina 168


Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kasaysayan ng Daigdig pahina 342-344
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Youtube.com
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
III. Gawin ang pamamaraangito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong
PAMAMARAAN ( pagkahubog, gabayan ang mga mag –aaral gamit ang mga istrahehiya ng formative assessment. Magbigay
ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng
dating kaalaman na iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan
A. Balik-aral sa Mga Panimulang Gawain: Anotasyon
nakaraang Panalangin
aralinat/o Pagbati
pagsisimula ng Pagtatala ng mga lumiban sa klase
bagong aralin. Alituntunin sa klase:
Sa pagbabalik
Irespeto ang Karapatan at opinyon ng bawat isa
(8 minuto) aral ay muling
Makinig sa guro,Itaas ang kamay bago magsalita o bago umalis sa iyong upuan
Ang bawat partisipasyon ay may katumbas na puntos aalamin ang
nakakabuti at
nakasasaman
BALIK ARAL- Mga Epekto ng Unang Kolonyalismo. g epekto ng
unang yugto
Panuto: Tatayo ang mga mag-aaral, igigiling nila ang bewang kung ang ng
epekto ng unang yugto ng kolonyalismo ay mabuti, at itataas naman nila kolonyalismo.
ang kanilang dalawang kamay kung ito ay masama. Naiintegrate
sa
___1. Nagpalakas ng ugnayan ng Silangan at Kanluran asignaturang
P.E. sa
___2. Pagkawala ng Kasarinlan pamamagitan
ng paggalaw
___3. Pagsasamantala ng likas ng yaman ng katawan.
___4. Pagkaroon ng Relihiyon

___5. Pagbabago ng ecosystem

B. Panlinang Gawain 1: Where na You? Naipapakita


na Gawain ang literacy at
(10 minuto) Panuto: Sa pamamagitan ng crossword puzzle, hanapin ang mga letra naiintegrate
upang makabuo ng salita. Maaaring idikit sa pisara ang mga salita na sa
nakasulat sa cartolina strips na may iba’t ibang hugis at anyo. asignaturang
English
S A D Y E F Q I O H B S R paghahanap
ng mga salita
A I H J K L F W D V S B E mula sa
crossword
C B Y Q K C L Q L C S H B puzzle,
asignaturang
Q E O E L E Q R U J G G O MAPEH/
Mathematics
P Y E W N Y P Z X C L A L sa mga hugis
at anyo.
C A S S I T D L H I A L U

A L I A Q C I F E Z Q I S

H F H I O S B P L R B L Y

I B R A H E D A I S V E O

N E W T O N Y E L K F I N

O Q A D S K A S K L O C L

C O P E R N I C U S S X K

P K H P I R T P S A I O C

L Q K D E S C A R T E S M

K E P L E R V Q K L Q W T

SIYENTIPIKO BRAHE

GALILEI KEPLER
COPERNICUS REBOLUSYON

C. REBOLUSYONG SIYENTIPIKO Magkakaroon


Pagtatalakay ng masaya at
(10 minuto) Ang ika-16 at ika- 17 siglo ay hudyat ng pagpasok ng Rebolusyong aktibong
Siyentipiko. Ito ang simula ng panahon ng pagsisiyasat sa pamamagitan talakayan sa
ng eksperimento bunga ng kanilang pagmasid sa sansinukob. klase sa
pamamagitan
Ang dating impluwensiya ng Simbahan sa pamumuhay at kaisipan ng ng pagtuklas
mga tao ay nabawasan at humina dahil sa mga paglathala ng mga sa
bagong tuklas na kaalaman na pinatunayan ng “Bagong siyensiya” Rebolusyong
Siyentipiko.
Naging tulong ang panahon ng katuwiran (age of reason) upang
magkaroon ng bagong liwanag ang mga traadisyunal na ideya at bigyan
ng bagong paglalarawan at redepinisiyon ng lipunan.

Nicholas Copernicus (1473- 1543)

Isang astronomer na mula sa Poland na nakilala sa kanyang


heliocentric view sa kalawakan o paniniwalang hindi daigdig ang sentro
ng daigdig kundi ang araw at ang daigdig ay umiikot sa paligid nito.

Galileo Galilei (1564-1642)

Italyanong siyentista at matematikon na nakaimbento ng teleskopyo


na ginagamit niya sa pag-aaral ng kalawakan.

