DLL Araling-Panlipunan-5 Q3 W2

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

School: SAN PASCUAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

DAILY LESSON LOG ROWENA P. RAMOS


Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
FOR GRADE 5 FEBRUARY 12- 16, 2024
Teaching Dates and Time: Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa
Pangnilalaman Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa 2.1.1. Naibibigay ang sariling 2.1.1. Naibibigay ang kahulugan 2.1.2.1. Napaghahambing ang mga
Pagkatuto pagsusuri sa antas ng katayuan ng ng tradisyunal at di tradisyunal na tradisyunal at di tradisyunal na papel
Isulat ang code ng bawat mga Pilipino papel ng ng
kasanayan sa lipunan bago dumating ang mga babae sa lipunan babae sa lipunan ng sinaunang
mga Espanyol sa panahon ng 2.1.2. Naisa-isa ang mga Pilipino at sa panahon ng
Kolonyalismo. tradisyunal at di tradisyunal na kolonyalismo.
2.1.2. Natatalakay ang antas ng papel ng mga babae 2.1.2.2. Naipakikita ang
katayuan ng mga Pilipino sa sa lipunan paghahambing gamit ang malikhaing
lipunan bago 1.1.3. Napahahalagahan pamamaraan
dumating ang mga Espanyol sa ang katayuan ng tungkol sa tradisyunal at di
panahon ng Kolonyalismo. mga babae sa tradisyunal na papel ng babae sa
2.1.3. Napapahalagahan ang lipunan lipunan.
mahalagang ginampanan ng mga AP5KPK-IIIb-2 2.1.2.3. Naiigagalang ang mga
Pilipino sa kababaihan sa lipunan.
ilalim ng Kolonyalismo. AP5KPK- UNANG PAGSUSULIT
IIIb-2 IKATLONG MARKAHAN
CATCH –UP FRIDAY
II. Nilalaman Antas ng Katayuan ng mga Pilipino
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng CG p.51 CG p.51 CG p.51
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pilipinas Bansang Malaya p. 57-58, Pilipinas Bansang Malaya p. 72-73,
Kasaysayang Pilipino p.72 Kasaysayang
Pilipino p.76-77
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang laptop, larawan, chart/s aklat, tsart, power point aklat, tsart, power point presentation
Panturo presentation, larawan

