Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: PAYAPA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: VANESSA L. ABANDO Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: WEEK 2 Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa karapatang pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at kapayapaan ng kapaligiran at ng bansang
kinabibilangan
B. Pamantayan sa Pagaganap Naisasagawa nang buong pagmamalaki ang pagiging mulat sa karapatan na maaaring tamasahin
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakatutukoy ng mga karapatang maaaring ibigay ng pamilya o mga kaanak
(Isulat ang code ng bawat EsP2PPP- IIIc– 7
kasanayan)
II. NILALAMAN SUMMATIVE TEST
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian MELC ESP p. 67
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning ADM ADM
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Tukuyin ang karapatang Isulat ang KP kung ang Iguhit ang bituin ( ) kung Ano – ano ang Karapatan na
at/o pagsisimula ng bagong ipinapahayag sa bawat sumusunod na pahayag ay ang sumusunod na pahayag ay ibinibigay s aiyo ng iyong mga
aralin sitwasyon. Piliin ang titik ng karapatan ng karapatan ng bata at buwan ( ) kaanak?
tamang sagot. isang batang tulad mo at HK naman kung tungkulin. Gawin
1. Masayang ginagawa ni Ana kung hindi. Isulat ang iyong ito sa iyong sagutang papel.
ang kanyang mga takdang sagot sa 1. Magkaroon ng malusog na
aralin. sagutang papel. pangangatawan.
A.Karapatang makapag-aral. 1. Makapaglaro at maglibang. 2. Iginagalang at minamahal ang
B.Karapatang magdasal. 2. Mamalimos sa kalsada. mga magulang.
C.Karapatang maging malusog 3. Mapaunlad ang taglay na 3. Pakikinig nang mabuti sa
2. Si Joy ay nagkaroon ng sakit kakayahan. itinuturo ng guro.
kaya dinala siya pagamutan. 4. Mabigyan ng edukasyon. 4. Maisilang at mabigyan ng
A.Karapatang kumain 5. Ipasok na kasambahay sa pangalan.
B.Karapatang matuto Maynila. 5. Tumira sa tahimik, maayos at
C.Karapatang maging malusog malinis na pamayanan.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sa aralin na ito inaasahang matutuhan mo ang Mahalaga ang ginagampanang papel ng bawat miyembro ng
paksa tungkol sa mga karapatang maaaring ibigay ng pamilya o pamilya sa pagbibigay sa iyo ng mga bagay upang lumaking
mga kaanak. maayos at maging kapakipakinabang na indibidwal. Kailangan
ang mga ito upang ikaw ay umunlad at magtagumpay.
Bilang isang bata,mahalaga na malaman mo ang mga bagay na
ito. Alam mo ba kung ano-ano ang mga karapatan na iyong
dapat na tinatamasa?
C. Pag-uugnay ng mga May ibat-ibang karatapan na maaaring ibigay ang Basahin ang maikling kuwento sa ibaba.
halimbawa sa bagong aralin pamilya o mga kaanak sa anak. Ating tunghayan ang Karapatan ni Ana
isang tula tungkol sa karapatan.
D. Pagtatalakay ng bagong Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Basahin at sagutan ang mga tanong. Isulat ang iyong sagot sa
konsepto at paglalahad ng 1.Ano-ano ang mga karapatang maaaring ibigay ng sagutang papel.
bagong kasanayan #1 pamilya o kamag-anak sa isang batang tulad ninyo ayon 1. Sino ang bata sa kuwento?
sa binasang tula? 2. Ilang taong gulang na siya?
2. Sa panahon natin ngayon na mayroon COVID 19 3. Katulad ka rin ba ng bata sa kuwento? Bakit?
VIRUS, anong karapatan ang binibigay ng inyong 4. Ano-anong mga karapatan ang tinatamasa
magulang sa inyo? Bakit? niya ayon sa kuwentong iyong binasa?
5. Sa tingin mo, bakit dapat matamasa ng isang
batang katulad mo ang mga karapatan?
E. Pagtatalakay ng bagong Ang karapatan ay mga pangangailangan na dapat mong matamo o makamit bilang isang bata. Mahalaga ang mga ito sa iyong
konsepto at paglalahad ng pamumuhay. Kung ito’y makukuha nang maayos, ikaw ay magiging kapakipakinabang sa iyong sarili, pamilya at komunidad dahil ikaw ay
bagong kasanayan #2 nahubog nang mahusay.
Mga Karapatan ng isang batang tulad mo:
1. Karapatang maisilang at magkaroon ng pangalan.
2. Karapatang alagaan at mahalin ng sariling magulang.
3. Karapatang mabigyan ng sapat na pagkain, kasuotan at maayos na tirahan.
4. Karapatang mabigyan ng sapat na edukasyon.
5. Karapatang mapaunlad ang kakayahan.
6. Karapatang maglaro at maglibang.
7. Karapatang mabigyan ng proteksyon laban sa karahasan at panganib.
F. Paglinang sa Kabihasan Alamin kung anong karapatan Kulayan ang ng pula and Puso guhit ang masayang mukha kung Pagtapatin ang mga larawan na
(Tungo sa Formative ang ibinibigay ng kung ang pangungusap ay ang pangungusap ay tumutukoy nasa Hanay A samga karapatan
Assessment) pamilya ayon sa larawan. nagsasaad tungkol sa sa pagkamit ng karapatan ng ng bata sa Hanay B. Isulat ang
Isulat ang mga sumusunod : karapatang maaaring ibigay ng isang bata at malungkot letra ng iyong sagot sa
KS- kung karapatang maisilang pamilya o mga kaanak sa bata at na mukha naman kung hindi. sagutang papel.
KA- kung karapatang dilaw naman kung hindi. 1. Naglalaro ang magkakapatid
makapag-aral 1.Karapatang mabigyan ng kasama ng kanilang mga
KL- kung karapatang proteksiyon. kaibigan.
magkaroon ng sapat na 2. Karapatang lumaking mag-isa. 2. Namamasyal si Lucas kasama
pagkain ng buong mag-anak.
KB- kaparatang 3.Karapatang matutuhan ang 3. Pinababayaan ni Aling Nenita
makapaglibang mabuting asal at kaugalian. ang anak na maysakit.
KP- karapatang magkaroon ng 4.Karapatang ipagamot kapag 4. Pinapapasok sa paaralan si
isang maayos at may karamdaman. Mika upang matutong sumulat,
masayang pamilya. 5.Karapatang ipalaglag ng magbasa at magbilang.
magulang habang 5. Tinitiyak ng magulang ni Albert
nasa sinapupunan. na nabibigyan siya ng
masusustansiyang pagkain.

