Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

School CSU LAL-LO Grade Level GRADE X

Teacher IAN-JAY R. COLLADO Learning ARALING


Area PANLIPUNAN
Time and Date Quarter UNANG
MARKAHAN
I. LAYUNIN Pagkatapos ng limampu’t-limang minutong talakayan, ang mga
mag-aaral ay inaasahang:

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng


Pangnilalaman mga lokal at pandaigdigang isyung pang-ekonomiya tungo sa
pagkamit ng pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng programang pangkabuhayan
Pagganap (livelihood project) batay sa mga pinagkukunang yaman na
matatagpuan sa pamayanan upang makatulong sa paglutas sa mga
suliraning pangkabuhayan na kinakaharap ng mga mamamayan.
C. Mga Kasanayan sa a. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng aksyon na tugon ng
Pagkatuto gobyerno sa kawalan ng trabaho.
b. Nakapagsasabi ng sariling saloobin hingil sa napapanahong
isyu.
c. Makapaglalahad ng ibat - ibang konsepto tungkol sa
kahalagahan ng pagkakaroon ng trabaho at upang maiwasan ang
kawalan ng trabaho.
II. NILALAMAN Unemployment o Kawalan ng trabaho
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian https://tradingeconomics.com/philippines/unemployment-rate
https://micadelcozar.wordpress.com/2016/11/07/kawalan-ng-
trabaho-sa pilipinas/
https://brainly.ph/question/477081/
Sanggunian ng Paglinang sa Kasaysayan Kontemporaneong Isyu
Iba pang kagamitang DLP (PowerPoint Presentation), Laptop, Manila Paper, Envelope,
panturo Mga Larawan, Maliit na kahon, Tape
V. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa Magandang umaga klas! Maligayang araw sir!
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng Kumusta kayo, Klas? Mabuti naman po, sir!
bagong aralin
Okay, mabuti naman kung
ganoon, Klas.

Ngayon, maaari bang magsitayo (Magdadasal.)


ang lahat upang ating idulog sa Amen!
mahal na Panginoon ang ating
gawain ngayong araw. Christine,
maaari mo bang pangunahan ang
ating panalangin?

Bago kayo umupo, siguraduhin


muna na nakaayos ang inyong
mga upuan. Kung may mga (Nagpulot at nag-ayos ng
basura o kalat sa ilalim nito ay kanilang silya.)
pakipulot at pakitapon ito sa
basurahan.

Kung maayos na ang lahat ay


maaari na kayong magsiupo, (Nagsiupo ang mga mag-aaral.)
Klas.

Class monitor, Edlyn? Mayroon


bang lumiban sa ating klase Wala po,sir
ngayong araw?

Wow! Mahusay kung ganoon!


Ipagpatuloy niyo lang ang Opo, sir
ganiyang mabuting gawi, Klas.

Bago natin simulan ang


talakayan, ating alalahanin ang
mga iba’t ibang paalala tuwing
tayo ay may aralin:
 Umupo nang maayos.
 Makinig nang mabuti.
 Itaas ang kanang kamay
kung may nais itanong o
kung may nais kayong
ibahagi sa klase.
 Magkaroon ng kooperasyon
kung may pangkatang
gawain.

Nagkakaintindihan ba tayo,
Klas? Opo, sir

Okay, Klas. Handa na ba kayo


na makinig at matuto? Handang-handa na po, sir
B. Paghahabi sa Bago natin simulan ang ating
layunin ng aralin talakayan maaring basahin ng
sabay sabay ang ating layunin?

Pagkatapos ng limampu’t-
limang minutong talakayan,
kayo ay inaasahang:
a. Nakapagbibigay ng mga
halimbawa ng aksyon na tugon
ng gobyerno sa kawalan ng
trabaho.
b. Nakapagsasabi ng
sariling saloobin hingil sa
napapanahong isyu.
c. Makapaglalahad ng ibat -
ibang konsepto tungkol sa
kahalagahan ng pagkakaroon ng
trabaho at upang maiwasan ang
kawalan ng trabaho.

Maliwanag ba sa inyo ang mga Opo, sir


layunin para sa ating panibagong
aralin, Klas?

C. Pag-uugnay ng ILARAWAN MO!


mga halimbawa sa “Bago tayo mag simula sa ating
bagong aralin aralin ay may ipakikita akong
mga larawan. Ano ang inyong
masasabi sa bawat isang
larawan.