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang 1. Balitaan tungkol sa 1. Balitaan tungkol sa 1. Balitaan tungkol sa napapanahong
aralin at/o napapanahong isyu sa napapanahung isyu na may isyu.
pagsisimula ng bagong pamayanan. kinalaman sa aralin. 2. Balik-aral
aralin 2. Balik-Aral 2. Balik-aral  Batay sa araling tinalakay natin
 Ano ano ang mga yunit o sangay a.) Ano ang antas ng katayuan ng kahapon, ano ang kahulugan ng
ng Pamahalaang Lokal? mga Pilipino sa lipunan bago tradisyunal at di-tradisyunal na papel
 Ano ano ang katawagan sa mga dumating ng kababaihan sa lipunan?
pinuno ng bawat sangay? ang mga Espanyol?  Magbigay ng halimbawa sa bawat
 Bakit naitatag ang Pamahalaang b.) Paano ninyo ilalarawan ang isa.
Lokal? kanilang naging katatayuan? 3. Panimulang Pagtataya
3. Panimulang Pagtataya c.) Anong mahalagang bahagi ang Panuto: Basahing mabuti ang bawat
Panuto: Basahin at unawaing ginampanan ng mgamPilipino sa tanong. Piliin at isulat ang titik nang
mabuti ang bawat tanong at isulat ilalim tamang sagot.
ang titik ng ng kolonyalismo? 1. Sa mga pamayanang nasakop ng
wastong sagot. 3. Panimulang Pagtataya mga Espanyol, ang mga babae
1) Bago pa man dumating ang mga Panuto: Basahing mabuti ang ay naging huwaran ng buhay na
Espanyol ay umiiral na ang antas bawat tanong. Piliin at isulat ang relihiyoso. Ano ang patunay dito?
ng titik nang A. Nag-aalaga sila ng may sakit.
katayuan sa lipunan ng ating mga tamang sagot. B. Madasalin at pasimba sila.
ninuno. Ano ang pinakamataas na 1. Noon pa man, iginagalang sa C. Dumadalo sa pagpupulong
antas ng katayuan sa sinaunang buong barangay ang mga babae. D. Nagtatanim sila sa bukid.
lipunan? Kapag ang 2. Kinakitaan ng mahalagang
A. Alipin B. Datu C. Timawa D. isang mag-anak ay naglalakad sa kontribusyon ang mga kababaihan sa
Oripun kalsada, ang ina at mga anak na panahon ng Espanyol lalo na ang mga
2) Ang antas ng katayuan sa babae ina, anong gawain ang
lipunan ay nababatay sa ay nauuna sa mga lalaki. Ito ay ginampanan nila?
kapangyarihan at isang _____________na bahaging A. Paglalaba sa ilog.
kalagayang panlipunan ng ating ginagampanan ng mga babae. B. Pagtuturo sa mga paaralan.
mga ninuno. Anong katayuan sa A. Kaugalian C. Tradisyunal C. Pagbibigay ng halaga sa pamilya.
lipunan B. Salawikain D. Di-tradisyunal D. Pag-aalaga ng ibat-ibang uri ng
ang nasa pinakamababang antas? 2. May pagpapahalaga na sa mga hayop.
A. Napalayang Alipin B. Timawa C. kababaihan ang ating mga ninuno 3. Mayroon ding mga kababaihan
Datu D. Alipin noong noon na nakipaglaban naman
3) Alin sa mga sumusunod ang unang panahon pa lamang. Alin sa upang isulong ang kalayaan ng bansa.
hindi kabilang sa mga principalia mga sumusunod ang nagpapakita Isa sa kabilang dito ay si
sa ng ____________.
panahon ng pananakop ng mga pagpapahalagang ito? A. Lea Salonga C. Gabriela Silang
Espanyol? A. Hindi sila pinahihintulutang B. Carmen Planas D. Corazon Aquino
A. Mayayamang may-ari ng mga makihalubilo sa mga lalaki, lalo na 4. Makikita rin ang pagpapahalaga sa
lupain sa mga mga babae kapag malapit na
B. Mga manggagawa sa bukid gawaing pampamayanan. itong ikasal. Alin sa mga sumusunod
C. Mga pinuno ng bayan B. Hindi sila pinalalabas ng bahay. ang naglalarawan dito?
D. Mga guro C. Hindi sila pinapag-asawa. A. Naglilingkod muna ang lalaki sa
4) Sa pagbabago sa panahanan sa D. Hindi sila pinapakain. pamilya ng babae bilang
panahon ng mga Espanyol ay 3. Sinasabing dapat magkaroon ng tanda ng paggalang.
makikita ang tahanan ng mga pantay na karapatan ang babae at B. Hinahayaan ang babae na gawin
