Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 17

Paaralan TIPAS ELEMENTARY SCHOOL-MAIN Baitang/Antas 3

Daily Lesson Log Guro ODELLE R. REYES Asignatura FILIPINO


Petsa Abril 15-19,2024 Markahan 4– WEEK 3
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan
tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at at
pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya, tatas sa pagsasalita at
A. Pamantayang Pangnilalaman
kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at
damdamin
Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa
paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na
B. Pamantayan sa Pagganap pananalita, pagbaybay ng wasto pananalita, pagbaybay ng wasto sa pananalita, pagbaybay ng wasto sa pananalita, pagbaybay ng wasto
sa mga salita at paggamit ng mga salita at paggamit ng angkop mga salita at paggamit ng angkop na sa mga salita at paggamit ng
angkop na tanong na tanong tanong angkop na tanong
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay ang binasa sa sariling Naiuugnay ang binasa Naiuugnay ang binasa sa sariling Naiuugnay ang binasa sa
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) karanasan sa sariling karanasan karanasan sariling karanasan
Pag-uugnay nang Binasa sa Sariling Pag-uugnay nang Binasa sa Sariling Pag-uugnay nang Binasa sa Sariling Pag-uugnay nang Binasa sa Sariling
II. NILALAMAN Karanasan Karanasan Karanasan Karanasan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral SLM PP.14-18 SLM PP.14-18 SLM PP.14-18 SLM PP.14-18
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal SLM / ADM SLM / ADM
ng Learning Resource
LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP,
PRESENTATION AUDIO-
B. Iba pang Kagamitang Panturo VISUAL
PRESENTAT
ION
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Tingnan ang mga larawan. Ano- Basahin ang maikling seleksyon. Basahin at unawain ang balita. Basahin ang sumusunod na Catch Up
pagsisimula ng bagong aralin ano ang iyong nakikita? Saan mo Halos lahat ng balita at isyu ngayon ay pangungusap. Piliin ang letra ng Friday
Mga pangyayri sa buh Ang Bayabas nakatuon sa tamang gawin sa bawat sitwasyon
ito madalas na nakikita?
pandemyang dulot ng COVID-19. na nararanasan ng isang batang
Nakaranas ka na bang dumalo sa
pagdiriwang na ito? Ano sa tingin Basahin ang pahayag sa ibaba. Ito ay tulad mo.
mo ang ipinagdiriwang? isang Health Advisory mula sa ______1. Nakita mong nalaglag ang
Department of Health (DOH). pitaka ng isang matandang nasa
Unahan mo ng kayo’y naglalakad.
LIGTAS ANG MAY ALAM
A. Itago ang pitaka.
Alam ba ninyong sa panahong B. Itakbo ang pitaka.
mayroong mga bagong sakit na C. Ibigay ang pitaka sa pulis.
Iba’t ibang gulay at prutas ang dala ng natutuklasan mas nakasasama kung D. Ibalik ang pitaka sa may ari.
nanay galing tayo’y magpapanik, katulad na
palengke. Hinanap ni Andoy ang lang ng bagong sakit na tinatawag na _____2. Nahihirapan ka sa pagsagot
paborito niyang bayabas Novel-Corona Virus o NCOV. sa module mo.
sa basket. Pagkakita niya’y kinagat Ayon sa Health Advisory ng DOH:
Ano ang ibig sabihin ng salitang agad ang isa at inilagay ang apat sa 1. Dapat manatiling kalmado at A. Tutulugan ang module.
pista? bulsa. Wala ng natirang bayabas. maniwala lamang sa abiso na B. Hihinto kapag nahihirapan ng
Bumalik kaagad si Andoy sa paglalaro naggaling sa kanilang ahensya. sumagot ng module.
ng mga lastiko sa sahig. 2. Pinapayuhan ang lahat na C. Hihingi ng tulong sa nanay o
Si Ate Anding ang naghugas ng mga siguraduhin ang madalas at tamang nakatatandang kapatid na
pinamalengke. paghuhugas ng kamay. kasama sa bahay.
Habang si Nanay ay nagligo saglit at 3. Takpan ilong at bibig tuwing D. Maglalaro ng module legend
nagbihis kaagad umuubo at iwasan ang malapitang dahil hindi na kayang
Ano nga ba ang Pista, Bakit kontak sa mga taong may sintomas ng sagutan ang module.
ng damit pambahay.
ipinagdiriwang ito ng isang Maya-maya pa’y lumapit si Andoy sa trangkaso.
lugar? nanay at nagsabing 4. Magsuot ng wastong proteksiyon sa ______3. Niyaya ka ng Nanay mo
➢ Sa ibang lugar ang Pista ay sumakit daw ang kaniyang tiyan. katawan kung lalapit sa mga hayop na lumabas ng bahay at pumunta
mula sa bukid o sa mga wild animals. ng mall.
pagpapasalamat sa kanilang Sinabi rin ni Andoy na naubos niya
ang mga bayabas. Nagtaka rin si Ate 5. Dapat lutuin nang mabuti ang ating A. Hindi sasama dahil alam kong
Patron dahil sa mabuting ani at
Anding dahil wala pagkain. bawal lumabas ang mga
magandang buhay. 6. Palakasin ang ating resistensiya sa bata.
siyang nahugasang bayabas sa mga
➢ Paano ipinagdiriwang ang pamamagitan ng healthy lifestyle. B. Sasama ako dahil matagal na
dala ng nanay.
Pista sa inyong barangay? Kaya’t tumawag ang nanay sa 7. Pagtulog nang mahaba. akong hindi nakakapasyal.
➢ Ano- ano ang iyong mga kaibigan doktor upang C. Sasama ako sa nanay ko.
nakita at naranasan sa magbigyan ng tamang gamot si Panuto: Iguhit ang masayang mukha kung Magsusuot lang ako ng facemask
pagdiriwang ng Pista? Andoy. ang pangungusap ay sang- ayon sa at face shield.
nabasang balita at iguhit naman ang D. Papasok ako sa loob ng bahay at
➢ Nasiyahan ka ba sa mga
Sagutin ang mga tanong. Isulat ang malungkot na magkukulong sa Kuwarto.
naging karanasan mo sa pagdalo
titik ng tamang sagot ______4. Nakita mong naglalaro
sa Pista? lang ng computer ang kapatid mo
sa sagutang papel sa bilang 1-4. Sa mukha kung ito naman ay hindi. (batay sa
bilang 5, ibigay ang hinihingi. balitang “Ligtas Ang at hindi sumasagot ng module.
May Alam”) A. Magagalit ako sa kapatid ko.
1. Madaling araw na kung matulog. B. Kukunin ko ang cellphone niya
2. Lutuing mabuti ang ating pagkain. at itatago ko.
1. Kung ikaw si Andoy, bakit mo 3. Lumapit sa mga taong may sintomas ng C. Isusumbong ko siya sa Nanay
kukunin ang lahat ng bayabas trangkaso. namin.
na dala ng iyong ina? 4. Palakasin ang ating resistensiya sa D. Kakausapin ko siya at sasabihan
A. ito ang paborito mong prutas pamamagitan ng healthy kong sagutan muna niya
B. may panibagong kang paglalaruan lifestyle. ang kanyang mga module bago siya
C. ipagbibili mo ito tapat ng iyong 5. Pinapayuhan ang lahat na siguraduhin maglaro.
bahay ang madalas at tamang paghuhugas ng
D. ipagyayabang sa mga kalaro at kamay. ______5. Pagkatapos maglaro ay
kaibigan nakita mong nakahain na ang
pagkain. Patakbo kang lumapit sa
2. Ano ang naiisip mong dahilan mesa at kumuha ng
sakaling sumakit ang iyong pritong manok. Nakita ka ng nanay
tiyan pagkatapos mong kumain? mo at pinalo ang kamay
A. naglaro ka agad matapos mong mo dahil marumi pala ito.
kumain A. Iiyak ako dahil ako ay napalo.
B. inubos mo ito at hindi ka namigay B. Hindi na ako kakain at papasok
sa kapatid na lang ako sa kuwarto.
C. busog na busog ka sa mga kinaing C. Pupunta ako sa kusina at
mong bayabas maghuhugas ako ng aking mga
D. agad mong kinain ang mga bayabas Kamay.
na hindi naghugas D. Magtatampo ako sa Nanay ko
ng kamay. dahil pinalo niya ako.