Ang larawan ay nagpapakita ng


kawalan ng trabaho.

Mga gabay katanungan:

Sa Ito po ay nagpapakita ng
pagkalulong sa ibang gawain o
bisyo.
tingin ninyo bakit nakararanas
ng kahirapan ang mga tao?\
Ang larawan ay nagpapakita ng
Bakit nila kailangang kahirapan.
makipagsapalaran upang
magkaroon ng trabaho?

Ang mga larawan din po ay


Anong maaaring mangyari sayo nagpapakita ng pag alis ng mga
kung wala kang trabaho? mamayan patungo sa ibang
bansa upang doon magtrabaho
Sa tingin mo anong isyu ang
kinakaharap ng isang bansa
kung marami ang nakararanas
ng kahirapan?

mahusay!
Sapagkat sila ay walang
maayos/stable na trabaho

Upang makatulong sa kanilang


pamilya at mabigyan ng sapat na
pangangailangan

Maaaring malulong sa ibang


gawain o bisyo

Sa palagay ko ang isyung


kinakaharap ng bansa ay
kawalan ng Trabaho o
unemployment.

D. Pagtalakay ng Ngayon naman ay Talakayin


bagong konsepto at natin ang kahulugan ng
paglalahad ng bagong unemployment at alamin natin
kasanayan #1 ang ibat’ibang uri at mga
halimbawa nito.

Ano nga ba ang Unemploymet? Sir, ang unemployment o


Sino Ang makakasagot? kawalan ng trabaho ay isa sa
mga isyu na kinakaharap ng
ating bansa kung saan isa sa
Tama! rason kung bakit ay kahirapan.

Ang kawalan ng trabaho o


unemployment ay ang
sitwasyon na hindi makahanap
ng trabaho, bilang
napagkakakitaang paggawa, ang
isang taong gustong magtrabaho.
Ito ay isa rin sa mga sukatan ng
kalagayan ng ekonomiya sa
isang bansa.

Sino naman makapag bibigay


sakin ang apat na uri ng Sir, ang apat na uri nito ay ang
unemployment? May nakaka FRICTIONAL,CYCLICAL,SE
alam ba class? ASONAL at STRUCTURAL.

TAMA! Palakpakan sya klas.


Kung gayon tara at bigyan
kahuugan natin ang apat na uri
ng unemployment.

Mga Uri ng ng Unemployment

1) Frictional ito ay .
nagaganap kapag ang
indibidwal ay lumipat sa
ibang trabaho mula sa
dating trabaho.

Lealy, magbigay ka nga ng


halimbawa o sitwasyon na Base po sa kahulugan nito,
nagpapakita ng Frictional nabibilang po ang isang tao sa
unemployment? frictional kapag po sya ay umalis
sa dati nyang pinagtatrabahuhan
Magaling, marahil po ay dahil sa maliit ang
tama ang inyong sagot. sahod or dahil sa kanyang mga
katrabaho mismo.

Naunawaan na ba ng lahat ang


unang uri?
Opo sir.
Magpatuloy na tayo sa
pangalawang uri.

2) Cyclical ito ay
nagaganap kapag
may krisis sa
ekonomiya.
Nangyayari
kapag ang pang-
ekonomiyang
demand ay
masyadong
mababa upang
suportahan ang
pinakamataas na
trabaho.
Nangyayari ito
sa mabagal na
paglago ng
ekonomiya at iba
pang mga
panahon ng pag-
urong ng
ekonomiya.

Francis , magbigay ka
nga iyong ideya sa Halimbawa po ay ang
ikalawang uri? pananalanta ng bagyo,
nawawalan po ng trabaho ang
mga tao sa pagkasira ng
kanilang pinatatrabahuhan.

Tama ang iyong sagot, Wala na po.


mayroon pa bang
gustong magbahagi ng
kanilang ideya?

Kung ganun ay dumako


na tayo sa ikatlong uri
ng unemployment.
Pakibahasa nga ng lahat.

3) Seasonal nagaganap ang


pagkawala ng trabaho
bunga ng pagbabago ng
panahon at okasyon.

Magbigay ka nga ng isang


halimbawa , Kyla.
Halimbawa po nagkakaroon ng
trabaho ang isang tao kapag
pasko pero pagkatapos po nito
ay nawawalan na ulit sya ng
trabaho.

