Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan: INERANGAN NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas: 10

(Pang-araw-araw na Guro: Bb.Jonalyn C. Humilde Asignatura: FILIPINO


Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras: Maso 11-12,2024 Markahan: Ikatlong Makahan
I. LAYUNIN
A. PamantayangPangnil
alaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia
(Content Standard)
B. Pamantayan sa
Pagganap Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan
(Performance
Standard)
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nabibigyang puna (Reaksyon/komento) ang napanoood na bidyo klip (F10PD-IIId-e-77)
(Learning
Competencies)
D. Mga Layunin
Natatalakay ang kahulugan ng Epiko
Nauunawaan ang mga pangyayari sa nabasang Epiko.

II. NILALAMAN Aralin 3.6


A. Panitikan: Sundiata: Ang Epiko ng Sinaunang Mali
(Epiko mula sa Mali, West Africa)
Mula sa Sundiata: An Old Epic of Mali
Ni D. T. Niane Salin sa Ingles ni G.D. Pickett
Isinalin sa Filipino ni Mary Grace A. Tabora
B. Gramatika at Retorika: Mga Ekspresisyon sa Pagpapahayag ng Layon o Damdamin
C. Uri ng teksto nangangatuwiran
GAD CORE MESSAGE SHARED DICISION MAKING
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Modyul para sa Mag-aaral Panitikang Pandaigdig
1. Mga pahina sa Gabay
Pp. 300-318
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag- Pp. 300-318
aaral
3. Mga pahina sa
Pp. 300-318
Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa portal Laptop, Internet Connection, Slide decks,LED TV, Audio Video, Larawan
ng Learning Resources
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
GURO MAG-AARAL
P A G G A N Y A K -magandang-araw din po ma’am!

- M a g a n d a n g a r a w g r a d e 1 0 ! -Tatayo ang lahat at pupulutin ang mga kalat.

- B a g o t a y o d u m a k o s a t a l a k a y a n m a a r i bang pakiayos ng
mga upuan at pakipulot ng mga kalat sa sahig.

-sige po ma’am!
A.Balik-aral/Pagganyak - Upang pormal na simulan ang ating aralin, Ronie maaari ka bang manguna sa isang
panalangin?
-magandang-araw din po ma’am

-Shekinah mayroon bang lumiban sa klase? -wala po ma’am

-Wala Magaling Kumpleto kayong lahat


B.Paghahabi sa Layunin
ng Aralin -Ngayon ay mayroon akong ipapakitang mga larawan sa inyo.

1. Ano ang masasabi niyo tungkol sa larawang nakita niyo? -ma’am ang larawan ay larawan ng mga tagapagligtas
-Tama! Mahusay!!

2. Ano-ano ang pagkakakilala niyo sa kanila bilang tauhan?


-sila po ay mga superheroes mga cartoon superheroes po sila
-magaling! Sila ay mga superheroes

3. Maituturing ba silang mga bayani?

-tama sila ay maituturing na bayani dahil sila ay mga taga pagligtas -opo dahil sila ay nagliligtas ng mga tao
4. Kung kayo ay magiging superhero anong gusto ninyong itawag sa onyo?

-ma’am ako po gusto ko po maging tulad ni flash sobrang bilis po


-Mahusay! Ang inyong mga kasagutan ay tama

Ngayon ay dadako naman tayo sa ating ikalawang gawain

PANUTO:Magbibigay ang mga mag-aaral ng isang salitang naglaarawan tungkol sa


KABAYANIHAN -MABAIT
-MALAKAS
-MATULUNGIN
-MAASAHAN

GAWAIN: 4 PIKS 1 WORD

C.Pag-uugnay ng mga -ma’am ang larawan po ay s aibang bansa


halimbawa sa bagong
aralin 1. Ano ang inyong masasabi sa mga larawan? -sa Africa po ma’am
-mahusay!
2. Saang bansa nagmula ito? -mahilig po sila sa spices ma’am mga pagkain po nila
-magaling sa Africa
3. Anong nalalaman niyo tungkol sa bansang West Africa?
-tama!!
PAGTUKLAS
MALAYANG TALAKAYAN SA EPIKO

