Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

DAILY LESSON LOG Paaralan: Baitang at Antas 5

Guro: Asignatura: Filipino


Petsa ng Pagtuturo: MAY 15- 19, 2023 (WEEK 3) Markahan: IKAAPAT NA MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay nang napakinggang balita (F5WG -IVa -13.1)
Pagkatuto/Most  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pakikipagdebate tungkol sa isang isyu; (F5WG-IVb-e-13.2)
Essential Learning  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsali sa isang usapan (Chat) (F5WG-IVf-j-13.6)
Competencies (MELCs)  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap (ayon sa gamit) sa pakikipanayam/pag-iinterbyu (F5WG-IVc-13.5)
Isulat ang code ng bawat  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis ng isang produkto.( F5WG-IVd-13.3)
kasanayan.
II.NILALAMAN Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng LINGGUHANG
Pangungusap Pangungusap Pangungusap Pangungusap PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020).
Kagamitan mula sa portal Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan –
ng Learning Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t
Resource/SLMs/LASs Ibang Uri ng Pangungusap Ibang Uri ng Pangungusap Ibang Uri ng Pangungusap Ibang Uri ng Pangungusap Ibang Uri ng Pangungusap
[Self-Learning Module]. [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module].
Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of
Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved
(March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from
https://r7- https://r7- https://r7- https://r7- https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=13091 id=13091 id=13091 id=13091 id=13091

Guiang, CM. (2021).Gamit Guiang, CM. (2021).Gamit Guiang, CM. (2021).Gamit Guiang, CM. (2021).Gamit Guiang, CM. (2021).Gamit
ng Iba’t Ibang Uri ng ng Iba’t Ibang Uri ng ng Iba’t Ibang Uri ng ng Iba’t Ibang Uri ng ng Iba’t Ibang Uri ng
Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self-
Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules].
Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Ibigay ang mga Panuto: Gumawa ng isang Panuto: Gumawa ng isang Panuto: Isulat sa kahon
nakaraang aralin at/o iba’t ibang uri ng pagtatalo o debate gamit usapan/chat na kausap mo kung TAMA o MALI ang uri
pagsisimula ng bagong pangungusap. ang iba’t ibang uri ng ang iyong matalik na ng pangungusap na
aralin. pangungusap ayon sa kaibigan gamit ang iba’t binanggit.
gamit nito sa paksang, ibang uri ng pangungusap.
1. “Dapat bang paluin o hindi
dapat paluin ang mga Halimbawa: 1. PASALAYSAY:
2. Bakit hindi ka nagpaalam?
batang katulad mo bilang
3. paraan ng pagdidisiplina?” Ana: Kumusta ka na,
4. kaibigan? 2. PATANONG:
Ilang taon ka na?
Anton: Maayos lang ang
aking kalagayan.
3. PADAMDAM:
Naku! May nasunog na
gusali.

4. PAKIUSAP:
Maaari po bang makahingi
ng tubig.

5. PAUTOS: Maligo
ka na at aalis na tayo.
B. Paghahabi sa layunin Ano sa palagay ninyo ang Ano ang madalas ninyong Kung mayroon kang nais
ng aralin ginagawa ng dalawang tao pag-usapang makaibigan? kapanayamin? Sino ito?
sa larawan? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga Mahalaga ang paggamit ng Mahalaga ang paggamit ng Mahalaga ang paggamit ng Mahalaga ang paggamit ng
halimbawa sa bagong iba't-ibang uri ng iba't-ibang uri ng iba't-ibang uri ng iba't-ibang uri ng
aralin. pangungusap, dahil pangungusap, dahil pangungusap, dahil pangungusap, dahil
nakakatulong itong nakakatulong itong nakakatulong itong nakakatulong itong
maunawaan sa mga maunawaan sa mga maunawaan sa mga maunawaan sa mga
nakikinig at bumabasa nito. nakikinig at bumabasa nito. nakikinig at bumabasa nito. nakikinig at bumabasa nito.