principalia sa gilid malapit sa lalaki. ang mga gustong gawin.
simbahan at plaza Nagkaroon ng pagkakataon ang C. Nagpapatahi ng mamahaling damit
complex. Saan nabibilang ang mga mga babae na gawin ang mga pangkasal.
principalia? gawaing D. Hindi pinaliligo ng isang linggo.
A. Mga dayuhan sa Pilipinas ginagawa ng mga lalaki tulad 5. Bihira ang mga babaeng nabigyan
B. Mayayaman at pagmamaneho ng sasakyan. Ito ay ng tungkuling pangkabuhayan
maimpluwensiya sa lipunan kabilang at pampulitika sa panahon n gating
C. Marurunong na dayuhan at sa ___________ na papel ng mga ninuno. Ano ang dahilan
katutubo sa lungsod kababaihan sa lipunan. nito?
D. Mga Datu, Sultan, Gobernador- A. saloobin C. karapatan A. Dahil sa paniniwalang babae lang
Heneral at mga pinuno ng B. kaugalian D. di-tradisyunal sila.
Pamahalaang Lokal 4. Makikita rin ang pagpapahalaga B. Dahil sila ay walang kakayanan
5) Kung susuriing mabuti ang sa mga babae kapag malapit na C. Dahil sila ay magaganda
katayuan sa lipunan ng ating mga itong D. Dahil sa paniniwalang mahina ang
ninuno ikasal. Alin sa mga sumusunod ang loob nila at walang
bago at noong panahon ng naglalarawan dito? kakayahang humarap sa gulo at
pananakop ng mga Espanyol, A. Naglilingkod muna ang lalaki sa pagsubok.
mayroon bang pamilya ng babae bilang tanda ng
pagkakaiba? kanyang matapat na layunin.
A. Walang pagkakaiba C. May B. Hinahayaan ang babae na
kaunting pagkakaiba gawin ang mga gustong gawin.
B. Pareho ang katayuan D. Nabago C. Nagpapatahi ng mamahaling
ang katayuan sa lipunan damit pangkasal.
D. Hindi pinaliligo ng isang linggo.
5. Bihira ang mga babaeng
nabigyan ng tungkuling
pangkabuhayan at
pampulitika sa panahon ng ating
mga ninuno. Ano ang dahilan
nito?
A. Dahil sila ay magaganda.
B. Dahil sila ay walang kakayanan.
C. Dahil sa paniniwalang babae
lang sila.
D. Dahil sa paniniwalang mahina
ang loob nila at walang
kakayanang
humarap sa gulo at pagsubok
B. Paghahabi sa layunin ng Pag-aaralan ang larawan at Pagpapakita nglarawan ng Magpapakita ng larawan na
aralin magtatanong ang guro. tungkulin ng kababaihan nagpapakita ng mga bahaging
Mga mungkahing tanong: Ano ang masasabi ninyo sa ginampanan
1) Ano ang napapansin ninyo sa larawan ng babae noon? ng kababaihan tradisyunal at di
nais ipahiwatig ng larawan? May  Ano ang ipinakikita dito? tradisyunal.
pagkakaiba-iba ba ang katayuan o  Ganito rin ba ang kalagayan ng Susuriin ito ng mga bata
kalagayan sa lipunan ng mga tao kababaihan ngayon?
na nasa larawan?
2) Ano ano ang napapansin
ninyong pagkakaiba?
3) Ganito din ba ang kaayuasan ng
antas sa panahon ng sinaunang
Pilipino bago dumating ang mga
Espanyol?
C. Pag-uugnay ng mga 1. Pangkatang-Gawain Pangkatang Gawain. Hahatiin sa 1. Gawain
halimbawa sa Pangkat I tatlong pangkat ang klase. Pagdulog: Constructivism
bagong aralin 1) Basahin at unawaing mabuti PANGKAT I Estratehiya: Direct Instruction
ang konsepto at sagutan ang mga PANUTO: Suriin ang mga Pangkatang Gawain
tanong. larawan,sagutin ang sumusunod PANGKAT I
Gumamit ng graphic organizer na tanong sa Panuto: Suriin ang mga larawan.
para sa presentasyon ng mga masusing pamamaraan Paghambingin ang dalawang
sagot Tanong: larawang
a. Anong pangkat ng tao sa 1. Batay sa mga larawang inyong ito. Itala ang pagkakaiba nila batay sa
sinaunang lipunan ang nasa sinuri, ano ang ipinakikita dito? bahaging ginampanan ng babae sa
pinakamababang 2. Sino ang nasa larawan? larawan sa pamamagitan ng isang
antas? 3. Anu-ano ang bahaging awit
b. Anong pangkat naman ang may ginagampanan nila? PANGKAT I
pinakamalaking bahagi ng tao sa 4. Batay sa naunang tatlong Panuto: Suriin ang mga larawan.