Mahusay ang iyong sagot. Isa


pang halimbawa nito ay kapag
summer.

Naunawaan na ba?
Yes sir!
Magpatuloy na tayo sa ikaapat
na uri ng kawalan ng trabaho.

Roxanne, maaari mo bang


basahin ang kahulugan nito?

4. Structural nagaganap
ito kapag ang
mangagawa ay nawalan
ng trabaho sanhi ng
makabagong teknolohiya
at pagbabago ng panlasa
ng mga konsyumer.

Magbigay ka nga ng ideya,Edlyn


.
Halimbawa po nito ay kapag
nawalan ng trabaho ang isang
tao dahil kulang ang kanyang
Magaling kasanayan sa komputer.
tama ang binigay mong
halimbawa.

May iba pa ba kayong mga


tanong, klaripikasyon sa ating Wala na po.
aralin?
Ano sa palagay nyo ang
maaaring maging solusyon sa
unemployment o kawalan ng
trabaho.

Sige nga Rose Ann, ibahagi mo


nga ang iyong sagot sa klase.
Sa tingin ko po dapat bigyan ng
pansin ng gobyerno ang
pagdadagdag ng mamumuhunan
Mahusay! sa bansa na magbibigay trabaho
sa mga mamamayan.

E. Pagtalakay ng Kritikal na mga tanong.


bagong konsepto at A. Anu-ano ang mga solusyon
paglalahad ng bagong sa unemployment o kawalan ng
kasanayan #2 trabaho sa bansa?

Ibahagi mo nga sa klase ang


iyong ideya Charicel  Paghikayat sa mga
mamumuhunan.

Mahusay Charicel!
Pakinggan naman natin ang
ideya ni Mac Roan  Pagdaragdag ng gastos
ng pamahalaan para sa
mga proyekto.

Tama ang inyong mga sagot.


Salamat sa napakalawak nyong
ideya.
B. Ano - ano ang epekto/hindi
magandang dulot ng kawalan ng
trabaho sa bansa?
1. Sa kabataan? Para po sa akin, maari pong
hindi makapag aaral ang mga
bata kung walang magandang
pinagkukunan ang kanilang mga
magulang.

2. Sa pamumuhay ng mga Dahil po kulang ang pantustos


tao? pangangailangan ng pamilya
yung ibang tao po ay
nakagagawa ng masama katulad
ng pagnanakaw.

3. Sa ekonomiya ng bansa? Kung mataass naman po ang


porsyento ng krimen sa amin sa
bansa, naka po hindi mahikayat
ang mga mamumuhunan na
magtayo ng kanilang negosyo sa
bansa.
F. Paglinang ng “Magnilay sa Awit”
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment May ipapanood ako sa inyong
3) isang music video na
pinamagatang “Walang Natira”
by Gloc-9. Pakinggan niyong
mabuti ang mensaheng nais
ipabatid nito at kung kabisado
niyo ay maaari niyong sabayan.
Pagkatapos nito ay ibahagi
ninyo sa klase ang repleksiyon
niyo tungkol sa awiting ito.

Maliwanag ba, Klas?


https://youtu.be/HuD9cCWrdoE

Opo, sir.

(Pagkatapos manood ay
magbabahagi ang bawat
estyudante ng kanilang
repleksiyon.)
G. Paglalapat ng Ang mga mag aaral ay hahatiin
aralin sa pang-araw- sa apat na grupo at bibigyan ng
araw na buhay ibat ibang sitwasyon o
(differentiated instructions) na
magpapakita ng iba’t - ibang
konsepto kung paano
masusulusyunan ang kawalan ng
trabaho o unemployment.
1. Susulat ng isang liham o
open letter para sa
pangulo ng bansa ukol sa
posibleng solusyon ng
kawalang ng trabaho sa
bansa.

2. Gumawa ng isang jingle


na tumatalakay sa
unemployment o
kawalan ng trabaho.

3. Gumawa ng pagsasadula
patungkol sa ating
paksang ating tinalakay.

4. Pagpapakita ng mga
sitwasyon sa epekto o
resulta ng kawalan ng
trabaho sa pamamagitan
ng Tableau.
(Ang tableau ay kahalintulad ng
isang picture frame na
nagpapakita ng mga sitwasyon.

