DLL - 2nd Quarter - Araling Panlipunan 5-Week 4

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

Paaralan: Antas: 5

GRADE 5 Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Pang-Araw-Araw na Markahan: IKALAWA
Tala sa Pagtuturo Petsa at Oras ng Pagtuturo: Week No.: Week 4

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
Petsa: Nobyembre 06, Petsa: Nobyembre 07, Petsa: Nobyembre 08, Petsa: Nobyembre 09, Petsa: Nobyembre 10, 2023
2023 2023 2023 2023
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag -unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng
Pangnilalaman Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
Pagaganap pananakop sa katutubong populasyon
C. Pinakamahalagang
Kasanayang Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya sa bansa
Pampagkatuto (MELCs)

D. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng mga Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng
Pagkatuto (Isulat mga patakarang kolonyal mga patakarang kolonyal patakarang kolonyal na mga patakarang kolonyal mga patakarang kolonyal
ang code ng bawat na ipinatupad ng Espanya na ipinatupad ng Espanya ipinatupad ng Espanya sa na ipinatupad ng Espanya na ipinatupad ng Espanya
kasanayan) sa bansa sa bansa bansa sa bansa sa bansa
A. Patakarang pang - A. Patakarang pang - A. Patakarang pang - A. Patakarang pang - A. Patakarang pang -
ekonomiya ekonomiya ekonomiya ekonomiya ekonomiya
( Sapilitang Paggawa) ( Sapilitang Paggawa) ( Sapilitang Paggawa) ( Sapilitang Paggawa) ( Sapilitang Paggawa)
E. Integrasyon ng alinman VALUES: VALUES: VALUES:
sa mga sumusunod; Pagpapahalaga sa Pagpapahalaga sa Pagpapahalaga sa
Values, GAD at CSE historya/nakaraan ng historya/nakaraan ng historya/nakaraan ng
Pilipinas Pilipinas Pilipinas

Epekto ng Sapilitang Epekto ng Sapilitang Epekto ng Sapilitang Epekto ng Sapilitang Epekto ng


Paggawa o Polo y Servicio Paggawa o Polo y Servicio Paggawa o Polo y Servicio Paggawa o Polo y Servicio Sapilitang
II. NILALAMAN
na Ipinatupad ng mga na Ipinatupad ng mga na Ipinatupad ng mga na Ipinatupad ng mga Paggawa o Polo y
Espanyol Espanyol Espanyol Espanyol
Servicio na
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian:
1. Gabay ng Guro K to 12 MELCS K to 12 MELCS K to 12 MELCS K to 12 MELCS K to 12 MELCS
Pahina 41 Pahina 41 Pahina 41 Pahina 41 Pahina 41

2. Kagamitang Pang-mag- Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5
aaral Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Bansa Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang
Bansa pp. 132-134 Bansa pp. 132-134 pp. 132-134 Bansa pp. 132-134 Bansa pp. 132-134
3. Teksbuk Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5
Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Bansa Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang
Bansa pp. 132-134 Bansa pp. 132-134 pp. 132-134 Bansa pp. 132-134 Bansa pp. 132-134

4. Karagdagang kagamitan https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov.


mula sa Portal ng ph/grade/5 ph/grade/5 ph/grade/5 ph/grade/5 ph/grade/5
Learning Resource DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY)
(LRMDC) https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://
watch?v=kACTlWQoWPI watch?v=kACTlWQoWPI watch?v=kACTlWQoWPI watch?v=kACTlWQoWPI www.youtube.com/watch?
https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ v=kACTlWQoWPI
watch? watch? watch? watch? https://
v=BvrLoDAa6uI&t=264s v=BvrLoDAa6uI&t=264s v=BvrLoDAa6uI&t=264s v=BvrLoDAa6uI&t=264s www.youtube.com/watch?
v=BvrLoDAa6uI&t=264s
B. Iba Pang Kagamitang Laptop, TV, speaker, aklat, Laptop, TV, speaker, aklat, Laptop, TV, speaker, aklat, Laptop, TV, speaker, aklat,
Panturo litrato/larawan, ADM litrato/larawan, ADM litrato/larawan, ADM Module, litrato/larawan, ADM
Module, Learning Activity Module, Learning Activity Learning Activity Sheets Module, Learning Activity
Sheets Sheets Sheets
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN
aralin o Pagsisimula ng - Panalangin - Panalangin - Panalangin - Panalangin - Panalangin
Bagong Aralin: - Pagtsek ng attendance - Pagtsek ng attendance - Pagtsek ng attendance ng - Pagtsek ng attendance - Pagtsek ng attendance
ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral mga mag-aaral ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral

Gawain sa Pagkatuto
Gawain sa Pagkatuto
Panuto: Isulat ang T kung
Gawain sa Pagkatuto
ito ay nasusuri na epekto
Blg. 1 Panuto: Piliin ang titik ng
ng sapilitang paggawa o
tamang sagot.
polo y servicio at M kung
Basahin at unawain ang 1. Ano ang tawag sa tulong
hindi.
mga pangungusap. Isulat salapi na nagmula sa
______ 1. Pagkakaroon ng
ang FACT kung may Mexico para sa mga
mga gusali, tulay at
katotohanan ito at BLUFF opisyal ng kolonya?
simbahan.
naman kung wala. Isulat A. dolyar B. tributo
______ 2. Pagtratrabaho
ang sagot sa iyong C. cedula D. real situado
ng mga kalalakihang edad
sagutang papel. 2. Ito ay isang taunang
16-60 taon gulang kahit di
______1. Isa sa layunin ng pagbubuwis na
sapat ang kakayanan.
pagsakop ng mga nangangahulugang
______ 3. Marami ang
Espanyol sa Pilipinas ay sapilitang pagtitinda ng
nawalan ng dignidad
palaganapin ang mga ani, produkto at
sapagkat ginawa silang
Kristiyanismo. kalakal sa pamahalaan
alipin.
______2. Napipilitan ang noong panahon ng
______ 4. Nagkaroon ang
mga katutubong panankop ng Espanya sa
mga Pilipino ng
magtrabaho upang Pilipinas. A. bandala
masaganang pamumuhay.
mapaglingkuran ang mga B. amilyar C. cedula
______ 5. Nakakasapat
Espanyol. D. sanctorm
ang kanilang kita sa
______3. Nagbabayad ng 3. Magkano ang binabayad
paghahanapbuhay.
buwis ang bawat pamilya. ng mga Pilipino sa kanilang
______4. Ang mga tapat buwis sa pagiging
na sundalo sa hari ng mamamayan?
Espanya ay A. anim na reales
pinagkakalooban ng ginto. B. pitong reales
______5. Ang mga C. walong reales
katutubo ay sapilitang D. siyam na reales
pinalipat ng tirahan sa 4. Bakit kailangan
sentro upang madaling magbayad ng buwis o
mabinyagan. tributo ang isang
mamamayang Pilipino?
A. upang maging
masagana ang kanilang
buhay.
B. upang maging kapanalig
ka ng mga espanyol.
C. upang maging
mamamayan ka ng kolonya
D. upang pangalagaan at
ipagtanggol sa kalaban.
5. Bakit nagkaroon pa ng
dagdag na buwis ang mga
Pilipino na nakatira sa
malapit sa baybaying-
dagat.
A. dahil malaki ng kinikita
ng mga Pilipino sa dagat.
B. dahil sa proteksyon
ibibigay ng mga espanyol
laban sa mga pirata.
C. dahil masagana ang
hanapbuhay sa dagat.
D. dahil gusto nila ng
maging malapit sa mga
espanyol.
B. Paghahabi sa Layunin Gawain sa Pagkatuto
sa Aralin: Blg. 2

Panuto: Isulat ang titik ng


tamang sagot.
1. Ito ay ______ sapilitang
pagtatrabaho sa loob ng 40
araw sa panahon ng
Espanyol. A. tributo B. falla
C. polo y servicio
D. polista
2. Edad ______ ng mga
kalalakihang na
nagtatrabaho sa sapilitang
paggawa.
A. edad 18-50
B. edad 16-60
C. edad 12-30
D. edad 16-55
3. Ang ______ tawag sa
nagtatrabaho sa sapilitang
paggawa.
A. encomendero
B. gobernador
C. real situado
D. polista
4. Kung sakaling hindi
magbayad ng falla ang
mga sinaunang Pilipino.
Ano kaya ang mangyayari?
A. makakapagpahinga sila
sa kanilang tahanan B.
mapipilitan silang
magtrabaho para sa mga
Espanyol
C. makakapaghanap
buhay sila ng payapa
D. pagbibigyan sila ng
pagkakataon magbayad 5.
Bakit hindi naging
maganda ang epekto ng
polo y servicio sa mga
Pilipino?
A. Bumaba ang kanilang
dignidad at tingin sa
gawaing manwal.
B. Naging marangal ang
buhay ng mga Pilipino. C.
Naging sapat ang kani-
kanilang kita sa
hanapbuhay.
D. Naging malapit sila sa
kani-kanilang pamilya.

