Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Paaralan TAGBINA Baitang/Seksyon 7

NATIONA
DAILY LESSON L HIGH
PLAN SCHOOL
Guro HAPPY D. Asignatura Filipino
DELA
TORRE
Petsa at February Kwarter Ikatlong
Oras ng 18, 2024 Markahan
Pagtuturo

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na


nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring
magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito
gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap
na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin
ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Layunin:
A. Isulat ang code a. Nauunawaan ang kahulugan ng semantika,
sa bawat b. Nauunawaan ang kahulugan ng dalawang uri ng
kasanayan semantika,
c. Natutukoy ang kaibahan ng denotasyon at
konotasyon.

II. SUBJECT Konotasyon at Denotasyon


MATTER

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro MELCS
2. Kagamitang Pang- Self-Learning Modules
Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang Surigao del Sur Division LRMDS
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource.
B. Iba pang sipi sipi ng akda, diksyunaryo
Kagamitang Panturo

bidybidyu klip, laptop, overhead projector, speaker


IV. PAMAMARAAN TEACHER’S ACTIVITY STUDENTS
ACTIVITY
Manalangin tayo.
(Panalangin)

‘’Magandang umaga sa inyo lahat!’’

‘’Magandang
umaga ma’am
Inanyayahan ko ang lahat na tumayo happy’’
para sa ating energizer (sayaw)

A. Balik-aral sa Itanong sa mga bata ang sumusunod na


Nakaraang mga katananungan
‘’Ang tinalakay
Aralin o 1. Ano aralin ang tinalakay sa
po naming sa
Pagsisimula ng nakaraang pagtitipon?
nakaraang araw
Bagong Aralin
ay tungkol po sa
ANAPORIK at
KATAPORIK’’

B. Paghahabi sa Pakibasa ng ating layunin ngayon.


Layunin ng
Aralin Layunin: Layunin:
a. Nauunawaan ang kahulugan ng a. Nauunawaan
semantika, ang kahulugan
b. Nauunawaan ang kahulugan ng ng semantika,
dalawang uri ng semantika, b. Nauunawaan
c. Natutukoy ang kaibahan ng ang kahulugan
denotasyon at konotasyon. ng dalawang uri
ng semantika,
c. Natutukoy ang
kaibahan ng
denotasyon at
konotasyon.

C. Pag-uugnay ng I- 4 PICS 1 WORD


Halimbawa sa PaNUTO: Magpapakita ang guro ng
Bagong Aralin. ilang mga larawan na kung saan ay
may katumbas na salita, tutukuyin
nila kung ano ang salitang mabubuo
batay sa ibinigay na larawan na
makikita sa kanilang mga screen.

1.
S M N KA “SEMANTIKA”
_
__ __ __ __ __ __ __ __ __
SAGOT: SEMANTIKA

2.

D N T O
“DENOTASYON”
__ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
SAGOT: DENOTASYON

2.

O O S O N
__ __ __ __ __ __ __ __ __ __
SAGOT: KONOTASYON “KONOTASYON”

MGA TANONG:
1. Ano ang kinalaman ng mga larawan
ito sa ating tatalakayin/
2. Satingin niyo ba ay makakatulong
ito upang mas madagdagan ang
ating kaalaman sa pagsasaayos ng
mga pangungusap?
3. Ito ba ay mahalaga sa ating
tatalakayin? Bakit?

D. Pagtalakay ng
Bagong 1. DENOTASYON- ay ang kahulugan ng
Konsepto at salita na matatagpuan sa diksunaryo.
Paglalahad ng 2. KONOTASYON- ito ang pansariling
Bagong kahulugan ng isa o grupo ng tao sa isnag
Kasanayan #1 salita.

2. Pagtalakay ng Alam mo bang…


Bagong Ang SEMANTIKA ay pag-aaral na
Konsepto at tumutukoy sa kung paano abibigyang
Paglalahad ng kahulugan ang mga salitang batay sa
Bagong paggamit nito sa pangungusap o
Kasanayan #2 pahayag.

May dalawang dimension ang


SEMANTIKA ito ang mga:

DENOTASYON- ay ang kahulugan ng


salita na matatagpuan sa diksunaryo.
KONOTASYON- ito ang pansariling
kahulugan ng isa o grupo ng tao sa isnag
salita.

