Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III
MARIA AURORA CENTRAL SCHOOL
Maria Aurora, Aurora

DETALYADONG BANGHAY SA MTB/MLE 1


Paaralan Maria Aurora Central School Baitang/Antas 1 - Masunurin
Guro Mary Ann A. Caruruan Asignatura MTB-MLE
Petsa/Oras April 1, 2024 Markahan Ikaapat – Week 1 – Unang Araw
9:50-10:40 a.m

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakatutukoy ng mga salitang naglalarawan na tumutukoy sa
Pangnilalaman kulay, laki, hugis, kayarian, temperatura, at mga damdamin sa mga pangungusap.
B. Pamantayang Demonstrates basic knowledge and skills to listen, read, and write for specific
Pagganap purposes.
C. Mga Kasanayan sa Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
pagkakatuto Nakatutukoy ng mga salitang naglalarawan na tumutukoy sa kulay, laki, hugis,
Isulat ang code ng bawat kayarian, temperatura, at mga damdamin sa mga pangungusap.
kasanayan. (MT1GA-IVa-d-2.4)

II. NILALAMAN Pagtukoy sa mga Salitang Pang-uri


III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Most essential learning competencies, pahina 370
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Gabay ng Pang- SLM 30-35
mag-aaral
3. Mga pahina
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa TV, PowerPoint presentation, mga larawan, tarpapel
portal ng Learning
Resource
IV. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
Panimulang Gawain

 Panalangin
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin.

Alam ba ninyo ang kanta na si Hesus ang


sandigan.?

Kung hindi po ay ituturo ni Teacher.


Si Hesus ang sandigan

Si Hesus ang sandigan hindi magigiba


Si Hesus ang sandigan hindi magigiba
Kasing tatag ng kabundukan
Hindi magigiba

Si Hesus ang sandigan hindi magigiba


Si Hesus ang sandigan hindi magigiba
Kasing tatag ng kabundukan
(Magpapatugtog ang guro ng maikling Hindi magigiba
video ng panalangin)
Si Hesus ang sandigan hindi magigiba
Si Hesus ang sandigan hindi magigiba
Kasing tatag ng kabundukan
Hindi magigiba

Magandang umaga po, Magandang


buhay, Mabuting tao.

Mabuti po kami Teacher.

 Pagbati Magandang umaga mga bata.


Magandang buhay, Mabuting tao.

Kamusta kayo?

Ako’y nagagalak dahil Mabuti at maayos (Sasabihin ng mag-aaral kung sino ang
kayong lahat. wala sa kanyang pangkat)

Ngayon naman ay aalamin natin kung (Sasabihin ng mag-aaral kung sino ang
 Pagtatala ng mga sino ang mga lumiban sa klase. wala sa kanyang pangkat)
lumiban
Marynhel, maari mo bang sabihin ang (Sasabihin ng mag-aaral kung sino ang
wala sa iyong pangkat? wala sa kanyang pangkat)

Cheska, maari mo bang sabihin ang wala


sa iyong pangkat?
Opo, opo, handa na po kami.
Princess, maari mo bang sabihin ang wala
sa iyong pangkat?
Una tumahimik
Napakabuti, walang lumiban sa ating Pangalawa tumingin
klase Pangatlo
Pang-apat
Handa na po bang makinig? Panglima

 Pagsasa ayos ng Ano ang gagawin kung handa ng


Silid - Aralan makinig?

A.Balik-Aral sa Ngayon upang matukoy ko kung talagang


nakaraang aralin at/o naunawaan niyo ang ating tinalakay
pagsisimula ng aralin noong nakaraan may inihanda akong
maikling pagsusulit para sainyo.
Panuto: Sabihin ang pak kung tama ang
isinasaad ng pangungusap at ganern
naman kung hindi.

1. Ang mga tauhan sa kuwento ay


may mga damdamin na kanilang
ipinapahayag.

2. Hindi importante ang paglalarawan


ng pamilya sa klase.