G. Paglalaapat ng aralin sa pang- Bilang isang bata, mahalaga ba na makamit ninyo


araw-araw na buhay ang mga karapatang ating natalakay sa araling ito?
Bakit?
_______________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
H. Paglalahat ng Arallin Ano-ano ang mga karapatang maaaring ibigay ng pamilya o Lagyan ng tamang sagot ang patlang upang mabuo ang
kaanak sa isang bata? pangungusap. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Isulat ang iyong
Ating Tandaan sagot sa sagutang papel.
Ang bawat bata ay may karapatan na dapat makamit at ibigay ng
ating mga magulang at mga kaanak. makapaglaro edukasyon pangalan
Karapatan: proteksiyon magulang
1. maisilang
2. magkakaroon ng pangalan Ang karapatan ay mga pangangailangan na dapat
3. maging malusog matamo ng isang batang tulad mo. Ang ilan sa mga
4. magkaroon ng proteksiyon karapatan mo ay:
5. makapaglibang Maisilang at magkaroon ng (1)_____________.
6. makamit ang pangarap Mahalin at alagaan ng iyong mga (2)_____________.
7. makapag-isa Maibigay ang mga pangunahing pangangailangan
tulad ng pagkain, kasuotan at maayos na tirahan.
Mabigyan ng sapat na (3) _________________ upang
umunlad ang kaalaman at kakayahan.
Magkaroon ng pagkakataong (4)________________ at
maglibang.
Mabigyan ng (5)___________________ laban sa
pang-aabuso.

