Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

School: SAN PASCUAL ELEMENTARY SHOOL Grade Level: V

DAILY LESSON LOG MARJORIE MAY C. MARQUEZ


Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
FOR GRADE 5 FEBRUARY 26 - MARCH 1, 2024
Teaching Dates and Time: Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pang-unawa sa pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa kolonyalismong Espanyol; at
ang impluwensiya nito sa kasalukuyang panahon
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 4.1.1.1. Nasusuri ang sistemang 4.1.3.1 Naipaliliwanag ang epekto ng 4.1.3.1. Naipaliliwanag ang mga epekto ng
Isulat ang code ng bawat kasanayan kalakalan ng mga sinaunang Pilipino sa mga pagbabagong panlipunan sa mga pagbabagong pangkultura sa
Kalakalang Galyon ng panahon ng panahon ng mga Espanyol. panahon ng mga Espanyol
kolonyalismo 4.1.3.2 Naitatala ang epekto ng mga 4.1.3.2. Naipakikita ang pagkamalikhain
4.1.1.2. Naisasadula ang pagkakaiba ng pagbabagong panlipunan sa panahon gamit ang mga pagbabagong
paraan ng kalakalan ng mga ng mga Espanyol gamit ang mga pangkulturang ipinakilala sa panahon ng mga
sinaunang Pilipino sa panahon ng graphic organizers at semantic web Espanyol
kolonyalismo 4.1.3.3 Naipahahayag ang sariling 4.1.3.3. Naipamamalas ang sariling saloobin
4.1.1.3. Napapahalagahan ang naiambag saloobin tungkol sa magandang epekto tungkol sa mga epekto ng
ng Espanyol sa paraan ng kalakalan ng pagbabago sa pamamahala ng mga pagbabagong pangkultura sa panahon ng
ng mga sinaunang Pilipino EspanyolAP5KPK-IIId-e-4, mga Espanyol AP5KPK – IIId-e4, IKALAWANG PAGSUSULIT
AP5KPK-IIId-e-4, IKATLONG MARKAHAN CATCH –UP FRIDAY
II. Nilalaman
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Makabayan Kasaysayang Pilipino pahina Pilipinas: Bansang Malaya, ph. 66- Bansang Malaya 5 p. 71-76
96 Pilipinas 70,
Bansang Malaya pahina 80-81
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, rubrics powerpoint presentation, tsart, projector, laptop, maskara, tsart, larawan,
larawan, activity card, activity cards
manila paper, pentel pen, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin  Balitaan 1. Balitaan.sa mga isyung napapanahon 1. Balitaan tungkol sa mahahalagang
at/o  Balik-Aral (Constructivist 2. Balik-aral pangyayaring panlipunan sa
pagsisimula ng bagong aralin Approach/Thinking Skills Strategy)  Ano ang Kalakalang Galyon? kasalukuyan.
Ihanda ang roleta ng karunungan.  Ano ano ang naging reaksyon ng mga 2. Balik-Aral
Ipaikot ang roleta. Kung saang kulay ito Pilipino sa epekto ng  Ano ang kalakalang galyon?
huminto, makikita sa baba ng roleta ang Kalakalang Galyon sa kanilang  Ano ang kaugnayan nito sa paraan ng
paksa noong nakaraang aralin at pamumuhay? pangangalakal sa ating
pagkatapos magpapabigay sa mga bata 3. Panimulang Pagtataya bansa?
kung ano ang natutuhan nila Panuto: Suriin ang bawat kalagayan. 3. Panimulang Pagtataya
tungkol dito. Piliin ang titik ng tamang sagot. Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang
Panimulang Pagtataya 1. Sa pagdating ng mga Espanyol sa bawat tanong at isulat ang titik
Basahin ang pangungusap at bilugan ang Pilipinas, maraming naidulot na ng wastong sagot.
