DLP 2 Pagpapahalaga

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 18

Republic of the Philippines

Philippine Normal University


The National Center for Teacher Education
INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING

Kahulugan at Uri ng Pagpapahalaga


Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7

Inihanda ni:

JENICA ALEXANDRIA MAE C. REGENCIA


Pre-Service Teacher
Philippine Normal University – Manila
A.Y. 2023-2024

Ipinasa kay:

GRACE ALVIN M. DE GUZMAN


EsP Cooperating Teacher
I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. Naipapamalas ang pag-unawa sa konsepto at mga uri ng pagpapahalaga;
b. napaiiral ang pagsisikap tungo sa pag-abot ng pansariling pagpapahalaga; at
c. nakapaglalapat ng mga wastong pamamaraan sa pag-abot ng pansariling
pagpapahalaga.

II. NILALAMAN
A. Paksa:
● Aralin 9.2 – Kahulugan at mga Uri ng Pagpapahalaga
B. Kagamitang Panturo
● Canva Presentation
● Laptop
● TV
C. Sanggunian
● Edukasyon sa Pagpapakatao 7 – Ikatlong Markahan – Modyul 1: Pagkakaiba at
Kaugnayan ng Birtud at Pagpapahalaga – Pahina 6 - 9

D. Pagpapahalaga
● Pagsisikap

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. Panimulang Gawain

1. Pagbati sa klase

Magandang buhay, mga bata! Mabuting tao!

2. Panalangin
(Pangalan ng mag-aaral), p’wede mo bang Tayo ay yumuko at tayo’y manalanagin… Amen.
pangunahan ang panalangin sa araw na ito?

Salamat, (Pangalan ng mag-aaral).

3. Pag-aayos ng silid-aralan

Bago kayo maupo, tingnan muna ninyo ang (Magpupulot ng kalat at aayusin ang kanilang mga
inyong paligid. Pulutin ang mga kalat at upuan.)
ayusin ang pagkakalinya ng inyong mga
upuan.

Maraming salamat. Maaari na kayong Maraming salamat po.


maupo.

4. Pagtatala ng liban

Ngayon naman, nais kong itanong kung may Wala po.


mga liban ba sa inyong klase?

Magaling! Nakakatuwa at lahat ay nariritong


muli upang matuto.

5. Pagpapaalala ng mga patakaran sa loob ng


klase

Bago tayo magpatuloy, muli ay magbibigay Opo.


ako ng mga paalala. Handa na ba makinig
ang lahat?

Mahusay! Ilan sa mga paalala ko ay una, sa


oras ng klase, lahat ay dapat makinig – sa
akin, bilang inyong guro at sa inyong mga
kaklase kapag sila ay nagsasalita.
Pangalawa, ang lahat ay inaanyayahang
makiisa sa lahat ng ating gagawin ngayong
araw.

At panghuli, dapat lahat ay makikisaya, dahil


sa oras na ito, hindi lang tayo dapat matuto
kundi dapat na ma-enjoy ng bawat isa ang
aralin natin ngayong araw.

Maliwanag ba sa lahat? Opo, maliwanag po.

B. Balik-Aral

Noong nakaraang linggo, tayo ay may (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
pinag-usapang isang paksa. Bago tayo kamay).
magbukas ng panibagong aralin, gusto ko
munang tanungin kung sino sa inyo ang
nakakatanda ng pinag-aralan natin noong
nakaraan?

Sige nga, (Pangalan ng mag-aaral), maaari Ang aralin po natin noong nakaraan ay tungkol sa
mo bang sabihin kung tungkol saan ang Birtud.
pinag-aralan natin noong nakaraang linggo?

Magaling!

(Ang guro ay magpapakita ng isang venn


diagram tungkol sa aralin ng Birtud.)

Mula sa naging aralin natin noong nakaraang (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
linggo at mula na rin sa venn diagram na ito, kamay).
sino ang makapaglalahad ng kanilang mga
natutuhan?