lipunan? larawan, sa inyong palagay Paghambingin ang dalawang
c. Anong pangkat ang ginagawa pa larawang ito. Itala ang pagkakaiba
pinakamakapangyarihan at nasa ba o nagaganap pa ba ito sa nila batay sa bahaging ginampanan
pinakamataas na kasalukuyan? ng babae sa larawan sa pamamagitan
antas sa lipunan? PANGKAT II ng pagsulat ng isang tula.
Pangkat II PANUTO: Sa pamamagitan ng PANGKAT III
Isadula ang mga karapatan ng isang “debate” ipaliwanag ang Panuto: Suriin ang ikatlong hanay na
Datu, mga tungkulin ng Timawa, kahulugan mga larawan. Paghambingin ang
at ng tradisyunal at di- tradisyunal na dalawang larawang ito. Itala ang
dahilan ng pagiging Alipin ng isang bahaging ginampanan ng pagkakaiba nila batay sa bahaging
tao sa sinaunang lipunan batay sa kababaihan ginampanan ng babae sa larawan sa
ipinahahayag ng talata sa lipunan. Ayusin ang mga letra pamamagitan ng pagsasadula ditto
a) Ano ang karapatang tinatamasa upang mabuo ang tamang salita.
ng isang Datu? LANYUSIDART=
b) Ano ano ang mga tungkulin ng __________________ Ito ay
Timawa? tumutukoy sa
c) Ano ano ang mga dahilan at sinaunang kaugalian o paniniwala
nagiging Alipin ang isang tao? mula sa ating mga ninuno.
d) May pagkakapantay-pantay ba I D- T R A N A L Y U D I S =
ang karapatang tinatamasa ng _________________Tumutukoy
bawat naman ito
pangkat ng tao sa sinaunang sa makabagong kaugalian o
lipunan? Ipaliwanag ang inyong paniniwala na dulot ng
sagot. makabagong
Bumuo ng isang panayam tungkol panahon.
sa nakasulat na konsepto sa PANGKAT III
activity PANUTO: Sa pamamagitan ng TIC
card. Gawing gabay ang mga (Thing-In Common) Sheet, Anu-
tanong sa ibaba ano
a.) Ano ang tawag sa pangkat ng ang mga tradisyunal at di
mga Espanyol na isinilang sa tradisyunal na bahaging
Espanya at ginampanan ng mga
nanirahan sa Pilipinas? babae?
b.) Ano naman ang tawag sa Narito ang talaan. Isulat mo ang
pangkat ng Espanyol na isinilang titik sa tamang hanay.
sa Pilipinas? a. nagsasaing
c.) Sa ano anong mga larangan b. namamasukan
naging makapangyarihan ang mga c. nagtuturo
kabilang sa dalawang pangkat ng d. naglalaba
mga Espanyol? e. nagluluto
Pangkat IV f. naglilingkod sa restaurant
Basahin at unawaing mabuti ang g. namamalantsa
mga isinasaad ng konsepto. Isulat h. nag-aasikaso ng pamilya
ang i. bumubunot ng ngipin
mga sagot sa metacards/ Manila j. nagtatanggol sa nasasakdal
paper. PANGKAT IV
a.) Anong pangkat ng mga Pilipino PANUTO: Gumuhit ng isang
ang nabibilang sa mga inapo ng dalagang Pilipina na may
datu at tradisyunal na
mayayamang hacendero? katangian at isang may di
b.) Anong pangkat ng mga Pilipino tradisyunal na katangian o
ang bumubuo sa mga makabago.
tagapangasiwa ng Ipaliwanag ang larawang inyong
mga hacienda? nabuo.
Sagot: Inquilino
c.) Aling pangkat ang bumubuo sa
mga manggagawa at magbubukid
sa
hacienda?
d.) May pagkakapantay-pantay ba
ang karapatang tinatamasa ng
bawat
pangkat ng tao sa panahon ng
mga Espanyol? Ipaliwanag ang
inyong
sagot.
D. Pagtatalakay ng bagong Pag-uulat ng pangkat Pag-uulat ngpangkat a.) Pag-uulat ng bawat pangkat
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Magkakaroon ng pagtatanungan Bibigyan ng pagkakataon na
konsepto at ang bawat pangkat tungkol sa makapagtanungan ang bawat
paglalahad ng bagong kanilang pangkat batay sa kanilang iniulat.
kasanayan #2 iniulat o isinagawang gawain. Gagabayan ng guro. Sasagutin
Gagabayan ang mga bata dito ang iba pang karagdagang tanong na
itatanong ng guro.
Ipauunawa ang ginawa nilang
paghahambing
F. Paglinang sa Kabihasnan Halos magkatulad ang naging Kung ikaw ay nabubuhay na noon  Sa inyong palagay, nabibigyan ba ng