Pakibasa ng sabay-sabay ang unang talata. -Ang Epiko ay tulang pasalaysay na nagsasaad ng kabayanihan ng
pangunahing tauhan na nagtataglay ng katangiang nakahihigit sa
1. Batay sa nabasa niyong talata ano ang Epiko? karaniwang tao.
-magaling Ziljian Ang karaniwang paksa ng mga epiko ay mga kabayanihan ng pangunahing
D.Pagtalakay ng bagong 2. Ano kaibahan ng Epiko sa sa ibang akdang panitikan?
konsepto at paglalahad tauhan sa kaniyang paglalakbay at pakikidigma.
-Tama! Ang epiko ay binubuo ng maraming kabanata Ang salitang Epiko ay nagmula sa salitang Griyego na “epos” na
ng bagong kasanayan 3. Sa tingin niyo klas ano kaya ang mga kultura nila sa West Africa?
#1 nangangahulugang awit
-mahilig sila sa arts tama

-ma’am ang epiko po ay tulang pasalaysay na nagsasaad ng kabayanihan

-ma’am ang epiko po ay binubuo ng maraming kabanata

-mahilig po sila sa mga arts and crafts


PAGLINANG
-Ngayon ay dadako na tayo sa Epiko na pinamagatang Sundiata:Ang Epiko ng
Sinaunang Mali

https://youtu.be/eiksQGudaaU?si=65w3DLufQWqI6G-j

E.Pagtalakay ng bagong 1. Ano-ano ang katangian ni Sundiata na kahanga-hanga?


konsepto at paglalahad -mahusay! -Ang katangian ni Sundiata ma’am na kahanga-hanga ay kanyang tapang,
ng bagong kasanayan 2. Mayroon bang suliranin sa Epiko? liderato, at kahusayan sa pagtanggol ng kanyang mga tao laban sa mapang-
#2 -Tama! aping pamumuno ni Soumaoro Kanté.
3. Sa tingin niyo, si Sundiata ba ay tunay na bayani ng kasaysayan ng Africa?
-magaling! -Oo, may mga suliranin tulad ng labanan sa Sosso, pagtatag ng kaharian, at
4. Tama ba ang ginawa ni Sundiata sa lungsod ng Sosso? personal na laban ni Sundiata.
-napakahusay!
5. Sa palagay niyo, bakit mahalagang magplano muna? -Oo, si Sundiata ay tunay na bayani dahil sa kanyang papel sa pagpapalaya sa
kanyang mga tao at pagtatag ng Mali Empire.

-Tama ang ginawa ni Sundiata sa Sosso sa pamamagitan ng pagtatag ng


koalisyon at pagpapatalsik kay Soumaoro Kanté.

-Mahalaga ang pagplano upang mapalakas ang posibilidad ng tagumpay sa


harap ng mga hamon at suliranin.

F. Paglinang ng PAGPAPALAIM:
Kabihasaan -Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang gawain, bago ang lahat ipapangkat ko
muna kayo..

PANUTO: Panuto pumili ng kapareha. Gawin ang gawain sa sagutang papel. Gamitin
ang Analyzing Perspective Organizer.
TANONG: Masasabi mo bnag ang pangunahing-tauhan ng epikong tinalakay ay TANONG: Masasabi mo bnag ang pangunahing-tauhan ng epikong tinalakay ay
isang bayani ng kasaysayan ng Africa? isang bayani ng kasaysayan ng Africa?
SARILING PERSPEKTIBO: SARILING PERSPEKTIBO:Oo, dahil sa ginawa ni Sundita ay maituturing siyang
DAHILAN: bayani.
PERSPEKTIBO NG IBA: DAHILAN:Dahil yong ang perspektibo ko
DAHILAN: PERSPEKTIBO NG IBA:dahil siya naman talaga ang tinuturing bayani sa Africa.
KONKLUSYON: DAHILAN:Dahil yon ang palagay kong totoo
KONKLUSYON:
Anong pangyayari sa epiko ang na Sundiata ang maaring maihambing sa tunay na -Ang pakikipaglaban ni Sundiata laban kay Soumaoro Kanté at pagtatag ng Mali
buhay? Empire ay maaaring maihambing sa mga tunay na pangyayari sa kasaysayan ng
Kanlurang Aprika. Ito ay katulad ng mga laban ng mga tribong Mandinka at iba
G. Paglalapat ng pang kanlurang Aprikano laban sa mapanupil na pamumuno at pagtatag ng mga
-tama! Mahusay ang iyong kasagutan
Aralin sa pang- araw- kaharian at imperyo. Gayundin, ang pag-usbong ng isang lider na tulad ni
araw na buhay Sundiata na nagdadala ng pag-asa at pagbabago sa kanyang mga tao ay isang
pangyayari na maaaring nangyari sa totoong buhay sa kasaysayan ng Kanlurang
Aprika.