(Pangalan ng mag-aaral), ano-ano ang iyong (Ang mag-aaral ay maglalahad ng kaniyang mga
natatandaan mula sa ating napag-usapan natutuhan mula sa nagdaang aralin.)
tungkol sa Birtud?
Maraming salamat, (Pangalan ng mag-aaral).

Ngayon na siguradong alam na ninyo kung Handang handa na po, kami!


ano ang birtud at bago tayo tuluyang dumako
sa susunod nating aralin, magkakaroon muna
tayo ng pang-unang gawain. Handa na ba
ang lahat?

C. Panlinang na Gawain

1. Pagganyak

Ang ating gawain ay pinamagatang, “Last 10


Days”. Sa gawaing ito ay ilalagay ninyo ang
inyong sarili sa isang sitwasyon kung saan
kayo ay mayroon na lamang huling sampung
araw ng inyong buhay. Pagkatapos sa isang
papel ay maglilista kayo ng sampung bagay
na gusto ninyong gawin o bilhin, mga tao na
gusto ninyong dalawin, o mga lugar na gusto
ninyong puntahan.

Naiintindihan ba? Opo.

Kung gayon, sige at kumuha na ng isang (Ang mga mag-aaral ay kukuha ng kanilang
papel. papel.)

May papel na ba ang lahat? Mayroon na po.

Kung gayon, bibigyan ko kayo ng dalawang (Ang mga mag-aaral ay sisimulan na ang
minuto upang tapusin ang paglilista. paglilista.)

(Pagkalipas ng dalawang minuto.)

Nakatapos ba ang lahat? Opo, nakatapos po.


Ang sampung bagay na inyong inilista ay ang
mga bagay na maaari ninyong gawin kung
kayo ay may huling sampug araw na lamang
sa mundong ito. Pero paano kung pitong araw
na lang ang mayroon kayo?

Sige nga, magtanggal kayo ng tatlong bagay. (Ang mga mag-aaral ay magtatanggal ng tatlong
bagay.)

Ipagpalagay na limang na araw nalang ang (Ang mga mag-aaral ay magtatanggal ng


mayroon kayo. Magtanggal ulit kayo ng dalawang bagay.)
dalawang bagay.

Pero biglang naging dalawa nalang pala ang (Ang mga mag-aaral ay muling magtatanggal ng
nahuhuling araw mo sa mundong ito. Sige tatlong bagay.)
nga, magtanggal ulit kayo ng tatlo.

Ngayon, sa huling dalawang bagay na (Ang mga mag-aaral ay magtatanggal ng isang


mayroon kayo sa inyong listahan, muli kayong bagay.)
magtanggal ng isa.

Lahat ba ay isa na lamang ang natitirang Opo.


bagay sa inyong listahan?

2. Pamprosesong Tanong

Sige nga, bago ninyo ibahagi kung ano ang (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
natira sa inyong listahan, sino muna ang kamay.)
makakapagbahagi kung kumusta ang inyong
naging karanasan sa gawain?

Sige nga, (Pangalan ng Mag-aaral), kumusta Posibleng Sagot: Dahil po lahat ng aking nilagay
ang iyong naging karanasan sa gawain? sa listahan ay mahalaga para sa akin, hindi po
naging madali ang pagbabawas ng mga bagay.

Magaling! Sino naman ang gustong (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
magbahagi kung ano ang natira sa kanilang kamay.)
listahan?

Sige, (Pangalan ng Mag-aaral). (Ang mag-aaral ay magbabahagi ng huling bagay


na natira sa kanyang listahan.)

Ano naman ang naging basehan mo sa


pagpili ng bagay na iyong itinira?
Posibleng Sagot: Ang pagbabawas po ng mga
bagay sa aking listahan ay ibinase ko sa lebel ng
Mahusay, (Pangalan ng Mag-aaral)! kahalagan ng mga ito para sa akin.

3. Paglalahad ng Paksa

Ayan, ngayon na nabanggit ninyo ang salitang


“halaga”, ating pag-usapan ang sunod nating
pag-aaralan, ang “Pagpapahalaga”.

Pakiulit, “Pagpapahalaga”.