C. Pag-uugnay ng LARAWAN- SURI


Halimbawa sa Bagong
Aralin:
Itanong:
1. Ano ang ipinapakita sa
larawan? Ilarawan mo.

2. Ano ang sapilitang


paggawa o polo ‘y
servicio?
3. Ano ang naging epekto
ng sapilitang paggawa sa
mga mamamayang Pilipino
noong Panahin ng
Espanyol?
D. Pagtalakay ng Bagong PagusAPAN Natin! PagusAPAN Natin! :
Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #1 Polo y Servicios o Ipanuod sa mga mag-aaral
Sapilitang Paggawa ang video link na ito tungkol
sa SAPILITANG
Isa pa sa mga patakarang PAGGAWA o POLO ‘Y
ipinatupad ng pamahalaang SERVICIO
Espanyol ay ang "Poloy
Servicios" o sapilitang https://www.youtube.com/
paggawa. Sakop nito lahat watch?
ng kalalakihang may edad v=BvrLoDAa6uI&t=264s
na 16 hanggang 60 taong
gulang ay magtrabaho at
maglingkod sa mga Pamprosesong Tanong:
pagawaan ng pamahalaang 1. Ano ang ibig sabihin ng
Espanyol, gaya ng Sapilitang paggawa?
pagpapatayo ng mga tulay, 2. Ano-ano ang naging
simbahan at paggawa o epekto nito sa mga
pagkukumpuni ng barkong mamamayang Pilipino?
galyon. "Polista" ang tawag
sa mga naglilingkod dito.
Sila ay Nagtatrabaho ng 40
araw sa pamahalaan, ngunit
ibinaba ito sa 15 araw
noong '1884'. May ilang
polistang isinama ng
pamahalang Espanyol sa
pakikidigma sa mga Muslim
at sa mga ekspedisyon sa
ibang lugar.

E. Pagtalakay ng Bagong Makaliligtas lamang sa PANGKATANG GAWAIN:


Konsepto at Paglalahad polo ang isang Pilipino
ng Bagong Kasanayan #2 kung siya ay may - Ang klase ay hahatiin sa 4
kakayahang magbayad ng na pangkat
'Falla' o multa bilang - Bawat pangkat ay iuulat o
kapalit ng kanyang hindi isasalaysay ang kanilang
paglilingkod. Ngunit dahil ideya tungkol sa mga
sa kahirapan ay iilan sumusunod na salita:
lamang ang nakaiiwas dito.
Pangkat 1: Polo ‘y servicio
Pangakt 2: Falla
Pangkat 3: Principalia
Pangkat 4: Epekto ng
Sapilitang paggawa
F. Paglinang sa Gawain sa Pagkatuto
Kabihasaan Panuto: Suriin ang mga
(Tungo sa Formative pahayag kung ito ay nangyari
Assessment) sa panahong ng sapilitang
paggawa. Iguhit ang kidlat
kung ito ay nangyari at araw

naman kung hindi.


__________ 1. Nagkaroon
ng demokrasya.
__________ 2. Nalayo ang
mga kalalakihan sa kani-
kanilang pamilya.
__________ 3. Bumaba ang
tingin ng mga Pilipino sa
gawaing manwal.
__________ 4. Naging
malaya ang mga Pilipino
sabihin ang kanilang nais.
__________ 5. Napabayaan
nila ang kani-kanilang mga
hanapbuhay.
G. Paglalapat ng Aralin sa Gawain sa Pagkatuto
Pang-Araw-araw na Buhay
Panuto: Suriin ang mga
larawan, isulat ang Epekto
kung ito ay epekto ng
sapilitang paggawa at Di-
epekto kung hindi.

H. Paglalahat ng Aralin AKING NATUTUHAN!


Ang mga epekto ng
sapilitang paggawa o polo y
servicio ay ang mga
sumusunod:
1.____________________
______________________
______________________
_______
2.____________________
______________________
______________________
_______
3.____________________
______________________
______________________
_______
4.____________________
______________________
______________________
_______
5.____________________
______________________
______________________
_________
I. Pagtataya ng Aralin TAYAHIN
Panuto: Piliin ang titik ng
tamang sagot
1. Ibigay ang kahulugan
ng polo y servicio.
A. gawaing manwal
B. sapilitang paggawa
C. serbisyo publiko
D. marangal na trabaho

2. Ano ang layunin ng polo


y servicio?
A. Ang mabilis na
pagtatayo ng istraktura at
pagpapatibay ng kanilang
kapangyarihan.
B. Ang marangal na
pagtatrabahong manwal
C. Pagbibigay ng
malayang pamumuhay sa
mga Pilipino
D. Matugunan ang
pangangailangan ng
nasasakupan

3. Bakit ang mga


principalia ay hindi kasali
sa polo y servicio?
A. dahil hindi nila nais
lumahok dito.
B. dahil may iba silang
gawain.
C. dahil may mga
kapansanan sila.
D. dahil sila ay may
kakayahan magbayad ng
falla.

