Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Grade 9 Daily Lesson Paaralan Magpet National High Baitang/Antas 7-Resilience

Log (Pang-araw-araw na School


Tala sa Pagtuturo) Guro Jhon Leo Eliazal Doroon Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/ February 19, 9:50-10:50 Markahan Ikatllong Markahan
Oras

I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at
Pangnilalaman:
pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at makabagong panahon
(ika-16 hanggang ika-20 na siglo).
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago,
Pagganap: pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
makabagong panahon (ika-16 hanggang ika-20 na siglo).

C. Mga kasanayan sa Nasusuri ang mga salik, pangyayari at kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng
Pagkatuto (Most mga bansa sa Timog-Kanlurang Asya.
Essential Leanrning
Competencies)
a. Nabibigyang kahulugan ang nasyonalismo.
b. Nakakagawa ng maikling dula patungkol sa nasyonalismo.
c. Napapahalagahan ang kahulugan ng nasyonalismo tungo sa magandang
kinabukasan
II. Nilalaman Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog Asya
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian Modyul sa Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng pagkakaiba

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2. Mga pahina sa kagamitang
pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Textbook pp. 222 - 228
4. Karagdagang kagamitan MELC’s
mula sa Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang kagamitang Laptop, Telebisyon, Speaker, Manila paper
Panturo
IV. Pamamaraan (Preliminaries: Panalangin, Energizer, Greetings, Attendance, Panuntunan sa Klase)

A. Balik-aral sa nakaraang Dili namuingon ug what was our topic las topic , we should make an engaging
aralin at/o pagsisimula ng activity form of question through games, or 2 questions with 2 studenst to asnwer
bagong aralin

You can use a quick recall about the topic last lesson.
B. Paghahabi sa layunin ng  We have here our goals or objectives of the lesson, to understand differ we
aralin have an activity, pwede I bullet ni na let the students read the lesson.

Example picture analysis, video clip, motivation that relates to the topic the spring
cord of the lesson.

 In that activity what will be our lesson


C. Pag-uugnay ng mga Pictures about each question and blanked words:
halimbawa sa bagong aralin Short activity with low order thinking skills LOTS questions
1. Ito ay ang damdaming makabayan na nagpapakita ng matinding pagmamahal at
pagpapahalaga sa inang-bayan.
2. Siya ay ang nangungunang lider sa nasyonalista sa India at nagpapapkita ng
mapayapang pamamaraan ng sa pag hingi ng kalayaan.

3. Ito ay ang bansa na mayaman sa mga pampalasa o spices na pinakikinabangan


ng husto ng mga Ingles na nag udyok sa nasyonalismo ng mga tao dito.
D. Pagtatalakay ng bagong  Teachers prepare good questions hots questions , the students will be able to
konsepto at paglalahad ng share sa previuos activity. Give small explanation. You can print out your
bagong kasanayan #1
activity daan para sa ilang acitvity. Praise the students . pwede sad ka mag use
og mc sa group activity.

Pangkatang Gawain:
Papangkatin ang klase sa apat. Ang bawat pangkat ay kailangang gumawa ng isang
maikling dula-dulaan tungkol sa nasyonalismo o nagpapakita ng pagmamahal sa
inang-bayan. Itanghal ang nabuong gawain kasama ang pangkat. Bibigyan lamang
ng sampung minuto sa paggawa at pag-ensayo ng dula. Gamiting batayan ang
Rubriks na nakapaskil sa pisara.

Pamantayan sa Pangktang Gawain


Mga Batayan 5 puntos 3 puntos 1puntos
Kaangkupan Buong husay at May isang ipinakita Kalahati o halos
angkop ang na hindi angkop lahat ng sagot ay
sagot sa ayon sa hinihingi. hindi angkop
hinihingi ayon ayon sa hinihingi.
sa gawain.
Presentasyon Buong husay na Naipaliwanag at Di-gaanong
naipaliwanag at naiulat ang gawain naipaliwanag ang
naiulat ang sa klase. mga gawain sa
gawain sa klase.
klase.
Kooperasyon Naipapamalas Naipapamalas ng Naipapamalas ng
ng lahat ng halos lahat ng ialng miyembro
miyembro ang miyembro ang ng pangkat ang
pagkakaisa sa pagkakaisa sa pagkakaisa sa
paggawa ng paggawa ng paggawa ng
gawain. gawain. gawain.
E. Pagtatalakay ng bagong Nasyonalismo sa Asya
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Ano ang Nasyonalismo?
- Ito ay damdaming makabayan na nagpapakita ng matinding pagmmahal at
pagpapahalaga s Inang-bayan ( ayon sa aklat na kabihasnang Asyano).

Ano ang dalawang anyo ng Nasyonalismo?


- ito ay ang Passive Nationalism (defensive) at Active Nationalism (aggressive)

1. PASSIVE NATIONALISM (DEFENSIVE)


- Ito ay ang mapayapang pamamaraan ng ng nasyonalismo tulad ng Civil
Disobedience ni Mahatma Gandhi sa India.
2. ACTIVE NATIONALISM (AGGRESSIVE)
-Ito ang mapusok na nasyonalismo o pagiging aktibo na nagpapapkita ng
nasyonalismo. Ito ay katulad ng rebelyong sepoy sa India.