4. Paglalahad ng mga layunin

Pero bago ko tuluyang ipakilala sa inyo kung


ano ang “Pagpapahalaga”, hayaan ninyong Pagpapahalaga.
ibahagi ko muna sa inyo ang layunin natin sa
araw na ito.

(Ang guro ay ipapakita ang mga layunin ng


aralin.)

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga


mag-aaral ay inaasahan na:
a. Naipapamalas ang pag-unawa sa
konsepto ng pagpapahalaga;
b. napaiiral ang pagsisikap tungo sa
pag-abot ng pansariling
pagpapahalaga; at
c. nakapaglalapat ng mga wastong
pamamaraan sa pag-abot ng
pansariling pagpapahalaga.

5. Pagtatalakay
Ngayon, mula sa ating naging gawain kanina, (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
ano sa inyong palagay ang ibig sabihin ng kamay.)
salitang “Pagpapahalaga”?

Sige nga, (Pangalan ng Mag-aaral), ano sa Posibleng Sagot: Ito po ay tungkol sa mga bagay
iyong palagay ang salitang na aming binibigyan ng importansya at
“Pagpapahalaga”? prayoridad.

Maraming salamat, (Pangalan ng Sang-ayon po.


Mag-aaral). Sang-ayon ba ang lahat sa
naging sagot ng inyong kamag-aral?

Tama! Ang pagpapahalaga ay tumutukoy sa


mga bagay na binibigyan ninyo ng
importansya at prayoridad. Sa ingles, ang
pagpapahalaga ay kilala sa tawag na
“values”.

Pakisabi nga, “values”. Values.

Ang pagpapahalaga o values ay mula sa


salitang latin na “Valore” na ang kahulugan
ay “pagiging makabuluhan o pagkakaroon ng
saysay o kabuluhan”. Sa madaling salita, ito
ay ang mga bagay na mahalaga o importante
sa inyo.

Nakukuha ba? Opo.

Pero bukod doon ay may isa pang kahulugan (Ang mga mag-aaral ay magtatas ng kanilang
ang salitang “Valore”, at ito ay ang pagiging kamay.)
malakas at matatag”. Ano naman kaya ang
kaugnayan nito sa pagpapahalaga?

Sige nga, (Pangalan ng Mag-aaral). Nangangahulugan lamang po ito na upang


maabot ang mga bagay na ating pinapahalagan at
mga nais gawin, dapat po na maging masikap at
matatag po tayo, sa kabila ng mga hadlang sa
pag-abot nito.

Magaling! Kung tayo ay may mga bagay na


pinapahalagahan, dapat tayo ay magsikap na
maglaan ng ating lakas upang maipakita ang
tunay nating pagbibigay halaga sa mga ito.
Naiintidihan ba? Opo, naiintindihan po.

Alam ninyo ba na ayon kay Max Scheler, ang


pagpapahalaga raw isang obhetong
intensyonal na damdamin?

Ulitin nga, “obhetong intensyonal”. Obhetong intensyonal.

Ibig sabihin nito, ang mga bagay na


pinapahalagahan ninyo ay ayon sa personal
na paniniwala o karanasan.

Para mas maunawaan ninyo, ilabas muli ang (Ang mga mag-aaral ay ilalabas muli ang kanilang
listahan na inyong ginawa kanina. listahan.)

Tingnan ang sariling papel, pagkatapos ay (Ang mga mag-aaral ay ipagkukumpara ang
ikumpara sa papel ng inyong katabi. sariling papel sa kanilang katabi.)

Ano ang mapapansin ninyo? (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang


kamay.)

Sige nga, (Pangalan ng Mag-aaral), ano ang Posibleng Sagot: Napasin ko po na magkakaiba
iyong napansin nang ikumpara mo ang iyong ang mga bagay na gusto naming gawin sa huling
papel sa papel ng iyong kaklase? sampung araw ng aming buhay.

Tama! Ano naman sa tingin ninyo ang dahilan (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
nito? kamay.)

(Pangalan ng Mag-aaral)? Posibleng Sagot: Magkakaiba po ang mga


nakalagay sa aming listahan dahil magakakaiba
rin po kami ng pinapahalagahan o gustong gawin
sa buhay.

