Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 12

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: YUKOS ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-ANDRES BONIFACIO

Guro: FLORDELYN M. GONZALES Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: (WEEK 9) Markahan: IKAAPAT MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa
Pangnilalaman pagusbong ng kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na
Pagganap ginagampanan nito sa pag- usbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang partisipasyon ng iba’t ibang rehiyon at sektor sa pagsulong ng kamalayang Pambansa (No Code)
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng
bawat kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Naipapahayag ang saloobin sa kahalagahan ng pagganap ng sariling tungkulin sa pagsulong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng
Pilipinas bilang isang nasyon.
II.NILALAMAN Partisipasyon ng Iba’t Partisipasyon ng Iba’t Ibang
Partisipasyon ng Iba’t Ibang IKATLONG
Ibang Rehiyon at Sektor sa Rehiyon at Sektor sa IKATLONG MARKAHANG
Rehiyon at Sektor sa Pagsulong MARKAHANG
Pagsulong ng Kamalayang Pagsulong ng Kamalayang PAGSUSULIT
ng Kamalayang Pambansa PAGSUSULIT
Pambansa Pambansa
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang Bagtas, J. Partisipasyon ng Iba’t Bagtas, J. Partisipasyon ng Bagtas, J. Partisipasyon ng
Kagamitan mula sa Ibang Rehiyon at Sektor sa Iba’t Ibang Rehiyon at Iba’t Ibang Rehiyon at Sektor
portal ng Learning Pagsulong ng Kamalayang Sektor sa Pagsulong ng sa Pagsulong ng Kamalayang
Resource/SLMs/LASs Pambansa [Learning Activity Kamalayang Pambansa Pambansa [Learning Activity
Sheet]. Department of [Learning Activity Sheet]. Sheet]. Department of
Education Department of Education Education
B. Iba pang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Kagamitang laptop, SLMs/Learning Activity laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning Activity
Panturo Sheets, bolpen, lapis, Activity Sheets, bolpen, Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno lapis, kuwaderno kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Magbigay ng limang (5) Panuto: Magbigay ng Panuto: Pumili ng isang
nakaraang aralin partisipasyon ng iba’t ibang limang (5) hakbangin o hakbangin o tungkulin bilang
at/o pagsisimula ng rehiyon at sektor sa pagsulong tungkulin bilang pagtulong pagtulong sa pagsulong ng
bagong aralin. ng kamalayang Pambansa? sa pagsulong ng ating bansa ating bansa at pati narin sa
at pati narin sa pagpapabuti pagpapabuti ng ating mga
ng ating mga sarili. sarili. Ipaliwanag.
1.
2. 1. ___________________
2. ___________________
3.
___________________
4. 3.
___________________
5. 4.
___________________
5. ___________________

B. Paghahabi sa Saan tumutukoy ang simbolong Bilang kabataan at mag- Gamit ang akrostik ng “PAG-
layunin ng aralin ito? aaral, paano mo ASA”, magbigay ng paraan
maipapakita ang upang tangkilikin natin ang
kamalayang Pambansa? ating sariling produkto.
P–
A–
G–
A–
S–
A–

C. Pag-uugnay ng mga Dahil sa pag-aabuso ng Dahil sa pag-aabuso ng Dahil sa pag-aabuso ng


halimbawa sa kapangyarihan at kapangyarihan at kapangyarihan at
bagong aralin. pagmamalabis ng mga Espanyol pagmamalabis ng mga pagmamalabis ng mga
sa panahon ng kolonyalismo ay Espanyol sa panahon ng Espanyol sa panahon ng
naging mitsa ito sa mga pag- kolonyalismo ay naging kolonyalismo ay naging mitsa
aalsa ng mga Pilipino at mitsa ito sa mga pag-aalsa ito sa mga pag-aalsa ng mga
nagpukaw ng masidhing ng mga Pilipino at Pilipino at nagpukaw ng
damdamin upang labanan ang nagpukaw ng masidhing masidhing damdamin upang
mga mananakop. damdamin upang labanan labanan ang mga mananakop.
ang mga mananakop.