Nasyonalismo sa Timog Asya:


1. India- ang pananakop ng mga ingles sa India ang nagbibigay-daan upang
magising ang diwa ng nasyonalismo rito. Nakinabang ng husto ang mga Ingles sa
mga likas na yaman ng India. Nagpatupad ng mga patakaran ang mga Ingles na
hindi angkop sa mga kultura ng India. Isa na rito ang Sutee o sati, female
infanticide, at racial discrimination o pagtatanggi ng lahi.
Mga Patakarang Ipinatupad ng mga Ingles:
 Sutee o Sati- pagpapatiwakal ng mga biyudang babae at pagsama sa libing ng
ngamatay na asawa.
 Female Infanticide- pagpatay sa mga batang babae.
 Racial Discrimination o Pagtanggi ng lahi- ang hindi pantay-pantay na
pagtingin sa lahi ng mga Indian at pagtrato sa sundalong Indian o
mga Sepoy.

Ano ang mga rebelyong sepoy?


-ito ay ang unang pag-aalsa ng mga Indian laban sa mga Ingles

Ano ang Amritsar Masacre?


-ito ay ang pamamaril ng mga sundalong Ingles sa mga grupo ng mga Indian sa
isang selebrasyong Hindu. Ito ay naganap noong ika- 13 ng Abril taong 1919 at
may 379 na taong nasawi at may 1200 na taong nasugatan. Dahil dito ay mas
tumindi pa ang mga pagpapakita ng nasyonalismo ng mga Indian.

Hiwalay na Pagkilos ng mga Indian at Muslim


1. Indian National Congress- ito ay pinanguluhan ni Alan Hume na naglalayong
makamtan ang kalayaan ng India.

2. Indian Muslim League- ito ay pinanguluhan ni Mohamed Ali Jinnah at


naglalayong magkaroon ng hiwalay na estado para sa mga Muslim

Sino si Mohandas Karamchad Gandhi?


- nagunang lider nasyonalista sa India.
- siya nagpakita ng mapayapang paraan sa paghingi ng kalayaan o non-violence
(Ahimsa).
- naniniwala siya sa paglabas ng katotohanan (Satyagraha).
- siya ang naghimok sa mga Indian para mag boykot o ang hindi pagbili ng mga
produkto ng mga Ingles na may kaugnayan sa mga Ingles.
- sinimulan niya ang Civil Disobedience o ang hindi pag sunod sa pamamahala
ng mga Ingles.
- tinawag siya na Mahatma o Great Soul (Dakilang kaluluwa).
- siya ay binaril ng isang Panitikopng HIndu dahil sa ito ay tumutol sa plano
niyang mapag-isa ang Hindu at Muslim sa iisang bansa.

Taong 1935
-nang pinagkalooban ng mga Ingles ang mga Indian na mamahala sa India.

Jawaharlal Nehru
- siya ang namuno na makamtan ng mga Indian ang kalayaan mula sa mga
Ingles noong Agusto 15 1947.

F. Paglinang sa Kabihasaan 1. Paano ninyo ginamit sa mga pangungusap o dayalogo ang mga pang-abay?
(Tungo sa Formative 2. Nakatutulong ba ito sa pagbuo ng malinaw na komunikasyon?
Assessment)
(Indicator1) > Sa asignaturang Science, madalas kayong binibigyan ng mga gawain
na sumusunod sa mga formula at scientific procedure, paano nakatutulong sa
inyong pang-unawa sa panuto ang kaalaman ninyo sa pang-abay?
G. Paglalapat ng aralin sa 1. Sa anong mga pang-araw-araw na sitwasyon pinakanagagamit ang mga pang-
pang-araw-araw na buhay abay?
(Indicator4)2. Sa inyong sariling dayalekto o mother tongue, magbigay ng halimbawa
ng mga karaniwang ginagamit na pang-abay (maaaring panlunan, pamaraan o
pamanahon)
H. Paglalahat ng aralin Summary with good questions
Alam ba ninyo ang mahalagang papel na ginagampanan ng pang-abay upang
maipaaalam ang pangyayari sa kuwento? Ipaliwanag.
I. Pagtataya ng aralin Cognitive lang ang gamiton sa activity minimum of 5 to 10 true or false,
matching type, multiple choice, enumeration must coincide with the objective.
Formative, ABCD multiple choice, should be in capital letter. One word ang
choices alphabetical , kung phrase kay pa taas.

(Indicator6) Sagutin
ang mga sumusnod na katanungan. Isulat ang titik ng wastong
sagot para sa bilang 1-3 at isulat naman ang TAMA o MALI para sa bilang 4-5 sa
¼ na papel.
1. Kailangan bang pumasok sa paaralan tuwing umaga?
2. Pagkaraan ng ilang Linggo tumubo ang ibinaon ni Maria.
3. Tanging si Maria lamang ang nakaakyat sa entablado upang tumanggap ng
karangalan.
4. Ang pang-abay na panlunan ay tumutukoy sa kung kailan nagana pang isinasaad
na kilos.
5. Ang pang-abay ay bahagi ng pananalita na nagsasaad kung kailan, saan, paano
naganap ang isang kilos.
J. Karagdagang gawain para Research about this and mag hatag ug 3 questions
sa takdang-aralin at Basahin ang Alamat ng Durian at tukuyin ang mga Pang-abay na ginamit dito,
remediation
maging ang uri ng mga ito. Isulat ang mga kasagutan sa kuwaderno.
V. REMARKS The students have 38 out of 40 students, kung wlaa nakaabot sa passing
ibutang re-teach
VI. Mga Tala
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remediation?
bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mga mag-aaral na
nagpatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nga lubos?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punong guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:

JHON LEO ELIAZAL DOROON SHEILA MARANON


Guro Master Teacher I

Pinagtibay:

JASPER L. LOBATON, EdD


Principal III

You might also like