3. Kung may paborito kang pagkain,


ano ang gagawin mo?
A. uubusin lahat C. itatago muna
B. magtira sa iba D. kukunan ng
larawan

4. Bakit kailangang panatilihin mong


malinis ang iyong katawan?

A. Sasabay ka sa uso
B. Malalayo ka sa sakit
C. Magandang kang tingnan
D. Dadami ang iyong mga kaibigan

5. Ano ang ginagawa mo upang


maging malusog ang iyong katawan?
Magbigay ng tatlong paraan.

B. Paghahabi ng layunin ng aralin Sa pagbabasa ng kuwento, hindi Sa pagbabasa ng kuwento, hindi Sa pagbabasa ng kuwento, hindi lamang Sa pagbabasa ng kuwento, hindi
lamang natin nakikilala at lamang natin nakikilala at natin nakikilala at lamang natin nakikilala at
nakukuha ang mga ideya at kaisipan nakukuha ang mga ideya at kaisipan sa nakukuha ang mga ideya at kaisipan sa nakukuha ang mga ideya at kaisipan
sa mga sagisag na nakalimbag. mga sagisag na nakalimbag. mga sagisag na nakalimbag. sa mga sagisag na nakalimbag.
Maari din nating iugnay ang sariling Maari din nating iugnay ang sariling Maari din nating iugnay ang sariling Maari din nating iugnay ang sariling
karanasan sa mga pangyayari sa ating karanasan sa mga pangyayari sa ating karanasan sa mga pangyayari sa ating karanasan sa mga pangyayari sa
buhay na nagdudulot ng kasiyahan at buhay na nagdudulot ng kasiyahan at buhay na nagdudulot ng kasiyahan at ating buhay na nagdudulot ng
kalungkutan. kalungkutan. kalungkutan. kasiyahan at kalungkutan.