(Tungo sa Formative antas sa lipunan ng mga Pilipino sa kabilang sa kababaihan, ano wastong pagpapahalaga ang
Assessment) sinaunang panahon at panahon ng ang pipiliin mo, maging lahat ng mga kababaihan sa bansa sa
kolonyalismo. Bilang kabataan, tradisyunal o di-tradisyunal? kanilang mga papel na
ano Bakit? ginagampanan sa lipunan?
ang maaari mong gawin upang  Bilang isang mag-aaral, paano ninyo
mapanatili ang pagkakapantay- maipakikita ang inyong
pantay sa pagpapahalaga sa mga babae sa
karapatan ng mga Pilipino sa lipunan lalo’t higit sa inyong ina?
lipunan?
G. Paglalapat ng aralin sa Pangkatin ang klase sa dalawa.  Marapat lamang ba na maging PANUTO: Paghambingin ang mga
pang-araw- Ilarawan ang katayuan ng mga di-tradisyunal ang mga sumusunod na bahaging ginampanan
araw na buhay Pilipino noon at ngayon. kababaihan ng mga kababaihan sa lipunan. Itala
Kung hayagang namayani noong sa ngayon? Bakit? ang inyong paghahambing sa talaang
sinaunang panahon at panahon tsar
ngkolonyalismo ang iba’t ibang
antas ng katayuan sa lipunan ng
mga Pilipino, paano naman
nakikita sa ang pagkakaiba - iba ng
kalagayan sa
lipunan ng mga mamamayan sa
kasalukuyan?
H. Paglalahat ng Aralin  May pagkakatulad ba ang antas Dalawang uri ng kababaihan ang  May pagkakaiba ba ang mga papel
ng katayuan sa lipunan ng mga ipinamulat ng mga Espanyol sa na ginampanan ng mga babae
Pilipino sa sinaunang panahon at Pilipinas- ang tradisyunal at di- noon sa lipunan sa kasalukuyang
sa panahon ng mga Espanyol? tradisyunal. panahon? Ano ito?
Bakit? Paano?  Ang mga tradisyunal na babae sa  May pagkakaiba ang mga papel na
May pagkakapantay-pantay ba panahon ng Espanyol ay hindi ginampanan ng kababaihan
ang karapatang tinatamasa ng binigyan ng pagkakataong maging noon sa lipunan sa kasalukuyang
bawat pangkat ng tao sa panahon responsible, ang di-tradisyunal panahon dulot ito ng
ng sinaunang Pilipino at panahon ay pinapayagang isulong ang makabagong panahon. Naging pantay
ngmga Espanyol? kanilang pamumuhay nang ayon na ang karapatan ng
sa kababaihan at kalalakihan sa
kagustuhan nila kasalukuyang panahon
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawaing Panuto: Basahin at unawain ang Panuto: Basahing mabuti ang bawat
mabutia ng bawat tanong at isulat isinasaad sa bawat pangungusap. sitwasyon. Piliin at isulat ang titik
ang titik ng Isulat kung nang
wastong sagot. ito ay Tradisyunal o Di tradisyunal tamang sagot.
1. May tatlong antas ng katayuan na bahaging ginampanan ng mga 1. Sa mga pamayanang nasakop ng
sa lipunan ang mga Pilipino bago babae sa Espanyol, ang mga babae ay naging
dumating ang lipunan. huwaran ng buhay na panrelihiyon,
mga Espanyol. Anong pangkat ng 1. Natuto na ang mga kababaihan sa kasalukuyang panahon ganito pa
tao ang nasa pinakamababang na magmaneho ng kahit anong uri rin
antas? ng ba ang naging papel ng mga
A. Timawa B. Malaya C. Datu D. sasakyan. kababaihan?
Alipin 2. May mataas na pagtingin sa A. Hindi, dahil hindi na sila
2. Sa panahon ng kolonyalismo ay babae kaya bago makipagkilala ay nagsisimba ngayon.
nagkaroon ng pangkat na hinaharana muna sila. B. Oo, dahil maraming nagmamadre
nagmamay-ari ng 3. Sa bahay lang ang mga babae ngayon.
malalawak na mga lupain o upang mag alaga sa mga anak at C. Hindi, dahil mga kalalakihan na
tinatawag na hacendero. Anong hindi lang ngayon ang nagsisimba.
katangian ng mga pinapayagang makapagtrabaho sa D. Oo, dahil hanggang sa ngayon
mamamayang kabilang dito? labas. madasalin at palasimba sila.
A. Mayayaman B. Matatapang C. 4. Bihira ang mga babaeng 2. Hindi naging madali sa mga