titik ng tamang sagot. pagbabago sa lipunan ng mga ninuno. 1) Ipinakilala ng mga Espanyol ang panitikan
1. Ang mga Pilipino ay nakipagkalakalan Saan makikita ang bilang bahagi ng kulturang
tinatayang 16 na dantaon na pinakamalaking epekto ng kanilang nais nilang ipalaganap sa mga Pilipino. Ano
gamit ang ___________ na pinaglagyan pananakop? ang unang babasahing
ng kalakal tulad ng sutla, A. Sa edukasyon C. sa relihiyon inilimbag noong panahon ng mga Espanyol?
porselana at iba pa. B. sa kabuhayan D. sa panahanan A. Doctrina Christiana C. Noli Me Tangere
a. Produkto b. abaka c. Galyon d. tabako 2. Ang mga sinaunang Pilipino na noon B. El Filibusterismo D. Ang Balarila
2. Ang kalakalang ito ay tinaguriang ay nanirahan sa mga tabing-ilog at 2) Malaki ang naging impluwensiya ng mga
_______________ na nagmumula sa baybayin ay nahikayat na manirahan Espanyol sa musikang Pilipino
Maynila Pilipinas at Acapulco, Mexico. nang sama-sama at magkakalapit kung saan napatunayan ang kakayahan sa
a. Maynila- Al Ciudad c. Maynila- sa malalaking pamayanan. Dahil dito, larangan ng musika. Sino
Acapulco _______________ ang naging kilalang kompositor ng mga
b. Galyon d. Mexicano A. Napadali ang pagtuturo at awiting pansimbahan?
3. Tumagal ng _____________ na taon pagkakaloob ng mga sakramento A. Jose Vergara C. Francisco Baltazar
ang kalakalang galyon. Ito ay B. Napabilis ang pag-asenso sa kanilang B. Marcelo Adonay D. Jose Angel Rodriguez
nagdulot ng mabubuti at masasamang kabuhayan 3) Pinangasiwaan ni Damian Domingo ang
epekto sa Pilipinas C. Naging masaya ang pamayanan kauna-unahang paaralan sa
a. 350 b. 3 25 c. 250 d. 225 D. Napadali ang komunikasyon pagpipinta na itinatag ng mga Espanyol. Bakit
4. Sa pagbabalik ng mga Pilipino galing 3. May kinalaman ang mga misyonero si Damian Domingo ang
sa Acapulco, Mexico ay may dala sa mga pagbabagong pangedukasyon nahirang na mangasiwa sa paaralang itinatag
na silang ________ kapalit ng kalakal na sa lipunan ng ating mga ninuno. Alin sa ng mga Espanyol?
dala nila mga sumusunod ang A. Dahil kamag-anak siya ng pinunong
a. Abaka b. tabako c. ginto d. produkto walang kaugnayan dito? Espanyol
5. Sinasabing isa sa masamang epekto A. Ang mga kabataang Pilipino ay B. Nagtataglay siya ng kahusayan sa larangan
ng kalakalang galyon sa Pilipinas nawalan ng pagkakataong ng pagpipinta
ay napabayaan ang p agsasaka at mga luminang ng pagpapahalaga sa sariling C. Malawak ang kaalaman niya sa
produktong Espanyol ang kultura. pangangasiwa ng mga paaralan.
ipinatatanim tulad ng _______________ B. Umiral ang paniniwalang ang D. Boluntaryo ang pagbibigay niya ng
ROLETA NG KARUNUNGAN simbahan ay may tungkulin sa serbisyo sa ngalan ng Espanya
Kastila Espanya Kolonyalismo Sinaunang pagpapalaganap ng edukasyon. 4) Nakikita ang impluwensiya ng mga
Pilipino C. Pinangasiwaan ng mga pari ang Espanyol sa arkitektura ng mga
a. Gatas b. produkto c. abaka d. sistemang pang-edukasyon. simbahang Katoliko sa ating bansa. Saan
tabako D. Sapilitang pinag-aral ang mga inihalintulad ang disenyo ng
sinaunang Pilipino mga simbahan sa PIlipinas noong panahon ng
Original File Submitted and 4. Naging bahagi ng pang-araw-araw na mga Espanyol?
