Professional Documents
Culture Documents
Hazel Demo
Hazel Demo
DEPARTMENT OF EDUCATION
SCHOOLS DIVISION OF ABRA
DALIMAG ELEMENTARY SCHOOL
III. Layunin:
II. Nilalaman:
Paksa: Nasasabi ang sanhi at bunga ayon sa nabasang pahayag
Sanggunian:
Integrasyon:
Kagamitan: laptop, Powerpoint presentation, cartolina
III. Pamamaraan:
Gawaing Guro Gawaing
Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
-Iyuko natin
ang ating
mga ulo at
damhin ang
presensiya ng
panginoon.
Panginoon,
2. Pagbati maraming
-Magandang umaga Grade 4! salamat po
sa araw na
3. Pagtala ng liban ito at sa
-Ngayon, nais kong malaman kung sino-sino ang mga lumiban ngayong araw. Ang biyayang
sekretarya ng klaseng ito ang mag-uulat sa mga lumiban. pinagkaloob
niyo po sa
-Mabuti kung ganon. amin. Bigyan
niyo po kami
B. Pagbabalik-Aral/ pagsisimula ng bagong aralin at ang aming
-Pag-ugnayin ang mga larawan, hanapin ang tamang kapareho ng mga larawan. guro ng sapat
na talion at
kalakasan. Ito
lamang po
ang aming
dalangin sa
pangalan ni
Hesus.
Amen.
-Magandang
umaga din po
-Magaling! Titser!
-Ano ang napansin niyo sa mga larawan?
-Bakit kaya umiiyak ang bata?
-Tama! Bakit kaya masakit ang ngipin niya?
-Tumpak -Titser, wala
-Kumain ang batang lalaki ng madaming candy kaya sumakit ang kanyak ngipin. pong
-Bakit naman kaya ganito ang kasuotan ng batang babae? lumiban sa
araw na ito.
-Tama!
-Nagsuot ng kapote at payong ang batang babae dahil makulimlim ang kalangitan.
C. Panlinang ng Gawain
1. Pagganyak
-Magaling!
-Naranasan niyo na bang naligo sa ulan?
-Maaaring
-Ano kaya ang posibleng mangyari o epekto nito? masakit ang
ngipin niya
-Mahusay! titser.
-Maaring magkasakit ang bata dahil naliligo ito sa ulan. -Kumain siya
-Ngayong araw ay ating tatalakayin natin ang tungkol sa SANHI at BUNGA. ng maraming
-Ngunit bago natin alamin ang kahulugan ng sanhi at bunga mayroon akong candy titser.
inihandang kwento para sa inyo.
-Handa na ba kayong marinig ang kwento?
-Mahusay!
Saan nakatira si Dan?
-Tungkol sa
-Tama! batang
naliligo sa
Bakit nagkasakit ang nakababatang kapatid ni Dan? ulan titser.
-Tumpak!
Ano ang dahilan ng pagkamatay ng mga isda sa ilog?
-Very Good! -Opo ma’am.
Bakit madumi at mabaho ang ilog?
-Maaari po
siyang
-Magaling! Tama! magkasakit.
2. Paglalahad
2. Dahil sa mga basura kaya naman namatay narin ang ibang mga isda.
-Opo titser.
4. Mabaho rin ang ilog kasi dito tinatapon ni aling Mirna ang pinaglinisan
niya ng kanyang panindang isda.
-Mahusay!
3. Pagtatalakay
-Ano nga ba ang sanhi at bunga? May nakakaalam ba sainyo?
-Sanhi- tumutukoy sa dahilan kung bakit naganap ang isang pangyayari. Ito ang
nauna sa dalawang kaganapan.
Sanhi Bunga
bunga
-Bunga- tumutukoy sa naging resulta o epekto ng naunang pangyayari. -Opo titser!
-O, kumusta, kayang- kaya mo na bang sabihin kung alin ang sanhi at bunga?
-Upang mas maunawaan ninyo ang ating aralin ngayon nandito ang mga Hudyat o
Pang-ugnay na mga salita, ito ang nag-uugnay ng Sanhi at Bunga ng pangyayari.
-basahin niyong lahat. -Si Dan, si
Mang Kanor,
SANHI BUNGA si Aling
Sapagkat Resulta ng Mirna at ang
Dahil Bunga nito Punong
Dahil sa Kung gayon Barangay.