Masisipag D. Matulungin nabigyan ng tungkuling kababaihan ang magkaroon ng
3. Ang mga principalia ay ang pangkabuhayan at responsibilidad
pangkat ng mga Pilipino sa pampulitika dahil sa paniniwalang sa lipunan noong panahon ng
panahon ng mga sila’y may mahinang loob. Espanyol subalit sa kasalukuyang
Espanyol na nabibilang sa mataas 5. Humahawak na ng tungkulin sa panahon
na antas. Alin ang HINDI kabilang pamahalaan. nabibigyan na ng pagkakataon ang
sa mga kababaihan na humawak ng
pagiging isang principalia? pwesto
A. Mga hacendero C. Mga inapo sa pamahalaan at maging pinuno ng
ng datu isang samahan. Ano ang naging
B. Mga magbubukid D. Mga dating paniniwala ng mga Espanyol sa mga
pinuno ng pamahalaang lokal kababaihan noon?
4. Noong panahon ng A. Dahil sila ay babae lamang.
kolonyalismo ay may iba’t ibang B. Dahil sila ay mababait.
tinatamasang karapatan C. Dahil sila ay mahihinhin.
ang mga mamamayang Pilipino D. Dahil sila ay may mahinang loob at
mula sa pamahalaan. Ano ang nais walang kakayahang humarap sa
ipahiwatig gulo.
ng kaisipang ito? 3. Isa sa tradiyunal na bahaging
A. Hindi pantay-pantay ang ginampanan ng mga babae sa lipunan
karapatang tinatamasa ng bawat ay ang
Pilipino. pagbibigay ng halaga sa pamilya tulad
B. Walang pakikiisa ang mga ng buong husay na pag-aalaga sa
katutubo sa mga dayuhang kanilang mga anak. Sa panahon
nagpaunlad sa ngayon, lahat ba ng mga ina ay
bansa. tumitigil na
C. Nanatiling tagasunod ang mga lang sa bahay upang alagaan ang mga
nakararaming Pilipino sa mga anak?
naisin ng mga A. Oo, dahil trabaho nila iyon.
Espanyol. B. Oo, dahil mahal nila ang mga anak.
D. Higit na may karapatan ang C. Hindi, dahil mas gusto nilang mag-
mga dayuhan kaysa sa mga alaga ng ibang tao.
katutubo sa D. Hindi, dahil ang iba napipilitang
larangan ng kapangyarihan at maghanap buhay upang maibigay ang
pamamahala sa bansa. pangangailangan ng pamilya.
5. Ang pagiging angat ng mga 4. Noon pa man, iginagalang sa
Espanyol sa kapangyarihan at buong barangay ang mga babae.
kalagayan sa Kapag ang
lipunan ay nanatili pa rin kung isang mag-anak ay naglalakad sa
ikukumpara sa kalagayang kalsada, ang ina at mga anak na
panlipunan ng mga babae ay
Pilipino sa sinaunang lipunan. Ano nauuna sa mga lalaki. Sa kasalukuyan,
ang kahulugan nito? hindi na ito masyadong namamasid
A. Hindi kailanman matutumbasan dahilan na rin sa pagbabago ng
ng mga Pilipino ang kakayahan at panahon. Sa tradisyunal na
kahusayan ng mga Espanyol. paniniwala, ano
B. Ang mga Espanyol pa rin ang daw ang ipinakikita kapag ang nauna
may pinakamataas na antas ng sa paglalakad ang mga lalaki?
katayuan sa A. kayabangan C. kawalang-galang
lipunan. B. kahinaan D. kalapastanganan
C. Mas mahuhusay ang mga 5. Isa sa di tradisyunal na bahaging
Espanyol sa pamamahala sa ginagampanan ng mga kababaihan sa
sinasakop na ngayon ay nakadadalo na sila sa
bansa. anumang kasayahan saanmang lugar.
D. Talagang makapangyarihan sa Ano
anumang larangan ang mga naman ang ipinatutupad noon bilang
Espanyol. bahagi ng tradisyunal na paniniwala?
A. Nanonood lang sila sa labas.
B. Nakadadalo din sila sa anumang
kasayahan.
C. Walang kasayahang dapat daluhan
ang mga babae.
D. Hindi sila pinahihintulutang
dumalo sa anumang kasayahan nang
walang bantay o kasamang titingin sa
kanila upang matiyak ang
kanilang kaligtasan
J. Karagdagang Gawain para Sagutan ang mga sumusunod na Gumupit ng larawan na Magtala ng tradisyunal at di
sa takdang- aralin at tanong. nagpapakita ng tradisyunal at di tradisyunal na bahaging ginampanan
remediation 1. Ano ano ang katayuan ng mga tradisyunal na bahaging ng