Formatted by DepEd Club Member - pamumuhay ng mga Pilipino ang A. Tulad sa tanawin sa bansa
mga aral at gawaing panrelihiyon na B. Hawig sa disenyong Europeo
visit depedclub.com for more
itinuro sa kanila ng mga Espanyol. C. Parehas ng mga simbahan sa Asya
Dahil dito, natutunan nila ang mga D. Kahalintulad ng mga larawan ng mga
sumusunod maliban sa isa. Alin ito? Santo at Santa
A. Magkomunyon at mag-abuloy 5) Sa panahong ipinakilala ng mga Espanyol
B. Magdaos ng mga pagpupulong ang iba’t ibang kultura sa
C. Magdasal ng rosaryo Pilipinas ay napatunayan ang angking
D. Dumalo sa misa kakayahan ng mga Pilipino.
5. Ayon kay Graciano Lopez- Jaena Anong katangian ng mga Pilipino ang
noong 1887, ang edukasyong nalinang noong panahon ng mga
pinalaganap ng mga Espanyol sa Espanyol?
Pilipinas ay walang katuturan sa A. Pagka-masipag C. Pagka-malikhain
pamumuhay sa bansa. Bakit kaya? B. Pagka-matatag D. Pagka-makabayan
A. Natuto silang bumasa at sumulat sa
wikang dayuhan ngunit wala
silang natutunan sa praktikal na
gawain.
B. Natuto sila ng maraming gawaing
panrelhiyon ngunit masama
naman ang ugali ng marami.
C. Dahil sa mga aklat na nabasa nila,
nagising ang kanilang
damdaming makabansa.
D. Dahil sa mga aral at turo ng ga
Espanyol, mas pinahalagahan nila
ang mga dayuhan kaysa sa mga
Pilipino.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Inquiry Approach/ Cyclic Inquiry Model) Pagmasdan ang mga larawan. Ano ano Ilahad ang salitang “kultura” sa mga mag-
Ipakita ang mga larawan ng sistema ng ang masasabi ninyo sa bawat aaral. Magpabigay ng mga ideya
kalakalan ng sinaunang Pilipino at larawan? Alin sa mga larawan ang o background knowledge batay sa salita.
sa panahon ng kolonyalismo. Hayaang maiuugnay ninyo sa inyong tunay na Maaaring gumamit ng semantic
paghambingin ng mga bata ang mga karanasan? Magbahagi. web strategy ang guro
larawan.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Collaborative Approach a. Pangkat 1- Basahin at unawain. 1. Gawain 1- Pangkatang-Gawain
bagong aralin 1.1. Gawain 1: (Jigsaw Method) Sagutin ang mga tanong sa ibaba. Pangkat I
Gamit ang Powerpoint Presentation Iuulat ng lider ng pangkat ang nabuong a. Pagbasa at pag-unawa sa nilalaman ng
basahin ang mga tala at sagutin ang mga kasagutan talata na may kinalaman sa
mga tanong (Pilipinas: Bansang Malaya, ph. 68) paksang-aralin.
Kalakalang Galyon  Ilarawan ang panahanan ng mga b. Maghahanda ang guro ng mga maskara ng
Ang Kalakalang Galyon ay nagsimula Pilipino bago pa dumating ang mga mga Pilipinong nakilala sa
noong ika-16 na dantaon. Espanyol. larangan ng panitikan batay sa nakasaad sa
Ito ay kalakalang namagitan sa Maynila,  Paano nabago ng mga Espanyol ang talata. Magkakaroon ng
Pilipinas at Acapulco. Mexico kanilang panahanan? parada ng mga Pilipinong nakilala sa larangan
Ang mga produktong galing sa Pilipinas  Ano ano ang nagging epekto sa ng panitikan. Bawat
tulad ng sutla at mga porselana, pamumuhay ng mga Pilipino ng miyembro ng pangkat aymagsusuot ng
mga mahalagang bato at marami pang pagbabago sa kanilang panahanan? maskara at ipakikilala ang kanikanilang
iba ay inilalagay sa galyon. Ang b. Pangkat 2 sarili ayon sa nakasaad sa talata.