3. Magbasa ng mga kuwento at 1. Pak


bigyang-pansin ang mahahalagang 2. Ganern
detalye at damdamin ng mga 3. Pak
tauhan. 4. Ganern

4. Ang pag-unawa sa damdamin ng


mga tauhan sa kuwento ay hindi
importante sa pagbabasa

Tama! Magaling, talagang natutunan


ninyo ang ating nakaraang aralin.

B. Paghahabi sa layunin Tumayo ang lahat at sabayan ang awiting


ng aralin (Establishing tatlong bibe.
purpose for the Lesson)

Mahusay mga bata, Maari na kayong


maupo.

Ngayon naman pansinin mo ang mga


larawan sa ibaba.

Ano ano ang mga makikita sa larawan?


Mahusay. Ang bata, Ang araw, Ang bibe,
Ang bahay.
1. Ang bata
Alam mo ba kung paano ito ilalarawan? 2. Ang araw
3. Ang bibe
4. Ang bahay

C. Pag-uugnay ng mga Narito ang ilang halimbawa ng maari


halimbawa sa bagong mong isagot sa paglalarawan sa mga ito. (Ang mga mag-aaral ay nakikinig sa
aralin (Presenting sinasabi ng guro)
examples /instances of the
new lessons) Masayang bata

Bilog na araw.

Dilaw na bibe

Malaking Bahay

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Ang mga salitang masaya, bilog, puti, at
paglalahad ng bagong malaki ay mga salitang naglalarawan sa
kasanayan #1 pangngalang bata, araw, bibe, at bahay.

Pang-uri ang tawag sa mga salitang ito


na naglalarawan sa pangngalan ng tao,
bagay, hayop, pook, o pangyayari.

Naunawaan po ba?

Opo, Teacher.
E. Pagtatalakay ng Panuto: Piliin ang mga salitang
bagong konsepto at naglalarawan o pang-uri sa mga salitang
paglalahad ng bagong nasa loob ng bilohaba.
kanya #2
Sagot:
1. Hinog
2. Dilaw
3. Maasim
4. Malaki

F. Paglinang sa PANGKATANG GAWAIN


Kabihasaan (Tungo sa Ngayon naman ay hahatiin ko kayo sa Maaring maging sagot:
Formative Assesment 3) tatlong pangkat.
RUBRIK SA PAGTATAYA SA
PAGGANAP NG PANGKATANG
GAWAIN

Nota:
1 - Hindi Nakakatugon
2 - Medyo Nakakatugon
3 - Nakakatugon

Magaling mga bata.

Bigyan ninyo ang inyong mga sarili ng


Magaling, Mahusay clap.
Palakpak, palakpak, palakpak
Padyak, padyak, Padyak
Magaling, Mahusay
Get, Get oww
G. Paglalapat ng aralin sa Para sa susunod na gawain,
pang araw-araw na Panuto: Ilarawan mo.
buhay
1. Ang bata ay __________.

2. Ang saranggola ay kulay _____, asul,


dilaw, at _____.
1. Nadulas
2. Berde, at pula
3. Madumi

3. ________ang mga baso, kutsara at


tinidor

Magaling mga bata.

H. Paglalahat ng Aralin Pang-uri ang tawag sa mga salitang ito (Nakikinig ang mga bata sa sinasabi ng
na naglalarawan sa pangngalang tao, guro)
bagay, hayop, pook, o pangyayari.

Pakibasa po ng sabay sabay.


(Babasahin ng sabay sabay ng mag-
aaral)
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing mabuti ang mga
sumusunod na salita. Lagyan ng tsek (✓)
kung ang salita ay pang-uri at ekis (X)
kung hindi ito pang-uri. 1. ✓
2. X
_____ 1. malaki 3. ✓
_____ 2. kabayo 4. X
_____ 3. magalang
5. ✓
_____ 4. parisukat
_____ 5. mahaba
J. Karagdagang gawain Panuto: Sumulat ng pang-uri upang
para sa takdang-aralin at ilarawan ang nasa larawan. Isulat ang
remediation sagot sa sagutang papel.
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?

E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo na
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like