DLL Science-3 Q2 W1.1

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: CATANING INTEGRATED SCHOOL Grade Level: III

GRADES 1 to 12 Teacher: ALICE T. MAPANAO Learning Area: SCIENCE


DAILY LESSON LOG NOVEMBER 6-10, 2023 (WEEK 1)
8:00 A.M – 8:50 A.M. (3-MAHOGANY)
8:50 A.M. – 9:40 A.M. (3-TALISAY)
1:00 P.M. – 1:50 P.M. (3-BANABA)
Teaching Dates and 1:50 P.M. – 2:40 P.M. (3-MANGOSTEEN)
Time: 2:50 P.M. – 3:40 P.M. (3-YAKAL) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Maipakita ng pag-unawa sa mga bahagi, paggana ng mga organo ng pandama ng katawan ng tao.
B. Pamantayan sa Pagganap
Maisagawa ang pangkaligtasang mga gawi sa pag-aalaga ng mga pandama
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Ilarawan ang mga bahagi at tungkulin ng mga pandama na organo ng katawan ng tao.
S3LT –IIa –b-1
II. NILALAMAN Mga Bahagi ng Mata Mga Bahagi ng Tainga Mga Bahagi ng Ilong Mga Bahagi ng Dila Mga Bahagi at Gamit ng Balat
III.

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng MELC’s pahina 497
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang SLM Module , Quarter 2 pahina 9-15
Pang-mag-aaral SLM Module 2, Quarter 2 pahina 8-16
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Powerpoint, laptop, T.V., pabango, bulaklak, etc.
mula sa portal ng Learning
Resource
5. Internet Info Sites
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang ginagamit mo upang Ano ang mga dapat gawin at hindi Ano ang mararamdaman mo Ano ang dapat nating iwasan Ano ang dapat nating iwasan
at/o pagsisimula ng bagong makita ang mga bagay sa paligid dapat gawin sa pag-aalaga sa ating kung hindi mo na marinig ang upang mapanatiling malusog upang mapanatiling malusog
aralin. mo? mga mata? paborito mong musika? ang ating ilong? ang ating dila?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Humanap ng iyong kapareha. Anong mga sense organ ang Magpaamoy sa mga mag-aaral Takpan ang kanilang mga Paano mo malalaman kung
Maghanda ng lapis at papel. ginagamit mo para makita ang mga ng pabango, bulaklak, at iba mata.Taste challenge. ang isang bagay ay mainit o
Iguhit ang mga mata ng iyong bahagi ng tainga? pang bagay na may iba’t-ibang malamig?
kapareha. Ihambing ang iyong Magpakita ng mga larawan ng amoy. Ipaskil sa pisara ang ilustrasyon
mga guhit sa iyong kapareha. lalaking nakikinig sa musika, ng ilong. Ipakita ang powerpoint.
Ano ang gusto mong malaman lalaking tumutugtog ng piano,
tungkol sa iyong mga mata? batang lalaki na sumisigaw.
- Alin sa mga ito ang ginagawa mo?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magpakita ng powerpoint ng tainga Ano ang iyong ginamit na parte Aling bahagi ng dila ang Nakakaramdam ba ang iyong
sa bagong aralin. Gumamit ng salamin upang at kung anu-ano ang mga parte ng katawan upang maamoy makapagsasabi ng lasa ng balat ng pangangati at kung
pagmasdan ang iyong mga nito. ang mga ipinakitang bagay sa asukal?asin?suka?ampalaya? minsan ay namamaga kapag
mata.Ipakita ang powerpoint iyo? ito ay nakagat ng insekto?
tungkol sa mga mata at
impormasyon tungkol dito.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ano ang hugis ng mga mata? Ang dila ay isang “muscle” sa Ang balat ay ang panlabas na
at paglalahad ng bagong loob ng bibig na ginagamit para bahagi na bumabalot sa
kasanayan #1 sa panlasa. Makikita natin na ating katawan at ang
may mga maliliit na pulang pinakamalaking bahgi ng ating
tuldok sa ating dila. Ito ay katawan.
tinatawag na “taste buds”. Sa Ito rin ang pananggalang sa
taste buds ay may mga “nerve pagkaubos ng tubig sa ating
cells” na nagbibigay ng katawan, pinsala, at
impormasyon patungo sa utak impeksiyon. Tumutulong ito
kung ano ang lasa ng pagkain sa pagpapanatili
na kinakain at kung ito ay ng temperatura ng katawan at
mainit o malamig. pandama sa paligid. Binubuo
ng dalawang bahagi ang balat.
Ang epidermis ang panlabas
na bahagi ng balat dito
makikita ang dead skin cells.
Karaniwang nasasama sa libag
ang mga dead skin cells na ito
o kaya nakikita bilang kalyo.
Ang epidermis lamang ang
bahagi na ating balat na
nakikita. Ang dermis ang nasa
ilalim na bahagi ng balat na
sumasaklaw sa blood vessels,
nerves, sweat glands, at oil
glands.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2