mga ito ay dinala sa Mexico at kapag Basahin at unawaing mabuti. c. Pagsagot sa mga tanong kaugnay ng
ipinagbili na ang mga produkto, Pagkatapos, ihambing ang bahay talatang binasa. Ang mga sagot ay
sa pagbabalik ng galyon ito ay noong una ng mga Pilipino sa bahay na isusulat sa metacards.
naglalaman ng mga pilak bilang impluwensya ng mga 1) Ano ang unang babasahing inilimbag
kabayaran sa mga produktong dinala Espanyol. noong panahon ng mga
roon. c. Pangkat 3- Basahin at unawain. Espanyol?
Tumagal hanggang ika-19 na dantaon Punuan ang web ng angkop na 2) Bakit inilimbag ang Doctrina Christiana?
ang kalakalang galyon. Ito impormasyon. 3) Ano ano ang unang drama at karaniwang
ay nagdulot ng mabubuti at itinatanghal sa huling gabi ng paglalamay sa
masasamang epekto sa Pilipinas. Isa sa (Pilipinas: Bansang Malaya, ph.69-70) patay?
masamang epekto nito ay d. Pangkat 4 – Basahin at pag-usapan. Pangkat II
napapabayaan ng mga Kastila na Buuin ang talahanayan sa a. Pagbasa at pag-unawa sa nilalaman ng
pagtuunan ilalim.( Mga Impluwensyang talata na may kinalaman sa
ng pansin ang pagsasaka at Panrelihiyon paksang-aralin.
pagpapaunlad ng mga industriya. Pilipinas: Bansang Malaya, ph. 68-69) b. Mag-isip ng 1 awiting pang simbahan, 1
Napabayaan na rin ang mga lalawigan awiting pamasko, at lumikha
dahli karamihan sa mga opisyal ng masayang tugtugin gamit ang kagamitang
ay nagtungo na sa Maynila na naging nasa silid –aralan.
sentro ng kalakalan Maghahanda ng maikling pagtatanghal ang
1. Ano ang tawag sa kalakalang pangkat.
namagitan sa Maynila at Acapulco c. Pagsagot sa mga kaugnay na tanong mula
Mexico? sa talata.
2. Saan inilalagay ang mga kalakal o Mga gabay na tanong:
produkto na galing sa Pilipinas upang 1) Ano ano ang naging epekto ng musikang
ipagbili sa Mexico? dala ng mga Espanyol
3. Sinasabing may mabuti at di mabuting sa Pilipino?
dulot ang kalakalang Galyon, sa 2) Sa anong kahusayan nakilala si Marcelo
inyong palagay ano-ano ang kabutihan Adonay?
at di kabutihang dulot nito isulat sa Pangkat III
Graphic Organizer a. Pagbasa at pag-unawa sa nilalaman ng
1.2. Gawain 2: Dramatization/ Reflective talata na may kinalaman sa
ApproacH paksang-aralin.
Reflective Thinking b. Bubuo ng puzzle ang pangkat mula sa mga
Bumuo ng isang maikling pagsasadula piraso ng larawan
tungkol sa Sistema ng Kalakalang (larawan ng bahay ni Jose Rizal sa Calamba)
Galyon na ipinakilala ng mga Kastila sa c. Ididikit ang nabuong larawan sa Manila
panahon ng Kolonyalismo at paper
sagutin ang tanong. d. Pagsagot sa mga sumusunod na tanong.
 Ano ang inyong reaksyon tungkol sa Gagamit ang pangkat ng
Kalakalang Galyon? Bakit? concept map sa pagbuo ng mga sagot.