D. Pagtalakay ng Malaki ang naging impluwensya Malaki ang naging Malaki ang naging
bagong konsepto at ng kolonyalismong Espanyol sa impluwensya ng impluwensya ng
paglalahad ng pagbuo ng Pilipinas bilang isang kolonyalismong Espanyol sa kolonyalismong Espanyol sa
bagong kasanayan nasyon. Ang pwersang Espanyol pagbuo ng Pilipinas bilang pagbuo ng Pilipinas bilang
#1 ay ang nagbigay daan sa isang nasyon. Ang pwersang isang nasyon. Ang pwersang
pagsusumikap ng mga Espanyol ay ang nagbigay Espanyol ay ang nagbigay daan
katutubong Pilipino upang daan sa pagsusumikap ng sa pagsusumikap ng mga
lumaban at makamit ang mga katutubong Pilipino katutubong Pilipino upang
kalayaang matagal ng inaasam. upang lumaban at makamit lumaban at makamit ang
Sa pagpupunyagi ng mga ang kalayaang matagal ng kalayaang matagal ng
makabayang Pilipino laban sa inaasam. Sa pagpupunyagi inaasam. Sa pagpupunyagi ng
mga kolonyalistang Espanyol, ng mga makabayang mga makabayang Pilipino
naisulong ang kamalayang Pilipino laban sa mga laban sa mga kolonyalistang
pambansa na hanggang sa kolonyalistang Espanyol, Espanyol, naisulong ang
kasalukuyan ay naisulong ang kamalayang kamalayang pambansa na
pinapahalagahan at pambansa na hanggang sa hanggang sa kasalukuyan ay
pinapanatili. Dahil narin dito, kasalukuyan ay pinapahalagahan at
natuto ang maraming Pilipino pinapahalagahan at pinapanatili. Dahil narin dito,
na gampanan ang kani-kanilang pinapanatili. Dahil narin natuto ang maraming Pilipino
tungkulin para sa ikauunlad ng dito, natuto ang maraming na gampanan ang kani-
bansa. Dahil ang maliliit na Pilipino na gampanan ang kanilang tungkulin para sa
gawa, kapag pinagsama-sama kani-kanilang tungkulin ikauunlad ng bansa. Dahil ang
ay tiyak na magbubunga ng para sa ikauunlad ng bansa. maliliit na gawa, kapag
isang malaking pagbabago. Dahil ang maliliit na gawa, pinagsama-sama ay tiyak na
kapag pinagsama-sama ay magbubunga ng isang
tiyak na magbubunga ng malaking pagbabago.
isang malaking pagbabago.
E. Pagtalakay ng Pagpapahayag ng Saloobin sa Pagpapahayag ng Saloobin Pagpapahayag ng Saloobin sa
bagong konsepto at Kahalagahan ng Pagganap ng sa Kahalagahan ng Kahalagahan ng Pagganap ng
paglalahad ng Sariling Tungkulin sa Pagsulong Pagganap ng Sariling Sariling Tungkulin sa
bagong kasanayan ng Kamalayang Pambansa at sa Tungkulin sa Pagsulong ng Pagsulong ng Kamalayang
#2 Pagbuo ng Pilipinas Bilang Kamalayang Pambansa at Pambansa at sa Pagbuo ng
Isang Nasyon sa Pagbuo ng Pilipinas Pilipinas Bilang Isang Nasyon
Bilang Isang Nasyon
Ang pagpupunyagi ng mga Ang pagpupunyagi ng mga
Pilipino laban sa mga Ang pagpupunyagi ng mga Pilipino laban sa mga
kolonyalistang Espanyol ay ang Pilipino laban sa mga kolonyalistang Espanyol ay ang
naging daan sa pagkamulat ng kolonyalistang Espanyol ay naging daan sa pagkamulat ng
nakararami. Matatandaan na ang naging daan sa nakararami. Matatandaan na
ang mga sumusunod ay ang pagkamulat ng nakararami. ang mga sumusunod ay ang
mga pandaigdigang pangyayari Matatandaan na ang mga mga pandaigdigang pangyayari
na naging daan upang sumusunod ay ang mga na naging daan upang
umusbong ang kamalayang pandaigdigang pangyayari umusbong ang kamalayang
pambansa ng mga na naging daan upang pambansa ng mga
mamamayang Pilipino: umusbong ang kamalayang mamamayang Pilipino:
Kaisipang La Ilustracion; pambansa ng mga Kaisipang La Ilustracion;
Pagkakaroon ng Liberal na mamamayang Pilipino: Pagkakaroon ng Liberal na
Pinuno; Pagbubukas ng Suez Kaisipang La Ilustracion; Pinuno; Pagbubukas ng Suez
Canal; Pagwawakas ng Pagkakaroon ng Liberal na Canal; Pagwawakas ng
Kalakalang Galyon; Pag-usbong Pinuno; Pagbubukas ng Kalakalang Galyon; Pag-
ng Panggitnang Uri. Sa Suez Canal; Pagwawakas ng usbong ng Panggitnang Uri. Sa
kasalukuyan, pinapahalagahan Kalakalang Galyon; Pag- kasalukuyan, pinapahalagahan
pa rin ang mga pandaigdigang usbong ng Panggitnang Uri. pa rin ang mga pandaigdigang
pangyayaring ito. Ang mga Sa kasalukuyan, pangyayaring ito. Ang mga
Pilipino ay may kaalaman na pinapahalagahan pa rin ang Pilipino ay may kaalaman na
ang kanilang bansa ay mga pandaigdigang ang kanilang bansa ay
ipinaglaban upang maging isang pangyayaring ito. Ang mga ipinaglaban upang maging
ganap na nasyon. Dahil na rin Pilipino ay may kaalaman isang ganap na nasyon. Dahil
dito, nagsisikap ang mga na ang kanilang bansa ay na rin dito, nagsisikap ang mga
Pilipino na panatilihin at ipinaglaban upang maging Pilipino na panatilihin at
pagyamanin ang hirap na isang ganap na nasyon. pagyamanin ang hirap na
isinakripisyo ng mga Dahil na rin dito, nagsisikap isinakripisyo ng mga
katutubong Pilipino para ang mga Pilipino na katutubong Pilipino para
makamit ang kalayaan. panatilihin at pagyamanin makamit ang kalayaan.
Natutong gampanan ng mga ang hirap na isinakripisyo Natutong gampanan ng mga
Pilipino ang kani-kanilang mga ng mga katutubong Pilipino Pilipino ang kani-kanilang mga
tungkulin hindi lang bilang para makamit ang kalayaan. tungkulin hindi lang bilang
pagpupugay, kundi upang Natutong gampanan ng pagpupugay, kundi upang
makapagbigay ng kontribusyon mga Pilipino ang kani- makapagbigay ng
tungo sa ikauunlad ng ating kanilang mga tungkulin kontribusyon tungo sa
bansa pati na rin ng ating sarili. hindi lang bilang ikauunlad ng ating bansa pati
Ito ay isang hakbang upang pagpupugay, kundi upang na rin ng ating sarili. Ito ay
maipakita nila ang kanilang makapagbigay ng isang hakbang upang
saloobin na 3 ang pagganap ng kontribusyon tungo sa maipakita nila ang kanilang
sariling tungkulin ay isang ikauunlad ng ating bansa saloobin na 3 ang pagganap ng
paraan din sa pagsulong ng pati na rin ng ating sarili. Ito sariling tungkulin ay isang
kamalayang pambansa at sa ay isang hakbang upang paraan din sa pagsulong ng
pagbuo ng Pilipinas bilang isang maipakita nila ang kanilang kamalayang pambansa at sa
nasyon. Aksyon ang kanilang saloobin na 3 ang pagganap pagbuo ng Pilipinas bilang
ginagawa. Kaya naman, kung ng sariling tungkulin ay isang nasyon. Aksyon ang
ang lahat ng Pilipino ay gagawin isang paraan din sa kanilang ginagawa. Kaya
ang kani-kaniyang mga pagsulong ng kamalayang naman, kung ang lahat ng
tungkulin bilang isang pambansa at sa pagbuo ng Pilipino ay gagawin ang kani-
mamamayan ng Pilipinas, tiyak Pilipinas bilang isang kaniyang mga tungkulin bilang
ang kaunlaran ng ating bansa at nasyon. Aksyon ang isang mamamayan ng
magkakaroon ng kapayapaan. kanilang ginagawa. Kaya Pilipinas, tiyak ang kaunlaran
Dahil ang maliliit na gawa, naman, kung ang lahat ng ng ating bansa at
kapag pinagsama-sama ay tiyak Pilipino ay gagawin ang magkakaroon ng kapayapaan.