Rubrics:
Maayos na paglalahad ng Paksa
(Clarity):
15 puntos
Kaugnayan ng Nilalaman ukol
sa Tema
(Relevance to the Theme) :
20 puntos
Kooperasyon ng bawat isa
(Cooperation with members)
15 puntos
KABUUAN :
50 Puntos

10 minuto ang ilalaan para sa


preparasyon, brainstorming at
paggawa ng nasabing gawain.

H. Paglalahat ng 1. Base sa ating  Ang unemployment po o


aralin natalakay, ano kawalan ng trabaho ay
ang kahulugan ng ang sitwasyon kung saan
unemployment o
hindi makahanap ng
kawalan ng
trabaho? trabaho ang isang tao.Ito
rin po ay isa sa basehan
ng ekonomiya ng bansa.

2. Anu-ano ang mga  Ang mga uri po ng


uri ng unemployment ay ang
Unemployment?
Frictional, Cyclical,
Seasonal ant Structural.
3. Magbigay ng
halimbawa ng
mga uri ng  Ang kawalan ng trabaho
unemployment. ng isang tao dahil sa pag
alis nito sa dating trabaho
dahil sa stress.

 Ano ang
kahalagahan ng Napakahalaga po ng trabaho
trabaho? sapagkat ito po nagbibigay ng
salapi upang matugunan ang
ating mga pangangailangan.

Bilang isang mag aaral, ano ang Bilang isang mag aaral, ang
maaari mong maitulong upang maitutulong po namin ay mag
maiwasan ang kawalan ng aral ng mabuti, ihanda ang
trabaho sa bansa? aming sarili at magtipid.
Mahusay!
Naintindihan ba ang ating Yes sir!
talakayan klas?

Wala na bang katanungan?


Wala na sir!
Mabuti,
Kung gayon bibigyan ko kayo
ng isang maikling pag sususlit
kung talagang nakinig kayo sa
mga pinag sasabi ko.

I. Pagtataya ng aralin I. Direksyon: Isulat kung ito ay frictional, Cyclical, Seasonal at


Structural unemployment.
1. Si Alice ay nagtatrabaho sa pagawaan ng dvd/cd ngunit
nawalan siya ng trabaho dahil humina ang industriya at hindi na ito
naging patok sa mga tao.
2. Si Layla ay nahihirapan at nagpasyang umalis sa kanyang
trabaho upang maghanap ng panibagong trabaho.
_______3.Si Mia ay natanggap sa call center dahil nangangailangan
ng mangagawa dahil sa papalapit na pasko ngunit mkalipas ang
pasko ay nawalan na siya ng trabaho.
_______ 4. Si Eden ay nawalan ng trabaho sa isang kumpanya dahil
kulang ang kanyang kasanayan sa paggamit ng kompyuter.
_______5. Si Sarah ay nagpasyang mangibang bansa dahil sa
mataas na presyo ng mga bilihin sa bansa dahil dito ay hindi
sumasapat ang kanyang sweldo para sa pangangailangan ng
kanyang pamilya.

II. Direksyon: Tukuyin kung anong uri ng unemployment ang


binabanggit.

1. Ito ay nagaganap kapag may krisis sa ekonomiya.


2. Nagaganap ito kapag ang mangagawa ay nawalan ng trabaho
sanhi ng makabagong teknolohiya at pagbabago ng panlasa ng
mga konsyumer.
3. Ito ay nagaganap kapag ang indibidwal ay lumipat sa ibang
trabaho mula sa dating trabaho.
4. Nagaganap ang pagkawala ng trabaho bunga ng pagbabago ng
panahon at okasyon
5. Nangyayari kapag ang pang-ekonomiyang demand ay
masyadong mababa upang suportahan ang pinakamataas na
trabaho.
TAMANG KASAGUTAN
I.
1. Cyclical
2. Frictional
3. Seasonal
4. Structural
5. Cyclical

II.

1. Cyclical
2. Structural
3. Frictional
4. Seasonal
5. Cyclical

V. TAKDANG ARALIN
Panuto. Sa inyong kwaderno isulat ang kasagutan tungkol sa nagawang interview.
1. Mag interview sa mga tao na walang trabaho sa inyong komunidad alamin kung bakit
wala silang trabaho.
2. Alamin ang bilang ng mga taong walang trabaho sa inyong komunidad. Aat magbigay ng
mungkahi na mkakatulong upang magkaroon sila ng trabaho.

VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY

You might also like