1. Gaano kahalaga ang mga mga impormasyong tinalakay? Patunayan -Ang impormasyong tinalakay sa epikong "Sundiata" ay mahalaga dahil ito ay
naglalarawan ng tapang, determinasyon, at kahandaan na labanan ang pang-aapi at
-mahusay! kahalagahan ng pagtutulungan at pagkakaisa.
2. Anong mensahe ang nais mong iwan sa lahat ng mga kabataan patungkol sa wastong
H.Paglalahat ng Aralin -Ang mensahe na nais kong iwan sa mga kabataan ay ang kahalagahan ng pagiging tapat
paninindigan? sa kanilang mga prinsipyo at halaga, at ang pagiging handa na harapin ang mga hamon ng
-tama magaling! buhay sa pamamagitan ng pagiging matatag at hindi nagpapatinag.

I. Pagtataya ng Aralin PANUTO:Piliin ang letra ng may wastong kasagutan sa bawat bilang.
1. Alin sa sumusunod na pangkat ng salita ang hindi magkakaugnay?
A.Mangangaso Panday Kawal Susi sa Pagwawasto
B.Anting anting Manghuhula salamangkero 1. C 2. B 3. C 4. C 5. B
C.Maskara Posporo Paru-paro
D. Tauhan Tagpuan Tunggalian
2. Ang sumusunod ay mga katangian ni Rizal maliban sa:
A. Gumamit ng tapang at talino
B. Lumaki sa karangyaan
C. Nasaksihan sa iba’t ibang panig ng mundo ang bunga ng karahasan
D. Maalab na napanday ng karalitaan
3. Ang sumusunod ay maiuugnay kay Bonifacio maliban sa:
A. Pag-ibig sa Tinubuang Lupa C. El Filibusterismo
B. Kartilla ng Katipunan D. Sigaw ng Pugad Lawin
4. Alin sa sumusunod ang sanhi ng hidwaan sa pagitan ni Mari Djata at
Dankaran Touma?
A. Nagmahal sila sa iisang babae.
B. Pareho silang napagbintangan sa isang krimen.
C. Pareho silang anak ng hari at nagtatagisan ng lakas para sa tronong
iniwan ng ama.
D. Wala sa pagpipilian
Bakit marami ang nag-aalinlangang maniwala sa hula ng isang
mahiwagang mangangaso na magiging isang makapangyarihang pinuno
si Mari Djata?
A. Anak siya sa ikalawang asawa ng hari
B. Pitong taong gulang na ito subalit hindi pa nakakapaglakad
C. Namumuhay lang itong isang kahig isang tuka
D. Hindi siya tanggap ng amang hari.

J. Karagdagang Gawain -Para sa inyong takdang aralin Basahin at unawain ang akdang Dakilang Bayani: Rizal o -sige po ma’am
para sa takdang aralin Bonifacio ni Maricel T. Nucup p.313.
at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY

Inihanda ni:
Bb.Jonalyn C. Humilde

Iniwasto ni:
Gng.Bernadette N. Celino
Cooperating Teacher

Noted by:
Gng.Concepcion R. Caracas
Punong Guro

You might also like