DENOTASYON Salita KONOTASYON


Ito ay ang Litrat Simbolo ng
nagpapakita o ng pagmamahal
ng larawan ng puso at pag-ibig
puso
Ito ay isang Ahas Isang taong
uri ng reptilya traydor o
na minsa’y tumitira nang
makamandag, patalikod ito
subalit may ay ang
ibang uri na nagpapakita
makamandag ng larawan ng
puso

Halimbawa:
KONOTASYON
1. Ang batang lalaki ay talagang may
gintong kutsara sa bibig.

Gintong kutsara – mayaman o maraming


pera ang pamilya

DENOTASYON
1. Pulang rosas - uri ng rosas na kulay
pula
2. Ginto – isang uri ng etal na
kumikinang at malleable; ginagamit ito
sa mga palamuti at barya.
3. Paglinang sa
Kabihasaan Gawain 1: Piliin Mo!
(Tungo sa Panuto: Tukuyin kung ang sumusunod na
Formative salita o grupo ng mga salitang
Assessment) nakasalungguhit ay ginamit sa Denotasyon o
Konotasyong Pagpapakahulugan.

1. Huwag kang lalapit sa nagbabagang apoy


at baka mapaso ka 1.DENOTASYON
2. Isa siyang maningning na ilaw sa gitna ng
kalungkutan dahil sa pag-asang dala niya. 2.KONOTASYON
3. Nakakatuwang pagmasdan ang makulay
na bahaghari sa kalangitan pagkatapos ng 3.DENOTASYON
ulan.
4. Mag-ingat ka sa mga salitang gagamitin
mo kapag kakausapin mo na siya dahil
siya ay balat-sibuyas.
5. Madalang na lamang tayo makakita ng 4.KONOTASYON
mga tanim na kawayan

5.DENOTASYON
4. . Paglalapat ng Paano nakakatulong ang pag aaral ng “Nakakatulong
Aralin sa Pang- semantika? ang pag aaral ng
Araw-araw na semantika at ang
Buhay dalawang
dimension na ito
upang matukoy
natin kung
anong
kahulugan ng
mga salita na
binibitawan ng
mga tao sa atong
kapaligiran”
5. Paglalahat ng Gawain 2:
Aralin Bumuo ng sampung pangungusap Limang
(5) Denotasyon at Limang (5) Konotasyon.
Bibigyan ko lamang kayo ng tatlumpong
minuto (30) upang matapos ang inyong
pangkatang gawain.
6. Pagtataya ng
Aralin Panuto: Tukuyin kung ito ang isinasaad ay
denotasyon o
konotasyon. Isulat ang tamang sagot.

1. Nagpantay ang paa: Patay na-


2. Umuusbong: Paglaki o pagtubo ng 1. KONOTASYON
halaman- 2. DENOTASYON
3. Nagsusunog ng kilay: Nag-aaral ng 3. KONOTASYON
mabuti-
4. Basang sisiw: Batang kalye- 4. KONOTASYON
5. Balitang kutsero- balita ng kutsero 5. DENOTASYON
7. oijkkk]Karagda
gang Gawain Kkk\
para sa Isulat ang salitang "KNT" kung ang
Takdang-Aralin pahayag ay KONOTASYON ang
at Remediation tinutukoy at "DNT" naman kung ang
pahayag ay DENOTASYON ang
tinutukoy. (1 point each)

1. Si Clark ay parang aso na naghahantay sa


1.KONOTASYON
sagot ni Prince.
2. Magaling mambola si Berting kaya marami
2.DENOTASYON
sa kanya'y nabibighani.
3. Ang lamig ng simoy ng hangin wari'y
sasapit na ang taglamig.
3.DENOTASYON
4. Parang tambol ang dibdib ni Joan noong
4.KONOTASYON
siya'y magtatalumpati.
5. Si Luisa ay kumuha ng bato sa ilog upang
5.DENOTASYON
paglaruan ito.
V. MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailanga
n ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiya ng
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. F. Anong
suliranin ang
aking naranasan
na
masosolusyunan
sa tulong ng
aking
punongguro at
supervisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Inihanda ni: Sinuri at Iniwasto ni:

HAPPY D. DELA TORRE AMIE LAROYA


Student-Teacher T-III

Noted By:

ADONIS C. ABOLUC
MT-I

MT1/Instructional Supervisor

You might also like