Magaling! Kumpara sa inyong mga kaklase,


iba ang mga bagay na inyong inilagay sa
inyong listahan. Magkakaiba kayo ng gustong
gawin at bilhin; magkakaibang tao rin ang
gusto ninyo dalawin; iba’t ibang mga bagay
ang gusto ninyong gawin; at maaaring iba’t
ibang lugar din ang gusto ninyong marating.
Ito ay dahil, sinasabing ang pagpapahalaga
ng isang tao ay nakabatay sa kung ano ang
mga bagay na kaibig-ibig kaakit-akit,
kapuri-puri, kahanga-hanga, at nagbibigay ng
inspirasyon sa kanyang pakiramdam.

Ibig sabihin hindi dahil iba ang gustong


pahalagahan ng iyong kamag-aral ay dapat
iyon na rin ang iyong gusto. Bilang isang
indibidwal, kayo ay may sariling isip at
damdamin, upang magkaroon ng kalayaang
pumili ng pansariling pagpapahalaga.

(Ang guro ay magpapakita ng isang parirala


bilang paalala sa mga mag-aaral.)

Pakibasa nga ang inyong nasa harapan. Bilang isang indibidwal, ako ay may sariling isip
at damdamin, upang magkaroon ng kalayaang
pumili ng pansariling pagpapahalaga.

Tama iyon. Bawat isa sa atin ay may kalayaan Opo, nauunawaan po.
na pumili ng sarili nating pahahalagahan,
pero dapat ay laging iayon ang pansariling
pagpapahalaga sa tama. Nauunawaan ba?

May mga katanungan pa ba? Wala na po.

Kung gayon, dumako naman tayo sa mga Handang handa na po.


Katangian ng Pagpapahalaga. Handa na ba
ang lahat?
Narito ang mga katangian ng pagpapahalaga. Immutable at Objective, Sumasaibayo,
Sige nga, basahin muna lahat. Nagbibigay ng Direksyon sa Buhay ng Tao, at
Lumilikha kung ano ang Nararapat at Dapat
Gawin.

Okay. Unahin natin ang unang katangian, ang


Immutable at Objective. Pero bago ‘yan,
bigyang kahulugan muna natin ang mga
salitang iyon.

Kapag sinabi nating Immutable, ito ay


nangangahulugang hindi nagbabago,
samantalang ang Objective naman ay hindi
nakabase sa katotohanan.

Sa madaling salita, may mga pagpapahalaga


o values na hindi nagbabago at hindi
nakadepende sa personal na pananaw ng tao.

Ano-ano kaya sa inyong palagay ang mga (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
pagpapahalaga na hindi dapat mabali? kamay.)

Sige nga, (Pangalan ng Mag-aaral). Posibleng Sagot: Ilan po sa mga pagpapahalaga


na hindi dapat nababali ay ang pagpapahalaga sa
buhay, sa katotohanan, at sa paggalang.

Magaling! Ilan lamang ‘yan sa mga


pagpapahalaga na kahit dumaan ang
maraming panahon, kailanman ay ‘di
nababago.

Ang sunod na katangian naman ay ang


Sumasaibayo o Tanscends sa isa o maraming
indibidwal. Ang katangiang ito ay
nagpapahayag na ang isang pagpapahalaga
ay maaaring para sa lahat o pansarili
lamang.

Halimbawa – magsasabi ako ng pansarili Maliwanag po.


kong pagpapahalaga, pagkatapos magtataas
kayo ng kamay kung ang aking nabanggit ay
pinapahalagahan ninyo rin. Maliwanag ba?
Pinapahalagahan ko ang buhay. (Ang lahat ng mag-aaral ay magtataas ng kanilang
kamay.)

Pinapahalagahan ko ang aking kapwa. (Ang lahat ng mag-aaral ay magtataas ng kanilang


kamay.)

Pinapahalagahan ko si Zack (aking (Walang magtataas ng kamay sa mga mag-aaral.)


pamangkin).

‘Yan ang ibig sabihin ng katangiang ‘yon. Opo.


May mga pagpapahalaga tayo na pare-pareho
at mayroon din naming pansarili lamang.
Nakukuha ba?