na magbubunga ng isang kani-kaniyang mga Dahil ang maliliit na gawa,
malaking pagbabago. Ang tungkulin bilang isang kapag pinagsama-sama ay
kahalagahan ng pagganap ng mamamayan ng Pilipinas, tiyak na magbubunga ng isang
sariling tungkulin sa pagsulong tiyak ang kaunlaran ng ating malaking pagbabago. Ang
ng kamalayang pambansa bansa at magkakaroon ng kahalagahan ng pagganap ng
tungo sa pagkabuo ng Pilipinas kapayapaan. Dahil ang sariling tungkulin sa pagsulong
bilang isang nasyon ay maliliit na gawa, kapag ng kamalayang pambansa
nakatutulong din na iangat ang pinagsama-sama ay tiyak na tungo sa pagkabuo ng Pilipinas
bansa kaysa magpabigat. Dapat magbubunga ng isang bilang isang nasyon ay
tandaan na ang bawat isang malaking pagbabago. Ang nakatutulong din na iangat ang
mamamayan ng Pilipinas ay kahalagahan ng pagganap bansa kaysa magpabigat.
may mga karapatan pero may ng sariling tungkulin sa Dapat tandaan na ang bawat
kaakibat din itong tungkulin at pagsulong ng kamalayang isang mamamayan ng Pilipinas
responsibilidad na dapat pambansa tungo sa ay may mga karapatan pero
gampanin. Maliban dito, lagi pagkabuo ng Pilipinas may kaakibat din itong
ring tatandaan na mahalagang bilang isang nasyon ay tungkulin at responsibilidad na
mapaunlad ang sarili nang sa nakatutulong din na iangat dapat gampanin. Maliban dito,
gayon ay mapaunlad din ang ang bansa kaysa lagi ring tatandaan na
bansa. Sa pagpapaunlad ng magpabigat. Dapat tandaan mahalagang mapaunlad ang
sarili, ito ay iyong magiging na ang bawat isang sarili nang sa gayon ay
kontribusyon sa pagsulong ng mamamayan ng Pilipinas ay mapaunlad din ang bansa. Sa
kaunlaran ng bansa kung saan may mga karapatan pero pagpapaunlad ng sarili, ito ay
ka kabilang at naninirahan. may kaakibat din itong iyong magiging kontribusyon
Kung ang pamahalaan ay may tungkulin at responsibilidad sa pagsulong ng kaunlaran ng
layuning mapabuti ang na dapat gampanin. bansa kung saan ka kabilang at
kalagayan ng kabuhayan ng Maliban dito, lagi ring naninirahan. Kung ang
mga mamamayan upang tatandaan na mahalagang pamahalaan ay may layuning
matamo ang kaunlaran ng ating mapaunlad ang sarili nang mapabuti ang kalagayan ng
nasyon, hindi ito sa gayon ay mapaunlad din kabuhayan ng mga
maisasakatuparan kung hindi ang bansa. Sa mamamayan upang matamo
tutulong ang mga mamamayan. pagpapaunlad ng sarili, ito ang kaunlaran ng ating
ay iyong magiging nasyon, hindi ito
Narito ang ilan sa mga kontribusyon sa pagsulong maisasakatuparan kung hindi
hakbangin o tungkulin bilang ng kaunlaran ng bansa kung tutulong ang mga
pagtulong sa pagsulong ng ating saan ka kabilang at mamamayan.