May apat na lasa na natutukoy


sa pamamagitan ng dila. Ito ay
ang mga sumusunod:
1. Ang tamis , natutukoy sa
unahang dulo ng dila.
2. Ang asim, natutukoy sa itaas
na gilid ng dila.
3. Ang alat , natutukoy sa
ibabang gilid ng dila.
4. Ang pakla, natutukoy sa
kabilang dulo ng dila malapit sa
lalamunan.
Ating alamin ang
pagkakasunod-sunod kung
paano nalalasahan ng dila ang
pagkain sa loob ng bibig.

Habang nginunguya sa loob ng


bibig ang pagkain dumadampi
ito sa iba’t ibang parte ng dila.
Sa ating dila ay may taste buds
na nagtataglay ng mga nerve
cells. Ang nerve cells sa taste
buds ang maghahatid ng
mensahe sa utak at ito ang
magsasabi ng lasa na ating
kinakain.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ipamahagi ang worksheet sa Ano ang kahalagahan ng tainga sa Ano ang kahalagahan ng ilong Sa paanong paraan Ano ang kahalagahan ng ating
araw-araw na buhay bawat pangkat. Iguhit ang ating pang araw-araw na sa ating pang araw-araw na nakakatulong ang ating dila sa balat sa ating pamumuhay sa
diagram ng mata at lagyan ng pamumuhay? pamumuhay? pang araw-araw na ating araw araw?
label ang bahagi nito. pamumuhay.