Magaling! Isunod naman natin ang


Nagbibigay ng direksyon sa buhay ng tao. Sa
katangiang ito, ang layunin o kilos ng tao ay
nahuhubog upang iayon sa pag-abot ng
kaniyang pagpapahalaga.

Halimbawa, ang pinapahalagahan mo ay ang


edukasyon, ang layunin mo ay ang
makapagtapos ng pag-aaral, kaya naman ang
iyong kilos ay ang pagiging masipag at
masikap sap ag-aaral.

Sunod na katangian naman ay ang paglikha


ng kung ano ang nararapat at kung ano ang
dapat na gawin. Sa madaling salita, ang
pagpapahalaga ang gumagabay sa tao kung
ano ang tama at maling kilos at kung ano ang
dapat at ‘di dapat gawin ng isang tao.

Halimbawa, ang pagpapahalaga muli natin Opo.


ay ang edukasyon, pagkatapos ay magsasabi
ako ng mga kilos at sasabihin ninyo naman
kung ang mga ito ay dapat at ‘di dapat gawin
upang mapangalagaan ang pagpapahalaga sa
edukayon. Nakukuha ba?

Sige, ang unang kilos ay “Pag-aaral nang Dapat.


mabuti.”

“Pangongopya.” Hindi dapat.


“Paggawa ng takdang-aralin.” Dapat.

At “Pagtulog sa klase”. Hindi dapat.

Magaling! Kaya ninyo nalalaman kung ang


isang kilos ay dapat o hindi dapat gawin ay
dahil ang pagpapahalaga ang siyang
nagiging gabay ninyo kung tama o mali ang
mga ito. Nagkakaroon kayo ng karunungang
tukuyin kung ang isang kilos ay nakakatulong
o hindi sa pag-abot ng inyong pansariling
pagpapahalaga.

May katanungan ba tungkol sa mga katangian Wala na po.


ng pagpapahalaga?

Kung gayon, dumako naman tayo sa mga uri


ng pagpapahalaga.

Pakibasa nga ang dalawang uri ng Ganap na Pagpapahalagang Moral at


Pagpapahalaga. Pagpapahalagang Kultural ng Panggawi

Ang Ganap na Pagpapahalagang Moral ay


kilala rin sa tawag na Absolute Moral Values.
Ito ay tumutukoy pangkalahatang
katotohanan o universal truth na tinatanggap
ng tao bilang mabuti at mahalaga.

Kapag sinabi nating Absolute Moral Values,


ito na rin ang mga pagpapahalaga na hindi
maaaring mabago kahit sa paglipas ng
panahon. Kaya naman sinabi na Universal
Truth o Pangkalahatang Katotohanan ay
dahil ito ay ang mga pagpapahalaga na
katanggap-tanggap para sa lahat ng tao.
Ilan sa mga halimbawa nito ay ang paggalang
sa karapatan ng tao, katarungan,
kapayapaan, paggalang sa buhay, at
kalayaan.

Malinaw ba? Malinaw po.

Ngayon, ano nga ulit ang pangalawang uri ng Pagpapahalagang Kultural na Panggawi po.
pagpapahalaga?

Tama! Sa ingles, ang Pagpapahalagang


Kultural na Panggawi ay tinatawag na
Cultural Behavioral Values. Ito ay ang mga
pagpapahalagang mula sa sariling
paniniwala lang isang tao o ng isang pangkat.
Sa uri ng pagpapahalaga na ito ay maaaring
magkaiba iba ang bawat tao o pangkat ng tao.
Maaaring ang mga pagpapahalaga natin
bilang Pilipino ay kaiba sa pagpapahalaga ng
taga-ibang bansa.

Halimbawa nalang, ang same-sex marriage Hindi po.


ba sa ating bansa ang tanggap?

Paano naman ang death sentence o ang Hindi rin po.


pagbibigay ng sintensya sa buhay ng mga
taong nakagawa ng malalang krimen?

Tama, kapwa hindi tanggap ang dalawang Wala naman po.


iyon sa ating bansa. Pero alam ba ninyo na
tinatanggap ang mga iyon sa ibang bansa,
tulad na lamang US, Australia, at Canada.