 1) Saan saan makikita ang impluwensiya ng
1.3. Gawain 3. Pair Share: mga Kastila sa
Mag-usap- usap ang lahat ng mga kasapi arkitektura?
ng pangkat at magbigay ng 2) Saan hawig ang disenyo ng mga
sariling pananaw tungkol sa tanong sa simbahan?
ibaba na may kinalaman sa 3) Ano ano ang makikita sa bahay na yari sa
sistema ng kalakalan. Isulat ang bato?
kasagutan sa pamamagitan ng isang 4) Saan kumuha ng ginamit ang mga Pilipino
maikling sanaysay. sa paglikha ng mga
 Paano nagkaiba ang sistema ng kasangkapan?
Kalakalang Galyon sa 5) Ano ano ang mga halimbawa ng disenyong
kasalukuyang sistema ng kalakalan? Europeo?
6) Ano ano ang mga halimbawa ng bahay na
bato o antillean?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng pangkat Pag-uulat ng pangkat Pag-uulat ng pangkat


at paglalahad ng bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at  Saan nagmula ang Kalakalang Galyon? a. Mag-uulat ang bawat pangkat. Sa ano anong larangan ng pagbabagong
paglalahad ng bagong kasanayan  Ilang taon ang itinagal ng kalakalang Magkakaroon ng talakayan sa ginawa pangkulturang ipinakilala ng
#2 Galyon? ng mga Espanyol naimpluwensiyahan ng mga
 Ano-ano ang mga naging mabuting bawat pangkat. Pilipino?
epekto ng Kalakalang Galyon sa b. Ano ano ang epekto ng mga Ano ano ang mga epekto ng Panitikan sa mga
Pilipinas? pagbabagong panlipunan sa panahon Pilipino?
 Sa sistema ng Kalakalang Galyon bakit ng Ano ano ang mga awiting natutunan ng mga
kaya ito nagakaroon ng mga Espanyol? Pilipino mula sa mga
masamang dulot sa bansa? Espanyol?
 Sa iyong palagay, may pagkakaiba ba Ano ano ang mga epekto ng Musika sa mga
ang kasalukuyang kalakalan sa Pilipino?
sinaunang panahon? Sa ano anong larangan ng arkitektura
naimpluwensiyahan ang mga
Pilipino?
Sino sino ang mga Pilipinong nakilala sa
larangan ng pagpipinta?
Sino sino ang mga Pilipinong nakilala sa
larangan ng iskultura?
Ano ano ang mga katangiang nalinang sa
mga Pilipino ng kulturang
ipinakialala ng mga Espanyol?
F. Paglinang sa Kabihasnan  Paano mo mapapahalagahan ang  Bilang isang mag-aaral, alin sa mga Nagtagumpay ang mga Espanyol sa ginawa
(Tungo sa Formative Assessment) naging dulot ng mga Espanyol sa pagbabagong dulot ng mga nilang pagpapakilala ng
kalakalan noong unang panahon? Espanyol ang iyong pasasasalamatan? sariling kultura sa mga Pilipino. Ano ano ang
Bakit? katangiang tinaglay ng mga
 Alin sa mga epektong iyon ang di mo Pilipino dahil sa impluwensiya ng kultura ng
nagustuhan? Bakit? mga Espanyol?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-  Sa kasalukuyan ay napakaraming Nabalitaan mong maraming namatay Makikita sa bayan ng San Jose sa Batangas
araw- matatagumpay na mangangalakal na na mga sundalo at mga rebeldeng at sa Taal, Batangas ang
araw na buhay Pilipino. Sa inyong palagay, nakatulong Muslim sa Mindanao. Paano mo ilan sa mga sinaunang tahanan na may
kaya sa sistema ang iuugnay ang sitwasyong ito sa iyong impluwensiya ng kulturang
Kalakalang Galyon noon? Ipaliwanag napag-aralan? Saang pagbabago ang Espanyol. Bilang kabataan, ano ang maaari
ang sagot napag-aralan mo ngayon ang mong gawin upang higit na
sasagi sa isip at damdamin mo? makilala ang iyong bayan sa larangan ng
mga istrukturang ito?