D. Pagtalakay ng bagong Ang pangungusap ay salita Ang pangungusap ay salita Ang pangungusap ay salita Ang pangungusap ay salita
konsepto at o lipon ng mga salita na o lipon ng mga salita na o lipon ng mga salita na o lipon ng mga salita na
paglalahad ng bagong may paksa at panaguri at may paksa at panaguri at may paksa at panaguri at may paksa at panaguri at
kasanayan #1 nagsasaad nang malinaw nagsasaad nang malinaw nagsasaad nang malinaw nagsasaad nang malinaw
na diwa. Ano-ano ang na diwa. Ano-ano ang na diwa. Ano-ano ang na diwa. Ano-ano ang
gamit ng iba’t ibang uri ng gamit ng iba’t ibang uri ng gamit ng iba’t ibang uri ng gamit ng iba’t ibang uri ng
pangungusap? pangungusap? pangungusap? pangungusap?
E. Pagtalakay ng bagong Ang pangungusap ay salita Ang pangungusap ay salita Ang pangungusap ay salita Ang pangungusap ay salita
konsepto at o lipon ng mga salita na o lipon ng mga salita na o lipon ng mga salita na o lipon ng mga salita na
paglalahad ng bagong may paksa at panaguri at may paksa at panaguri at may paksa at panaguri at may paksa at panaguri at
kasanayan #2 nagsasaad nang malinaw nagsasaad nang malinaw nagsasaad nang malinaw nagsasaad nang malinaw
na diwa. Tandaan na sa na diwa. Tandaan na sa na diwa. Tandaan na sa na diwa. Tandaan na sa
ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng
ating mga kaisipan, tayo’y ating mga kaisipan, tayo’y ating mga kaisipan, tayo’y ating mga kaisipan, tayo’y
gumagamit ng iba’t ibang gumagamit ng iba’t ibang gumagamit ng iba’t ibang gumagamit ng iba’t ibang
uri ng pangungusap ayon uri ng pangungusap ayon uri ng pangungusap ayon uri ng pangungusap ayon
sa gamit. Narito ang mga sa gamit. Narito ang mga sa gamit. Narito ang mga sa gamit. Narito ang mga
uri ng pangungusap ayon uri ng pangungusap ayon uri ng pangungusap ayon uri ng pangungusap ayon
sa gamit. sa gamit. sa gamit. sa gamit.

1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay –


nagsasalaysay o nagsasalaysay o nagsasalaysay o nagsasalaysay o
naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang
pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y
nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na
tuldok (.). tuldok (.). tuldok (.). tuldok (.).
Hal. Ang gulay at prutas ay Hal. Ang gulay at prutas ay Hal. Ang gulay at prutas ay Hal. Ang gulay at prutas ay
mainam sa ating katawan. mainam sa ating katawan. mainam sa ating katawan. mainam sa ating katawan.
Maraming gulayan sa Maraming gulayan sa Maraming gulayan sa Maraming gulayan sa
aming probinsiya. aming probinsiya. aming probinsiya. aming probinsiya.

2.Patanong - nagtatanong 2.Patanong - nagtatanong 2.Patanong - nagtatanong 2.Patanong - nagtatanong


ito o humihingi ng ito o humihingi ng ito o humihingi ng ito o humihingi ng
kasagutan. Nagtatapos ito kasagutan. Nagtatapos ito kasagutan. Nagtatapos ito kasagutan. Nagtatapos ito
sa tandang pananong(?). sa tandang pananong(?). sa tandang pananong(?). sa tandang pananong(?).
Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito?
Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng
tinapay? tinapay? tinapay? tinapay?

3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o


nakikiusap. Nagtatapos ito nakikiusap. Nagtatapos ito nakikiusap. Nagtatapos ito nakikiusap. Nagtatapos ito
sa bantas na tuldok(.). sa bantas na tuldok(.). sa bantas na tuldok(.). sa bantas na tuldok(.).
Hal. Huwag mong Hal. Huwag mong Hal. Huwag mong Hal. Huwag mong
pabayaang matuyo ang pabayaang matuyo ang pabayaang matuyo ang pabayaang matuyo ang
pawis mo. Kumain ka ng pawis mo. Kumain ka ng pawis mo. Kumain ka ng pawis mo. Kumain ka ng
prutas at gulay araw-araw. prutas at gulay araw-araw. prutas at gulay araw-araw. prutas at gulay araw-araw.

4.Padamdam - nagsasaad 4.Padamdam - nagsasaad 4.Padamdam - nagsasaad 4.Padamdam - nagsasaad


ito ng matinding damdamin ito ng matinding damdamin ito ng matinding damdamin ito ng matinding damdamin
tulad ng tuwa, lungkot, tulad ng tuwa, lungkot, tulad ng tuwa, lungkot, tulad ng tuwa, lungkot,
pagkagulat, at iba pa. pagkagulat, at iba pa. pagkagulat, at iba pa. pagkagulat, at iba pa.
Nagtatapos ito sa tandang Nagtatapos ito sa tandang Nagtatapos ito sa tandang Nagtatapos ito sa tandang
pandamdam (!). Hal. Uy! pandamdam (!). Hal. Uy! pandamdam (!). Hal. Uy! pandamdam (!). Hal. Uy!
Singkuwenta pesos! Naku, Singkuwenta pesos! Naku, Singkuwenta pesos! Naku, Singkuwenta pesos! Naku,
ang daming insekto! ang daming insekto! ang daming insekto! ang daming insekto!