H. Paglalahat ng Aralin Upang maibuod ang ating aralin, Ano ang natutunan mo sa Ang dila ay isang “muscle” Ang balat ay ang panlabas
kumpletuhin ang aralin? sa loob ng bibig na na bahaging pandama na
pangungusap.Piliin ang sagot sa ginagamit sa bumabalot sa ating
kahon. (1)____________. Ang katawan. Ito ay may
pagkain sa ating bibig ay dalawang bahagi. Ang
Ang ating mga (1) dadaan sa dila. Sa (4)___________ay ang
___________ay tumutulong ibabaw ng dila ay may mga nasa ibabaw na bahagi na
(2) _____________ . Sa ating nakikita
upang tayo ay makakita. Ang (2)
taste buds ay kung saan nakikita ang
____________ay parang
may mga (3)__________ na mga dead cells. Ang
malinaw na salamin na maghahatid ng mensahe sa (5)_____________ ay
tumatakip sa ating mata. Ang utak. ang nasa ilalim ng
(3)__________ay ang bahaging epidermis na sumasaklaw
may kulay. Sa gitna ng iris ay ang sa blood vessels,
(4)___________kung saan nerves, sweat glands at oil
pumapasok ang liwanag. Ang (5) glands.
________ ay ang gitnang bahagi
ng mata nanagbibigay ng
larawan na nabubuo sa retina ng
pabaligtad.At ang optic nerve
ang maghahatid ng mensahe sa
utak na siyang
magsasabi sa atin kung ano ang
ating nakita.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng Panuto: Tukuyin ang bahagi ng B. Ayusin ang pagkakasunud- Magbigay ng limang paraan Panuto: Piliin ang titik ng
tamang sagot.Isulat ang sagot sa tainga na inilalarawan. Isulat sa sunod ng pangungusap batay upang mapangalagaan ang tamang sagot.
malinis na papel. patlang ang tamang sagot. sa kung paanong nakatutulong iyong dila? 1. Anong bahaging pandama
1. Anong bahaging pandama o ______________1. Aking nasasagap ang ilong sa pagtukoy ng amoy ang ginagamit upang
sense organ ang tumutulong lahat ng tunog sa paligid, ng Iguhit ang larawang dila at ang malasahan
upang tayo ay makakita? walang tunog na makakatakas kahit mga bagay sa paligid. Gumamit iba’t-ibang panlasa na mayroon natin ang bagay na inilalagay
A. balat B. ilong galing sa gilid . Ano ako? ng letra sa pag-ayos ng mga ito. sa ating bibig?
C. mata D. tainga ______________2. Tatlong buto pangungusap. Isulat sa patlang A . balat B. dila C. ilong D.
2. Anong bahagi ng mata ang kaming magkakasama, nasa ang tamang sagot. tainga
may kulay? pagitan ng eardrum at cochlea. Ano _______1. Tuluy-tuloy na 2. Saang bahagi ng ating dila
A. iris B. lens ako? maglalakbay ang hangin na nalalasahan ang tamis?
C. optic nerve D. pupil ______________3. Nasagap na may dalang A. dulo ng dila malapit sa bibig
3. Libangan mo ang magbasa ng tunog ay papasok, dumadaloy at amoy patungo sa nasal cavity. B. gilid ng dila malapit sa bibig
aklat. Anong bahagi ng mata aking pinararaan, upang mag- _______2 . Ang hangin na may C. gilid ng dila malapit sa
ang maghahatid ng mensahe sa vibrate sa eardrum. Ano ako? kasamang amoy ay papasok sa lalamunan
utak upang makita mo ang ______________4. Tunog na nostrils. D. dulo ng dila malapit sa
iyong binabasa? nasagap, naglakbay sa iba’t ibang _______3. Ang utak ang lalamunan
A. lens B. retina bahagi, kung ano itong tunog ako magsasabi kung ano ang ating 3. Ano ang tawag sa maliliit na
C. optic nerve D. pupil ang nagsasabi. Ano ako? naamoy. butil na nasa ibabaw ng dila ?
4. Saang bahagi ng mata ______________5. Tunog na _______4. Sa loob ng nasal A. bungang-araw B. dumi C.
pumapasok ang liwanag? narinig, ako ang naghahatid, upang cavity ay naroon ang olffactory singaw D. taste buds
A. cornea B. lens utak ay siyang mabatid. Ano ako nerve 4.Ano pinakamalaking
C. pupil D. sclera na maghahatid ng mensahe sa bahaging pandama ?
5. Si Cheska ay naglilinis ng utak. A. balat B. mata C. ilong D.
kanilang salas ng biglang may tainga
pumasok na maliit na bagay sa 5. Anong bahagi ng balat ang
kanyang mata. Ano ang dapat napapahiran natin ng lotion?
gawin niya? A. dermis B. epidermis C. oil
A. Kusutin ang kanyang mga glands D. sweat glands
mata.
B. Punasan ng kanyang damit
ang mata.
C. Tanggalin ang bagay sa
pamamagitan ng toothpick.
D. Hugasan ng malinis na tubig
ang kanyang mga mata.
J. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik ng mga paraan upang Panuto: Lagyan ng tsek (/ )ang Magsaliksik ng larawan ng dila Magsaliksik ng larawan ng
takdang-aralin at remediation mapangalagaan an gating mga bawat kahon kung nagpapakita at idikit ito sa kwaderno. balat at idikit ito sa kwaderno.
tainga. Isulat ito sa iyong kwaderno. ng suhestiyon sa pangangalaga
ng tainga at ilong, ekis ( X )kung
hindi.
1.Pakikinig ng malalakas na
tugtog.
2. Pagpasok ng matutulis na
bagay sa tainga at ilong.
3. Paggamit ng malinis na towel
o damit sa paglilinis ng
tainga at ilong.
4. Takpan ang ilong kung
maalikabok.
5. Bumahing nang napakalakas.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like