Sagutin ang mga sumusunod na


katanungan ng Opo o Hindi po.
1. Naging malungkot ka ba dahil
hindi ka makalabas ng inyong
bahay noong Enhanced Community
Quarantine?
2. Nainip ka ba sa matagal na paglagi
sa loob ng bahay?
3. Gusto mo na bang mag-aral at
pumasok muli sa paaralan?
4. Naranasan mo bang mapagalitan ng
iyong tatay o nanay dahil
hindi ka nakasunod sa kanilang utos.
5. Naranasan mo bang tumulong o
magbigay ng pagkain sa mga
kaibigan o kamag-anak ngayong
pandemya?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Nais mo bang dumalo sa May mga sandali bang Panuto: Sagutin ang mga tanong sa ibaba Mahilig ka ba sa gadget? Ilan ang
aralin. pagdiriwang ng Pista sa ibang nagmamadali ka at nakalimutan batay sa Health Advisory na inyong gadget mo? Basahin ang
(Activity-1) narinig o nabasa. kuwento.
lugar? mong maghugas ng kamay bago
1. Tungkol saan ang Health Advisory?
Ating basahin ang maikling kumain? Si Mikay at ang Gadget
2. Anong ahensiya ang nangasiwa nito? ni: Dr. Maria Leilane E. Bernabe
kuwento. Ang nabasa mo ay iilan lamang sa 3. Ano-ano ang mga dapat gawin kung
Ang Pistang Babalikan Ko mga kuwentong mayroong bagong sakit na
nagpapaalala na maari mong natuklasan?
Araw ng Sabado noon. Isinama balikan ang iyong mga karanasan 4. Paano ka makatutulong sa inyong
ako ni Nanay sa Lucban, Quezon upang makaugnay sa mga komunidad para mapanatiling ligtas
upang dumalo sa Pahiyas pangyayara ang binasang teksto. sa COVID-19?
Festival. Malugod kaming Ang kakayahan sa pag uugnay ng 5. Mabuti ba ang may alam? Bakit?
Kapansin-pansin sa panahon
tinanggap ng aming mga kamag- binasa kaugnay ngayon na wala ng batang nais
anak.Napakaraming pagkain ang sa sariling karanasan ay maglaro sa parke. Kahit tindahan ng
nakahain sa lamesa. Maraming nakatutulong upang makabubuo mga laruan ay hindi na rin
napupuntahan ng mga bata dahil
mga tao ang bumibisita sa ng malinaw na pananaw, malalim mas gusto nila ngayon ay gadget.
kanilang lugar sa ganitong araw. na pang-unawa, at Naiiba ang batang si Mikay. Hindi
Bigla akong napalabas ng bahay makatotohanang pagbabahagi siya ibinibili ng gadget ng
kaniyang magulang.
ng marinig ko ang mga sigawan. habang nililibang ang sarili sa “Nanay, kailan n’yo po ba ako
pagbabasa. ibibili ng cellphone?” tanong ni
“Hayan na! Hayan na! Mikay.
“Masyado ka pang bata para diyan
Magsisimula na ang parada!” ang
‘wag kang mainip darating
sigaw ng mga tao. Ang daming din ang panahon ibibili ka rin namin
tao sa kalsada! Lahat sila ng cellphone,” tugon ng ina.
gustong manood. Dahil ako ay “Magtiwala ka hindi mo kailangan
ang mga iyan upang ikaw ay
maliit, wala akong masyadong sumaya”, dagdag pa ng ama.
makita. Natuwa ako sa isang Nagalit si Mikay dahil ayaw siyang
dayuhan nang yayain niya akong ibili ng magulang niya ng
cellphone. “Nakakainis naman. Ako
lumipat sa kanyang puwesto sa na lamang ang batang walang
unahan. Agad akong cellphone. Hindi tuloy ako
nagpasalamat sa kanya. makasunod sa pinag-uusapan nila”.
“Wow! Nakakatuwa talaga dito.
Naging malungkutin si Mikay.
Sana ay isama uli ako ni Nanay Napansin ito ng kaniyang mga
sa susunod na taon,” ang sabi ni magulang. Kaya lahat ng paraan ay
Lino. ginawa ni Mikay upang ibili
“Naku! lalo kang malilibang siya ng cellphone. Naging masipag
siya sa gawaing bahay, tumulong sa
kapag nakita mo ang maririkit na pagluluto sa kaniyang ina,
palamuti sa kanilang mga bahay. naghahain ng pagkain at
Talagang malikhain ang naglilinis ng bahay, Kaya naman
nanibago ang mga magulang sa
mga taga-Lucban,” sambit ni ipinakitang kasipagan ni Mikay.
Nanay. Hinding-hindi ko “Naninibago ako sa iyo anak.
malilimutan ang pistang ito. Parang alam ko na ang gusto
mong hilingin,” ang sabi ng
Babalik ako dito.
kaniyang ina.
Gusto mo ba ng cellphone?”
Tanong: Tuwang-tuwa si Mikay sa tanong
1. Ano ang pamagat ng ng ina. “Opo Nanay, alam mo
naman po na gustong-gustong ko
kuwento ? talaga na magkaroon niyan! Para po
___________________________ mabilis kong makausap ang
2. Saang Pista pumunta ang mag- aking mga guro at mga kaklase
kapag may itatanong ako sa aming
ina?
mga aralin”.
__________________________ “Sige, ibibili kita pero sana hindi ko
3. Ano- ano ang kanyang nakita makikita na laging
at naranasan sa pagse-cellphone lamang ang
ginagawa mo” paalala ng ina. “Opo
pagdiriwang ng Pista sa Lucban , Nanay, pangako.”
Quezon? Ibinili na nga si Mikay ng cellphone
___________________________ ng kaniyang magulang.
Simula nang magkaroon ng
4. Bakit kaya nasabi niyang cellphone si Mikay, unti-unti nang
babalik siya ? nauubos ang oras niya.
___________________________ Dahil sa labis na paggamit ng
5. Kung ikaw ang bata sa cellphone ay nalimutan na
niyang gumawa ng takdang-aralin.
kuwento nanaisin mo rin bang Kahit pagkain ay hindi na rin
bumalik? Bakit? niya napapansin at tila hindi na siya
___________________________ nakakaramdam ng gutom.
Nawalan na rin siya ng oras para
6. Ano – anong mga karanasan makipagkuwentuhan sa kaniyang
mo ang maiuugnay mo sa mga magulang. Higit sa lahat ay
iyong binasa? unti-unti na rin nakakaramdam ng
paglabo ng mata si Mikay.
__________________________
Hindi pa rin nawala ang labis na
paggamit ng cellphone ni
Halimbawa: Mikay.
Masayang masaya ako kapag
Isang araw, nasira ang cellphone
ipinagdiriwang ang Pista sa niya at wala pa silang pera
aming barangay. Dahil..... upang palitan ito.
• Napakaraming hinahandang
Noon napansin ni Mikay ang mga
pagkain oras na nawala sa kaniya da-
• May parada ng banda. hil sa labis na paggamit ng
• May iba’t- ibang palaro at cellphone. Ang kaniyang mga
paligsahan. magulang ay tumatanda na, ng hindi
n’ya namamalayan. Mapuputi na
• Maraming bisita . ang ka- nilang mga buhok at
Paano mo nasasabi na naiuugnay kulubot na rin ang mga balat.
mo ang binabasang kuwento Biglang napaluha si Mikay. Naisip
sa iyong sariling karanasan? niya na maraming taon ang
Mas madali mong nauunawaan nawala sa kaniya na hindi na niya
maibabalik.
ang binabasa mo kung ito Kaagad niyang niyakap ang
ay naranasan mo na. kaniyang mga magulang.
• Nararamdaman mo ang Ipinangako niya sa kaniyang sarili
na unti-unti siyang babawi sa mga
damdamin ng tauhan sa
naging pagkukulang sa kanila.
kuwentong binabasa mo kung ito Naisip niya na pansamantala
ay naranasan mo na. lamang ang kaligayahang ibinibigay
ng gadget. Mas mahalaga pala ang
mga oras na kasama ang pamilya
kaysa anumang gadget.