H. Paglalahat ng Aralin  Paano ang sistema ng Kalakalan  Ano-ano ang mga panlipunang Sino sino ang mga Pilipinong nakilala sa iba’t
Galyon ng sinaunang Pilipino? pagbabago sa buhay ng mga Pilipino sa ibang larangan ng
 Ano-ano ang mabubuti at di- panahon ng mga Espanyol? kulturang ipinakilala ng mga Espanyol?
mabubuting epekto nito sa Ano ano ang mga epekto sa mga Pilipino ng
kabuhayan? kulturang ipinakilala ng
mga Espanyol?
Ano ano ang mga katangiang nalinang sa
mga Pilipino bunga ng
kulturang ipinakilala ng mga Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang sitwasyon sa ibaba. Piliin at Panuto: Basahing mabuti ang mga Basahin at unawaing mabuti ang bawat
isulat sa sagutang papel ang sumusunod. Isulat ang titik ng tamang tanong at isulat ang titik ng
titik ng tamang sagot. sagot. wastong sagot.
1. Ang mga Pilipino ay iminulat ng mga 1. Maraming naidulot na pagbabago sa 1. Hindi sapat na tanggapin lamang ng mga
Kastila sa kalakalan. Ito ang kalakalang lipunan ng mga ninuno ang mga Pilipino ang Kristiyanismo.Tungo rito
naganap sa Maynila, Pilipinas at Espanyol. ay gumamit ng iba’t ibang pamamaraan ang
Acapulco. Mexico kailan ito tinatayang Natuto silang magdasal ng Rosaryo, mga Espanyol. Sa anong larangan
naganap? dumalo sa misa, magdaos ng pista at naimpluwensiyahan ng mga Espanyol ang
A.19 na dantaon C. 91 na dantaon iba mga Pilipino upang higit na
B.16 na dantaon D. 61 na dantaon pa. Ang malaking epektong ito ay maipalaganap ang Kristiyanismo?
2. Si Mang Jose ay isa sa magsasaka makikita sa kanilang ______? A. Kultura B. Kabuhayan C. Kapaligiran D.
noong panahon ng Espanyol. Maligaya A. edukasyon C. relihiyon Kalusugan
siya sa bawat ani na kanyang nalilikom B. kabuhayan D. panahanan 2. Makikita hanggang sa kasalukuyan sa
sa tuwing sasapit ang panahon ng 2. Ang mga sinaunang Pilipino na noon Ilocos ang mga tahanang yari sa bato o
tagani. ay nanirahan sa mga tabing-ilog at Antillean. Saang bayan sa Batangas makikita
Subalit isang araw, nalungkot siya baybayin ay nahikayat na manirahan ang nakararaming bahay na bato
sapagkat marami sa kanyang nang sama-sama at magkakalapit sa o Antillean?
kababayan ay sumama sa bagong malalaking pamayanan, kung kaya A. Bayan ng Rosario C. Bayan ng Lemery
sistema ng kalakalan na tinawag ___________. B. Bayan ng Calaca D. Bayan ng Taal
na_____. A. Napadali ang komunikasyon 3. Ang Doctrina Christiana ay ang kauna-
A. Barter C. Sistemang Kasama B. Naging masaya ang pamayanan unahang babasahing inilimbag sa
B. Galyon D. Sistemang Tripulante C. Napabilis ang pag-asenso sa kanilang panahon ng mga Espanyol.Ano ang
3. Ang mga kalakal sa ibaba ay kabuhayan pangunahing layunin at ginawa ito ng mga
pangunahing produkto galing sa D. Napadali ang pagtuturo at Espanyol?