Ang debate ay isang Ang chat, na kilala rin Ang panayam ay


masining ng pagtatalo ng bilang online na chat o isinasangguni upang
dalawang koponan na internet na chat, ay paraan makakuha ng
magkasalungat ang panig ng komunikasyon at makahulugang kaalaman o
hinggil sa isang isyu o pakikipag-ugnayang real impormasyon buhat sa
paksa. Dito ibinibigay ng time sa Internet. Ang isang taong may sapat na
magkatunggaling koponan komunikasyong ito ay kaalaman tungkol sa
ang kanilang katuwiran, batay sa mga tekstong paksa.
opinion, at katibayan ukol mensahe. Ang dalawa o
sa paksa. higit pang mga tao ay
maaaring makipag-usap at
magpadala din ng mga
larawan, video o audio na
file.
F. Paglinang sa Panuto: Isulat sa patlang Panuto: Isulat sa kahon Panuto: Isulat ang PS Panuto: Magbahagi ng
Kabihasaan ang uri ng pangungusap. kung TAMA o MALI ang uri kung ang mga isang pangyayaring
(Tungo sa Formative ng pangungusap na pangungusap ay nasaksihan sa iyong
Assessment) PS – Pasalaysay binanggit. pasalaysay, PT kung paligid. Gamitin ang iba’t
PT – Patanong patanong, PK kung ibang uri ng pangungusap
PD – Padamdam pakiusap, PU kung pautos, ayon sa gamit
1. PASALAYSAY: PD kung padamdam.
PU – Pautos Mabigat ang mga dala
PK – Pakiusap kong aklat.
2. PADAMDAM: Aray! 1. Maganda ang
Masakit ang paa ko! tanawin sa Albay.
1. Dadaan ba tayo sa
palengke? 3. PAKIUSAP: Pakibigay 2. Naku! Marami ang
sa kanya itong bag. nasalanta ng bagyong
2. Pakiabot po ng Yolanda.
bayad ko. 4. PATANONG: May
malaking gagamba sa 3. Ano ang maaari
puno. nating gawin para
3. May dala ka bang makulong sa mga
pagkain? 5. PAUTOS: Sumunod nasalanta ng bagyo?
kayo sa kanya.
4. Bakit nagagalit
4. Yehey! Dumating ang inyong guro ngayon?
na sila!
5. Pakikuha po ang
tubig sa lamesa.
5. Array! Naipit ang
kamay ko sa pinto!

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang Bakit mahalagang Bakit mahalagang Bakit mahalagang
pang-araw-araw na buhay malaman ang mga gamit malaman ang mga gamit malaman ang mga gamit malaman ang mga gamit
ng iba’t-ibang uri ng ng iba’t-ibang uri ng ng iba’t-ibang uri ng ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap sa pang- pangungusap sa pang- pangungusap sa pang- pangungusap sa pang-
araw-araw na araw-araw na araw-araw na araw-araw na
pamumuhay? pamumuhay? pamumuhay? pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng
iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap? pangungusap? pangungusap? pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Magsagawa ng Panuto: Kung bibigyan ka Panuto: Narito ang ilang
debate gamit ang iba’t Panuto: Basahin at ng pagkakataong produktong laman ng
ibang uri ng pangungusap kumpletuhin ang makapanayam ang patalastas saradyo,
ukol sa paksang, “Dapat o sumusunod na pag-uusap pangulo ng bansa, anong telebisyon, at sa tindahan
Di-dapat bang ituloy ng o chat gamit ang iba’t paksa ang pipiliin mo? na maaari mong mabili.
pamahalaan ang ibang uri ng pangungusap. Gumawa ng interview Gumawa ng pangungusap
programang Pantawid guide sa pamamagitan ng ayon sa iyong sariling puna
Pamilyang Pilipino (4P’s).” SILINA: Maaari po bang iba’t ibang uri ng o pagkilatis sa produkto
magtanong? pangungusap. Paksang gamit ang iba’t ibang uri ng
SANDRA: Tatalakayin sa Panayam: pangungusap na
_____________________ ___________________ natutuhan mo. Isulat sa
_____________________ iyong sagutang papel ang
SILINA: Naliligaw po kasi Mga Gabay na Tanong mga nabuo mong
ako? para sa Panayam: pangungusap.
SANDRA: 1.
_____________________ 2.
_____________________ 3.
SILINA: Pupunta po sana 4.
ako sa simbahan subalit 5. 1.
hindi ko po alam ang
daan? _____________________
SANDRA: Ang tinutukoy
mo bang simbahan ay
‘yong bagong gawa
2.
lamang?
SILINA: _____________________
_____________________
_____________________
SANDRA: Naku!
Lumagpas ka na.
SILINA: Ganun po ba?
SANDRA: Lumakad ka 3.
pabalik tapos kumaliwa sa _____________________
pangalawang kanto. Sa
ikalawang bloke ay
makikita mo ang bagong
gawang simbahan. 4.
SILINA:
_____________________ _____________________
_____________________

5.
_____________________

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like