kababaihan sa lipunan sa panahon ginampanan ng mga babae sa kababaihan. Paghambingin ito
ng mga lipunan. Idikit sa inyong aklat
Espanyol? talaan.
2. Ano ano ang tradisyunal at di-
tradisyunal na papel ng
kababaihan sa
lipunan sa panahon ng mga
Espanyol?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the
nakakuha ng 80% sa next objective. next objective. next objective.
pagtataya. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties
nangangailangan ng iba pang in answering their lesson. in answering their lesson. in answering their lesson.
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, because of lack of knowledge, because of lack of knowledge,
skills and interest about the skills and interest about the skills and interest about the
lesson. lesson. lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some lesson, despite of some lesson, despite of some
difficulties encountered in difficulties encountered in difficulties encountered in
answering the questions asked by answering the questions asked by answering the questions asked by
the teacher. the teacher. the teacher.
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson
despite of limited resources used despite of limited resources used despite of limited resources used
by the teacher. by the teacher. by the teacher.
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished
their work on time. their work on time. their work on time.
___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish their
their work on time due to their work on time due to work on time due to unnecessary
unnecessary behavior. unnecessary behavior. behavior.
C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
remediation? Bilang ng mag- above above above
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for additional activities for additional activities for
remediation remediation remediation

E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No


pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up
lubos? Paano ito nakatulong? the lesson the lesson the lesson
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa require remediation require remediation require remediation
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
sa mga kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques,
and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think- ___Bridging: Examples: Think- ___Bridging: Examples: Think-
pair-share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:


Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and
projects. projects. projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:


Examples: Demonstrations, Examples: Demonstrations, Examples: Demonstrations,
media, manipulatives, repetition, media, manipulatives, repetition, media, manipulatives, repetition,
and local opportunities. and local opportunities. and local opportunities.

___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:


Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
language you want students to language you want students to language you want students to
use, and providing samples of use, and providing samples of use, and providing samples of
student work. student work. student work.

Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
used: used: used:
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh
play play play
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation
in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson of the lesson

Inihanda ni : Iwinasto :

ROWENA P. RAMOS MA. ANTONIETTA A. ILETO


Guro I Dalubguro I

You might also like