Sagutin ang mga sumusunod na


tanong.
1. Ano ang gustong ipabili ni
Mikay?
2. Bakit niya kailangan ng
cellphone?
3. Nakatulong ba kay Mikay ang
cellphone?
4. Paano ipinakita ng magulang ang
kanilang pagmamahal kay
Mikay?
5. Ano ang aral ang napulot mo sa
kwento?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at PAGSASANAY 1: Basahin ang kuwento. Sagutin ang Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong Gawaing: Ibahagi ang kaparehong
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity PANUTO: Basahin ang maikling mga tanong. Isulat sa papel ang batay sa iyong karanasan. karanasan
-2) 1. Mabuti ba ang pagkakaroon ng sa kuwentong binasa na “Si Mikay
kwento. Isulat ang mga hinihingi titik ng tamang sagot sa bilang 1-
pandemya tulad ng COVID-19? Bakit mo at ang Gadget.” Isulat ang
sa bawat bilang: 4. Ibigay naman ang hinihingi sa
nasabi? ginawang pag-uugnay ng iyong
bilang 5. 2. Ano-ano ang mga ginawa mo sa karanasan sa sagutang papel.
Ang Plano ni Bitoy panahong may community
Mamaya Na quarantine? Ipaliwanag ang iyong sagot.
Marami nang nakasabit na parol
at makukulay na ilaw sa bintana. 3. Anong natutuhan mo sa pagkakaroon ng
Naririnig na rin ang mga awiting pandemya tulad ng COVID- 19?
pamasko.
May plano si Bitoy at ang
kaniyang mga kaibigan. Kumuha
si Lino ng basyong lata ng gatas.
Binutasan niya ito sa
magkabilang dulo. Tinakpan ang
butas gamit ang plastic na Isang Sabado, dinaanan ni Tilong
inunat at ipinirmi ng goma. ang pinsan at kaklaseng si Lala.
Si Mario naman ay kumuha ng Susubukan nila ang bago niyang
bisekleta. Ngunit,
maraming tansan. Gamit ang abala si Lala sa pagguguhit ng
malaking bato, pinipi niya ito. larawan para sa Filipino 3.
Binutasan niya sa gitna ang mga Hindi muna sasama si Lala dahil
napiping tansan. Isinuot niya ang uunahin niya ang takdang aralin.
binilog na alambre sa mga tansan. Susunod na lang daw siya kung
matatapos na ang gawain.
PANUTO: Ano - anong mga Kinumbinsi ni Lala ang pinsan na
karanasan mo sa buwan ng sabay nilang
Disyembre ang maiuugnay mo sa gagawin ang aralin sa bahay nila
mga ginawa nina Bitoy at ng subalit ang sabi ni Tilong ay,
kanyang mga kaibigan? “mamaya na”.
Isulat ang mga ito sa loob ng Dumating ang Lunes. Sa silid-
parol. aralan sa asignaturang
Filipino 3 ay isa-isang pumunta sa
harapan ang mga kaklase nina
Tilong at Lala. Nagsalita tungkol
sa kani-kanilang iginuhit
na mga larawan at ipinagmalaki
ang bawat gawa. Nang tinawag na
si Tilong ng guro ay hindi siya
tumayo.
Wala siyang dalang gawain na
maipapakita at maipagmamalaki
sa klase.

Mga tanong:
1. Kung ikaw si Tilong, ano ang
dahilian bakit ayaw mong tumayo
sa harap ng klase?
A. naiwan mo ang iyong ginawa
B. hindi maganda ang ginawa mo
C. nahihiya kang magsalita sa
harap
D. hindi ka nakagawa ng takdang
aralin
2. Ano ang dahilan at walang
naipasa si Tilong sa klase?
A. Wala siyang kagamitan
pangguhit.
B. Naubos ang oras sa
pagbibisekleta.
C. Hindi niya alam ang takdang
aralin.
D. May ginawa siyang mas
importante.
3. Kung ikaw si Tilong, paano mo
maiiwasan ang malagay sa
ganitong sitwasyon?
A. Makinig nang mabuti sa guro.
B. Hindi na lang papasok upang
hindi mapahiya.
C. Makinig sa sinabi ni Lala at
gawin ang takdang aralin.
D. Ipagpatuloy ang pabibisekleta
kasama ang kaibigan.