Dahilan sa Dulot nito
Palibhasa Kaya
kasi Kaya naman -Sa tabi ng
tuloy Ilog.
-Ngayon ay balikan natin ang mga binasa ninyong pangungusap mula sa kwento at
alamin dito kung alin ang sanhi at bunga sa pamamagitan ng diyagram sa ibaba. -Dahil sa
mabahong
Sanhi Bunga amoy galing
sa ilog.
-Dahil sa mga
basurang
naitapon
dito.
1. Nagkasakit ang kanyang kapatid dahil sa mabahong amoy galing sa
-Dahil dito
ilog.
nagtatapon
ng basura si
2. Dahil sa mga basura kaya naman namatay narin ang ibang mga isda.
mang Nilo at
dito rin
nagtatapon
3. Kaya pala marumi ang ilog palibhasa dito nagtatapon ng basura si
ng
Mang Nilo. pinaglinisan
ng panindang
4. Mabaho rin ang ilog kasi dito tinatapon ni aling Mirna ang pinaglinisan isda ni Aling
niya ng kanyang panindang isda. Mirna.
-(Binasa ng
mga mag-
aaral sa
Grade 4)
-(Binasa ng
mga mag-
aaral sa
Grade 4)
-(Binasa ng
mga mag-
aaral sa
Grade 4)
-(Binasa ng
mga mag-
aaral sa
Grade 4)
-Opo titser!
4. Paglalapat
Gawain 1:
Panuto: Tingnan ang mga larawan ibigay ang maaaring sanhi o bunga ng mga ito.
1.
2.
-(Binasa ng
mga mag-
3. aaral sa
Grade 4)
4.
5.
Gawain 2:
Panuto: Magsulat ng mailkling karanasan sa iyong buhay na may sanhi at bunga.
-At pagkatapos nito inyong ilagay ang sanhi at bunga sa kanilang tamang lalagyan.
KARANASAN
4. Ma
kasi bah
dito o
tina rin
-Pangkat 3 tap ang
on ilog
ni
alin
g
Mir
na
ang
pin
agli
nisa
n
niya
ng
kan
yan
g
pan
5. Paglalahat ind
ang
-Muli tungkol saan nga ang naging aralin natin para sa araw na ito? isda
.
-Mahusay!
-Base sa inyong pagka-unawa, ano ang kahulugan ng sanhi? 5.sa Wal
pag a
kat nan
-Tama! mal g
inis nag
-Ano naman ang kahulugan ng bunga? na kak
ang asak
kani it
-Magaling! Tama ang inyong mga sagot. lan
-Lagi nating tatandaan na ang mga pangungusap na nagpapakita ng dahilan ng g
mga pangyayari ay tinatawag na "SANHI" at kapag ang pangungusap naman ay kap
nagpapakita ng kinalabasan o resulta ng pangyayari ito ay tinatawag na "BUNGA". aligi
ran.
-Naunawaan niyo ba ang ating aralin?
Upang malaman ko kung talagang naunawaan niyo ang aralin natin may tsart
akong inihanda para sa inyo.
Panuto: Isulat ang sanhi o bunga ng sumusunod na pahayag na nakasulat sa tsart.
Gawin ito sa sagutang papel.
IV: Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang sanhi at bunga sa mga pangungusap. Salungguhitan ang sanhi
at bilugan ang bunga.
-
1. Lumubog sa baha ang ilang bayan ng Cagayan dahil sa malakas at patuloy na (pumalakpak
pag-ulan. )
2. Nagkaroon ng pagguho ng lupa sa ilang mga lalawigan dahil sa nakakalbong mga
bundok at pagmimina.
3. Nagkaroon ng bakuna kontra covid 19 kaya nabawasan na ang pangamba ng
mga taong mahawaan ng virus.
4. Pumutok ang Bulkang Taal kung kaya't maraming ari-arian ang napinsala.
5. Hindi kami natuloy magbisikleta dahil umulan ng malakas.
-Opo titser.
-Ang atin
pong aralin
ay tungkol sa
sanhi at
bunga.
-Ito po ay
tumutukoy o
dahilan ng
isang
pangyayari.
-Ito po ay
resulta ,
kinalabasan
o dulot ng
pangyayari.
-Opo titser!