Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan: BOLINAO INTEGRATED SCHOOL Antas: 9

DAILY LESSON Guro: ZOTZ C. OSTIL Asignatura: Ekonomiks


LOG Petsa: Ika – 10 na linggo Markahan: Unang Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Naipagtatanggol ang mga karapatan at nagagampanan ang mga tungkulin bilang isang mamimili.

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay
Pangnilalaman
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw
na pamumuhay.
C. Kasanayan sa Pagkatuto APMKE-Ii-19 – Naibibigay ang kahulugan ng APME-Ii-19 – Napapahalagahan ang mga salik ng APMKE-Ij-20 – Nasusuri ang mga tungkulin ng iba’t
produksyon produksyon at ang implikasyon nito sa pang-araw- ibang organisasyon ng negosyo
araw na pamumuhay
II. NILALAMAN Aralin 6 - Produksyon Aralin 6 - Produksyon Aralin 6 - Produksyon
Paksa: Kahulugan at Proseso ng Produksyon at Paksa: Salik ( Factors) ng Produksyon at ang Paksa: Mga Organisasyon ng Negosyo
ang Pagtugon nito sa Pang-araw-araw Implikasyon nito sa Pang-araw-araw na Pamumuhay
na pamumuhay

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang int eres at pagkatuto ng
mga mag-aaral.TV at speaker,larawang biswal, task cards, manila paper at markers
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa pp.45-50,Ekonomiks pp.51-52, Ekonomiks pp.53-61, Ekonomiks
Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa pp.72-81,Ekonomiks pp.81-83, Ekonomiks pp.84-94, Ekonomiks


Kagamitang Pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa pp.126-142 pp.126-142 pp.143-152
Teksbuk Cruz, Nilda B., Rillo, Julia D., Lim, Alice L., Viloria, Cruz, Nilda B., Rillo, Julia D., Lim, Alice L., Viloria, Cruz, Nilda B., Rillo, Julia D., Lim, Alice L., Viloria,
Evelina M. Ekonomiks. Quezon City: SD Evelina M. Ekonomiks. Quezon City: SD Publications, Evelina M. Ekonomiks. Quezon City: SD Publications,
Publications, Inc.,2000 Inc.,2000 Inc.,2000
4. Karagdagang Google Search Images Video clip – One Town, One Product of Cavite Video clip - Top 5 Richest People in the Philippines –
Kagamitan mula sa Updated 2016
portal ng Learning
Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG Visual aids, tv at task cards TV at speaker TV, speaker at task cards
PANTURO

III. PAMAMARAAN

Balitaan Pagsusuri ng mga mag-aaral ng isang editorial Pag-uulat ng mga mag-aaral tungkol sa mga Pag-uulat ng mag-aaral. Upang maging masigla ang
cartoon. Magbibigay ang mga mag-aaral ng napapanahong kaganapan kaugnay ng gawain, iimpersonate ng mag-aaral ang kaniyang
kanilang opinyon kaugnay ng larawan.Gagamitin a. Politika paboritong newscaster.
ang pamamaraang popcorn share para dito. b. Ekonomiya at
c. Sports
A. Balik Aral Tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga Consumer Dril – Tutukuyin ng mga mag-aaral kung sa anong Bakit mahalaga ang bawat salik sa tagumpay ng
Protecting Agencies sa pamamagitan ng salik ng produksyon kabilang ang mga bagay na produksyon?
pagbibigay ng mga acronyms nito mula sa mga kailangan sa pagtatayo ng isang restaurant.
titik na nakapaskil sa pisara. Isasaayos rin ng 1. Cashier
mga mag-aaral ang mga nakagulong bahagi ng 2. Pagkain
katumbas nitong logo. 3. Mesa
4. Ovens
5. Waiter
6. 100 sqm ng Lupa
7. Electricity
8. Manager
9. Water
10. Furnitures
Maaring gumamit ng graphic organizer (Frayer
model)para sa gawaing ito.
B. Paghahabi sa Magpapakita sa mga mag-aaral ng larawan ng Magpapanuod sa mga mag-aaral ng isang video Ipapakita ang isang slideshow ng Forbes Richest
Layunin ng Aralin isang sasakyan. Hahayaan ang mga mag-aaral na kaugnay ng One Town – One Product na programa ng Men in the Philippines
magbigay kanilang opinyon tungkol dito. pamahalaan.
Isasaayos ng mga mag-aaral ang mga larawan Gabay na Tanong:
ayon sa pagkakabuo ng produkto. Gagawan nila Gabay na Tanong: Saang larangan nakilala ang itinuturing na
ito ng maikling istorya. 1. Ano ang layunin ng One Town – One Product pinakamayayaman sa Pilipinas?
Isasaayos ng mag-aaral ang mga jumbled Program batay sa napanuod na video?
letters ng salitang PRODUKSYON. Hihingin sa 2. Ano ang kahalagahan ng ganitong programa
mga mag-aaral ang mga konseptong nabuo ng pamahalaan?
kaugnay ng isinaayos na salita. Buuo ang mag-
aaral ng kahulugan nito.
C. Pag-uugnay ng mga Ipakikilala sa mga mag-aaral ang mga konsepto Palalawakin at pagtitibayin ng mga mag-aaral ang Maglilista ang mga mag-aaral ng mga negosyong
Halimbawa sa ng input at output. nabuo nilang kaalaman ukol sa produksyon at mga matatagpuan nila sa kanilang lugar. Papangkatin nila
Bagong Aralin Input – Mga salik na ginamit sa pagbuo ng salik nito. ito batay sa laki at bilang ng nagmamay-ari. Tutukuyin
produkto ang uri ng negosyo na pinakamarami sa listahan.
Output – produktong nabuo