bansa at pati narin sa naninirahan. Kung ang
pagpapabuti ng ating mga sarili. pamahalaan ay may Narito ang ilan sa mga
1. Pakikipagkapwa-tao layuning mapabuti ang hakbangin o tungkulin bilang
Mahalaga ang mabuting kalagayan ng kabuhayan ng pagtulong sa pagsulong ng
pakikipagkapwa. Lagi ngang mga mamamayan upang ating bansa at pati narin sa
sinasabi na “No man is an matamo ang kaunlaran ng pagpapabuti ng ating mga
island" kaya naman marapat ating nasyon, hindi ito sarili.
lamang na pakitunguhan nang maisasakatuparan kung 1. Pakikipagkapwa-tao
maayos ang ating kapwa dahil hindi tutulong ang mga Mahalaga ang mabuting
ang mabuting samahan ay mamamayan. pakikipagkapwa. Lagi ngang
nagdudulot ng pagkakaisa. sinasabi na “No man is an
2. Tamang saloobin sa Narito ang ilan sa mga island" kaya naman marapat
paggawa hakbangin o tungkulin lamang na pakitunguhan nang
Mahalaga rin na mayroon bilang pagtulong sa maayos ang ating kapwa dahil
tayong mabuting saloobin sa pagsulong ng ating bansa at ang mabuting samahan ay
paggawa. Nagiging madali ang pati narin sa pagpapabuti nagdudulot ng pagkakaisa.
mga gawain kung ito ay ng ating mga sarili. 2. Tamang saloobin sa
pinagtutulungan at binibigyan 1. Pakikipagkapwa-tao paggawa
ng tamang pansin at oras. Kung Mahalaga ang mabuting Mahalaga rin na mayroon
laging positibo ang isang pakikipagkapwa. Lagi ngang tayong mabuting saloobin sa
mamamayang Pilipino, sigurado sinasabi na “No man is an paggawa. Nagiging madali ang
na siya ay magiging produktibo. island" kaya naman mga gawain kung ito ay
marapat lamang na pinagtutulungan at binibigyan
3. Tangkilikin natin ang ating pakitunguhan nang maayos ng tamang pansin at oras.
mga produkto ang ating kapwa dahil ang Kung laging positibo ang isang
Sa ganitong paraan, mabuting samahan ay mamamayang Pilipino,
mapatatatag natin ang ating nagdudulot ng pagkakaisa. sigurado na siya ay magiging
ekonomiya. Uunlad ang mga 2. Tamang saloobin sa produktibo.
lokal na industriya, maraming paggawa
mga Pilipino ang mahihikayat Mahalaga rin na mayroon 3. Tangkilikin natin ang ating
na mamuhunan at magtayo ng tayong mabuting saloobin mga produkto
mga negosyo, at maraming sa paggawa. Nagiging Sa ganitong paraan,
magkakaroon ng trabaho sa madali ang mga gawain mapatatatag natin ang ating
ating bansa. kung ito ay pinagtutulungan ekonomiya. Uunlad ang mga
4. Gamitin natin nang wasto at binibigyan ng tamang lokal na industriya, maraming
ang mga likas na yaman pansin at oras. Kung laging mga Pilipino ang mahihikayat
Dito tayo kumukuha ng ating positibo ang isang na mamuhunan at magtayo ng
ikinabubuhay kaya naman mamamayang Pilipino, mga negosyo, at maraming
marapat lamang natin itong sigurado na siya ay magkakaroon ng trabaho sa
alagaan upang magkaroon tayo magiging produktibo. ating bansa.
ng sustainable development o 4. Gamitin natin nang wasto
ang matalinong paggamit ng 3. Tangkilikin natin ang ang mga likas na yaman
mga likas na yaman. Dahil dito, ating mga produkto Dito tayo kumukuha ng ating
hindi kaagad mauubos ang mga Sa ganitong paraan, ikinabubuhay kaya naman
pinagkukunang-yaman at mapatatatag natin ang ating marapat lamang natin itong
mayroon pang matitira para sa ekonomiya. Uunlad ang alagaan upang magkaroon
susunod na henerasyon. mga lokal na industriya, tayo ng sustainable
5. Pahalagahan at pagyamanin maraming mga Pilipino ang development o ang
natin ang kultura nating mga mahihikayat na matalinong paggamit ng mga
Pilipino mamuhunan at magtayo ng likas na yaman. Dahil dito,
Bilang isang mamamayan, mga negosyo, at maraming hindi kaagad mauubos ang
tungkulin natin na mapaunlad magkakaroon ng trabaho sa mga pinagkukunang-yaman at
ito dahil ang kultura ang ating bansa. mayroon pang matitira para sa
nagbibigay-buhay sa ating 4. Gamitin natin nang susunod na henerasyon.