4. Alin ang madalas mong


ginagawa kapag nasa bahay?
A. naglalaro ng kompyuter
B. natutulog maghapon
C. nagbabasa at nag-aaral
D. nanonood ng telebisyon

5. May mga panahon bang hindi


mo nagawa ang pinapagawa sa
iyo? Ano ang nangyari? Isulat sa
papel ang iyong sagot.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at PANUTO: Basahin ang maikling Panuto: Basahin ang maikling kuwentong Panuto: Sagutin ang sumusunod
paglalahad ng bagong kasanayan #2 talata at sagutin ang mga Basahin at unawain ang pinamagatang Ang Punong Kawayan. na tanong. Piliin ang titik ng
(Activity-3) Pagkatapos, magsalaysay ng sariling
sumusunod na tanong. seleksyon. wastong sagot batay sa iyong
karanasang may kaugnayan sa binasang
Ang Sakit na Coronavirus sariling karanasan.
kuwento.
(COVID-19).
Ang ating bansa ay lubos na Ang Punong Kawayan
naapektuhan ng sakit na
tinatawag nating “Corona Virus”. Sa isang bakuran, may ilang punungkahoy
Nagdulot ito ng matinding na may kanya-
1.
suliranin hindi lamang sa ating kanyang katangian. Mabunga ang santol,
bansa kundi sa buong mundo. mayabong ang mangga, mabulaklak ang
kabalyero, tuwid at mabunga ang niyog.
Umabot sa milyon ang
Ngunit sa isang tabi ng bakuran ay
naapektuhan at naroroon ang payat na kawayan.
daang libo ang mga namatay. Kaarawan na Sarah. Bibilhin Minsan, nagpaligsahan ang mga
Maraming kababayan natin na ang pulang sapatos na punungkahoy.
ang nawalan ng trabaho pati na gustong gusto niya. Kahit “Tingnan ninyo ako,” wika ni Santol.
rin ang mga OFW. Marami sa hindi pa luma ang asul “Hitik sa bunga kaya mahal 2.
mga “frontliners” na tinuturing niyang sapatos ay ako ng mga bata.”
nakumbinsi niya ang mga “Daig kita,” wika ni Mangga. “Mayabong
nating mga bayani sa panahong ang aking mga dahon at hitik pa sa bunga
ito ang nagbuwis rin ng kanilang magulang na bilhan siya ng kaya maraming ibon sa aking mga sanga.”
buhay. bago. “Higit akong maganda,” wika ni
Kabalyero. “Bulaklak ko’y
Nakakatakot ang sakit na ito 3.
marami at pulang-pula. Kahit malayo, ako
hindi natin ito nakikita at Nasa tindahan na sina Sarah
ay kitang-kita na.”
napakabilis ng pagkalat nito. at mga magulang nito.
“Ako ang tingnan ninyo. Tuwid ang puno,
Upang maiwasan natin ang sakit Isinusukat na niya ang
malapad ang mga
pinakausong pulang sapatos.
na ito at matigil ang paglaganap dahon at mabunga,” wika ni Niyog.
nito kailangan nating sundin ang “Tekayo, kaawa-awa naman si Kawayan.
Aliw na aliw siya rito dahil Payat na, wala pang
mga alituntunin ng DOH at ng
sa bawat hakbang niya ay bulaklak at bunga. Tingnan ninyo. Wala 4.
ating pamahalaan. Manalangin sumasabay sa pagkidlap ng siyang kakibo-kibo. Lalo na
tayo sa Panginoong Diyos na mga ilaw sa may talampakan siyang nagmumukhang kaawa-awa.”
malagpasan natin ang pagsubok Nagtawanan ang mga punungkahoy.
na ito sa ating buhay at bumalik Nang huhubarin na niya ang Pinagtawanan nila ang punong kawayan.
na sa normal ang ating sapatos ay napansin niya ang Nagalit si Hangin sa narinig na usapan ng
pamumuhay. isang batang lalaking kasing- mga punungkahoy.
edad niya sa labas. Pilay, Pinalakas niya nang pinalakas ang 5.
Sagutin ang mga tanong: nakasaklay, at nakatsinelas kaniyang pag-ihip. Ang isang oras
lamang. Masaya itong niyang pagkagalit ay nalagas ang mga
1. Anong sakit ang nagdulot ng
nagtitinda ng mga basahan. bulaklak, nahulog ang mga
matinding suliranin sa ating Napansin ni Sarah na ang bunga at nangabuwal ang puno ng
bansa at sa buong mundo ? isang binti nito ay maliit mayayabang na punungkahoy. Si
________________________ kaysa sa kabila kaya hindi ito Kawayan na mababang-loob ay sumunod-
2. Paano mo masasabi na matindi nakalalakad nang timbang. sunod sa ihip ng malakas
ang epekto ng virus na ito? na hangin. Tanging si Kawayan lamang
___________________________ Napatigil si Sarah. Tuluyan ang naiwang nakatayo at hindi nasalanta.
3. Sino ana mga itinuturing nang hinubad ang isinukat na
nating mga bayani sa ating sapatos. Napaiisip siya.
bansa ngayon?
___________________________ Wika ni Sarah, “Itay, Inay,
4. Bakit nakakatakot ang sakit na nagbago po ang isip ko,
huwag na po nating bilhin
Corona Virus ? ang sapatos. Sayang po ang
___________________________ pera. Okey pa naman po
5. Habang binabasa mo ang iyong asul kong sapatos.
talatang ito, Ano ang iyong
nararamdaman? Bakit ? Ang importante po ay may
___________________________ mga paa ako. Ito po ang
dapat kong pasalamatan.
Nakakalakad at nakakatakbo
ako nang maayos. Salamat po
Itay, Inay sa pagmamahal
ninyo sa akin,” sabay yakap
sa magulang.