Pilipinas na pagkakaloob ng mga sakramento A. Upang ipakilala ang kahusayan sa
inilalagay sa Galyon maliban sa isa. Alin 3. Malaki ang naidulot na pagbabago sa pagsusulat ng mga Espanyol.
ito? edukasyon sa lipunan ng ating mga B. Makatulong sa pagpapalaganap ng aral ng
A. bato B. palay C. porselana, D. sutla ninuno. Alin sa mga sumusunod ang simbahan at Kristiyanismo
4. Si Mang Ador ay kabilang sa mga walang kaugnayan dito? C. Maging madali sa mga Pilipino at Espanyol
namumuno sa poblacion noon. Dahil sa A. Ang mga kabataang Pilipino ay ang pagbuo ng pagkakaisa
Kalakalang Galyon, malimit ay nasa nawalan ng pagkakataong luminang D. Upang mapaunlad ang kabuhayan ng mga
Maynila siya. Alin ang maaring naidulot ng pagpapahalaga sa sariling kultura. Espanyol mula sa pagbibili ng
nito sa kanyang pamumuno sa B. Umiral ang paniniwalang ang mga aklat na nailimbag nila.
poblacion? simbahan ay may tungkulin sa 4. Hanggang sa kasalukuyan ay makikita pa
A. Napabayaan na ni Mang Ador ang pagpapalaganap ng edukasyon. rin sa mga museyo ang mga likhang
ibang usapin na may kinalaman sa C. Batay sa relihiyon ang kurikulang ipininta nina Juan Luna at Felix Resurreccion
mga kababayan sa Poblacion. binigyang-diin mula mababang Hidalgo? Ano ang kaugaliang
B. Lalong napaunlad niya ang paaralan hanggang sa kolehiyo. dapat malinang sa mga kabataan na may
Industriyang maaring pumasok sa D. Natuto silang magnobena, magdasal, kaugnayan sa mga likhang sining na
Poblacion mangumpisal at mag-abuloy. ito?
dulot ng Galyon. 4. Naging bahagi ng pang-araw-araw na A. Matuto sa pagpipinta ang mga mag-aaral
C. Naipakilala niya ang Kalakalang pamumuhay ng mga Pilipino ang mga B. Maging huwaran ang likhang-sining na
Galyon sa kanyang kababayan. aral at gawaing panrelihiyon na itinuro ginawa ng mga pintor
D. Yumaman siya dulot ng Kalakalang sa kanila ng mga Espanyol. Ano ang C. Paunlarin ang sariling kaalaman at
Galyon. epektong dulot nito sa kanilang kakayahan upang maipagpatuloy ang
5. Sinasabing isa sa masamang epekto pagkatao? magandang nasimulan ng mga dakilang
ng kalakalang galyon sa Pilipinas ay A. Naging mabuti silang mamamayang pintor.
napabayaan ang p agsasaka, ano-anong may takot sa Diyos D. Gumawa ng mga pamamaraan upang
mga produktong Espanyol ang B. Naging bukas ang kanilang isipan sa makopya ang itsura ng mga obrang
ipinatatanim noon? mga pagmamalabis ng mga ginawa ng mga pintor upang kumita at
A. mais at palay C. Tabako at abaka dayuhan sa mga Pilipino. umunlad ang kabuhayan.
B. tubo at tabako D. abaka at palay C. Nagingmadali ang pagpapasunod ng 5. Nagkaroon ng mga epekto ang kulturang
mga batas at aral na may ipinakilala ng mga Espanyol sa mga
kinalaman sa pananampalataya. Pilipino Ano ang ugaling nalinang sa mga
D. Ginamit ng mga Espanyol ang mahuhusay na Pilipino noong unang
katutubong kultura bilang kasangkapan panahon?
ng pananakop. A. Pagka-matulungin C. Pagka-malikhain
5. Sinabing ang edukasyong B. Pagka-makabayan D. Pagka-masinop
pinalaganap ng mga Espanyol sa
Pilipinas ay
walang katuturan sa pamumuhay sa
bansa. Bakit kaya?
A. Natuto silang bumasa at sumulat sa
wikang dayuhan ngunit wala
silang natutunan sa praktikal na
gawain.
B. Natuto sila ng maraming gawaing
panrelhiyon ngunit masama naman
ang ugali ng marami.
C. Dahil sa mga aklat na nabasa nila,
nagising ang kanilang damdaming
makabansa.
D. Dahil sa mga aral at turo ng ga
Espanyol, mas pinahalagahan nila ang
mga dayuhan kaysa sa mga Pilipino.