Tycho Brahe (1546-1601)

Isang Danish na siyentista, pinatunayan niyang ang kometa ay hindi


lamang penomenong atmosperiko, bagkus, ang kometa ay
representasyon ay ng pagbabago sa kalawakan.

Johannes Kepler (1571- 1630)

Isang German na naglathala ng akda ni Brahe, natuklasan niyang ang


paggalaw ng isang planeta sa orbit ay bumibilis habang lumalapit sa
araw.
Isaac Newton (1643-1727)

Isang English Mathematician, natuklasan niya ang law of gravity bilang


paliwanag sa paggalaw ng planeta.

Rene Descartes (1596-1650)

Isang pilosopo at mathematician na French. Ipinaliwanag niya ang mga


suliranin sa agham at pilosopiya gamit ang pamamaraang matematikal.

D. Paghahalaw Gawain 2: Tanong ko, Dikit mo!


at
Paghahambing Group Activity
(10 minuto)
Panuto: Hahatiin ang klase sa dalawang grupo. Magtatanong ang guro
ng mga imbensiyon ng mga personang natalakay. Mag –uunahan ang
dalawang grupo sa pagdikit ng larawan ng mga personang nabanggit.

1.Isang astronomer na mula sa Poland na nakilala sa


kanyang heliocentric view sa kalawakan.

2. Isang English Mathematician, natuklasan niya ang law of


gravity.

3. Italyanong siyentista at matematikon na nakaimbento ng


teleskopyo.

4. Isang German na naglathala ng akda ni Brahe

5. Isang Danish na siyentista, pinatunayan niyang ang kometa


ay hindi lamang penomenong atmosperiko,

E. Paglalapat Gawain 3: Tanong ko, Sagot mo! Magkakaroon


(10 minuto) ng malayang
Panuto: Magtutulungan ang mga mag-aaral at guro na ibuod interaksiyon
ang diskusyon sa pamamagitan ng mga gabay na katanungan at ang klase sa
mga natuklasang kaalaman ng mga mag-aaral. pagbuod ng
aralin.
1. Ano ang Rebolusyong Siyentipiko?
2. Magbigay ng mga bagay na bunga ng Rebolusyong
Siyentipiko.
3. Anu-ano ang mga naitulong ng Rebolusyong Siyentipiko sa
kasalukuyang pamumuhay?
4. Paano mo mapahalagaha n ang mga imbensyon na dulot
ng dalubhasa para sa kapakanan ng sambayanan?

F. Pagtatasa Pagtataya: Matataya ang


(10 minuto) kaalaman ng
Panuto: Kumuha ng sangkapat ¼ na papel at sasagutan ang mga klase sa
sumusunod na tanong. araling
tinalakay
1. Ito ang simula ng panahon ng pagsisiyasat sa pamamagitan ng
eksperimento bunga ng kanilang pagmasid sa sansinukob.

(Rebolusyong Siyentipiko)

2. Isang astronomer na mula sa Poland na nakilala sa kanyang


heliocentric view

(Nicholas Copernicus)

3. Isang Danish na siyentista, pinatunayan niyang ang kometa ay hindi


lamang penomenong atmosperiko (Tycho Brahe)

4.Isang English Mathematician, natuklasan niya ang law of gravity (Isaac


Newton)

5. Italyanong siyentista at matematikon na nakaimbento ng teleskopyo


(Galelio Galilei)
G. Takdang Imbensyion ko! Naintegrate
Aralin (2 ang
minuto) Panuto: Gumuhit ng iyong sariling imbensyon at ipaliwanag ito. asignaturang
Iilagay ito sa Short Bondpaer. Arts, sa
pamamagitan
Rubriks: ng pagguhit.

Kaalaman ukol sa paksa 50%

Maikhaing gawa 25%

Organisasiyon 25%

---------------

Total: 100%
IV. Mga Tala
V. Pagninilay Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-
aaral sa bwat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng
mag-aaral na
nangangailang
an ng iba pang
Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong
ba ang
remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng
mga mag-aaral
na
magpapatuloy
sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong
suliranin ang
aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ang
aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

LYKA MARIE P.PENARANDA


Gurong Nagsasanay

Iniwasto ni:
RODERICK P. BERNARDO, T-II
Gurong Namamatnubay

Pinagtibay ni:
MA. TERESA H. RUZ
Assistant Principal II

You might also like