Sa gabing iyon ay nagkaroon


ng maliit na salusalo sa
bahay nila kasama kaniyang
Lolo at Lola.

Gawain 1 :

Kung ikaw si Sarah, paano


mo ipakikita ang iyong
pasasalamat sa mga biyayang
natatanggap araw-araw?
Isulat ang iyong sagot sa
papel.

F. Paglinang sa Kabihasnan PANUTO: Basahin ang maikling Gawain 2 Panuto: Basahin at unawain ang kuwento. Panuto: Tingnan ang larawan sa
(Tungo sa Formative Assessment) kuwento at sagutin ang mga Ilista ang limang biyayang iyong Pagkatapos sagutan ang kasunod na ibaba.
(Analysis) tanong.
tanong: natanggap. Pagkatapos ay
Modelong Bata Naranasan mo na ba magdiwang ng
Ang Batang Madiskarte ibigay ang dahilan kung bakit mo
iyong kaarawan? Paano mo ito
Si Lito ay batang laki sa hirap. ito pinasasalamatan? Isulat ito ipinagdiwang. Isulat ang sariling
Isang hapong papauwi si Danilo galing
Siya ay isang batang sa malinis na papel. paaralan, siya’y hinarang ng limang karanasan sa sagutang papel.
maasahan at masipag pagdating batang lalaki. Ang mga ito ay
sa kanyang pag-aaral. naghahanap ng basag-ulo.
Isang araw pumunta siya sa isang Pinatigil si Danilo sa paglalakad at
tindahan ng kagamitan pinagsalitaan ng isa. “Kung
pampaaralan. Nakita niya ang talagang matapang ka, lumaban ka.
Pumili ka ng isa sa amin na kasinlaki
mga kagamitan na kailangan
mo,” ang hamon. Malumanay na
niya para sa kanyang proyekto. sumagot si Danilo, “Ayaw ko
Malungkot si Lito dahil alam ng away. Bakit ako lalaban sa inyo?
niya na hindi sapat ang perang Hindi naman tayo nagkagalit!”
dala niya upang mabili ang “Umiiwas ang Boy Scout sa away,”
“Lumaban Ka!” at dinuraan ang
mga kailangan niya. Malungkot
mukha ni Danilo. Ang lumait na bata
na umuwi si Lito. Tinanong siya
ay maliit kaysa kay Danilo.
ng kanyang ina kung bakit Siya’y mayabang at nagmamagaling.
malungkot ito. Ngumiti si Lito Muling hinamon si Danilo, “Ikaw
na parang walang lungkot na ay isang duwag!”
nararamdaman. At dahil sa ayaw “Kaibigan ako ng sinoman. Ang sabi
niyang mabigyan pa ng problema ng titser ay dapat akong
ang kanyang mga magpaumanhin sa umaaglahi sa akin!”
“Totoong maraming dahilan!
magulang tungkol sa kanyang
Lumaban ka kung lalaban. Isa kang
proyekto, umisip siya ng paraan duwag!” at sinipa si Danilo.
kung paano madadagdagan ang Nakiusap si Danilo. “Ako’y aalis na.
kanyang salapi. Hinihintay ako ng aking ina. Ayaw
Inipon ni Lito ang mga bote, niya akong gabihin sa pag-uwi.
plastic at bakal na nakikita niya Lumakad nang paunti-unti si Danilo.
sa paligid ng kanilang tahanan at Siya’y sinundan ng mga batang
ipinagbili. Masayang nabili mapanudyo. Sila’y nakarating sa puno
ng tulay.
ni Lito ang mga kagamitang
kailangan niya para sa kanyang
Mga tanong:
proyekto. A. Paano mo ilalarawan ang batang si
Danilo?
B.Naranas mo rin bang may humahamon
sa iyona makipag-away? Ano
ang iyong ginawa?
C. Kung ikaw ang magiging magulang ni
Danilo, ipagmamalaki mo ba
siya na ito’y iyong anak? Sa paanong
paraan?
D. Ibigay ang aral ng kuwento.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw PANUTO: Lagyan ng tsek (/) ang Basahin at unawaing mabuti ang Panuto: Unawain ang anunsyo kung Panuto: Basahin ang maikling
na buhay bilang na nagsasaad ng natutuhan teksto. “Paano Makakaiwas sa Sakunang Dulot ng talata. Isulat ang sariling
(Application) Bagyo.” Iguhit ang masayang mukha kung karanasan batay sa kuwentong
mo ngayong araw.
ang pangungusap ay binasa.
_____1. Natutuhan ko na ang
sang-ayon sa nabasang anunsyo iguhit
pagbabasa ay mahalaga sa buhay naman ang malungkot Sa munting tahanan ng pamilya
ng tao. na mukha kung ito ay hindi. Santos, araw-araw na
_____2. Nalaman ko na maari nagtutulungan ang magkakapatid
nating iugnay ang ating mga na sina Ana, Benjie, at Carla sa
binabasa sa ating sariling kanilang mga gawaing bahay. Si
karanasan. Ana ang tagapagluto ng masasarap
na ulam, habang si Benjie naman
_____3. Nalaman ko na sa
ang nag-aalaga ng mga halaman sa
pamamagitan ng pagbabasa ay Sumali sa pabilisan ng pagtakbo
bakuran. Si Carla naman ang
maari tayong makapagbigay ng ang kambal na sina Karlo at responsable sa paglilinis ng
sarili nating ideya o Karla. Malaki ang premyo sa kanilang tahanan at pag-aasikaso
reaksyon batay sa ating mga patimpalak na ito. sa mga alaga nilang hayop. Sa
karanasan. Simbilis ng kidlat ang takbo ni bawat hakbang ng kanilang
Karla. Nangunguna siya. pagsasama, lumalalim ang
kanilang pagmamahalan at
Tanong: Habang si Karlo ay nasa ikaapat
pagkakaisa bilang magkakapatid.
1. Bakit pumunta sa tindahan ng na puwesto mula sa una.
mga kagamitang Nang malapit ng maabot ni Karla
pampaaralan si Lito? ang finish line ay biglang
A. Bibili siya ng kagamitang namanhid ang kaniyang kanang
pampaaralan binti. Natumba siya.
B. Mamasyal siya Nalampasan siya ng dalawang 1. Huwag ugaliing makinig sa radio, TV,
internet at iba pang media channel.
C. Magbebenta siya ng mga bote sumusunod sa kaniya. Nang
2. Tumawid sa rumaragasang tubig.
at plastik nagpang-abot na sila ng kapatid
3. Huwg pumalaot o mangisda.
2. Nabili ba ni Lito ang ay tumigil si Karlo upang 4. Putulin ang mga sanga ng puno na
kagamitan para sa kanyang maalalayan siya. Nalampasan na maaaring bumagsak.
proyekto? naman sila ng iilan pang mga
Bakit? kalahok.
A. Opo, dahil may pera siya Akay-akay ni Karlo ang pipilay-
B. Hindi po, dahil hindi sapat ang pilay na si Karla
pera niya patungong finish line. Hindi man
C. Hindi po, dahil wala doon ang sila nanalo sa paligsahan ay
kailangan niya naabot nila sabay ang dulo ng
3. Ano ang naramdaman ni Lito? karera. Higit sa lahat ay
A. Nalungkot B. natuwa C. napatunayan nila na ano man ang
nabigla mangyayari ay dapat walang
4. Ano ang ginawa ni Lito para iwanan.
madagdagan ang pambili niya Aling pangyayari sa binasang
Sa kanyang proyekto? teksto ang maaari mong iugnay sa
A. Humingi siya ng pera sa sariling karanasan? Ano ang
nanay. natutuhan mong aral mula
B. Inipon niya ang mga bote at sa pangyayaring ito. Isulat ang
plastic na nkikita sa paligid iyong sagot sa malinis na papel.
at ipinagbili niya ito. Gawing batayan sa pagsagot ang
C. Binasag niya ang kanyang rubrik.
alkansya.
5. Anong uri ng bata si Lito?
A. Tamad B. palaasa C.
madiskarte
Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:

Ang kakayahan sa pag uugnay ng Ang kakayahan sa pag uugnay ng Ang kakayahan sa pag uugnay ng Ang kakayahan sa pag uugnay
binasa kaugnay binasa kaugnay binasa kaugnay ng binasa kaugnay
sa sariling karanasan ay sa sariling karanasan ay sa sariling karanasan ay nakatutulong sa sariling karanasan ay
nakatutulong upang makabubuo nakatutulong upang makabubuo upang makabubuo ng malinaw na nakatutulong upang makabubuo
ng malinaw na pananaw, malalim ng malinaw na pananaw, malalim pananaw, malalim na pang-unawa, at ng malinaw na pananaw,
na pang-unawa, at na pang-unawa, at makatotohanang pagbabahagi habang malalim na pang-unawa, at
makatotohanang pagbabahagi makatotohanang pagbabahagi nililibang ang sarili makatotohanang pagbabahagi
habang nililibang ang sarili habang nililibang ang sarili sa pagbabasa. habang nililibang ang sarili
sa pagbabasa. sa pagbabasa. sa pagbabasa.
Madaling nauunawaan ang
H. Paglalahat ng Aralin binabasang akda kung ang mga
Madaling nauunawaan ang Madaling nauunawaan ang
(Abstraction)) pangyayari rito ay may kahalintulad
binabasang akda kung ang mga binabasang akda kung ang mga sa ating karanasan, nasaksihan o
Madaling nauunawaan ang
pangyayari rito ay may pangyayari rito ay may binabasang akda kung ang mga
maaaring sa kuwento ng ating mga
kahalintulad sa ating karanasan, kahalintulad sa ating karanasan, pangyayari rito ay may kahalintulad
kaibigan. Sa ganitong pagkakataon
sa ating karanasan, nasaksihan o
nasaksihan o nasaksihan o madaling matukoy ang suliranin at
maaaring sa kuwento ng ating mga
maaaring sa kuwento ng ating maaaring sa kuwento ng ating makapagbigay ng maaaring solusyon
kaibigan. Sa ganitong pagkakataon
mga kaibigan. Sa ganitong mga kaibigan. Sa ganitong dito batay sa nabasa nating akda o
kuwento. madaling matukoy ang suliranin at
pagkakataon pagkakataon makapagbigay ng maaaring
madaling matukoy ang suliranin madaling matukoy ang suliranin at solusyon dito batay sa nabasa nating
at makapagbigay ng maaaring makapagbigay ng maaaring akda o kuwento.
solusyon solusyon
dito batay sa nabasa nating akda dito batay sa nabasa nating akda o
o kuwento. kuwento.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) PANUTO: Batay sa iyong mga Panuto: Basahin at unawain ang Basahin ang kuwento at sagutan ang mga Panuto: Tingnan ang larawan sa
nabasa tungkol sa Pandemyang usapan ng magkaibigan. Punan tanong. ibaba.
dulot ng COVID 19. Sumulat ng ang mga lobo ng usapan ng
limang pangungusap na Hindi Hadlang ang Kahirapan Naranasan mo na ba ang naranasan
pangungusap hango sa iyong
nagsasaad ng iyong mga naging ng bata sa larawan? Ano ang iyong
karanasan sa panahon na ang karanasan upang mabuo ang Nagkaroon ng pandemya sa buong mundo. ginawa? Isulat ang iyong karanasan
Metro Manila at ibang bahagi ng komiks istrip. Isulat ito sa iyong Marami sa iyong kuwaderno.
Pilipinas ay nasa ilalim ng kuwaderno. ang naapektuhan dahil sa virus na ito.
Enhanced Community Marami ang mga
Quarantine ( ECQ ). nawalan ng trabaho dahil sa pagsasara ng
mga pabrika,
pagawaan mga tindahan at iba pang
napagkukunan ng
ating kabuhayan.Si Romel ay isang batang
walong taong
gulang. Sila ay mahirap lamang, dahil sa
pandemya ay
nawalan ng trabaho ang kanyang mga
magulang. Nang
magbukas ang klase alam ni Romel na
kinakailangan nilang
bumili ng laptop, cellphone at magkaroon
ng data para sa
kanyang pag-aaral. Ang iba niyang
kaibigan ay tumigil muna
sa pag-aaral dahil sa walang pambili ng
mga gadget na ito.
Subalit si Romel ay pursigidong
makatapos ng pag-aaral para
sa kanya ay hindi hadlang ang kahirapan
alam niya na kahit
hindi siya mag-online class basta pag-
aaralan niya ang mga module niya at
sasagutan niya ang lahat ng mga tanong ay
tataas ang grado niya. Ginawa ng ani
Romel ang lahat at sa
bawat kwarter na natatapos ay nakakamit
niya ang mataas
na karangalan. Natuwa ang kanyang mga
magulang. Para
kay Romel kahit ano ang mangyari ay
tatapusin niya ang
kanyang pag-aaral.