bansa at isa ito sa mga nagiging wasto ang mga likas na 5. Pahalagahan at
batayan ng kaunlaran. yaman pagyamanin natin ang kultura
Dito tayo kumukuha ng nating mga Pilipino
ating ikinabubuhay kaya Bilang isang mamamayan,
naman marapat lamang tungkulin natin na mapaunlad
natin itong alagaan upang ito dahil ang kultura ang
magkaroon tayo ng nagbibigay-buhay sa ating
sustainable development o bansa at isa ito sa mga
ang matalinong paggamit nagiging batayan ng
ng mga likas na yaman. kaunlaran.
Dahil dito, hindi kaagad
mauubos ang mga
pinagkukunang-yaman at
mayroon pang matitira para
sa susunod na henerasyon.
5. Pahalagahan at
pagyamanin natin ang
kultura nating mga Pilipino
Bilang isang mamamayan,
tungkulin natin na
mapaunlad ito dahil ang
kultura ang nagbibigay-
buhay sa ating bansa at isa
ito sa mga nagiging batayan
ng kaunlaran.
F. Paglinang sa Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang Panuto: Iguhit sa bilog ang Panuto: Lagyan ng masayang
Kabihasaan mga sitwasyon na nakatutulong
(Tungo sa sa pag-unlad ng sarili o ng thumbs up kung tama mukha ang mga
Formative bansa at ekis (X) naman kung ang ipinahahayag ng pangungusap na nagsasaad ng
Assessment) hindi. Isulat ang iyong sagot sa pangungusap at thumbs pagiging maunlad ng isang
kahon.
1. Nagsasanay ka nang down naman kung bansa at malungkot na
mabuti sa paglangoy upang mali. naman kung hindi nagpapakita
makasali sa pambansang 1. Pagtangkilik sa ating ng pagiging maunlad.
koponan. sariling mga produkto. _______1. Sapat at
2. Madalang kang mamasyal makatuwiran ang kinikita ng
2. Mahalaga ang
sa parke dahil tumutulong ka sa mga tao.
mabuting pakikipagkapwa
tindahan ng iyong tiyahin. _______2. Laganap ang
sa ating mga kapwa
rebelyon at krimen sa mga
3. Mahilig kang magkumpuni mamamayan.
lalawigan.
ng mga sirang kagamitan. 3. Nakatutulong sa _______3. Maraming dayuhan
4. Kahit kailan hindi mo pagsulong ng bansa ang ang dumadalaw at
nabisita ang silid-aklatan ng pagtangkilik ng mga namumuhunan sa ating bansa.
iyong paaralan. produktong dayuhan o ng _______4. Hindi nakikinig sa
5. Mahilig ka sa imported o ibang bansa. pangulo ng bansa at hindi
mga kagamitang makukuha at 4. Ang pagtatanim muli sinusunod ang mga batas.
gawa sa ibang bansa. ng mga puno sa mga _______5. Walang krimen na
kagubatan upang mapigil naitala sa loob ng isang
ang biglang pagdaloy ng buwan.
tubig mula sa kabundukan
ay isang paraan ng
pangangalaga ng likas na
yaman at pagganap sa
sariling tungkulin.
5. Ang Kulturang Pilipino
ay ang nagpapakita ng
pagkakakilanlan ng bawat
pangkat o grupo ng mga
tao. Atin itong mahalin at
pagyamanin.