Ilan lamang ito sa mga halimbawa na


nagpapatunay na may mga pagpapahalagang
panlahatan at mayroon ding pang-indibidwal
o pampangkat lamang.

May katanungan ba kayo sa mga uri ng


pagpapahalaga?

Sa pagkakataong ito, may nais akong itanong (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kanilang
sa inyo. Sa inyong palagay, ano ang kamay.)
kaugnayan ng ating nakaraang paksa na
birtud sa pagpapahalaga?

Sige nga, (Pangalan ng Mag-aaral). Sa aking palagay po, ang pagpapahalaga ang
mga bagay na gustong makamit o maabot ng
isang tao, samantalang ang birtud naman po ang
mga kilos na dapat gawin ng mga tao upang
maabot ang mga pagpapahalaga.

Magaling! Gaya ng sinabi ni (Pangalan ng


Mag-aaral), ang pagpapahalaga ang
nagsisilbing layunin o goal ng isang tao,
samantalagang ang birtud naman ay ang mga
kilos o gawi ng isang tao upang
maisakatuparaan ang kung anumang kanyang
pinapahalagahan.

Naging maliwanag ba sa lahat ang naging Opo, maliwanag po.


talakayin ngayong araw?

D. Paglalahat

(Ang guro ay magpapakita ng word pool.)

Sige nga, mula sa word pool, tukuyin kung Handa na po!


ano ang pinagpapakahulugan ko. Handa na
ba?

Una, “Ito ay mga bagay na kaibig-ibig Pagpapahalaga.


kaakit-akit, kapuri-puri, kahanga-hanga,
at nagbibigay ng inspirasyon
pakiramdam.”
Ito naman ay isang uri ng pagpapahalaga na Pagpapahalaga ng Kultural na Panggawi.
tumutukoy sa pansariling pananaw o
koletktibong paniniwala ng isang pangkat.
Tama! Ano naman ang uri ng pagpapahalaga
na tumutukoy sa pangkalahatang katotohanan
o universal truth.

E. Paglalapat

Magaling! Ngayon na alam na alam na ninyo


ang naging paksa natin ngayong araw,
igu-grupo ko kayo sa apat.

Sa gawaing ito, kayo ay magta-tableau, kung


saan ay pipili kayo ng isang pagpapahalaga
at magpapakita kayo ng tatlong mga
mabubuting gawain o kilos na makatutulong
sa inyo upang maabot ang napiling
pagpapahalaga. Pagkatapos, sa loob ng isang
minute ipaliwanag ang kabuuang mensahe ng
inyong tableau.

Bago magsimula ay narito ang krayterya.

May katanungan ba tungkol sa gawain? Wala na po.

F. Pagtataya

Test 1: Multiple Choice


Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga aytem at piliin ang titik ng pinakatamang sagot.

1. Alin sa mga sumusunod ang tumutukoy sa pagiging makabuluhan o pagkakaroon ng saysay ng


isang bagay?
a. Moral
b. Birtud
c. Dignidad
d. Pagpapahalaga

2. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang nagpapakita ng isang obhetong intensyonal na


pagpapahalaga?
a. Ang pagpapahalaga ay ayon sa personal na paniniwala o karanasan.
b. Ang pagpapahalaga ay ayon sa sinasabi ng magulang at nakatatanda.
c. Ang pagpapahalaga ay ang paggawa ng isang bagay ayon sa mga batas at
patakaran.
d. Ang pagpapahalaga ay ayon sa kung ano ang inaasahan na makita ng lipunan sa
isang indibidwal.

