4th COT Filipino Lesson Plan

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

LESSON PLAN IN FILIPINO 1

(DIFFERENTIATED INSTRUCTION)

I. Layunin : Natutukoy ang mga salitang magkatugma.

II. Paksa at Kagamitan: Natutukoy at nakapagbibigay ng mga salitang magkatugma


Sanggunian: K-12 MELC F1KP-IIIc-8
K-12 Teachers’ Guide p. _____
K-12 Learners’ Material p. _____

Kagamitan: larawan, meta cards, powerpoint presentation

Integration:
Values: Pagiging matapat
Math: Pagbibilang ng pantig gamit ang salitang filipino

COT-Indicator 1

III. Pamamaraan:

COT-INDICATORS 2,3,4,5
Mga dapat tandaan upang mas maayos ang daloy ng klase :
1. Maging komportable sa iyong upuan habang nakikinig
2. Itaas ang kamay kung gusting sumagot o magtanong
3. Makinig at sundin ang mga panuto ng guro
4. Iniaanyayahan ang lahat ng huwag mahiyang sumagot sa harap ng klase
5. Maaaring gumamit ng anomang linggwahe na mas komportable s aiyo (English, tagalog o Binisaya)
6. Maging magalang sa lahat

A. Pangunahing Gawain

1. Pagsasanay
Isipi nang wasto sa pisara ang mga salitang ididikta
 bola
 masaya
 maliksi
 bagyo
 pinto
2. Balik-aral
Pakinggan ang mga panutong ibibigay at sundin ito.

Unang Panuto:
1. Tumayo nang matuwid
2. Tumalon ng dalawang beses

Ikalawang Panuto:
1. Pumalakpak ng limang beses
2. Sumigaw ng hooray

B. Panlinang na Gawain

1. Pagganyak

“Basket ng Larawan”
Ang guro ay maglalabas ng tatlong basket. Sa bawat basket may
nakalagay ng pantig ng - is, -ta, at - la.
Papangalanan ng mga mag-aaral ang mga larawan na ipapakita ng guro.
Ilalagay nila ang larawan sa basket kung saan ang huling pantig ng
pangalan nito ay kapareho sa pantig na nakalagay sa basket. Bibilangin
ng mga mag-aaral kung ilang pantig mayroon ang mga pangalan ng
larawan

-is -ta -la


mais mata bola
kamatis lata pala

2. Paglalahad

 Babasahin ng mga mag aaral ang mga pangalan ng bawat larawan


 Tatalakayin ng guro kung ano ang mga salitang magkatugma
 Makapagbibigay ng mga halimbawa ng mga salitang magkatugma

3. Teaching/Modelling

 Magpapakita ang guro ng pares na mga salita. Tutukuyin kung ito ay


salitang magkatugma o hindi.

Sapot-dukot sahig-pahid dala-tala


Kahoy-kahon amoy-apoy ako-ikaw

 Sa loob ng isang kahon hahanapin ang mga salitang magkatugma

sabaw lapis suka

manok araw puka

baka lamok mais

C. Kasanayan sa Paggabay:
“Bunot mo, itugma mo”

 Magpapaskil ng mga salita sa pisara ang guro.Bubunot ang mag-aaral ng


isang salita sa isang basket. Kukunin ng mag-aaral sa pisara ang katugma
ng salitang nabunot niya.

 Basahin ang mga pangungusap at hanapin ang salitang magkatugma.

1. Batang matapat ay may asal na sapat.

Ano ang isang batang matapat?


Kung ikaw, paano mo maipapakita ang pagiging matapat sa kapwa?
2. Ang lamig ng sahig sa kuwarto.
3. May bunga ang sanga ng santol.
4. Kulot ang buhok ng mga Igorot.
(Ipakilala sa lahat kung sino ang mga Igorot) COT-INDICATOR 10

_ _
D. Pangkatang Gawain:

Differentiated Activities: COT-INDICATORS 6,7,8,9

Pangkat 1

Pagtambalin ang mga larawan na magkatugma ang pangalan.


Pangkat 2

Basahin ang mga salita na ibibigay ng guro. Hanapin ang magkatugmang


salita ipares ito pagkatapos idikit sa Manila Paper.

1. sayaw-kalabaw
2. manok-lamok
3. bagyo-tayo
4. sapin-kanin
5. ilong-silong

Pangkat 3

Basahin ang mga pangungusap at bilugan ang salitang magkatugma.

1. Ang baboy takot sa apoy.


2. Ang bahay sa ilalim ng tulay.
3. Malaki ang kamay ng lalaki.
4. Ang bato ay pito.

Note: Give rewards to the group who follow rules


Give each group a unique clap every after presentation of output

E. Indibidwal na Pagsasanay

Piliin sa loob ng kahon ang mga katugmang salita na nakasulat sa bawat


bilang.

kutsara balik

apoy mabaho

ligaw itim

1. kahoy- 4. Sigaw-
2. lihim- 5. taho
3. atsara-
IV. Paglalahat

Sagutin ang mga tanong: (Maaaring gumamit nga ano mang linggwaheng mas
komportable sayo) COT-Indicator 2

Paano matutukoy ang salitang magkatugma?

Saan madalas makita ang mga salitang magkatugma?

V. Pagtataya

A. Isulat ang tsek kung ang pares na salita ay magkatugma. Isulat ang ekis kung
hindi.

___1. mata-lata
___2. bigas-ubas
___3. bagay-tibay
___4. balde-saging
___5. hipon-ipon

B. Isulat ang katugmang salita na nakasulat sa bawat bilang. Piliin ang sagot sa
nakapaloob sa kahon.

mahirap kanto

malakas pilak

usok lason

6. mason -________
7. bakas - ________
8. buhok - ________
9. masarap - _______
10. Santo - ________

VI. Takdang Aralin

Magsulat ng limang salitang magkatugma.


VI. Repleksiyon

a. No. of Learners who earned 80% in the evaluation: _____


b. No. of Learners who requires additional activities for remediation: _____
c. Did the remedial work? No. of Learners who have caught the lesson: _____
d. No. of Learners who continue to require remediation: _____
e. Which teaching strategies work well? Why did these work?
f. What difficulties did I encounter which my principal and supervisor can help me solve?
g. What innovations or localized materials did I use/discover which I wish to share with other teacher?

You might also like