G. Paglalapat ng Aralin Ano ang mabuti at masamang Ano ang mabuti at Ano ang mabuti at masamang
sa pang-araw-araw na dulot ng pakikilahok sa mga masamang dulot ng dulot ng pakikilahok sa mga
buhay rally o strike sa paglaban ng pakikilahok sa mga rally o rally o strike sa paglaban ng
karapatan ng bawat Pilipino? strike sa paglaban ng karapatan ng bawat Pilipino?
karapatan ng bawat
Pilipino?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahalagahan ng Ano ang kahalagahan ng Ano ang kahalagahan ng
partisipasyon ng iba’t ibang partisipasyon ng iba’t ibang partisipasyon ng iba’t ibang
rehiyon at sektor sa pagsulong rehiyon at sektor sa rehiyon at sektor sa pagsulong
ng kamalayang Pambansa? pagsulong ng kamalayang ng kamalayang Pambansa?
Pambansa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Kumpletuhin ang mga Panuto: Sumulat ng isang Pangwakas na Gawain
titik sa loob ng mga kahon maikling sanaysay na (Repleksyon)
upang makabuo ng salita na nagpapahayag ng iyong
inilalarawan sa bawat bilang. saloobin sa kahalagahan ng Panuto: Suriin ang iyong
pagganap ng sariling natutuhan sa araling tinalakay.
1. Ito ang nagbibigay-buhay sa tungkulin sa pagsulong ng Lagyan ng tsek (/) ang hanay
ating bansa at isa ito sa mga kamalayang pambansa na kung saan ay inilalarawan
nagiging batayan ng kaunlaran. tungo sa pagkabuo ng nito ang iyong kakahayan at
Pilipinas bilang isang natutuhan tungkol sa aralin.
2. Ito ang mga pinagkukunang- nasyon.
yaman na dapat alagaan at
magkaroon ng matalinong ___________________
paggamit ng mga ito. ___________________
___________________
3. Lagi ngang sinasabi na "No ___________________
man is an island" kaya naman
___________________
marapat lamang na
___________________
pakitunguhan nang maayos ang
ating kapwa.
Rubrik sa pagbibigay ng
4. Ito ang laging ginagawa
marka sa isinulat na
upang maging madali ang
maikling sanaysay
gawain.

5. Sa ganitong paraan,
mapatatatag natin ang ating
ekonomiya at matututo tayong
mahalin ang gawa ng ating
kapwa Pilipino.

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next
ng 80% sa pagtataya. ___Lesson not carried. objective. ___Lesson not carried. next objective. objective.
_____% of the pupils got 80% mastery ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery
B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not find difficulties in answering their ___Pupils did not find difficulties in answering ___Pupils did not find difficulties in answering their ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in answering
nangangailangan ng iba pang lesson. their lesson. lesson. answering their lesson. their lesson.
gawain para sa remediation. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in answering their
___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack answering their lesson. lesson.
knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of of knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson because of
___Pupils were interested on the lesson, despite of lack of knowledge, skills and interest about the ___Pupils were interested on the lesson, despite of because of lack of knowledge, skills lack of knowledge, skills and interest about
some difficulties encountered in answering the lesson. some difficulties encountered in answering the and interest about the lesson. the lesson.
questions asked by the teacher. ___Pupils were interested on the lesson, questions asked by the teacher. ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the lesson,
___Pupils mastered the lesson despite of limited despite of some difficulties encountered in ___Pupils mastered the lesson despite of limited lesson, despite of some difficulties despite of some difficulties encountered in
resources used by the teacher. answering the questions asked by the teacher. resources used by the teacher. encountered in answering the answering the questions asked by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time. ___Pupils mastered the lesson despite of ___Majority of the pupils finished their work on questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of
___Some pupils did not finish their work on time due limited resources used by the teacher. time. ___Pupils mastered the lesson despite limited resources used by the teacher.
to unnecessary behavior. ___Majority of the pupils finished their work on ___Some pupils did not finish their work on time due of limited resources used by the ___Majority of the pupils finished their work
time. to unnecessary behavior. teacher. on time.
___Some pupils did not finish their work on ___Majority of the pupils finished ___Some pupils did not finish their work on
time due to unnecessary behavior. their work on time. time due to unnecessary behavior.
___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary
behavior.