I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang Tama kung ang Isulat sa loob ng mga ulap ang Sa iyong sagutang papel, lagyan Panuto: Piliin ang tamang sagot
pangungusap ay mga karapatang ng tsek ( / ) ang larawan na ayon sa karapatang isinasaad
nagsasaad tungkol sa maaaring ibigay ng pamilya o nagpapakita ng batang sa larawan.
kahulugan ng karapatan at kamag-anak. nagtatamasa ng karapatan at ekis
Mali ( X ) kung hindi.
naman kung hindi.
___1. Ang karapatan ay dapat
tinatamasa ng bawat tao
mayaman man o mahirap.
___2. Ang karapatan ay isang
kakayahan na ginagawa
nang may kalayaan.
___3. Hindi mahalaga ang
karapatan sa mga
matatanda.
___4. Ang karapatan ay para
sa mga bata lamang.
___5. Ang karapatan ay isang
gawaing ipinagkaloob sa
isang tao habang siya ay
nabubuhay.
J. Karagdagang gawain para sa Gumupit o gumuhit ng mga Gumawa ng isang poster na
takdang-aralin at remediation karapatang ibinibigay s aiyo nagpapakita ng mga karapatang
ng iyong pamilya. binibigay ng iyong mag-anak.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by:

VANESSA L. ABANDO
Teacher III
Noted

DR. NANCY C. NAPILI


Principal III

Day 1 tula
Karapatan ni Ana
Mga karapatan! Si Ana ay pitong taong gulang na. Nasa ikalawang baiting na siya ngayon. Pagkauwi galing sa paaralan ay
Bawat bata ay may karapatan sa edukasyon,
tumutulong siya sa mga gawaing bahay at pag-aalaga ng nakababatang kapatid. “Tulog na Pepe, tulog na,”
pumasok sa paaralan at matuto ng leksiyon.
malambing na wika ni Ana habang pinapatulog ang bunsong kapatid. Mayamaya ay narinig niya ang tinig
Daan ito para sa magandang kinabukasan,
ikaw ang magsisilbing pag-asa ng ating bayan. ng inang si Aling Delia. “Ana, tulog na ba ang kapatid mo?,” ang tanong nito. “Huwag mong kalilimutang gawin ang
iyong mga takdang-aralin.” “Opo, Inay,” ang tugon ni Ana. Mahirap lamang ang pamilya ni Ana. Kahit maliit lang ang
Bawat bata ay may karapatang maglibang, kinikita ng magulang sa pagtitinda ng basahan at dyaryo ay nagagawa nitong itaguyod ang kaniyang pag-aaral.
sa iyong paglalaro ay walang dapat humarang. Tinitiyak din nila na mapakain siya ng masusustansiyang pagkain upang lumaking malusog. Nalilibang na si Ana sa
Kailangan mong sa iba ay makisalamuha, pagsagot ng kanyang mga takdang- aralin nang marinig niya ang masayang hiyawan ng mga bata sa labas.
Sa mga kaibiga’t kalaro’y makipagpalitan ng tawa. Mayamaya ay dumating ang kaniyang mga kaibigan. “Aling Delia, maaari po ba naming isama si Ana upang
maglaro?,” ang magalang na tanong ni Betty. “Oo, Betty, pero kailangan niya munang tapusin ang kaniyang mga
Bawat bata ay may karapatang maging mlusog, takdang-aralin.” “Sige po Aling Delia. Hintayin na lamang po namin si Ana,” ang wika naman ni Nena. Nang matapos
sa wastong nutrisyon ikaw ay dapat mabusog. si Ana sa kaniyang takdang-aralin ay lumapit siya sa kaniyang ina. “Inay, maaari na po ba akong maglaro?,”
Ika’y dapat hinahandaan ng mga prutas at gulay, ang tanong nito. “Oo naman anak. Ang batang katulad mo ay nararapat lamang na maglibang at makihalubilo,” ang
Para sa talino at siglang walang kapantay. sambit ni Aling Delia.” “Salamat po, Inay.” Masayang lumabas si Ana kasama ng kaniyang mga kaibigan upang
maglaro sa labas ng bahay. Habang papalabas si Ana ay nakatingin si Aling Delia at nagsabing, “Anak, mag-iingat ka
Bawat bata ay may karapatang mabuhay,
at pagkatapos ay umuwi agad ha!” “Opo, Inay.” Mahal namahal si Ana ng kaniyangmgamagulang. Hangad nila ang
mga bagay na makakabuti para sa kanya. Kaya naman kahit hirap sila sa buhay ay sinisigurado nito na naibibigay
ang kaniyang mga pangangailangan.
Sa iyong paglaki ikaw ay dapat mayroong gabay.
Nararapat na mabuhay nang tahimik at mapayapa,
Tingin sa iyo ng lipunan ay isang malaking biyaya.

You might also like