J. Karagdagang Gawain para sa Ano ang epekto ng Kalakalang Galyon sa Alamin ang mga pagbabagong ibang kulturang ipinakilala ng mga Espanyol.
takdang- aralin at remediation kabuhayan ng sinaunang Pilipino? pangkultura sa pananakop ng mga 1) Panitikan – (maaaring sumulat ng maikling
Kastila. kwento)
Basahin ang nasa pahina 71-76 ng 2) Musika – (maaaring lumikha ng isang
Pilipinas: Bansang Malaya. masayang awitin)
3) Pagpipinta – (maaaring gumuhit at
magpinta ng larawan)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next
ng 80% sa pagtataya. objective. objective. objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
nangangailangan ng iba pang gawain answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
para sa remediation ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in answering
their lesson. answering their lesson. their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson because
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills of lack of knowledge, skills and interest
and interest about the lesson. and interest about the lesson. about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the lesson,
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties despite of some difficulties encountered in
encountered in answering the questions encountered in answering the answering the questions asked by the
asked by the teacher. questions asked by the teacher. teacher.
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite of
of limited resources used by the of limited resources used by the limited resources used by the teacher.
teacher. teacher. ___Majority of the pupils finished their work
___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished their on time.
work on time. work on time. ___Some pupils did not finish their work on
___Some pupils did not finish their work ___Some pupils did not finish their time due to unnecessary behavior.
on time due to unnecessary behavior. work on time due to unnecessary
behavior.
C. Nakatulong ba ang remediation? ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional
magpapatuloy sa remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation

E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No


pagtuturo ang nakatulong ng lubos? ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the lesson
Paano ito nakatulong? lesson lesson

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require
naranasan na nasolusyunan sa require remediation require remediation remediation
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: Examples:
mga kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note Self assessments, note taking and studying
and studying techniques, and taking and studying techniques, and techniques, and vocabulary assignments.
vocabulary assignments. vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-pair-share,
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- quick-writes, and anticipatory charts.
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory
charts. charts.
___Schema-Building: Examples: Compare
___Schema-Building: Examples: and contrast, jigsaw learning, peer teaching,
Compare and contrast, jigsaw learning, ___Schema-Building: Examples: and projects.
peer teaching, and projects. Compare and contrast, jigsaw learning,
peer teaching, and projects. ___Contextualization:
___Contextualization: Examples: Demonstrations, media,
Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization: manipulatives, repetition, and local
manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations, media, opportunities.
opportunities. manipulatives, repetition, and local
opportunities. ___Text Representation:
___Text Representation: Examples: Student created drawings, videos,
Examples: Student created drawings, ___Text Representation: and games.
videos, and games. Examples: Student created drawings, ___Modeling: Examples: Speaking slowly
___Modeling: Examples: Speaking videos, and games. and clearly, modeling the language you want
slowly and clearly, modeling the ___Modeling: Examples: Speaking students to use, and providing samples of
language you want students to use, and slowly and clearly, modeling the student work.
providing samples of student work. language you want students to use,
and providing samples of student work. Other Techniques and Strategies used:
Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching
___ Explicit Teaching Other Techniques and Strategies used: ___ Group collaboration
___ Group collaboration ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh play
___Gamification/Learning throuh play ___ Group collaboration ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___Gamification/Learning throuh play activities/exercises
activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Carousel
___ Carousel activities/exercises ___ Diads
___ Diads ___ Carousel ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction ___ Diads ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Discovery Method Why?
Why? ___ Lecture Method ___ Complete IMs
___ Complete IMs Why? ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Group member’s
___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation
collaboration/cooperation ___ Group member’s in doing their tasks
in doing their tasks collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation
___ Audio Visual Presentation in doing their tasks of the lesson
of the lesson ___ Audio Visual Presentation
of the lesson

Inihanda ni : Iwinasto :

MARJORIE MAY C. MARQUEZ MA. ANTONIETTA A. ILETO


Guro I Dalubguro I

You might also like