1. Sino ang pangunahing tauhan sa


kuwento? ______________.
2. Ano ang pandemyang kumalat sa buong
mundo? ________.
3. Ano ang kalagayan sa buhay nina
Romel? ________________.
4. Anong nangyari sa mga magulang ni
Romel?
__________________________________
_____________
5. Anong katangian mayroon si Romel?
_____________________.
6. Ginagawa mo rin ba ang ginagawa ni
Romel kapag
nakakakuha ka na ng mga module?
____________.
7. Sino ang iyong tutularan si Romel ba o
ang kanyang mga
kaibigan? Bakit?
__________________________________
_______
8. Kung ikaw si Romel masasabi mo rin
bang hindi hadlang
ang kahirapan para makapag-aral?
___________

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Gawain : Panuto: Sumulat ng pangungusap na Gawain : Panuto: Pagmasdan ang bawat
Aralin at Remediation Karanasan Ko Noon, Karanasan naglalahad ng sariling karanasan batay Karanasan Mo, Karanasan ko. larawan.
Ko Ngayon sa lugar na tinutukoy. Salungguhitan Batay sa iyong karanasan, ano ang
ang nararapat mong gawin Alin sa mga sumusunod na larawan
Karanasan noong wala pang
salitang kilos na ginamit. Isulat ang sa sumusunod na sitwasyon? ang iyong naranasan? Isulat ang
pandemya vs. karanasan ngayong sagot sa malinis na papel. iyong karanasan sa sagutang papel.
may pandemya. 1. Nakita mong itinapon ng iyong kaibigan
ang kanyang
face mask sa daan.
__________________________________
_____________________
2. Hindi ka pinapalabas ng bahay ng nanay 1.
mo dahil sa
kumakalat na pandemya.
__________________________________
_____________________
3. Nakita mo ang kuya mo na lumabas ng
walang
facemask. 2..

4. Kumain ang kapatid mo na hindi


naghuhugas ng kamay.
__________________________________
_____________________ 3.
5. Nakalimutan ng ate mong idisenfect ang
door knob ng
pintuan.
4.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng
sa pagtataya. nakakuha ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas ng 80% pataas mag-aaral na
nakakuha ng
80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang mag-aaral na
karagdagang pagsasanay o pagsasanay o gawain para remediation para remediation pagsasanay o gawain para nangangailanga
remediation n pa ng
gawain para remediation
karagdagang
pagsasanay o
gawain para
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na __bilang ng
sa aralin aralin nakaunawa sa aralin magaaral na
nakaunawa sa aralin
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na __bilng ng
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa magpapatuloy pa ng karagdagang magaaral na
pagsasanay sa remediation remediation remediation pagsasanay sa remediation magpapatuloy
pa ng
karagdagang
pagsasanay sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon dapat gamitin:
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Koaborasyon
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __Pangkatang
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga Gawain
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __ANA / KWL
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __Sanhi at
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion Bunga
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Paint Me A
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama Picture
__I –Search
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Discussion
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
__Think-Pair-
Shar
e
__Role
Playing/Drama
__Discovery
Method
__Lecture
Meth
od
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong Suliraning
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. kagamitang panturo. aking
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng naranasan:
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata mga bata. __Kakulangan
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga sa makabagong
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. bata kagamitang
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan sa Kahandaan ng panturo.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya mga bata lalo na sa pagbabasa. __Di-
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kakulangan ng guro sa kaalaman magandang
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya pag-uugali ng
__Kamalayang makadayuhan mga bata.
__Mapanupil
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book ng video
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel presentation
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Paggamit ng
Big Book
__Tarpapel
__Instraksyunal
na material

Inihanda ni: ODELLE R. REYES Sinuri:

NELSON B. LUZADA
Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

JUDITH N. SAAVDERA
Punong-guro II

You might also like