4. Suriin ang mga


pangungusap. Alin sa mga
ito ang mabuting epekto
ng polo y servicio?
A. Nagkaroon ng maayos
na tulay at daan para sa
mabilis na transportasyon.
B. Nalayo sila sa kani-
kanilang pamilya.
C. Hindi sila nakakain ng
sapat para sa kanilang
kalusugan.
D. Nagtratrabaho ang
menor de edad at
matatanda.

5. Paano ang naging


pamumuhay ng mga
Pilipino sa panahon ng
polo y servicio?
A. naging maayos at
pantay ang paningin ng
Espanyol sa mga Pilipino.
B. naging masagana ang
kani-kanilang mga
hanapbuhay.
C. Bumaba ang tingin ng
mga Pilipino sa gawaing
manwal at nagmistulan
silang alipin sa mga
Espanyol. D. Mas lalong
napalapit ang mga
pamilyang Pilipino sa isa’t-
isa.

J. Karagdagang Gawain Magbigay ng sariling


para sa Takdang-Aralin at pananaw. Gawin sa isang
Remediation buong papel.
1. Kung ikaw ay mahalal
na pinuno, ano ang iyong
panukala para bigyang
proteksyon ang karapatan
ng iyong mga
nasasakupan?
_____________________
_____________________
_____________________
_
2. Kung tayo ay muling
sakupin sa kasalukuyang
panahon, papayag ka ba?
Ipaliwanag.
_____________________
_____________________
_____________________
_
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY/
REPLEKSYON
A. Bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. sa pagtataya ayon sa sa pagtataya ayon sa sa pagtataya ayon sa sa pagtataya ayon sa 80% sa pagtataya ayon sa
pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kanilang kinabibilangan.
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

B. Bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag-
aaral nangangailangan ng aaral na nangangailangan aaral na nangangailangan aaral na nangangailangan ng aaral na nangangailangan aaral na nangangailangan
iba pang Gawain para sa ng remediation ayon sa ng remediation ayon sa remediation ayon sa ng remediation ayon sa ng remediation ayon sa
remediation. pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kanilang kinabibilangan.
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

C. Nakatulong ba ang ________Oo ________Oo ________Oo ________Oo ________Oo


remediation? Bilang ng ________Hindi ________Hindi ________Hindi ________Hindi ________Hindi
mga mag-aaral na _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-
nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga
aaral na magpapatuloy sa mag-aaral na mag-aaral na mag-aaral na magpapatuloy mag-aaral na mag-aaral na
remediation. magpapatuloy sa magpapatuloy sa sa remediation magpapatuloy sa magpapatuloy sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga Dula- Pagluta Dula- Pagluta Dula- Pagluta Dula- Pagluta Dula- Paglut
istratehiyang pagtuturo dulaan/ s ng dulaan/ s ng dulaan/ s ng dulaan/ s ng dulaan/ as ng
ang nakatulong ng lubos? Tableau sulirani Tableau sulirani Tableau. suliranin Tableau sulirani Tablea sulirani
Paano ito nakatulong? . n . n Pagtukla Iteraktib . n u. n
Pagtukl Iterakti Pagtukl Iteraktib s o Pagtukl Iterakti Pagtukl Iterakti
as bo as o as bo as bo
Panaya Debate
Panaya Debate Panaya Debate m Panaya Debate Panay Debate
m m Inobatib Talakay m am
Inobatib Talakay Inobatib Talakay o an Inobatib Talaka Inobati Talaka
o an o an o yan bo yan
Bakit? Bakit?
___________________ Bakit? _____________________ Bakit? Bakit?
___________________ ___________________ __________________
F. Anong suliranin ang Pamb Kakulangan Pambu Kakulangan ng Pamb Kakulangan
aking naranasan na ubula ng bulas kagamitang ubulas ng
nasolusyunan sa tulong s kagamitang pangteknolohiy kagamitang
ng aking punongguro at pangteknol a pangteknolo
superbisor? ohiya Pag- hiya
Pag- uugali Pag-
uugali Sanaya uugali
Sana ng aklat Sanay
yang ang
aklat aklat

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

:Inihanda ni
_____________________
Pinagtibay ni:

DR. ALLAN S. MACARAEG


Education Program Supervisor
Araling Panlipunan

You might also like