D. Pagtalakay ng Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat Isasagawa ang Gawain 8 – News Analysis, pp. 81-82 Pangkatang Gawain – Maghahanda ang bawat pangkat
Bagong Konsepto pangkat ay bibigyan ng taskcard bilang gabay sa – Modyul para sa Mag-aaral (expert group) ng presentasyon tungkol sa
pagbuo ng isang malikhaing presentasyon Organisasyon ng Negosyo. Mahalagang tukuyin ang
tungkol sa mga salik ng produksyon. Mayroon bawat organisasyon ayon sa bilang ng nagmamay-ari,
10-15 minutong paghahanda ang bawat katangian at tungkulin nito. Mayroong 10-15
grupo.Matapos nito, ilalahad ang presentasyon minutong paghahanda para dito. Matapos,
ng bawat pangkat. maglalahad ang bawat pangkat ng kanilang nabuong
presentasyon.
Pangkat I Lupa (Photo Gallery)
Pangkat II Paggawa (Puppet Show) Pangkat I – Sole Proprietorship
Pangkat III Kapital (Economic Poster) Pangkat II – Partnership
Pangkat IV Entrepreneurship (Visual and Pangkat III – Corporation
Word Bubbles) Pangkat IV - Cooperative
E. Pagtalakay ng - Kasunod na isasagawa ang Gawain 10 – Pagbuo ng Isasagawa naman ng bawat home group ang Gawain 4
bagong konsepto at Collage, p.83-Modyul para sa Mag-aaral. – Tsart ng Kalakasan at Kahinaan (p.89, Modyul ng
bagong karanasan Upang mas maging kawili-wili maaring lapatan ng Mag-aaral).
bawat pangkat ng rap, fliptop, tula o kanta sa Upang higit na matukoy ng mga mag-aaral ang
paglalahad ng collage. kahinaan at kalakasaan, ibabatay ang mga inaasahang
sagot sa:
(a) Pag-uumpisa ng negosyo
(b) Responsibilidad ng may-ari
(c) Paglikom ng puhunan
(d) Bilis ng pag-unlad
F. Paglinang sa Pamprosesong tanong: 1. Para sa Gawain 8, sagutan ang mga Pamprosesong tanong:
kabihasaan 1. Ano ang papel na ginagampanan ng pamprosesong tanong p. 82 ng Modyul para 1. Ano ang katangian at tungkulin na
(Formative bawat salik ng produksyon? sa Mag-aaral ginagampanan ng bawat organisasyon ng
Assessment) 2. Paano nakakaapekto ang bawat salik sa 2. At para sa Gawain 10 – gamitin ang rubric sa negosyo?
tagumpay ng produksyon? pagmamarka ng collage p. 83 ng Modyul para 2. Paano nakakaapekto ang kahinaan at
3. Bakit may mga bansa na umaasa sa sa Mag-aaral kalakasan ng isang negosyo sa tagumpay nito?
produksyon ng ibang bansa? 3. Bakit mahalaga na magpag-aralan ang
*Rubric paras sa Presentasyon organisasyon ng negosyo na nais pasukin ng
Pamantayan Deskripsyon Puntos isang entrepreneur?
Nilalaman Naipakita 10 *Rubric para sa Malikhaing Presentasyon
ang paksang puntos *Rubric para sa pangkatang gawain at ulat
inilalahad Pamantayan Deskripsyon Puntos
Paglalahad Maayos at 5 Nilalaman Wasto ang 10 puntos
malinaw ang puntos impormasyon
presentasyon at nakapaloob
Kagalingan Kahusayan sa 5 ang paksang
pagbuo ng puntos aralin
presentasyon Paglalahad May kahusayan 5 puntos
Kagamitan Gumamit na 5 maayos at
angkop na puntos malinaw ang
props, visual presentasyon
atbp. Kagamitan Gumamit ng 10 puntos
KABUUAN 25 kagamitang
puntos biswal at iba
pang kaugnay
na gamit sa
pag-uulat
KABUUAN 25 puntos
a. Paglalapat ng aralin Sa pamamagitan ng isang slideshow, Sasagutin ng mga mag-aaral ang sitwasyon - Sasagutin ng mga mag-aaral ang sitwasyon –
sa pang-araw-araw ipapakita sa mga mag-aaral ang transisyon ng Sa buwan na walang pasok sa paaralan, paano mo Kung magtatayo ka ng negosyo sa inyong
na buhay Dasmariñas bilang isang lungsod. gagamitin ang oras mo upang ikaw ay maging pamayanan, ano sa tingin mo ang pinakamainam na
produktibo? itayo at simulan? Bakit?