3. Ang mga sumusunod ay tumutukoy sa iba’t ibang katangian ng pagpapahalaga. Alin sa mga ito
ang HINDI kabilang?
a. Hindi nagbabago
b. Nakabubuo ng makabuluhang kilos o layunin
c. Nagbibigay ng paniniwalang pansarili lamang
d. Maaaring maging katulad ng kasamahan sa isang pangkat

4. Anong uri ng pagpapahalaga ang tumutukoy sa pangkalahatang katotohanan o universal truth


na tinatanggap ng tao bilang mabuti at mahalaga?
a. Pagpapahalaga Para sa Lahat
b. Ganap na Pagpapahalagang Moral
c. Pagpapahalaga ng Kultura at Tradisyon
d. Pagpapahalaga ng Kultural na Panggawi

5. Paano nagkakaugnay ang Birtud at ang Pagpapahalaga?


a. Ang Pagpapahalaga ng tao ay walang kinalaman sa moral na aspeto ng Birtud.
b. Ang Birtud ang nagsisilbing batayan ng tao upang mahubog ang kanyang sariling
Pagpapahalaga.
c. Ang Birtud ay nagsisilbing layunin ng tao, samantalang ang Pagpapahalaga ay ang
mabubuting kilos sa pag-abot ng personal na pagpapahalaga.
d. Ang Pagpapahalaga ang nagsisilbing layunin ng isang tao, samantalang ang Birtud
ay nagsisilbing mabuting kilos ng tao upang abutin ang pansariling pagpapahalaga.

Test 2: IDENTIFICATION

Panuto: Basahin ang mga sumusunod na pahayag at tukuyin ang isinasaad ng mga ito. Piliin ang
tamang sagot sa kahon, pagkatapos ay isulat sa inyong sagutang papel.
1. Tumutukoy sa pagiging makabuluhan o pagkakaroon ng saysay o kabuluhan.
2. Ito ay ang mga pagpapahalagang ayon sa personal na paniniwala o karanasan.
3. Ito ay mga pagpapahalagang mula sa sariling paniniwala lang isang tao o ng isang pangkat.
4. Ito ay tumutukoy pangkalahatang katotohanan na tinatanggap ng tao bilang mabuti at
mahalaga.
5. Ito ay nagsasaad na ang pagpapahalaga ay hindi nagbabago at hindi nakadepende sa personal
na pananaw ng tao.

G. Takdang-Aralin

Panuto: Sa isang short bond paper, gumuhit ng isang pie graph. Sa pamamagitan nito ay na
magpapakita ng limang pansariling pagpapahalaga. Pagkatapos, hatiin ang pie graph batay sa lebel
ng halaga ng mga ito para sa iyo. Maglagay ng legend para sa pagpapakilala ng bawat kategorya.

Krayterya:

KRAYTERYA 5 4 3 2 1 0

Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
Bilang ng nakatukoy ng nakatukoy ng apat nakatukoy ng nakatukoy ng nakatukoy ng isang walang nakatukoy
Pagpapahalaga limang (5) (4) na pansariling tatlong (3) dalawang (2) (1) pansariling na pansariling
pansariling pagpapahagalaga pansariling pansariling pagpapahagalaga pagpapahagalaga
pagpapahagalaga pagpapahagalaga pagpapahagalaga

Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
Paghahati ng maayos na maayos na maayos na maayos na maayos na walang nakatukoy
nakatukoy ang nakatukoy ang nakatukoy ang nakatukoy ang nakatukoy ang na porsyento ng
Porsyento ng
porsyento ng porsyento ng apat porsyento ng porsyento ng porsyento ng isang pansariling
Halaga
limang (5) (5) na pansariling tatlong (3) dalawang (2) (1) pansariling pagpapahagalaga
pansariling pagpapahagalaga pansariling pansariling pagpapahagalaga
pagpapahagalaga pagpapahagalaga pagpapahagalaga

Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
nagpamalas ng bahagyang hindi gaanong hindi nagpamalas hindi nagpamalas hindi nagpamalas
pagiging malikhain nagpamalas ng nagpamalas ng ng pagiging ng pagiging ng pagiging
Kaayusan sa paggawa ng pagiging pagiging malikhain malikhain, ngunit malikhain, ngunit malikhain, ngunit
gawain malikhain sa sa paggawa ng naging maayos at hindi masyadong hindi naging
paggawa ng gawain malinis ang naging maayos at maayos at malinis
gawain paggawa ng malinis ang ang paggawa ng
gawain paggawa ng gawain
gawain

You might also like