C. Nakatulong ba ang remedial? ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above
Bilang ng mag-aaral na above
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional activities ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional
magpapatuloy sa remediation. remediation for remediation remediation activities for remediation activities for remediation
E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo nakatulong ng lubos? ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the lesson
Paano ito nakatulong? lesson
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require
naranasan na solusyunan sa remediation remediation require remediation remediation
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
aking nadibuho na nais kong ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: Examples:
ibahagi sa mga kapwa ko guro? assessments, note taking and studying techniques, and assessments, note taking and studying assessments, note taking and studying techniques, Examples: Self assessments, note Self assessments, note taking and studying
vocabulary assignments. techniques, and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. taking and studying techniques, and techniques, and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick- ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick- vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-pair-share,
and anticipatory charts. writes, and anticipatory charts. writes, and anticipatory charts. ___Bridging: Examples: Think-pair- quick-writes, and anticipatory charts.
share, quick-writes, and anticipatory ___Schema-Building: Examples: Compare and
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, ___Schema-Building: Examples: Compare and ___Schema-Building: Examples: Compare and charts. contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
jigsaw learning, peer teaching, and projects. contrast, jigsaw learning, peer teaching, and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.
projects. projects. ___Schema-Building: Examples: ___Contextualization:
___Contextualization: Compare and contrast, jigsaw Examples:Demonstrations,
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, ___Contextualization: ___Contextualization: learning, peer teaching, and projects. media,manipulatives, repetition,andlocal
repetition, and local opportunities. Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, manipulatives, opportunities.
manipulatives, repetition, and local repetition, and local opportunities. ___Contextualization: ___Text Representation:
___Text Representation: opportunities. Examples: Demonstrations, media, Examples: Student created drawings, videos,
Examples: Student created drawings, videos, and ___Text Representation: manipulatives, repetition, and local and games.
games. ___Text Representation: Examples: Student created drawings, videos, and opportunities. ___Modeling: Examples: Speaking slowly and
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, Examples: Student created drawings, videos, games. clearly, modeling the language you want
modeling the language you want students to use, and and games. ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, ___Text Representation: students to use, and providing samples of
providing samples of student work. ___Modeling: Examples: Speaking slowly and modeling the language you want students to use, Examples: Student created drawings, student work.
clearly, modeling the language you want and providing samples of student work. videos, and games. Other Techniques and Strategies used:
Other Techniques and Strategies used: students to use, and providing samples of ___Modeling: Examples: Speaking ___ Explicit Teaching
___ Explicit Teaching student work. Other Techniques and Strategies used: slowly and clearly, modeling the ___ Group collaboration
___ Group collaboration ___ Explicit Teaching language you want students to use, ___Gamification/Learning throuh play
___Gamification/Learning throuh play Other Techniques and Strategies used: ___ Group collaboration and providing samples of student ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh play work. activities/exercises
activities/exercises ___ Group collaboration ___ Answering preliminary ___ Carousel
___ Carousel ___Gamification/Learning throuh play activities/exercises Other Techniques and Strategies used: ___ Diads
___ Diads ___ Answering preliminary ___ Carousel ___ Explicit Teaching ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction activities/exercises ___ Diads ___ Group collaboration ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___Gamification/Learning throuh play ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Diads ___ Role Playing/Drama ___ Answering preliminary ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method activities/exercises Why?
Why? ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method ___ Carousel ___ Complete IMs
___ Complete IMs ___ Discovery Method Why? ___ Diads ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Differentiated Instruction ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn Why? ___ Availability of Materials ___ Role Playing/Drama ___ Group member’s
___ Group member’s ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Discovery Method collaboration/cooperation
collaboration/cooperation ___ Availability of Materials ___ Group member’s ___ Lecture Method in doing their tasks
in doing their tasks ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation Why? ___ AudioVisual Presentation
___ Audio Visual Presentation ___ Group member’s in doing their tasks ___ Complete IMs of the lesson
of the lesson collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation ___ Availability of Materials
in doing their tasks of the lesson ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Audio Visual Presentation ___ Group member’s
of the lesson collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson

PREPARED BY:
CHECKED AND VERIFIED :
FLORDELYN M. GONZALES
Teacher III MAY F. FAJARDO NOTED:
Master Teacher I CONSOLACION V. ORTIZ
Principal II

You might also like