Mga Gabay na tanong:
1. Sa aling produkto o serbisyo
dapat magtuon ng
espesyalisasyon ang Dasmariñas
City?Pangatwiranan
2. Bilang mag-aaral, paano kayo
naghahanda bilang bahagi ng
maunlad na produksyon ng
b. Paglalahat ng aralin Ang paglinang sa mga salik ng produksyon ay Bakit mahalaga na pagyamanin ang bawat salik ng Ang bawat organisasyon ng negosyo ay may katangian
pagtugon sa pangunahing pangangailangan ng produksyon? at tungkuling ginagampanan.
tao.
c. Pagtataya ng aralin Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang TAMA kung wasto ang ipinapahayag ng Isulat ang FACT kung tama ang bawat pagungusap at
1.Tumutukoy ito sa salik na dulot ng kalikasan. bawat pangungusap at MALI kung di-wasto. BLUFF kung hindi.
a. Lupa 1. Ang produksyon ay nagbibigay katuparan sa 1. Ang sole-proprietorship ay pananagutan sa
b. Paggawa pangangailangan ng tao. negosyo ng isang tao lamang.
c. Kapital 2. Ang paglinang ng mga salik ng produksyon ay 2. Pare-pareho ang proseso ng pagtatatag ng
d. Entrepreneurship kaugnay ng mas maunlad na produksyon. bawat organisasyon ng negosyo.
2.Aling salik ang tumutukoy sa kakayahan ng tao 3. Ang pangingibang-bansa ng mga Filipino ay 3. Ang desisyon ng sosyohan ay nakabatay sa
sa produksyon ng kalakal o serbisyo? may positibong epekto sa direktang nakapagkasunduan ng partners.
a. Lupa produksyon ng bansa. 4. Ang korporasyon ay maaring magkaroon ng
b. Paggawa 4. Ang pamahalaan ay may mahalagang papel sangay sa iba’t ibang bansa.
c. Kapital sa pagsulong ng produksyon ng bansa. 5. Ang tagumpay ng negosyo ay nakabatay sa
d. Entrepreneurship 5. Higit na mababa ang presyo ng mga produkto laki ng puhunan at miyembro nito.
3.Tagapag-uganay ng mga ibang salik ng nililikha sa loob ng bansa.
produksyon upang makabuo ng produkto at
serbisyo.
a. Corporate shareholders
b. Entreprenyur
c. Lokal na pamahalaaan
d. Manager
4.Aling salik ng produksyon ang traktora?
a. Lupa
b. Paggawa
c. Kapital
d. Entrepreneurship
5.Alin ang hindi maitututring salik ng Lupa?
a. deposito ng bakal
b. hydroelectric dam
c. reserba ng langis
d. dalawang libong hektarya ng
lupa
d. Takdang aralin Kasunduan: Pag-aralan ang mga Organisasyon ng Negosyo Kasunduan:
1. Gumupit ng mga larawan ng iba’t ibang Gabay na Tanong: Maghanda para sa review test - Aralin 1-6
salik ng produksyon. a. Ano ang mga katangian ng iba’t ibang uri ng
2. Magdala ng mga art materials para sa organisasyon ng negosyo?
gawain.
Sanggunian:
pp.84-95, Ekonomiks – Modyul para sa Mag-aaral
IV. MGA TALA 1. Popcorn Share- 1. GlobalCavite’schannel.2012.One Town One 1. PHTV.2016. Top 5 Richest People in the
https://ww2.kqed.org/mindshift/2016/ Product of Cavite. Philippines – Updated
03/03/20-strategies-for-motivating- https://www.youtube.com/watch?v=IZye6ifY 2016.https://www.youtube.com/watch?v=aEq
reluctant-learners yyk e1Y0zqog
2. Iangkop ang slideshow para sa 2. Blank Frayer Model Template. 2. The Jigsaw
lokalisasyon ng gawain, maari itong https://www.pinterest.com/pin/5227694692 Classroom.https://www.jigsaw.org/
gawin sa powerpoint o movie maker. 26032581/
3. Gumawa ng task cards para sa Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras.
pangkatang gawain. Pagpapatuloy.
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon na tulong
ng aking
punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

Prepared by: Checked by: Noted:

ZOTZ C. OSTIL ABRAHAM T. TOLEDO CECILIA T. BALGUA, Ph.D.


Teacher Head Teacher Principal

You might also like